เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ลุงขอถามเกี่ยวกับสายแลนครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 130
ที่ทำงานลุงมีเจ้า ADSL นะ แต่มันตั้งอยู่ห่างกับห้องลุงราวๆ 15 เมตร และที่ต้องคอมพ์มีสายแลนที่ไม่ใช้งานอยู่หลายเส้น (ทุกเส้นจั๊มหัวหมดแล้ว) แต่ละเส้นมันยาวไม่ถึงห้องลุงครับ ที่นี้ลุงจะเอา 2 เส้นมาต่อกันได้หรือเปล่า แล้วใช้อุปกรณ์ใดในการเชือมต่อกัน (ชื่อเรียกที่ใช้ถามหาเวลาไปซื้อ) หรือว่ามันสามารถซื้ออุปกรณ์เสริมแบบไวร์เลสได้หรือป่าว (ที่ทำงานไม่มีไวร์เลสนะ)

...ลุงขอขอบพระคุณล่วงหน้าทุกคำตอบนะครับหลานๆ...
(((ลุงสิงห์)))

โพสเมื่อ : 29/1/2008 17:51
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ลุงขอถามเกี่ยวกับสายแลนครับ
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
1) เปลี่ยนสายเส้นใหม่ให้ยาวถึงห้องครับ หรือ

2)ซื้อ jack ต่อ ความยาว สาย lan เดิม เป็น jack ตัวเมียทั้ง 2 ข้าง หน้าตาคล้ายๆ
Open in new window

แล้วเอาสาย lan ที่มีเหลือมาต่อไปให้ถึงห้อง

3) ให้ร้านทำสาย LAN ด้าน 1 เป็นตัวเมืย อีกด้านเป็นตัวผู้จากสายเดิมที่ยาวสุด

**** สาย LAN ยาวได้ไม่เกิน 100 เมตร (ตามทฤษฏี) ครับ

4) ซื้อ wireless accesspoint มาต่อกับสาย lan ที่มีอยู่แล้วจุดที่ใกล้ห้องทำงานคุณมากที่สุด แล้วใช้งาน wifi
(อาจจะ set up ยุ่งกว่านิดหน่อย)

ห้องทำงานกับจุดที่มีสาย lan ห่างกันแค่ไหนครับ

โพสเมื่อ : 29/1/2008 18:23

Re: ลุงขอถามเกี่ยวกับสายแลนครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ผมว่าไปจ้างร้านทำสายให้ใหม่ดีกว่า สายแลนประมาณ 15 เมตรพร้อมหัว ไม่น่าเกิน 200 บาท เพราะไม่รู้สายที่มีอยู่เป็นสายธรรมดาหรือแบบสายไขว้ แล้วสายนี้จะไปต่อจากเครื่องคอพม์ไปเครื่องคอมพ์โดยตรง หรือว่าต่อไปที่ switching อีกที สายมันจะไม่ต่อภายในไม่หมือนกันครับ

โพสเมื่อ : 29/1/2008 22:17

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณทุกคำตอบที่มีให้ลุงครับ

- ห้องทำงานงานกับจุดตั้งสวิท่ช์ก็ห่างกัน ประมาณ 15 เมตรครับ
- ถ้าซื้อสายแลนใหม่ไปถามที่ร้านแล้วครับที่ตั้ง 300 นะครับ
- ที่ห้องคอมพ์เองก็มีสายแลนเดิมอยู่แล้วเป็นสายที่ทำเผิ่อตั้งไว้
- ลุงเองก็อย่างประหยัดนะครับ คือว่าถ้ามีตัวแจ๊คหรืออะไรที่จอยสายกันได้
ก็อยากจะทำแบบนั้นมากกว่า
- สายที่มีก็มีทั้งตรงและไขว้ครับผม

