เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

ความรู้สึก(ของผม)กับน้องวรรณ์ AO751H
มือวาง
29/12/2007 7:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 526
เกริ่นนำ.... ตามสไตล์การเขียนของผมนะ กระทู้จะยืดยาวหน่อย หาหมอนมานอนอ่านได้เลยครับ แหะๆๆ

หลังจากจดๆจ่อๆมาพักนึง ตั้งแต่ก่อนไปตปท.
ตอนแรกรอคอยเจ้า eeePC 1005HA เพราะใช้ A701 ของค่ายนี้อยู่พักใหญ่ๆ

ช่วงอยู่ตปท.ก็ยังรอ.... จนอึดอัดกับจอเล็กที่เหน็บไปด้วย
เลยตัดสินใจที่นั่นเลยว่ากลับมา จะมาเอาคบน้องวรรณ์ซะให้มันรู้กันไป
จนวันนึงเดินทางกลับมาถึงบ้านตีสอง รุ่งขึ้นสายๆผมก็ไปตึกคอมในทันที

เพื่อความมั่นใจ ก็ยังไปเดินๆหานู๋อี เผื่อเธอจะมาตามนัด....
แต่ก็ได้แต่ฝันสลาย ไม่เห็นเธอเลยแม้แต่เงา
ในทันทีผมก็เลยตรงไปสะกิดน้องวรรณ์ ว่าเรามาคบกันนะ...

อืม... เธอมายืนเรียงกันครบห้าสีเลย ทั้งขาว... ดำ....น้ำเงิน...แดง... และ......................ชมพู!!!!
แค่ได้เห็นน้องวรรณ์ชมพู ผมก็หลงรักซะแล้ว ไม่หันกลับไปมองสีอื่นอีกเลย
คนขายยังแซวเลยว่าสงสัยจะซื้อให้สาว...
(เอ่อ... คือ หน้าแบบผมนี่จะหวานหน่อยไม่ได้รึไง... อันนี้ผมคิดในใจ)

ว่าแล้วก็ฟันธง... หันไปสะกิดคนเชียร์เด็ก เอ๊ย... คนขาย... ว่าผมเอาน้องวรรณ์สีชมพูนี่แหละ... จากนั้นก็รอให้ช่างแตกไฟล์วินโดวส์ลงเครื่อง... คนขายบอกว่าใช้เวลาสองชั่วโมง.... โอ้ว.... จะใส่ไฟล์ให้มันเต็มฮาร์ดดิสรึไง ผมเลยบอกว่าแตกแค่ตัววินโดวส์ก็พอ ให้ผมพอเช็คเครื่องได้ ไม่ต้องลงโปรแกรมอะไรทั้งสิ้น (จะไปลงเอง)

ก็เลยลดเวลารอลงมาเหลือแค่ประมาณหนึ่งชั่วโมง...
โอเค... พอช่างลงวินโดวส์เสร็จ ผมก็เช็คเรื่อยเปื่อยไปตามสูตร

- เด็ทด็อท ไม่ได้เอาโปรแกรมเช็คหน้าจอไปด้วย ก็เลยเซ็ตให้วินโดวส์มันเป็นสีพื้น สลับไปหลายๆสี ดำ-ขาว-น้ำเงิน-เขียว ฯ เพื่อดูว่าหน้าจอมีจุดที่มันเพี้ยนหรือเปล่า

-เปิดโน๊ตแพ็ด กดคีย์บอร์ดทีละปุ่ม เพื่อดูงาสมีปุ่มไหนเสีย หรือผิดปรกติหรือเปล่า

- เปิดดูข้อมูลอุปกรณ์ในเครื่อง พวก ซีพียู, ฮาร์ดดิส, แรม, การ์ดจอ, ไวเลส, บลูทูธ ฯลฯ เช็คตามสเป็ก เท่าที่นึกออก

-ลองเปิดไฟล์วีดีโอ, ไฟล์เสียง เปิดไฟล์ตัวอย่างที่มากับวินโดวส์นั่นแหละ ดูว่าลำโพงแตกหรือเพี้ยนหรือเปล่า

- อื่นๆ เท่าที่นึกออกว่าควรจะลอง

โอเค... ไม่เจออะไรผิดปรกติและ... จ่ายเงิน รับน้องกลับเชยชมที่บ้านได้

....
...
..
.

