เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ช่วยทีคร้าบบบ ลง xp ใน mini 311 ไม่ได้อ่าครับ
มือสมัครเล่น
27/7/2009 13:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 22
เพิ่งถอย มาครับ เครื่องเป็น xp home พร้อม โปรแกรมไม่จำเป็นมากมายตอนมนแตกไฟล์
เมื่อวานเลยกะจะลงใหม่ ด้วย xp pro

แต่บังเอิญด้วยความอยาก ลอง และเพิ่งได้ win 7 มาเลยขอลองซะหน่อย
ลงเสร็จไดร์เวอร์ wwan ดันไม่มีไดร์เวอร์ (มีแต่ของ xp) ใช้สักพักแล้วไม่น่าเวิร์ก ใช้ได้ไม่ครบฟังชั่นอีก เลยกะจะกลับมา xp ดีกว่า

แต่พอจะลง ตอนอินสตอ มันบอกว่าหา HDD ไม่เจออ่ะ พยายามอยู่หลายรอบก็ไม่ได้
แต่ใส่แผ่น win7 ปุ๊ปลงใด้ ไม่มีปัญหาเลย

เหมือนว่าตัวบูทหรือตัว setup มันต่างกันอ่ะ. ต้องทำไงอ่ะครับ

ปล.แผ่นไม่เสียนะครับ เช็คแล้ว

อ่อ จากที่ไปหาข้อมูลมามันเหมือนปัญหาเนี้ยอ่ะครับ
http://en.kioskea.net/forum/affich-22 ... ll-xp-sp2-on-vista-laptop

"Setup did not find any hard disk drives installed in your computer.

Make sure any hard disk drives are powered on and properly connected to your computer, and that any disk-related hardware configuration is correct. This may involve running a manufacturer - supplied diagnostic or setup program.

Setup cannot continue. To quit Setup, press F3

ลองดูคำแนะนำแล้วเค้าก็บอกว่าให้ไปปิด driver sata อะไรเนี่ย ผมเข้าไปออสไป ของ รุ่นนี้มันไม่มีให้ปิดอ่ะครับ ปรับไรไม่ได้มากเลย

ทำไงดีครับ

โพสเมื่อ : 11/10/2009 21:15
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ช่วยทีคร้าบบบ ลง xp ใน mini 311 ไม่ได้อ่าครับ
มือใหม่
30/10/2008 8:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 16
ปัญหาไม่ได้อยู่ที่เครื่องครับผม เข้าใจว่าอยู่ที่การลง Windows XP เนื่องจาก HDD รุ่นใหม่เป็น SATA Interface เวลาลง Windows จะต้องมีการติดตั้ง Driver ดังกล่าวก่อนครับ ไม่งั้นเครื่องจะมองไม่เห็น HDD วิธีแก้ไขที่ง่ายที่สุดนะครับ ลองหา Windows ที่มี Driver SATA มาลงครับ หายแน่นอน ขอให้โชคดีครับอ้างถึง:

porz311 เขียนว่า:
เพิ่งถอย มาครับ เครื่องเป็น xp home พร้อม โปรแกรมไม่จำเป็นมากมายตอนมนแตกไฟล์
เมื่อวานเลยกะจะลงใหม่ ด้วย xp pro

แต่บังเอิญด้วยความอยาก ลอง และเพิ่งได้ win 7 มาเลยขอลองซะหน่อย
ลงเสร็จไดร์เวอร์ wwan ดันไม่มีไดร์เวอร์ (มีแต่ของ xp) ใช้สักพักแล้วไม่น่าเวิร์ก ใช้ได้ไม่ครบฟังชั่นอีก เลยกะจะกลับมา xp ดีกว่า

แต่พอจะลง ตอนอินสตอ มันบอกว่าหา HDD ไม่เจออ่ะ พยายามอยู่หลายรอบก็ไม่ได้
แต่ใส่แผ่น win7 ปุ๊ปลงใด้ ไม่มีปัญหาเลย

เหมือนว่าตัวบูทหรือตัว setup มันต่างกันอ่ะ. ต้องทำไงอ่ะครับ

ปล.แผ่นไม่เสียนะครับ เช็คแล้ว

อ่อ จากที่ไปหาข้อมูลมามันเหมือนปัญหาเนี้ยอ่ะครับ
http://en.kioskea.net/forum/affich-22 ... ll-xp-sp2-on-vista-laptop

"Setup did not find any hard disk drives installed in your computer.

