เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เครื่องแฮงค์เป็นระยะ!!!
มือวาง
29/12/2007 7:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 526
คือผมเพิ่งได้เครื่องมาไม่นาน ใช้OSที่มากับเครื่อง เป็นXP Home
ซื้อมาวันแรก ยังไม่ได้ลองเล่นอะไรมาก
พอดีไปเห็นไบออสเวอร์ชั่นใหม่ในเว็บ เลยดาวน์โหลดมาแฟรช

พอใช้ๆเครื่องไป มันมีอาการเครื่องค้าง แบบหยุดไปเลย เมาส์ค้างเติ่ง
มันไม่ได้เป็นตลอดเวลานะครับ จะเป็นบ้างบางครั้ง เดาจังหวะยาก
ไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะอะไรเหมือนกัน...

จะเป็นเพราะไบออสเวอร์ชั่นใหม่ที่ผมอัปไปหรือเปล่าก็ไม่รู้
สงสัยต้องลองอัปกลับไปเป็นเวอร์ชั่นเดิมแล้วลองใช้ดูอีกที...

มีใครเจออาการเดียวกับผมหรือเปล่าครับ

โพสเมื่อ : 29/7/2009 4:05
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เครื่องแฮงค์เป็นระยะ!!!
มืออาชีพ
7/12/2008 18:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 136
ปกติถ้าเครื่องไม่มีปัญหาหลีก ก็แฟลช bios มันเสี่ยงมากโอกาสเครื่องไม่ตื่นเยอะเคยเห็นหลายคนแล้วเจ้งมาหลายเครื่องบางคนแฟลชผ่านกู้ได้บางคนกู้ไม่ได้บางคนหาร้านกู้บางคนเสียไปเลยบางคนเคลม แต่ถ้าคิดอีกแง่หนึ่งเครื่องคุณอาจจะเสถียรมากขึ้นหรือแย่กว่าเดิม และคุณจะมีความรู้ทางการแฟลชbios แต่ผมไม่ทำหรอกเพราะเครื่องผมไม่มีปัญหาไม่อยากแฟลชมัน กลัวน้องวันไม่ตื่น ทางที่ดีไปโหลด Bios ตัวอื่นมาลองแฟลชใหม่ถ้ากล้าเสี่ยง ผมไม่แน่ใจว่ามัน ดาว bios ลงมาได้หรือเปล่า ลองดูน่ะครับโชคดี

โพสเมื่อ : 29/7/2009 7:18

มืออาชีพ
19/5/2009 20:10
จาก เหนือสุดสยาม
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 315
ตามคุณ ddz ว่าเลยครับ หา bios ตัวเก่ามา flash ครับ ถ้าไม่ฟื้นก็ส่งเข้าโรงหมอ (เคลมศูนย์ ฯ) ครับ!

โพสเมื่อ : 29/7/2009 12:45
FlashFire : http://flashfire.org/xe/
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ที่ค้างนี่ ค้างแบบต้องปิดเครื่องไปเลย หรือค้างๆ นิดหน่อยแล้วทำงานต่อได้ ถ้าเป็นแบบแรกอาจเป็นที่ระบบระบายความร้อนมีปัญหา หากเป็นแบบหลัง อาจเกิดจากโปรแกรมจัดการพลังงานที่ีออกแบบมาไม่ดีพอ พอเพิ่มหรือลดความเร็วซีพียู มันเลยนิ่งไปพักหนึ่ง คล้ายๆ อาการติ๊กของฮาร์ดดิสก์

ระดับคุณ senee เรื่องแฟลชกลับคงไม่ใช่ปัญหา ยังไงก็ลองดู อาจเป็นปัญหาที่ตัว bios เองก็ได้ Acer ชอบปล่อย bios ทีมีบั๊กใหม่เสมอๆ

โพสเมื่อ : 29/7/2009 12:53

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ลองแฟลชไบออสกลับไปตัวเดิมที่แบ็กอับไว้
เล่นๆไปสักพัก มีอาการเดิมครับ คือเครื่องหยุดไปเลย
แบบแช่แข็ง กดอะไรไม่ได้นอกจากปิดเครื่อง
แต่มันไม่แน่นอน นานๆเป็นทีครับ

ตอนนี้ลองเปลี่ยนแรมจากที่อัปมา 2GB กลับไปเป็นของเดิม 1GB
ยังไม่เจอปัญหาเดิมครับ ขอลองดูอีกสักระยะ
ถ้าไม่เป็นก็แสดงว่าเป็นที่แรม

โพสเมื่อ : 29/7/2009 20:50

มือสมัครเล่น
25/8/2008 10:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 44
อาการแบบใช้ไปแล้วค้างไปดื้อๆ A150ผมเคยเป็นครับ สาเหตุของผมเกิดจากHDDมีBadอยู่นิดนึงครับ ใช้HD tuneตรวจเจอครับ เลยเอาไปเคลมมา หายเลยครับ

โพสเมื่อ : 30/7/2009 12:58

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณครับ

แรมหนึ่งกิ๊กที่มากับเครื่องก็เป็นเหมือนกันครับ
หลังจากลองไปครึ่งวัน...