โพสเมื่อ : 30/1/2008 4:52
Transfer the post to other applications Transfer

มือสมัครเล่น
26/1/2008 22:27
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 28
ถ้าจะประหยัดไม่ต้องซื้อไรเพิ่ม
นำสายตรง2เส้น ตัดหัวข้างละตัว แล้วต่อตามสีเลยครับ(เพราะสายLan มันมีสีบอกอยู่แล้ว พันสายไฟให้ดีนะครับระวังช๊อต แต่ต่อแบบนี้มันไม่สวยอ่ะ)

ใช้ต่อกับสวิต ต้องเลือกใช้สายตรงครับ

โพสเมื่อ : 30/1/2008 11:27

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ถ้ามีสายยาวสัก 7-8 เมตรก็หาหัวต่อแบบที่คุณ NuJew แนะนำก็ได้ ถูกดี ตัวละ 20-30 บาทเองมั๊ง แต่หากมีสายสั้นจนต้องต่อหลายครั้ง ไม่แนะนำครับ ยิ่งต่อเยอะ สัญญาณรบกวนยิ่งเยอะ เดี๋ยยวจะเจอปัญหาต่อเรียบร้อยแล้วแต่สัญญาณติดๆ ดับๆ จะเซ็งเอาได้

โพสเมื่อ : 30/1/2008 11:54

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
ถ้าทาง IT มีสายสแปร์ ก็น่าจะทำเส้นใหม่เลยครับ

โพสเมื่อ : 30/1/2008 12:06

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ลุงขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม

เด๋วลุงขอเป็นตัดหัวแล้วต่อพันด้วยเทปดูก่อนนะครับ (ประหยัด)

ที่ทำงานเขาไม่ค่อยให้ความสำคัญด้านนี้ครับ..(เฉยมาก)

ถ้าไม่ได้จะลองซื้อแจ๊คมาต่อ (ประหยัดรองลงมา)

...แต่ยังมีอีกอย่างที่ลุงกลัวครับ คือ พอลุงลงมือเดินสายแล้ว
ท่านเจ้านายบอกห้าม...เฮ่ออันนี้น่ากลัวที่สุด..

ช่วยอธิษฐานให้ลุงทำได้สำเร็จด้วยนะหลานๆ

โพสเมื่อ : 31/1/2008 17:10

มือใหม่
15/12/2007 15:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
น่าจะใช้ตัวเชื่อมสายอย่างที่คุณ NuJew ลงรูปให้ดูดีกว่านะครับ
เพราะว่าการตัดสายแล้วเอามาพันต่อกันเหมือนกับตอนเราต่อสายโทรศัพท์นั้น
ถือว่าเป็นเรื่องที่ไม่ควรทำอย่างยิ่ง เพราะจะทำให้คุณภาพของสัญญาณ+ความเร็ว
ลดลงอย่างเห็นได้ชัด (ดีไม่ดีความเร็วที่ได้ไม่ถึง 10Mb/sec ด้วยซ้ำต่อให้ระบบ
เป็น 100Mb/sec) และที่สำคัญในวงการ Network เห็นการพันต่อสายแลนแบบนี้ที่ไหนโดนประนามที่นั่นเลยล่ะครับ
แต่ถ้าจะทำใครถามคุณลงก็บอกว่าเจ้าหน้าที่ IT ทำให้นะครับ :)

โพสเมื่อ : 1/2/2008 9:55

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ลุงขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ
ตอนนี้ลุงต่อได้แล้วครับ ลุงไปซื้อแจ๊คตามที่หลานบอกมาครับ
แต่แถวบ้านลุงแพงจังตัวละ 45 ก็ประหยัดกว่าวิธีอื่นนะ
ความเร็วถูกใจครับ...คือวัดด้วยตาไม่ออกครับหลาน

ตอนเดินสาย..ชิส์ เจ้านายทำเป็นเหล่นะครับ (ลุงเดินเองนะ)
ลุงก็ทำเป็นไม่สนใจ อิอิ สุดท้ายก็ใช้การได้แล้วครับหลานๆ

โพสเมื่อ : 6/2/2008 17:34

[ค้นหา ขั้นสูง]