เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เน็ทบุ๊คยี่ห้อไหนที่สามารถเพิ่มแรมเพื่อให้ประมวลผลเร็วได้มากที่สุดครับ?
มือใหม่
9/10/2009 14:13
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
แฟนผมอยากได้เน็ทบุ๊คครับเพราะเค้าต้องออกไปทำงานข้างนอกบ่อยๆจะได้เอาไว้พิมพ์งานและใช้งานโฟโต้ช็อปเบื้องต้น ผมไม่รู้อะไรเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์มากมายและมีงบประมาณอยู่ที่ไม่เกินสองหมื่นบาท ทีนี้ในราคาเท่านี้ผมเจอแต่ที่มีหน่วย 1 จิ็กทั้งนั้นเลย เพื่อหลีกเลี่ยงปัญหาเครื่องช้าและค้างเวลาเปิดใช้งานผมเลยอยากถามว่ามียี่ห้อไหนและรุ่นไหนที่สามารถใส่แรมเพิ่มความจำและทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพที่สุดครับ? ความสวยงามไม่เกี่ยง น้ำหนักไม่สนเพราะมันเล็กอยู่แล้ว บริการหลังขายสนบ้างนิดหน่อยแต่คิดว่ามันไม่เสียทุกวัน

และอยากถามเพิ่มว่าเวลาดูเสป็คคร่าวๆควรดูที่ไหนจะได้รู้ว่าเครื่องนี้มีความสามารถประมวลผมที่ความเร็วเท่าไหร่ หรือว่ามีเมนบอร์ดยี่ห้ออะไรที่ประมวลผลเร็วที่สุดครับ?(ผมเห็นมี celeron, DDR, DUO coreอะไรไม่รู้เยอะแยะไปหมดเลยอยากรู้ว่ามันต่างกันยังไงครับ?) กะว่าจะไปดูที่ไอทีสแคร์น่ะครับ ขอบคุณทุกๆคำตอบเลยครับ

โพสเมื่อ : 9/10/2009 14:23
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เน็ทบุ๊คยี่ห้อไหนที่สามารถเพิ่มแรมเพื่อให้ประมวลผลเร็วได้มากที่สุดครับ?
มืออาชีพ
14/9/2008 14:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 273
พวกที่ใช้ CPU Atom ตอนนี้มันเพิ่มสูงสุดได้แค่ 2Gb. แต่ถ้าต้องการเครื่องเล็กแต่ Up ได้สูง ชั่วโมงใช้แบตนานลองมองพวก 11.6" ดูครับ เครื่องพวก Timeline ไม่ได้ใช้ CPU Atom ไม่รู้เขาจะเรียกเน็ทบุ๊คได้รึป่าว

โพสเมื่อ : 9/10/2009 18:18
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เน็ทบุ๊คยี่ห้อไหนที่สามารถเพิ่มแรมเพื่อให้ประมวลผลเร็วได้มากที่สุดครับ?
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ที่ว่า time line หมายถึงโน๊ทบุ๊คที่มีขนาดเล็กใช่ไหมครับ? มีรุ่นไหนน่าสนใจบ้างเหรอครับรบกวนแนะนำที กะว่าเดือนหน้าจะไปลองดูที่งาน commart น่ะครับ ซื้อที่งานนี้น่าสนไหม? อ้างถึง:

nut_kk เขียนว่า:
พวกที่ใช้ CPU Atom ตอนนี้มันเพิ่มสูงสุดได้แค่ 2Gb. แต่ถ้าต้องการเครื่องเล็กแต่ Up ได้สูง ชั่วโมงใช้แบตนานลองมองพวก 11.6" ดูครับ เครื่องพวก Timeline ไม่ได้ใช้ CPU Atom ไม่รู้เขาจะเรียกเน็ทบุ๊คได้รึป่าว

โพสเมื่อ : 15/10/2009 17:00

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ที่ว่า time line หมายถึงโน๊ทบุ๊คที่มีขนาดเล็กใช่ไหมครับ? มีรุ่นไหนน่าสนใจบ้างเหรอครับรบกวนแนะนำที กะว่าเดือนหน้าจะไปลองดูที่งาน commart น่ะครับ