เหตุการณ์ต่อไปนี้เกิดขึ้นประมาณหนึ่งสัปดาห์หลังจากผมได้น้องวรรณ์เรียบร้อยแล้ว

ความคล่องตัว.... ถือว่าดีมากเลย รูปร่างเธอเพรียวบาง แต่ไม่บอบบางมาก ส่วนหนาสุดของลำตัวก็หนาแค่นิ้วเดียวเอง น้ำหนักตัวเธอก็เบาดี กิโลนิดๆ ส่วนแบต6เซลล์ที่ยื่นออกมา แทนที่จะเกะกะ กลับกลายเป็นข้อดี คือใช้จับถือ ใช้หิ้วได้ถนัดมือดีมาก

ความใหญ่... อืม... ฟูลสเกลคีย์บอร์ด แบบ100% ถือว่าเยี่ยม ไม่ต้องกลัวจะกดทีละสองปุ่มแล้ว การตอบสนองก็ใช้ได้ ถึงจะนุ่มนิ่ม ออกอาการยวบไปนิดนึง ส่วนหน้าจอ 11.6" นี่แหม... มันช่างเต็มตา แต่บางทีตัวหนังสือมันออกจะอ่านยากนิด เพราะความละเอียดมันตั้ง 1,366x768 (WXGA) ก็เลยทำให้ตัวหนังสือออกมาเล็ก จนอ่านยากไปหน่อย

ความอึด... ถ้าดูเธอจากด้านหลัง บางคนอาจอึดอัดใจหน่อย เพราะบั้นท้ายเธอจะยื่นออกมาพอสมควร เพราะในบ้านเรา ตระกูลของเธอจะมากับแบตแบบ6เซลล์ มันก็เลยยื่นออกมา แต่ข้อเสียอันนี้มันก็ทำให้เธอมีความ"อึด".... จนเกือบจะถึงขั้น"ถึก"... ผมลองใช้งานเธออย่างต่อเนื่อง ไม่ให้พักเบรค ไม่ให้กินข้าว(ไม่ชาร์จ) ตั้งแต่เช้าแปดโมง(เวลาเริ่มงาน) ใช้เธอทำโน่นทำนี่ไปเรื่อย... ปรากฏว่าเธอก็ทำไปเรื่อย.... จนไปสลบเหมือดเอาตอนเกือบๆบ่ายสาม อืม... แสดงเธอทำงานได้ต่อเนื่อง โดยไม่พักเลยหกชั่วโมงกว่าๆ ถึงจะน้อยกว่าที่เค้าโฆษณาไว้(อย่าเชื่อโฆษณามากนัก) แต่ผมก็พอใจแล้วแหละ กับความอึดในระดับนี้
ส่วนใครไม่ชอบหญิงอึดๆ ก็คงต้องไปหาแบตแบบ3เซลล์มาให้เธอสวมใส่แทน ก็คงจะทำให้เธอดูสวยแบบสมส่วนขึ้น แต่ก็คงต้องแลกกับความอึดน้อยลง แบตขนานนั้น เธอคงทำงานให้ได้แค่สามชั่วโมงกว่าๆ

ความรวดเร็ว... อันนี้เป็นปัญหาของเธอ!! ขนาดผมเสริมแรมให้เธอเป็น 2GB สูงสุดเท่าที่เธอจะรับได้ แต่ด้วยสมองของเธอเป็น Atom Z520 ที่เน้นเอาประหยัด ไม่ได้เน้นเอาแรงอยู่แล้ว ประกอบกับดิสเพลย์ชิพ Intel GMA500 ที่ก็มากับความอืดอยู่เหมือนกัน สองจุดนี้เลยทำให้เธอดูเอ๋อๆ เบลอๆ เหมือนคนหลับในไปบ้างในบางครั้ง ยิ่งถ้าเอาโจทย์ยากๆแบบ 720p ให้เธอทำ เธอจะคิดจนเบลอๆ สั่นหัวไม่เข้าใจเป็นช่วงๆ ไม่ต้องไปพูดถึงโจทย์พวก 1080p หรือ เกมส์ที่ต้องให้เธอคิดหนักๆ ล่ะครับ ก็เอาเป็นว่า.. อย่าหวังให้เธอแรง หรือ เร็ว เพราะเธอไม่ได้เกิดมาเพื่อสิ่งนี้....

