เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ช่วยด้วยครับ กำลังฟุ้งซ่าน
มือใหม่
14/6/2009 21:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
กำลังจะซื้อ netbook ใช้น่ะครับ แต่ก็ยังตัดสินใจเลือกไม่ถูกระหว่าง

Asus eee 1000HE ชอบความอึดของแบตฯ แต่ไม่ชอบที่มันหนา แล้ววัสดุก็เป็นรอยนิ้วมือง่าย

กับ Lenovo S10-2 ชอบที่มันบางกว่า เบากว่า แต่แบตฯคงอึดสู้ 1000HE ไม่ได้

ส่วนใหญ่ผมต้องพกติดตัวไปไหนมาไหนตลอด ก็เลยอยากได้เล็กๆ เบาๆ

แต่ก็อยากได้แบตฯ อึดๆ ด้วย เพราะไม่อยากไปพกอะแดปเตอร์อีก

หรือตอนนี้กำลังฟุ้งซ่านหนัก อาจจะกัดฟันจ่ายเพิ่มอีกเพื่อ Acer aspire one 751 ที่จอใหญ่ดี แต่บางและแบตฯอึด และมันก็เกินงบไปเยอะหน่อย

ใครมีความเห็นอย่างไรโปรดชี้แนะด้วยครับ

อ้อ.. ถามอีกอย่างหนึ่ง จำเป็นไหมครับที่เราน่าจะอดใจไว้ไปซื้อในงาน Commart เพราะบางคนบอกว่าในงานมันมีส่วนลด แต่ผมว่าราคามันก็คงพอๆ กับที่พันธุ์ทิพย์ หรือฟอร์จูนมั้ง ไม่เคยไปงาน Commart น่ะครับ

ถามยาว เกรงใจจัง ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 16/6/2009 21:52
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ช่วยด้วยครับ กำลังฟุ้งซ่าน
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 242
งานคอมมาร์ท เดินลองเล่นได้ครับ
แต่ไม่น่าควักเงินจ่าย/รับเครื่องในงานครับ
ผมว่าเวลาน้อยเกิน พนักงานรีบเกินไป

ASUS 1000HE ความเร็ว CPU และแป้นพิมพ์อย่างนี้
มันแทบจะไม่ใช่ Netbook แล้วครับ
ผมมีโอกาสลงโปรแกรมให้ลูกค้าบ้าง ความเร็วแรงดี
มันเป็น Notebook ที่ไม่มี CDROM Drive มากกว่า
(พิมพ์สัมผัสไหมครับ แป้น ใ ไม้ม้วน กับ ฝอ ฝา แอบมีขนาดเล็กนะครับ 1000HE)

โพสเมื่อ : 16/6/2009 22:11

Re: ช่วยด้วยครับ กำลังฟุ้งซ่าน
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 242
ปล. 1.4 KG ไม่ถือว่าหนักเกินไป
เพราะในทางปฏิบัติ เวลาคุณจะใช้งาน
คุณต้องกางเครื่องออกมาใช้ แล้วพับเก็บ ก่อนลุกออกจากโต๊ะ

ถึงมีน้ำหนักเบากว่า 1.0 KG มาใช้ (และไม่ได้ใช้ถือ Survey Wireless)
โอกาส ถือด้วยมือข้างเดียว ลอยไปลอยมาน้อยมากครับ

จะเห็นว่า เหตุผลสนับสนุน ASUS 1000HE มีเยอะกว่า Lenovo
ด้วยอาจจะเพราะผม ยังไม่เคยสัมผัส S10 Version 2 ด้วยครับ

โพสเมื่อ : 16/6/2009 22:14

มืออาชีพ
15/7/2008 22:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
s10 น่าจะมีแบต 6 เซลล์แล้วนะครับ น่าจะอยู่ได้หลายชั่วโมงอยู่

ตอนนี้ผมใช้ s10 อยู่ครับ เหตุที่ซื้อก้เพราะขนาดมันย่อมกว่า asus นี้แหละครับ
ถ้าตัวใหญ่มาก ก็สู้หิ้ว notebook ไม่ดีกว่าหรือ

โพสเมื่อ : 18/6/2009 1:44

"Happiness is only real when shared"
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
14/6/2009 21:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ

อัพเดทตอนนี้ ผมก็ยังฟุ้งซ่านอยู่ต่อไป

ไปแวะพันธุ์ทิพย์กับฟอร์จูนแทบทุกวัน ในหัวแทบไม่มีเรื่องอื่น

จนกว่าจะได้ซื้อนั่นแหละครับ

เฮ้อ....

โพสเมื่อ : 18/6/2009 10:28

มือสมัครเล่น
29/3/2009 21:49
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 33
ไม่เคยใช้ทั้งสองรู่น แต่ดูแล้ว
1000HE แบตอึด นน. ๑.๔ กก.
S10-2 แบต ๖ เซลล์ + อะแดปเตอร์ = ๑.๔ กก.

ถ้าเป็นผมๆ เลือก S10-2 ครับ ด้วยสาเหตุว่าเบากว่าพกพาสะดวก เดาเอาว่าแบต ๖ เซลล์ก็น่าจะใช้งานได้ ๓-๔ ชม. แต่ถ้าต้องการใช้งานนานกว่านั้นก็พกสายชาร์ทไปด้วย นน. รวมก็ไม่หนีกันครับ

โพสเมื่อ : 18/6/2009 11:54

[ค้นหา ขั้นสูง]