เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

รบกวนผู้รู้ ปัญหา SSD (8G) ของ Acer Aspire one A110
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
ตอนนี้เปิดเครื่องแล้ว มันแสดงหน้า Bios ทันที ที่สำคัญมันมองไม่เห็น SSD ครับ

ก่อนหน้านี้ยังใช้งานได้ดีอยู่ แต่วางไว้ไม่ได้เปิด 2 วัน กลับมาเปิดตอนแรกมันเห็น SSD เป็น P-SSD-1000(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ จริงต้องเห็นเป็น SSD-1800) หลังจากนั้นปิดเครื่องไปสักพัก กลับมาเปิดได้เล่นได้ตามปกติ จากนั้นก็ปิดเครื่องไป พอกลับมาเปิดใหม่ทีนี้มองไม่เห็น SSD เลย

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลย

โพสเมื่อ : 14/9/2009 7:16
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รบกวนผู้รู้ ปัญหา SSD (8G) ของ Acer Aspire one A110
มืออาชีพ
23/7/2008 21:30
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 121
ผมงงกับคำถาม เพราะปรกติ มันก็จะแสดงหน้า bios ก่อนอยุ่แล้วนะครับ

อาจเป็นที่ Zip Socket หลวมก็ได้ครับ ลักษณะของการยืดไม่ได้แน่นหนานัก

เชื่อว่า SSD ไม่น่าจะเสียง่าย ๆ ถ้าจะเสียจริง ๆ คงเป็นที่อื่นเช่น Board

หรือ Bios แนะอย่างนี้ครับ ลองเข้า ศูนย์ก่อน ถ้ายังอยู่ในประกัน

ถ้าไม่อยู่แล้วก็แนะให้ลอง Flash Bios ก่อน ลอง serch ดูจะเจอครับไม่ยาก

ถ้า Flash แล้วยังไมมีอะไรเปลี่ยนแปลงก็แนะนำให้ แกะดูครับว่ามีอะไรขยับ

หรือเปล่า ตรวจดูให้ครบ ประกอบกลับไปถ้ายังใช้ไม่ได้อีกก็ ลองขอซื้อต่อ

SSD ตัวใหม่จากพี่ ๆ น้อง ๆ ในเว็บนี้ก็ได้ครับ ไม่น่าจะยากนักเพราะมันเป็น

SSD รุ่นที่คนถอดออกมากที่สุด ..... ถ้าหาไม่ได้ก็เดินหา HDD รุ่น 1.8 "

Zip socket ได้เลยครับ ใช้แทน SSD ได้ดีทีเดียว และติดตั้งไม่ยาก เพียง

ตัดหัวยึดน๊อตในเครื่อง 2-3 หัวแล้วยัด ๆ มันเข้าไป หรือถ้าพอมีเงินหน่อย

ก็ซื้อตัว 2.5" แล้วตั้งกระทู้หาคนทำให้มีครับ ค่ารถค่ารา + ค่าทำ + ค่า HDD

ประมาณ 1/2 ของราคาเครื่อง ลองดูครับตามลำดับ ไม่ยากเกินความสามารถ

เพราะกรณีอื่น ๆ ก็เรียกได้ว่า ยาก ไม่คุ้ม และเสียเวลาครับ ขอให้มีความสุขกับ

การใช้ไอ้วรรณครับ ตัวนี้ขอบอกว่า เก๋าครับ รุ่นบุกเบิก

โพสเมื่อ : 15/9/2009 2:18
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รบกวนผู้รู้ ปัญหา SSD (8G) ของ Acer Aspire one A110
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ลองถอดแบตออกสักพักเพื่อรีเซทเครื่องแล้วเปิดใหม่ดู บางทีก็ระบบอาจจะเพี้ยน รีเซทสักทีก็หาย

โพสเมื่อ : 15/9/2009 21:56

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณครับ คุณ kiat และ คุณ boobee

สำหรับคุณ kiat ต้องขออภัยด้วยครับที่อธิบายไม่ชัดเจน

คำว่าขึ้นหน้า bios คือ มันเข้าสู่หน้าเมนูภายในของ bios ที่เราทำการตั้งค่า bios น่ะครับ เช่น หน้าที่เรา ตั้งค่า boot priority ครับ จำไม่ได้เค้าเรียกหน้านี้ว่าอย่างไร

สำหรับเรื่อง การถอดแบตออกซักพัก ได้ลองแล้วครับ ผลก็ยังเหมือนเดิม ทั้งนี้ได้เคยลองถอดแบต bios (ถ่านเหรียญ) ด้วย อาการก็ยังเหมือนเดิม

สำหรับเรื่อง Flash Bios ผมได้ลองแล้วครับ ก็ยังให้ผลเหมือนเดิม คิดอยู่เหมือนกัน ว่า SSD ไม่น่าจะเป็นอะไรง่ายๆ เพราะไม่ได้ใช้งานหนักอะไร หรือไม่ได้มีการกระแทกที่รุนแรง เบื้องต้นเคยคิดว่าอาจจะเป็นที่สายแพร แต่ยังไม่ได้ลองหามาเปลี่ยนครับทั้งนี้ผมได้ลองแกะเครื่องดูแล้ว เช็คสายต่างๆ ดูแล้วก็แน่นดีตามปกติครับ ไม่แน่ถ้ามีเวลาจะลองดูอีกทีครับ