ความสามารถรอบด้าน... เรียกว่าเธอมีครบด้านทีเดียว... ทั้งไวไฟ (Wifi), ฟันฟ้า (Bluetooth), รูเสียบยูเฮ้ดบีสามช่อง(ขวาหนึ่ง,ซ้ายสอง), ช่องเสียบแทนหูกับปาก (Headphone, Mic) อยู่ด้านซ้าย, ช่องเสียบสาย VGAเยื้องไปบั้นท้ายขวา และรูเสียบสายแลนแถวบั้นท้ายซ้าย ทั้งหมดใช้งานได้ครบถ้วน รอบด้านดี

โดยสรุปเลย... ผมค่อนข้างพอใจกับน้องวรรณ์ที่มาอยู่กินกับผมตอนนี้ ถึงแม้บางที นานๆครั้งเธอจะงอน แฮงค์ไม่ยอมพูดยอมจากับผมอยู่บ้าง แต่ก็ไม่บ่อยมาก พอรับได้... (ช่วงข้าวใหม่ปลามัน) ก็เรียกว่าคุ้มกับค่าตัวของเธอที่จ่ายไปอีกพันครบสองหมื่น (รวมVAT)

อ่อ.... ร้านที่ผมซื้อ ในราคานั้นเค้าให้เพื่อนเธอมาอยู่ด้วย มีเอ็กเทอร์นอลดีวีดี(ของเอเซอร์), เมาส์(โนเนม), กระเป๋าหิ้วที่ขนาดกำลังเหมาะกับเธอ...

หมดและครับ พิมพ์จนชักง่วงนอนและ ไว้มีอะไรจะมาเล่าให้ฟังใหม่ครับ

โพสเมื่อ : 5/8/2009 21:07

แก้ไขโดย senee เมื่อเวลา 6/8/2009 7:33:58
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ความรู้สึก(ของผม)กับน้องวรรณ์ AO751H
มืออาชีพ
19/5/2009 20:10
จาก เหนือสุดสยาม
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 315
ขอบคุณสำหรับรีวิวสไตล์ senee ครับ!

โพสเมื่อ : 5/8/2009 22:46
FlashFire : http://flashfire.org/xe/
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ความรู้สึก(ของผม)กับน้องวรรณ์ AO751H
มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
ได้อ่านไปยิ้มไปจริงๆ ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 6/8/2009 0:14
พระเยซูคริสต์สอนว่า "การให้เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ" (กจ. 20:35)
-------------------------------------
ThinkPad x100e :28765ut, SSD intel X25-M SATA 80G, Ram 4G, WinXp Sp3.

มือเซียน
16/6/2008 18:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1210
ดีจัง มีสมาชิกเพิ่ม

โพสเมื่อ : 6/8/2009 2:55

มือสมัครเล่น
24/4/2008 11:37
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 59
ขอคลิปน้องวรรณ ด้วยสิ เฮ้ยยยย รูปเครื่องน่ะ

โพสเมื่อ : 6/8/2009 11:20

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
เป็นน้องนางเดียวกันกับในอีกกระทู้ตามลิงค์ครับ

http://www.trendypda.com/modules/newb ... p?topic_id=16874&forum=24

ก็เลยไม่ได้โพสรูปให้...

โพสเมื่อ : 6/8/2009 13:30

มือวาง
28/8/2008 12:44
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 747
ดีใจด้วยนะครับบบ

โพสเมื่อ : 6/8/2009 14:43
Ipad2 4.3.3
MacBookAir OSX 10.6.7
Compag presario v2000 ,Asus EeePC 1000h,
ASUS K40IN-VX098D,Benq-Siemens p51,
Samsung Galaxy 5

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนนี้ลง Windows 7 (7600) ให้น้องเค้าละ
อือ... เวิร์กดีเหมือนกัน

โพสเมื่อ : 6/8/2009 15:23

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 605
ดูหนัง DVD เต็มจอกระตุกไหมครับ เห็นมีหลายคนว่ากัน

