เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

a110 ขึ้นจอฟ้าคับ หลังเปิดเครื่องบูทวินโดว์ขึ้นมาได้ 5 วินาที แก้อย่างไรคับ
มือเซียน
24/3/2009 18:23
จาก จังหวัดเลย
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1194
คือ ผมใช้ วินโดว์ Xp คับ เปิดเครื่องขึ้นมา แล้วดับ เป็นจอฟ้า (stop code 0X0000008E) แล้วมันก็รีสตาร์เองอย่างงี้ไปเรื่อยๆๆคับ

อยากถามว่ามันมีทางแก้ไขมั้ยคับ หรือ ต้องลงวินโดว์ใหม่คับ ช่วยตอบทีคับผู้รู้ไม่อยากลงวินโดว์ใหม่เลย ทรมาน! คับ

โพสเมื่อ : 13/8/2009 10:15
Transfer the post to other applications Transfer

Re: a110 ขึ้นจอฟ้าคับ หลังเปิดเครื่องบูทวินโดว์ขึ้นมาได้ 5 วินาที แก้อย่างไรคับ
มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
จากกระทู้นี้ครับ

http://www.trendypda.com/modules/newb ... p?topic_id=10989&forum=17

อาการของคุณอยู่ที่ข้อ 20 ถ้ามีแรมให้เปลี่ยนลองยืมๆกันมาเปลี่ยนดูก่อน ถ้าไม่มีให้ลองก็ลองแกะมาเอายางลบถูๆก่อนก็ได้ครับ ถ้าแรมเปลี่ยนแล้วเปิดได้ เราถูของเราแล้วไม่รอด ก็เปลี่ยนแรมครับ แต่เอ... A110 นี่แรมออนบอร์ดนี่นา? อัพเพิ่มหรือเปล่าครับ

เพราะถ้าจะลองลงWindows ใหม่ แต่แรมไม่ดีคราวนี้อาจจะลงไม่ผ่าน แล้วจะยิ่งเสียเวลาครับ

โพสเมื่อ : 13/8/2009 10:53
พระเยซูคริสต์สอนว่า "การให้เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ" (กจ. 20:35)
-------------------------------------
ThinkPad x100e :28765ut, SSD intel X25-M SATA 80G, Ram 4G, WinXp Sp3.
Transfer the post to other applications Transfer

Re: a110 ขึ้นจอฟ้าคับ หลังเปิดเครื่องบูทวินโดว์ขึ้นมาได้ 5 วินาที แก้อย่างไรคับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ก่อนจะมีอาการนี้ ได้ไปปรับแต่งอะไรกับ windows หรือไม่ เช่น ติดตั้ง driver ใหม่ หรือตั้งค่าให้โปรแกรม overclock ทำงานตอนบูทเครื่อง หากใช่ก็ให้เข้า windows แบบ safe mode แล้วไปถอน driver หรือโปรแกรมนั้นๆ ออก

หากว่าอยู่ๆ ก็เป็นโดยไม่ได้ไปตั้งค่าอะไร ลองฟังเสียงพัดลมดูด้วยว่ายังหมุนอยู่หรือเปล่า อาการแบบนี้ อาจเกิดจากฮาร์ดแวร์เอง เช่น ระบบร้อนเกินไปหรือแรมมีปัญหา

โพสเมื่อ : 13/8/2009 11:01

มือเซียน
24/3/2009 18:23
จาก จังหวัดเลย
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1194
ผมติดตั้ง Flashpoint 6 อย่างเดียวนี้แหล่ะคับ แล้วเข้าไปลบ safe mode ทำยังไงคับเพราะ เข้าวินโดว์ ไม่ได้ เลย ช่วยอธิบายหน่อยคับ

โพสเมื่อ : 13/8/2009 12:24

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ตอนบูทให้กด F8 แล้วเลือก Last Known Good ..... หากเข้าได้ก็จบ ไม่ต้องทำอะไรต่อ มันจะเลือก windows ตัวเดิมก่อนติดตั้ง driver ล่าสุดที่มีปัญหามาใช้แทน แต่หากยังไม่ได้ ตอนกด F8 ให้เลือก save mode แล้วไปถอน flashpoint ออก หากไม่มีตัวให้ถอนออก ให้ไปลบ registry เกี่ยวกับ flashpoint ออกไป ลองค้นดู ผมเคยเขียนเรื่องเกี่ยวกับ flashpoint ไว้ แม้จะเป็นเวอร์ชันเก่ากว่า แต่น่าจะใช้ registry ใกล้เคียงกัน

โพสเมื่อ : 13/8/2009 13:44

[ค้นหา ขั้นสูง]