เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

น้องใหม่ขอรายงานตัว สมาชิกน้องวรรณ คนที่..เท่าไหร่น๊า..
มือใหม่
27/7/2009 11:10
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 15
สวัสดีค่ีะ พี่ๆ ลุงป้าน้าอา ทุกๆ ท่าน เพิ่งได้น้องวรรณ(เพิ่งรู้จักชื่อนี่เมื่อกี้เองค่ะ)สีแดงแรงฤทธิ์ d250 มาไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นรุ่นเก่าหรือล่าสุด รู้แต่ว่าถูกใจ มาก ตรงที่ไม่ต้องรอต่อคิวเล่นต่อจากใคร สบายใจที่สุด และก็ปลื้มมากที่ได้เป็นสมบัติส่วนตัีว แต่มีคำถามน่ะค่ะ ตรงสถานะแบตเตอรรี่ มีหลายบรรทัดให้เลือก เช่น
home /office
portable/laptop
presentation
always on
minimal power managment
max battery
ต้องเ่ลือกตรงไหน แล้วทำไม แ่ล้วแต่ละที่เลือกใช้งานยังไง
ช่วยหน่อยน่ะค่ะ อยากเรียนรู้นะค่ะ
ขอบพระคุณ ค่ะ

โพสเมื่อ : 27/7/2009 11:21
Transfer the post to other applications Transfer

Re: น้องใหม่ขอรายงานตัว สมาชิกน้องวรรณ คนที่..เท่าไหร่น๊า..
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 94
ถอยมาเท่าไรอ่ะคับ D250

ยินดีต้อนรับเข้าคลับคับ ผมแจ๊คใช้ 751h คับ

โพสเมื่อ : 27/7/2009 14:01
Transfer the post to other applications Transfer

Re: น้องใหม่ขอรายงานตัว สมาชิกน้องวรรณ คนที่..เท่าไหร่น๊า..
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ถอยมา 15900 ค่ะ แล้วก็มีค่าประกัน อีก800 ของแถม เป็นกระเป๋าสีดำ กับซองกำมะหยี่ ่แล้วก็แถมcd rom ใช่มั้ยค่ะ เรียกว่าแบบนี้รึเปล่า (เล่นคอมเป็นอย่างเดียวอ่ะค่ะ อุปกรณ์เรียกไม่่เป็น) แต่ดีใจน่ะค่ะที่ได้เป็นส่วนตัวซ่ะที อย่างแรกที่ทำเลย คือลงเกมส์เล่นค่ะชอบมาก เพลินดี เวลาอยู่ว่างๆ(ซึ่ง เวลาว่าง ทั้งวันเลย เฮ้อ....เบื่อจัง)
อยากได้สติ๊กเกอร์สวยๆ ที่ปิดตรงด้านหน้าคอมน่ะค่ะ พอแนะนำบ้างได้ไม๊ค่ะ ว่าจะไปหาซื้อติดได้ที่ไหน
ขอบคุณค่ะ

โพสเมื่อ : 27/7/2009 14:37

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ตรงนั้นเป็นการเลือกให้ windows จัดการพลังงานของเครื่อง ลองคลิกขวาที่ไอคอนแบตเตอรี่แล้วเลือก Adjust Power Propeties เลือก Power schemes ครับ จะเห็นว่าแต่ละ scheme มันจัดการพลังงานอย่างไร

เรืองสติ๊กเกอร์สกิน ลองไปเดินดูที่ห้างพันธ์ทิพย์ชั้นหนึ่ง อยู่ทางด้านซ้าย (หันหน้าเข้าห้าง) มีเป็นแผงและเป็นร้านใหญ่ๆ เลย มีซองใส่สวยๆ ให้เลือกเยอะแยะด้วย

อ้อ น้องวันดี 250 นี้เป็นรุ่นใหม่ล่่าสุดของ Aspire One หน้าจอ 10" ในปัจจุบันแล้วครับ