Make sure any hard disk drives are powered on and properly connected to your computer, and that any disk-related hardware configuration is correct. This may involve running a manufacturer - supplied diagnostic or setup program.

Setup cannot continue. To quit Setup, press F3

ลองดูคำแนะนำแล้วเค้าก็บอกว่าให้ไปปิด driver sata อะไรเนี่ย ผมเข้าไปออสไป ของ รุ่นนี้มันไม่มีให้ปิดอ่ะครับ ปรับไรไม่ได้มากเลย

ทำไงดีครับ

โพสเมื่อ : 12/10/2009 7:54
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ช่วยทีคร้าบบบ ลง xp ใน mini 311 ไม่ได้อ่าครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ใช่ครบ แผ่นติดตั้ง windows xp มาตรฐานจะไม่มี sata driver มาด้วย คงต้องหาแผ่นที่โมยัด sata driver เข้าไป คราวนี้ติดตั้งผ่านแน่

สำหรับแผ่นติดตั้ง vista และ 7 แบบมาตรฐานได้มี sata driver มาด้วยแล้ว เลยทำให้มองเห็น hdd และติดตั้งผ่านไปได้ด้วยดี

โพสเมื่อ : 12/10/2009 8:56

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 186
ถ้ามีปัญหาขายเครื่องให้ผมต่อก็ได้นะครับ อิอิ ^_^

โพสเมื่อ : 12/10/2009 9:16

กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนนี้ก็ยังไม่ได้เลยครับ
คือ ผมลองรวมแผ่นแบบลิ้งค์ด้านบนไปแล้วก็ไม่ได้
ลองหาดูใน pantip.com มีอยู่กระทู้นึงสอนทำแผ่นรวม sata แบบละเอียด มีไดรเวอร์ sata ให้ด้วย เห็นบอกว่าเยอะมาก หลายยี่ห้อ ก็ยังไม่ได้

ลองหาโหลดพวก win xp แผ่นที่โมมา ทั้งหลายเวอร์ชั่นแล้วก็ยังไม่ได้

ตอนนี้ผมมานั่งนึกๆดูว่า เพราะมันเป็น ION รึป่าวอ่ะ ซึ่งไอ้ที่ผมไรท์แล้วลงไม่ได้ส่วนใหญ่มันจะเป็นชิพเซตอินเทล บางอันมี Nvidia ก็จริง แต่ลองเปิดดูรายละเอียด มันจะเป็น nForce อ่ะ ตั้งแต่ nForce1 มาเลย

ผมลองรวมแผ่นโดยความรู้เท่าหางอึ่งว่า ไปโหลดไดร์เวอร์ชิพเซตของ ION ในเวป nvidia มา แล้วรวมไปในแผ่นด้วย ก็ยังไม่ได้อีก

สงสัยต้องไปใช้ 7 ซะล่ะมั่ง เฮ้อ

สนใจใหมครับคุณ iton อัพแรมเป็น 3 GB แล้วด้วย

โพสเมื่อ : 12/10/2009 16:10

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
มีคนรอสอยเลยนะครับ

ตัวนี้ เด่นทั้ง overall score benchmark และ ส่วน Graphic

ผมก็เล็ง ไว้ตอน Q2-Q3-2010 ครับ จะเห็นราคาที่แท้จริง

โพสเมื่อ : 12/10/2009 18:46

กลุ่ม:
สมาชิก
ป๊าดดดดดดดด
ขนาด ghost ยังไม่ได้เลย
ตอนลงลงได้ แต่พอ เส็ดกะลังจะเข้า window ก็แจ้งหา disk ไม่เจอซะงั้น

ปายยยย จัด win 7 ใหม่อีกรอบ - -'

โพสเมื่อ : 13/10/2009 1:38

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
ถ้าอยากรีบใช้งานก็ ลง 7 ที่ไม่น่าจะมีปัญหา

หรือหากยังไม่เหนื่อย อยากจะ Explore เรี่อยๆ ก็ หาวิธีทำต่อไปครับ

จุดประสงค์ การใช้งาน แต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

ว่าแต่ซื้อมาราคาเท่าไหร่ครับ

โพสเมื่อ : 13/10/2009 5:20

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 186
ขายราึึคาเท่าไรครับ PM มาก็ได้ครับ ^_^

โพสเมื่อ : 13/10/2009 6:42

[ค้นหา ขั้นสูง]