ผมว่าผมแฟลชไบออสกลับไปเวอร์ชั่นเก่าแล้ว แต่พอเข้าไปในไบออสเซ็ตติ้ง มันเป็นเวอร์ชั่นใหม่ที่แฟลชไว้ (ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน)

ตอนนี้กำลังเช็คแบดบนฮาร์ดดิสตามคำแนะนำครับ
สักพักคงพอรู้เรื่อง

สรุปตอนนี้ว่า...
-แรมไม่เกี่ยว
-วันโดวส์ไม่เกี่ยว (ลงใหม่ก่อนลองถอดแรม)

ผู้ต้องสงสัยตอนนี้
-ฮาร์ดดิสมีแบด
-ความร้อนเครื่อง (สังเกตุว่ามันเป็นตอนวางเครื่องบนซองผ้าหรือโซฟาผ้า มันอาจระบายความร้อนไม่ทัน)

ถ้าลองแล้วไม่เจอสาเหตุ แก้ไขไม่ได้ คงเป็นข้อสุดท้าย คือ

-อุปกรณ์บางอันในเครื่องมีปัญหา
ก็คงต้องเอาไปเปลี่ยนเครื่องล่ะครับ (ผมซื้อมาวันเสาร์ก่อน ยังไม่ครบหนึ่งอาทิตย์)

โพสเมื่อ : 30/7/2009 15:46

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ในที่สุดก็เจอตัวการแล้วครับ....

เมื่อกี้ลองเช็คฮาร์ดดิส ปรากฏว่ามันติด เครื่องค้าง (อาการเหมือนปัญหาที่เจอ) ลองอยู่สามครั้ง ค้างทั้งสามครั้ง

ก็เลยไปลองดาวน์เกรด ไบออสไปเป็นเวอร์ชั่นเดิม
แต่ไม่ได้ใช้ไฟล์ที่แบ็คอัปไว้ ใช้แล้วมันไม่ยอมถอยกลับ
ใช้ที่มากับไฟล์ที่ดาวน์โหลดมาเลย

แฟรชเสร็จ เข้าไบออสเช็คดู... กลับไปเวอร์ชั่นเดิมแล้ว
จากนั้นก็เข้าวินโดวส์ ลองเช็คฮาร์ดดิสอีกที
ปรากฏว่าเช็คผ่านฉลุย (ใช้เวลาเป็นชั่วโมง) ไม่มีอาการค้างเลย
ลองเล่นหลายๆอย่าง ก็ไม่ค้าง

ก็แสดงว่าตัวการที่ทำให้่เครื่องค้าง คือ ไบออสเวอร์ชั่นใหม่ ที่โหลดมาจากเว็บเอเซอร์นั่นเอง....เฮ่อ....

โพสเมื่อ : 30/7/2009 18:20

มืออาชีพ
19/5/2009 20:10
จาก เหนือสุดสยาม
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 315
Congratulation ครับ ที่เจอผู้ร้ายในคราบผู้ดี ใครจะคิดว่าของใหม่จะสร้างปัญหาให้ล่ะนะ งานนี้ได้ความรู้และประสบการณ์เป็นการตอบแทนเลยนะครับ! เพื่อน ๆ ที่ติดตามกระทู้นี้ก็พลอยได้ความรู้ตามไปด้วย

ขอบคุณครับ!

โพสเมื่อ : 31/7/2009 5:28
FlashFire : http://flashfire.org/xe/

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ว๊า....เซ็งเลย
เล่นอย่างสบายอารมณ์ไปได้ครึ่งวันกว่า
อาการเดิมมาอีกแ้ล้วครับ...
ทุกอย่างนิ่งสนิด... ปิดเครื่องอย่างเดียว

สุดท้ายแ้ล้วครับ คงต้องเอาเครื่องไปเปลี่ยน...
วันที่เจ็ดพอดีเลย...

โพสเมื่อ : 31/7/2009 8:43

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
มาอัปอีกทีครับ...
สรุปว่าไม่ได้เอาไปเปลี่ยน เพราะนับวันผิดไปหนึ่งวัน.. มันเกินเจ็ดวัน เฮ่อ...

แต่สุดท้ายที่ลองแก้ไขไปก็คือ ผมไปเปลี่ยน ACPI จาก Uniprocessor ไปเป็นตัวอื่น (จำชื่อไม่ได้) ปรากฏว่าอาการแฮงค์แทบจะหายไปเลย
นานน๊านนนจะเป็นสักที.... ก็ยังดีครับ เพราะคอยเซฟบ่อยๆก็ไม่หงุดหงิดอะไรมากมาย....

โพสเมื่อ : 26/8/2009 17:02

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
ผมก็มีอาการนี้เหมือนกันนะครับ แต่ผมจะเป็นตอนที่ใช้อินเตอร์เน็ตนะครับ และเป็นตอนช่วงใช้ IDM โหลดอยู่นะครับ แต่นานจะเป็นที่นะครับ แต่พอเป็นแล้วบ่อยมากเลยครับ มีวิธีแก้มั้ยครับ

โพสเมื่อ : 1/9/2009 14:48

[ค้นหา ขั้นสูง]