โพสเมื่อ : 27/7/2009 14:54

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณค่ะเรื่องAdjust Power Propeties แต่อ่านแล้วแอบมึนเล็กน้อยถึงปานกลางจนถึงมากที่สุด(เฮ้อ...)กำลังพยายามทำความเข้าใจน่ะค่ะ ว่า ถ้าเราเปิดเครื่องในสถานะการณ์แบบนี้ เราควรเซ็ท ไปที่ตรงไหน ตรงๆ เลยน่ะคะ่ ไม่่เข้าใจค่ะ....(อย่าเพิ่งเครียดน่ะค่ะ )

โพสเมื่อ : 27/7/2009 15:32

มืออาชีพ
19/5/2009 20:10
จาก เหนือสุดสยาม
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 315
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ และยินดีด้วยที่มี Aspire One รุ่นล่าสุดเป็นของตัวเอง!

เลือก Power Scheme ให้เหมาะกับเครื่องและการใช้งานของเราครับ ใช้น้องวรรณนี่ควรเลือก Portable/Laptop ซึ่งมันจะมีให้ 2 options คือแบบเสียบอะแดปเตอร์-Plugged in จะปิดจอเมื่อเลย 15 นาที ปิดฮาร์ดดิสก์เมื่อเลย 30 นาที และจะเข้าโหมด Standby เมื่อเลย 20 นาทีี ถ้าเราเปิดเครื่องทิ้งไว้โดยไม่ได้แตะต้องมัน เพื่่อเป็นการประหยัดพลังงานและไม่ให้เครื่องทำงานหนัก

อีก option หนึ่งคือเมื่อเราไม่ได้เสียบอะแดปเตอร์ (ไม่ได้ใช้ไฟบ้าน) ใช้แบตเตอรี่อย่างเดียว Running on Batteries ทุกอย่างจะปิดและเข้า standby เมื่อครบ 5 นาทีี เพื่อประหยัดพลังงานจากแบตเตอรี่ จะได้ไม่หมดเร็วครับ

อธิบายสั้น ๆ นะครับ ส่วนตัวเลือกอื่น ๆ ลองอ่านดูครับว่ามันแตกต่างกันอย่างไร!

โพสเมื่อ : 27/7/2009 18:51
FlashFire : http://flashfire.org/xe/

มือเซียน
16/6/2008 18:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1210
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ

