เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

Review LG Eigen เปรียบเทียบโปรแกรม IE กับ Opera
มือสมัครเล่น
15/10/2008 20:18
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 61
Review เปรียบเทียบ โปรแกรม Web Browser ใน LG Eigen ระหว่าง Opera กับ Internet Explorer
Open in new window

Internet Explorer Version 6 ที่ติดมากับเครื่องครับ
Opera Browser Version 9 ที่ผมลงเอาเอง

......

เริ่มต้นที่ เมนูต่างๆของ IE ก่อนครับ ตัวปุ่มเมนูผมจับภาพมาไม่ได้ครับ
แต่ที่ปุ่ม menu ด้านล่างขวาเมื่อกดแล้วจะมี คำสั่งต่างๆเรียงตามลำดับดังนี้...

1 Favorites = หน้าที่ใช้บ่อย ก็คือหน้า Bookmark ดีๆนี่เองครับ

2 Add to Favorites = เพิ่มหน้าที่ใช้บ่อย

3 Go to Web address = พิมพ์ที่อยู่เวป

4 Zoom out = ซูม

5 Home Page = หน้าแรก

6 History = ประวัติการท่องเวป

7 Forward = ถ้ากด Back แล้ว ใช้เวลาต้องการไปหน้าล่าสุดก่อนหน้านี้ที่เคยไปมา

8 Refresh = เวลาต้องการ รีเฟรชหน้าให้เป็นปัจจุบันครับ

9 View = อันนี้เป็นตัวเลือกตั้งค่าการแสดงผลของโปรแกรม จะมีเมนูย่อยคือ...
9.1 Text Size = เลือกขนาดตัวอักษร
9.2 Full Screen = แสดงผลแบบเต็มจอ
9.3 Mobile = แสดงผลที่เหมาะกับจอโทรศัพท์มือถือ
9.4 Desktop = แสดงผลเหมือน คอมพิวเตอร์

10 Tools = เครื่องมือต่างๆ มีเมนูย่อยดังนี้...
10.1 Send link = ส่งลิงค์
10.2 Properties = ข้อมูลของเวปเพจ
10.3 Option = ตั้งค่าครับ แบ่งเป็นเมนูย่อยอีกดังนี้...
10.3.1 Home Page = ตั้งค่าหน้าแรก
10.3.2 Browsing history = ไว้ clear ข้อมูลชั่วคราวต่างๆครับ
10.3.3 Privacy and Security = ตั้งค่าความปลอดภัยต่างๆ
10.3.4 Languages = ตั้งค่าแสดงผลภาษา
10.3.5 Other = ค่าอื่นๆ
11 Copy/Paste = ตัด/วาง มีคำสั่งย่อยอีกคือ Make selection เลือกพื้นที่ / Paste วาง

ต่อไปนี้จะเป็นการท่องเวปโดยผ่านโปรแกรมทั้งสองโปรแกรมครับ
โดยทางด้านซ้ายจะเป็นโปรแกรม Internet Explorer
ส่วนรูปทางด้านขวาเป็นโปรแกรม Opera
ลองดูเปรียบเทียบกันได้เลยครับ...

ในนี้ผมใช้ [url]http://www.lgmobilelover.com[/url] เป็น Home Page ครับ

เมื่อเปิดโปรแกรมครับ

Open in new window Open in new window

ที่หน้า Home Page เดียวกันแต่แสดงผลไม่เหมือนกันครับ

Open in new window Open in new window

แต่สามารถแสดงผลในรูปแบบ Flash(ภาพเคลื่อนไหวในเวป มั้ง) ได้เหมือนกัน
ด้านขวาโปรแกรม Opera zoom เข้ามาครับ

เปรียบเทียบการแสดงผล

โดยส่วนตัวผมยังไงก็ชอบทางโปรแกรม Opera มากกว่าครับ
แต่ตามลิขสิทธิ์แล้ว ทาง Microsoft ต้องใช้ Internet Explorer
แต่สำหรับ Window Mobile แล้ว หาโปรแกรมมาลงเสริมได้ครับ มี Freeware ให้เลือกเยอะแยะ
ตอนนี้ก้อมีให้เลือกมากมาย แต่ผมชอบใช้ Opera มากที่สุดจึงเลือกลงตัวนี้

ส่วนที่เหลือเป็นภาพของโปรแกรม Opera ที่เหลือในส่วนต่าง เอามาให้ดูกันเล่นๆ
แล้วผมจะเอาโปรแกรมนี้มาแจกจ่ายให้สมาชิกในคราวหน้าละกันครับ
ตอนนี้ดูภาพประกอบไปก่อน หุ หุ หุ

เปลี่ยนเป็นโหมด Mobile View ใน Opera

โพสเมื่อ : 7/8/2009 0:12
Transfer the post to other applications Transfer

[ค้นหา ขั้นสูง]