โพสเมื่อ : 15/10/2009 17:01

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 65
ขอออกความเห็นหน่อยครับ....จากลักษณะการใช้งานกับคุณสมบัติของเครื่องที่ต้องการ ลองพิจารณา Asus N10J-HV043 ดูไหมครับ CPU เก่าไปหน่อย เป็น Atom 270...แต่ RAM 2 GB...HDD 250 GB...มี NVIDIA Geforce 9300 with 256 MB VRAM น่าจะใช้กับ Photoshop สบายๆ Battery 6 Cells .ใช้งานได้ราวๆ 5-6 ชั่วโมง (โม้นิดๆ) แล้วก็ลำโพงเป็น Altec Lansing ทำงานไปฟังเพลงไป สบายสมอง นำ้หนัก 1.6 kg. ราคา 19900.ไม่รวม VAT (แต่น่าคุยได้) ส่วนศูนย์บริการของ Asus จากประสบการณ์ ดีเกือบเท่า Fujitsu น่าเข้ามากกว่า Toshiba และไม่ต้องเอา HP มาเปรียบเทียบเลยครับ อ้อ..ถ้าจะใช้ Window XP คงต้องให้ร้านลงให้ด้วยครับ เพราะมาเป็น DOS....ลองหาข้อมูลพิจารณาเพิ่มเติมดูนะครับ

แนบ ไฟล์:

jpg  N10J.jpg (131.93 KB)
2671_4ade673fb03b2.jpg 1005X480 px

โพสเมื่อ : 21/10/2009 8:43

มืออาชีพ
21/2/2009 21:15
จาก ขอนแก่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 381
ผมเห็นด้วยกับคุณ B777 ครับ เพราะถ้าต้องการใช้Photooshp จำเป็นต้องมีการด์จอแยกถึงจะใช้งานได้อย่างราบรื่นและต่อเนื่องซึ่ง N10J เหมะที่สุด แต่ถ้าเป็นไปได้ผมอยากให้ซื้อโน๊ตบุคไปเลยเพราะPhotooshop จำเป็นต้องมีCPUที่ค่อนข้างเร็วด้วยถึงจะดี ซึ่งเน็ตบุคจะมีCPUที่ประหยัดพลังงาน ไม่เหมาะทำงานหนักๆหรือกราฟฟิก เป็นไปได้เมื่อเอาไปใช้งานหนักๆCPUจะทำงานหนักมากจนอุณหภูมิร้อนมากๆ(ประมาณ70องศา)ทำให้เครื่องวูบดับได้ง่ายๆ(ผมเจอบ่อย จนเครื่องรวนเลย) ดังนั้นผมว่าถ้าจะซื้อก็ซื้อตามการใช้งานดีกว่า ถ้าคุณรู็ตัวว่าจะใช้งานหนักซื้อโน๊ตบุคไปเลยจะได้เหมาะกับการใช้งาน ปล.ถ้าจะซื้อโน๊ตบุคแนะนำเอาพวก CPU AMD ATLON x 2 + การด์จอ ATI HD 4570 จอ 14 นิ้ว น่าจะคุ้มค่าที่สุดมีหลายยี่ห้อที่มีสเปคนี้ เท่าที่ทราบมี ASUS ACER COMPAQ ราคาประมาณ 22,000 (รวมVATแล้ว) แต่ถ้ารอคอมมารท์จะถูกกว่านี้อีก ลองเอาไปพิจารณาดูนะครับ

โพสเมื่อ : 21/10/2009 11:12

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
อย่างข้างบน หรือ หากไม่รีบใช้จะรอปีหน้า netbook 11-12 นิ้ว การ์ดจอแยก เข้ามาอีกหลายรุ่น

คุณต้องคิดเองว่า การใช้งานเพื่่อทำงาน หรือ อย่างอื่น ครับ

โพสเมื่อ : 21/10/2009 12:21

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 605
อ้างถึง:

B777 เขียนว่า:
ขอออกความเห็นหน่อยครับ....จากลักษณะการใช้งานกับคุณสมบัติของเครื่องที่ต้องการ ลองพิจารณา Asus N10J-HV043 ดูไหมครับ CPU เก่าไปหน่อย เป็น Atom 270...แต่ RAM 2 GB...HDD 250 GB...มี NVIDIA Geforce 9300 with 256 MB VRAM น่าจะใช้กับ Photoshop สบายๆ Battery 6 Cells .ใช้งานได้ราวๆ 5-6 ชั่วโมง (โม้นิดๆ) แล้วก็ลำโพงเป็น Altec Lansing ทำงานไปฟังเพลงไป สบายสมอง นำ้หนัก 1.6 kg. ราคา 19900.ไม่รวม VAT (แต่น่าคุยได้) ส่วนศูนย์บริการของ Asus จากประสบการณ์ ดีเกือบเท่า Fujitsu น่าเข้ามากกว่า Toshiba และไม่ต้องเอา HP มาเปรียบเทียบเลยครับ อ้อ..ถ้าจะใช้ Window XP คงต้องให้ร้านลงให้ด้วยครับ เพราะมาเป็น DOS....ลองหาข้อมูลพิจารณาเพิ่มเติมดูนะครับ

รุ่นนี้หาซื้อได้ที่ไหนครับ ผมเดินทั่วพันทิพแล้วยังไม่เจอเลย

โพสเมื่อ : 24/10/2009 18:21

[ค้นหา ขั้นสูง]