แห่มใหม่กิ๊กเลยนะ D250

โพสเมื่อ : 28/7/2009 3:42

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
่ขอบคุณ น๊ะค่ะ ได้เข้าใจถึงโหมดของการใช้ไฟแล้วค่ะ ค่อยสบายใจหน่อยว่า ปรับถูกหลัก รู้สึกดีจังเลยที่ได้เข้ามาฝากเนื้อฝากตัวกับบอรด์นี้ ปกติ ก็จะแว๊บ..ไปพันทิพมั่ง สยามแบรนด์มั่ง ทีนี้เวลาเปิดคอม ต้องแวะมาที่บอรด์นี้ก่อนอันดับแรกเลย...ตอนที่ไปซื้อน่ะค่ะ ไม่ทราบหรอกค่ะว่าเป็นรุ่นใหม่ยังไง เพราะอย่างที่บอกว่าไม่มีความรู้เรื่องคอมเลย แต่คนเรา ก็ไม่สายเกินที่จะเรียนรู้ใช่ไหมค่ะ ....แต่สีที่ซื้อมานี่สิค่ะ ตอนแรกลังเลว่า จะเอาสีอะไรดี ระหว่าง ขาว กับแดง แ่ต่บังเอิญเกิดวันอาทิตย์ จะโฉลกสีแดง เลย เอาแดงไว้ก่อน เพราะเป็นคนที่มีปัญหาในเรื่องการซื้อของมากๆ เลยค่ะ เวลาไปซื้อของเกือบทุกอย่าง จะมีปัญหาตามมาตลอด อย่างเช่น บลูทูธ เพิ่งซื้อมาต้องเอาไปเปลี่ยนซ่อม รอบที่2 แล้วยังไม่ได้ใช้เลยค่ะ จนร้านค้าเขาก็แอบบ่นน่ะค่ะ ว่า ไม่เคยเจอเลย ลูกค้า (นำโชคร้าย)แบบนี้ หรือแม้กระทั่งโทรศัพท์ซัมซุง ตอนที่ออก d8800 ซื้อมา1 อาทิตย์พอดี ก็ รวน พอไปเปลี่ยนเครื่องใหม่ ก็รวน อีก เ่ลยเปลี่ยนอีกครั้งเลยยกให้น้องชายไป คราวนี้หายเลยค่ะ และก็ยังมีอีกสินค้าหลายตัวน่ะค่ะ ที่เป็นลักษณะแบบนี้ คราวนี้เลยเลือกสีโฉลกเลยค่ะ แต่ใจอยากได้สีขาว สวยค่ะ และมาอ่านในบอรด์นี้ ส่วนใหญ่ซื้อสีขาวกัน แต่ตัองตัดใจค่ะ ระหว่างซื้อแล้วใ้ช้ได้นาน กับซื้อแล้วมีปัญหา
ขอบคุณทุกๆ คนเลยน่ะค่ะ

โพสเมื่อ : 28/7/2009 10:30

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 213
ยินดีด้วยครับ ที่ซื้อมาแล้วใช้อย่างมีความสุข
ส่วนเรื่อง Power Scheme ก็อย่างที่หลายๆ ท่านบนบอกแหละครับ
แต่เพิ่มหน่อยนึง ตรงที่ เราสามารถตั้งเองได้ครับ ว่าถึงเวลาไหนให้ทำอะไร
แล้วก็ save เป็นส่วนตัวได้ครับ เอาให้เหมาะกับการใช้งานของเรา

โพสเมื่อ : 28/7/2009 11:15

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณค่ะ ยังไงขอคำอธิบายตรงนี้หน่อยน่ะค่ะ
เมื่อเครื่อง plugged in
Turn off monitor After 10 min(หน้าจอจะดับเมื่อผ่านไป10 นาทีโดยไม่มีการใช้เครื่อง..ใช่ไหมค่ะ)
Turn off hard disk After 25 min(เครื่องจะshut downโดยอัติโนมัติเมื่อผ่านไป20 นาทีโดยไม่มีการใช้เครื่อง..รึเปล่าค่ะ)

System standby After 20 min(อันนี้ ไม่เข้าใจความหมายค่ะ)
System hibemates After 3 hours(อันนี้ก็ยิ่งไม่เข้าใจเลยค่ะ)
มือใหม่หัดเล่นคอม ให้อภัยในคำถามพื้นๆ หน่อยน่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

โพสเมื่อ : 28/7/2009 12:58

มือเซียน
14/11/2008 11:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1067
ส่วนแรกถูกต้องแล้ว ส่วนที่สอง ระบบของเครื่องจะทำการ standby(อาจลดการทำงานบางอย่างของระบบลงและสุดท้ายเป็นการสั่งให้เครื่องคอมฯเข้าโหมด hibernates(เมื่อกลับมาทำงาน จะได้ไม่ต้องบู๊ตเครื่องนาน โดยการกั้นเนื้อที่บนฮาร์ดดิสส่วนหนึ่งไว้เขียนข้อมูลที่เราทำงานค้างไว้ในส่วนนี้) ค่อยๆศึกษาไปครับ ไม่ยากหรอกพวกพี่ๆน้องๆในนี้เค้าเก่งๆกัน พอที่จะช่วยเหลือกันได้