สำหรับเรื่องหา HDD มาใส่ตอนนี้กำลังคิดอยู่ครับ ว่าจะหาเวลาไปทำเหมือนกัน

เคยลองไปให้ร้านดูส่วนใหญ่จะบอกว่า SSD เสีย ครับ ซึ่งผมก็ไม่มั่นใจว่าจะเสียอย่างที่ร้านบอกหรือไม่ เพราะจริงๆ ไม่น่าจะเสียง่ายขนาดนั้น

ยังไงก็ขอบคุณมากๆ ครับ ที่กรุณาสละเวลามาให้คำแนะนำครับ

โพสเมื่อ : 16/9/2009 20:52

มืออาชีพ
26/11/2008 12:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 202
เสียเหรอ ไม่ต้องไปง้อมัน มาเอากับผมให้ฟรีเลย

โพสเมื่อ : 16/9/2009 21:39

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ไม่ทราบ คุณ pakaho จะให้อะไรฟรีครับ SSD หรือ สายแพร (ขออภัยที่ถามครับ) คือ อยากลองว่าข้อสงสัยของเราเป็นจริงหรือเปล่า ถ้าส่งร้านแล้วร้านบอกไอ้นั่นเสียไอ้นี่เสีย บางทีเราก็ไม่สามารถรู้ได้อ่ะครับ

ถ้าคุณ pakaho จะให้ฟรีจริง ต้องทำยังไงเอ่ย รบกวนบอกด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

โพสเมื่อ : 16/9/2009 22:10

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ฟรีครับ ผมให้ทั้งสายแพรและตัว SSD ถ้าเสียจริงๆ

เพราะว่าลูกค้าที่มาใส่ HDD กับผมเค้าไม่รู้จะเอาไปทำอะไร ก็เลยให้ผม

ผมก็เก็บไว้เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์กับท่านอื่นๆครับ

โพสเมื่อ : 18/9/2009 0:23

มืออาชีพ
19/5/2009 20:10
จาก เหนือสุดสยาม
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 315
อ้างถึง:

pakaho เขียนว่า:
ฟรีครับ ผมให้ทั้งสายแพรและตัว SSD ถ้าเสียจริงๆ

เพราะว่าลูกค้าที่มาใส่ HDD กับผมเค้าไม่รู้จะเอาไปทำอะไร ก็เลยให้ผม

ผมก็เก็บไว้เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์กับท่านอื่นๆครับ

สุดยอด คนดีมีน้ำใจ ขอชื่นชมและปรบมือให้ครับ!

โพสเมื่อ : 18/9/2009 6:44
FlashFire : http://flashfire.org/xe/

มือใหม่
25/6/2009 11:48
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 16
อ้างถึง:

MrTote เขียนว่า:
อ้างถึง:

pakaho เขียนว่า:

สุดยอด คนดีมีน้ำใจ ขอชื่นชมและปรบมือให้ครับ!

ฝีมือดี น้ำใจงาม สุดยอดครับ

โพสเมื่อ : 18/9/2009 8:47

มืออาชีพ
23/7/2008 21:30
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 121
รู้ละครับถ้าของเสียต้องเรียกหาใคร 555

โพสเมื่อ : 20/9/2009 14:27

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณ คุณ pakaho มากครับ ยังไงรบกวนขอข้อมูลติดต่อด้วยครับ

โพสเมื่อ : 22/9/2009 22:16

มือใหม่
5/11/2007 17:12
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 20
ปัญหานี้มีจริงคับ มันมองไม่เห็น SSD (เหมือนไม่มีอยู่) แม้แต่กระทั่งตอนจะลงตัวghostใหม่มันก็ไม่มี partition ssd ให้เลือก ลองลง Bios ใหม่แล้วก็ยังไม่หาย หากใครทราบวิธีแก้รบกวนบอกด้วยครับ

โพสเมื่อ : 11/7/2010 8:51

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ถอดออกมาเอายางลบๆแล้วใส่กลับเข้าใหม่

โพสเมื่อ : 18/7/2010 15:59

มือสมัครเล่น
10/11/2008 19:45
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 49
เริ่มเจอปัญหานี้เหมือนกัน ใช้มาเกือบ2ปี เข้าศูนย์ไปเช็คบอกไม่มีปัญหาอะไร ผ่านมาอาทิตย์เดียวเป็นอีกแล้ว อาการคือเมื่อวานเข้าวินโดวส์ได้มาอีกวัน มองไม่เห็นฮาร์ดดิส พอรีเครื่องหลายๆครั้งเจอHDแต่จะลง วินโดวส์ที่โกสต์ไว้ก็ค้าง

แนะนำช่างที่รับเปลี่ยนทีครับ ถ้ามาโมใส่HD sata2.5"ราคาแพงไม๊ครับ นานหรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

โพสเมื่อ : 26/7/2010 10:10

[ค้นหา ขั้นสูง]