โพสเมื่อ : 6/8/2009 19:17

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

kim เขียนว่า:
ดูหนัง DVD เต็มจอกระตุกไหมครับ เห็นมีหลายคนว่ากัน

ยังไม่ได้ลองไฟล์เต็มๆนะครับ
ลองแต่ไฟล์วีดีโอตัวอย่างที่มากับวินโดวส์ มันจะเป็น 720p WMV
ผมลองเปิดเล่นดูก็ไม่ค่อยกระตุกนะครับ

ผมว่าวินโดวส์เจ็ด ทำได้ดีทีเดียว แก้ไขปัญหาของวิสต้าไปได้แยะแล้ว

โพสเมื่อ : 6/8/2009 20:02

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 94
ว้าว แฟนน้องONE 751เพิ่มขึ้นอีกแล้ว ผมใช้มา 2 เดือนละ แบบว่ามดไม่ให่ไต่ ไรไม่ให้ตอม ไม่ให้ร้อน เช็ดถูกทุกวันที่เลิกเรียน แทบไม่มีรอยนิ้วมือเลย แบบว่ารักมั่กๆ

โพสเมื่อ : 6/8/2009 20:28

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
เข้ามาอัปเดทสถานะการณ์ครับ...
หลังจากลองวินโดวส์เจ็ดไปได้พักนึง ก็เจอปัญหากับการเล่นไฟล์วีดีโอ
คือบางครั้งมันทำเอาเครื่องหยุดแช่แข็งไปเลย ต้องกดปุ่มพาวเวอร์เพื่อปิดเครื่องอย่างเดียว.... เฮ่อ....

เลยต้องตัดสินใจเปลี่ยนเสื้อผ้าให้น้องเค้าอีกที
กลับไปเป็นวินโดวส์เอ็กซ์พี (ที่เค้าให้มากับเครื่อง)

จะไปยากอะไร ก็เอเซอร์เค้ามี Recovery Partition อยู่ในฮาร์ดดิส
แค่กด Alt+F10 ตอนกำลังจะบูตเครื่อง แล้วก็ให้มันลงทุกอย่างใหม่หมด
ง่ายๆแค่นี้.... แต่.........
ปรากฏว่ากดแล้วมันไม่เข้าเมนู Recovery ดันกลายเป็น Command Line ไปซะงั้น สงสัยวินเจ็ดเล่นผมซะแล้ว...
มันคงไปเขียนบูตเซ็กเตอร์ของพาร์ติชั่นนั้นซะแล้ว...

ก็เลยลอง Ghost เขียนไฟล์ที่แบ๊คอับไว้ก่อนลงวินเจ็ด
แต่...... มันลงไม่ได้ บอกว่าพาร์ติชั่นเล็กเกินไป...
ซะงั้น........

มาลองบูตแผ่น Hiren BootCD เพื่อเข้าไปเช็คว่ามีอะไรผิดปรกติ
แต่ก็ดันเข้าโปรแกรมในแผ่นไม่ได้สักอัน มันโหลดไดร์เวอร์ดีวีดีรอมไม่ผ่าน
โหลดแล้วเงียบไปเลย....

เอ้า...ลองใหม่ คราวนี้งัดแผ่น Acer eRecovery ที่ทำเอาไว้ (ใครยังไม่ได้ทำไว้ก็ควรทำไว้นะครับ ใช้แผ่นดีวีดีเปล่าสามแผ่น)
เลือกแบบ Factory Default เรย... ให้มันจัดการให้กลับไปเหมือนตอนรับเครื่องมาใหม่
หวังว่ามันคงจัดการให้ทุกอย่าง...
หลังจากอ่านแผ่นจนครบ.... ปรากฏว่า
มันแจ้งผิดพลาดตอนท้ายสุด
บอกว่าไดร์ฟเล็กเกินไป อีกแล้ว.....