โพสเมื่อ : 28/7/2009 14:13

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
แสดงว่าส่วนส่วนที่สองไม่ต้องไปสนใจมันใช่เปล่าค่ะ

โพสเมื่อ : 28/7/2009 15:22

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อ้างถึง:

zinnia เขียนว่า:
ขอบคุณค่ะ ยังไงขอคำอธิบายตรงนี้หน่อยน่ะค่ะ
เมื่อเครื่อง plugged in
Turn off monitor After 10 min(หน้าจอจะดับเมื่อผ่านไป10 นาทีโดยไม่มีการใช้เครื่อง..ใช่ไหมค่ะ)
Turn off hard disk After 25 min(เครื่องจะshut downโดยอัติโนมัติเมื่อผ่านไป20 นาทีโดยไม่มีการใช้เครื่อง..รึเปล่าค่ะ)

System standby After 20 min(อันนี้ ไม่เข้าใจความหมายค่ะ)
System hibemates After 3 hours(อันนี้ก็ยิ่งไม่เข้าใจเลยค่ะ)
มือใหม่หัดเล่นคอม ให้อภัยในคำถามพื้นๆ หน่อยน่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

อันแรกถูกครับ อันที่สองจะปิดเฉพาะฮาร์ดดิสก์ เครื่องยังไม่ปิด แค่ฮาร์ดดิสก์ไม่หมุนเพื่อประหยัดพลังงาน

อันที่สามนี่คือเครื่องแทบจะปิดทุกอย่างแล้ว หน้าจอดับ ฮาร์ดดิสก์ไม่หมุน wireless ไม่ทำงาน เหมือนเครือ่งมันหลับ แต่ซีพียูยังทำงานแบบจำศีลอยู่ เวลาจะทำงานต่อก็กด power on มันจะตื่นขึ้นมาอย่างรวดเร็ว แบบนี้ยังใช้พลังงานอยู่นิดหน่อย

อันสุดท้ายนี่คือ เครื่องจะเซฟข้อมูล ณ ปัจจุบันนั้นไว้ในหน่วยความจำและปิดเครื่องไปเลย เมื่อ hibernate ไปแล้วจะไม่ใช้พลังงานเลย เมื่อต้องการใช้งานก็กด power on มันก็จะตื่นขึ้นมา จะตื่นช้ากว่าแบบ standby หน่อย เพราะต้องเอาข้อมูลที่เซฟไว้กลับมา โปรแกรมไหนเปิดค้างไว้ก่อน hibernate มันก็เรียกกลับมาหมด

สองแบบหลังแตกต่างจาก shutdown ปกติคือ หากจะ shutdown โปรแกรมต่างๆ จะโดนระบบปิดหมดก่อนแล้วถึง shutdown เมื่อเปิดเครื่องก็ต้องเริ่มจาก boot ระบบต่างๆ เสียเวลาโหลดโปรแกรมตอน startup อีกพอควร

หากใช้งานระหว่างวัน อาจ standy หรือ hibernate ไว้ก่อน เมื่อหมดวันแล้วค่อย shutdown เพื่อล้่างหน่วยความจำ ปิดโปรแกรมต่างๆ ให้เรียบร้อย การใช้งาน windows ก็จะยืนยาวขึ้นโดยไม่ค่อยมีปัญหา

โพสเมื่อ : 28/7/2009 16:34

มือสมัครเล่น
18/12/2008 20:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 45
ตอนรับสมาชิกใหม่คับ เปนสาวร้อนแรงจะถูจะแพงแดงไว้ก่อน อิอิ ตอนที่ผมไปซื้อน้องวันทางห้างที่ขายบอกมีแต่สีน้ำเงิน ผมก้อตกลงเอาแต่พอของมาเปนสีขาวก้อokดีคับ เลยเอาคิตตี้มาติดซะเลย เปนน้องคิตตี้ปายวัน

โพสเมื่อ : 28/7/2009 23:21

[ค้นหา ขั้นสูง]