เอาแล้วสิ... งานเข้าซะแร้ว....
ทำไงดีหว่า.... เสียเวลาไปครึ่งค่อนวัน
สุดท้ายก็เอาแผ่นบูต สำหรับลงวินโดวส์เอ็กซ์พีอีกแผ่นมาลอง
รู้สึกว่าจะเป็นเอ็กซ์พี Leopard ที่แปลงหน้าตาให้เหมือนแม็ก
หลังจากโหลดไฟล์เซ็ตอัปเสร็จ ตอนเลือกไดร์ฟสำหรับลงวินโดวส์
สังเกตุเห็นว่ามันมีพาร์ติชั่นโผล่เพิ่มมาอีกอันวุ้ย....
เป็น Reserved Partition ขนาดประมาณ 100 เม็ก
ก็เลยปิ๊งเลย.... ไอ้เจ้า Partition นี้ วินเจ็ดมันสร้างไว้
เลยทำให้ขนาดของ Recover Partition มันหายไป 100 เม็ก
ถึงว่า... มันเขียนไฟล์ที่จะ Recover ไม่ได้ เพราะมันเล็กเกินไป
ผมก็เลยลบมันทุก Partition ที่เห็นอยู่ แล้วก็ฟอร์แม็ตทิ้งซะ
พอมันเริ่มลงโปรแกรมวินเอ็กซ์พีจากแผ่นที่บูต ก็ปิดเครื่องซะ
เพราะไม่ได้อยากลงวินโดวส์ตัวนี้

กลับมาบูตเข้าแผ่น eRecovery ที่ทำไว้
(ย้ำอีกที... ใครยังไม่ได้ทำแผ่นนี้ไว้ ก็ทำไว้นะ)
เลือก Full Recovery (Factory Default) เหมือนเดิม
จากนั้นก็รอ..... จนมันอ่านครบสองแผ่น
แล้วก็บู๊ตเครื่องใหม่.....
โอ้ว... น้องเค้ากลับมาแล้วครับ
สตาร์ทวินเอ็กซ์พี หน้าตาเดิมๆ บ้านๆหน่อย แต่ก็เวิร์กดี

ก็สรุปว่า ตอนนี้ผมกลับมาชื่นชมกับน้องวรรณ์ของผมแบบเดิมๆแระ

โพสเมื่อ : 7/8/2009 9:53

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ถ้าบูทจากแผ่น hiren แล้วติดตรง driver ลองเปลี่ยนช่องเสียย USB ครับ แต่ละช่องไม่เหมือนกัน ไสยศาสตร์มีจริง !

โพสเมื่อ : 7/8/2009 10:03

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 148
ผมว่า Win 7 ดีกว่าน๊า ลงแบบ home สิครับ

โพสเมื่อ : 7/8/2009 12:12

มืออาชีพ
10/2/2009 15:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 133
นึกว่าอ่าน นวลนาง

โพสเมื่อ : 7/8/2009 21:36

กำลังรอ netbook คีย์บอร์ดใหญ่ๆเหมือน hp , batt อึุด เหมือน ฮี และมี 3g บิวทฺ์อิน

ชาตินี้จะหาได้ไหมหว่า

มือเซียน
14/11/2008 11:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1067
ดีครับแก้เลี่ยน

โพสเมื่อ : 8/8/2009 11:46

มืออาชีพ
21/2/2009 21:15
จาก ขอนแก่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 381
ขอบคุณครับ อ่านสนุกดี
(สำหรับคุณ kia ที่บอกว่า "ไสยศาสตร์มีจริง !" ผมเชื่อครับเจอหลายทีแล้ว หลายอุปกรณ์ด้วย บางทีเสียบช่องUSBนี้ ใช้ไม่ได้พอไปเสียบอีกช่องมันก็ใช้ได้ซะงั้น)

โพสเมื่อ : 9/8/2009 17:27

มือใหม่
10/8/2009 10:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
เมื่อวาน เห็นราคาลงมาที่ 15,900 ไม่รวม vat
hardwarehouse fortune

ราคาลงเร็วจัง 2000 แหนะ

โพสเมื่อ : 10/8/2009 10:41

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ทำใจครับ...
ส่วนมากพอผมซื้ออะไรสักอย่างแล้ว จะไม่สนใจราคาตัวเดิมอีกต่อไป
เพราะยังไงมันก็ลง ลงมากหรือมากๆ แค่นั้นเอง
ซื้อมาแ้ล้วใช้ให้มันคุ้มที่สุดก็พอครับ

โพสเมื่อ : 10/8/2009 13:31

26/7/2008 19:24
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 54
ราคามันต้องลงครับ ไม่งั้นคงขายแข่งกับ benq u121 ยาก
ราคาเท่ากัน แต่ spec u121 เหนือกว่าเยอะ

โพสเมื่อ : 11/8/2009 12:25

[ค้นหา ขั้นสูง]