เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ขอสมัครเข้าคลับน้องจอย ด้วยนะครับ U102-M12
มือสมัครเล่น
14/9/2008 14:23
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 33
พึ่งซื้อมาเมื่อวานนี้งานคอมมาร์ทครับ
ถูกใจครับ แค่ 10,250บาท(หลังต่อราคาแล้ว) บังคับ Vat แต่ในใบเสร็จไม่ยอมออก Vat ให้ โดนคนขายหลอกซะ 1 ดอกฮ่าๆ.

ทั้ง เล็ก สวยทันสมัย เบา สีม่วงตัวโปรโมชั่น 9,900.- ครับ ผ่อนได้ 6 เดืิอน 0%
อีกต่างหาก

โดยรวม แล้วดีถึงดีมากครับ

cpu Atom N280 รันที่บัส 667Mhz เป็นตัวใหม่กว่า N270 ครับบัสเร็วกว่าตัวเดิมอยู่ ร้อยสิบสี่ Mhz ระบบโดยรวมน่าจะดีกว่าครับ.

เน็ตบุ้คจอ 10 นิ้วLED 1024x600 pixel ขนาดไม่รำคาญตาครับ เพราะความละเีอีัยดพอดีกับหน้าจอตัวหนังสือเลยขนาดกำลัีงดี ถ้า9นิ้ว แต่ละเอียดเท่านี้ ผมว่ามันจะเล็กไป เมื่อเทียบกับโน๊ตบุึ้้คที่ทำงาน เป็นจอ 14 นิ้ว แต่ละเีอียดเกินไปเลยดูไม่สบายตาครับ เพราะโน๊ตบุ้ครุ่นเก๋าที่บ้านจอ 15 นิ้วแต่ช้าคอดๆ หน้าจอละเีอียดเท่าตัวที่บริษัท แต่ดูแล้วสบายตากว่าครับ เพราะจอใหญ่กว่า

คีย์บอร์ดเต็มขนาด ทัธแพดใหญ่
มีสีเดียวสำหรับรุ่น promotion นี้ คือสีม่วง เลยโดนแฟนล้อว่า เป็นผู้ชายสีม่วงเลยฮ่ะ
แรม 1 Gig ลงวินโดเอ็กพีสบายๆ
ฮาร์ดดิส 160GB
เวปแคม 1.3 Mpixel
4 in 1 card reader
มีทั้ง wi-fi, ช่องต่อแลน, usb 3 port
หม้อแปลงเล็ก เบาสบาย ง่ายต่อการพกพา
พร้อมของแถมถูกๆอีก 3-4 อย่าง

ทั้งสวยบางเบามาก เหมาะแก่การพกพาไปที่ต่างๆครับ บางแค่ไหนก็พอๆกับน้องวันดี 250 ล่ะครับ ลองดูรูปในกระทู้ก่อนหน้าได้ครับ
ส่วนเบาแค่ไหน ก็ส้ม 1 โลกะขีดกว่าๆ เองครับ เวลาไปจ่ายกับข้าว เบาแค่นี้เอง

เอามาอ่านพวก e-book หรือติดเน็ต edge ไว้อ่านได้สบายๆ

******** คิดดูสิครับ แค่หมื่นเดียวถ้วนๆ ไม่ต้องคิดมากเลยครับ คุ้มค่า! *******

แบต 3 เซล เห็นว่าน่าจะได้ซัก 4 ชม. ไว้พอแบตเสื่อมตอนนั้นคงมี 6 เซลมาให้ซื้อใช้

โดยรวมตอนนี้เป็น Linux เครื่องทำงานเร็วถูกใจครับ แต่ไม่ถนัด lipus เดี๋ยวหาทางลงวินโดผ่าน usb ให้ได้ก่อน อิอิ

ยังไงก็ขอฝากตัวด้วยนะครับ

ปล. เนื่องจากรุ่นนี้เป็นรุ่นโปรโมชั่นเขาเลยตัดบลูทูธออกนะครับ ถ้าอยากได้บลูทูธต้องไป ซื้อแบบ USB ตัวเล็กๆมาเสียบเอาครับ(ไม่เกิน 200.-) เวลาไม่ใช้ก็ดึงออกซะ.
พอดีผมมีตัว bluetoothe 2.0 (ชิพ broadcom)อยู่ตัวนึง ซื้อมานานเป็น2ปีละ เลยสบายไปไม่ต้องไปซื้อเพิ่ม

โพสเมื่อ : 7/11/2009 18:05

แก้ไขโดย นกฮูก เมื่อเวลา 7/11/2009 19:05:55
แก้ไขโดย นกฮูก เมื่อเวลา 7/11/2009 19:07:05
แก้ไขโดย นกฮูก เมื่อเวลา 7/11/2009 19:12:56
แก้ไขโดย นกฮูก เมื่อเวลา 7/11/2009 19:13:56
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอสมัครเข้าคลับน้องจอย ด้วยนะครับ U102-M12
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
รุ่น U102 นี้ปรับปรุง แก้ไขข้อเสียของรุ่น u101 จนหมด ถือว่าน่าใช้ คุ้มค่ามากๆ

โพสเมื่อ : 7/11/2009 22:48

Re: ขอสมัครเข้าคลับน้องจอย ด้วยนะครับ U102-M12
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
สวัสดีครับ ขอสมัครเป็นแนวร่วม Joybook Lite U102 ด้วยคนนะครับ
ไปถอยจากคอมมาร์ทมาเหมือนกันครับครับเมื่อวาน

โพสเมื่อ : 8/11/2009 6:52
Transfer the post to other applications Transfer

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 39
คุ้มๆ

โพสเมื่อ : 8/11/2009 10:02

กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนนี้พยายามลงวินโดอยู่ครับ
ยากเหมือนกัน ที่จะลงวินโดจาก USB

ยินดีด้วยครับ คุณkarrakate

โพสเมื่อ : 8/11/2009 16:12

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมลงแบบต่อจาก external DVD ครับ ง่ายดี
ลองเล่นๆ ดูแล้วก็ลื่นดี หรือเพราะว่าเพิ่งลงเครื่องใหม่ก็ไม่รู้ 555
ลองเล่นอยู่นานสองสามชั่วโมงได้ ตัวเครื่องก็อุ่นๆ ร้อนๆ เหมือนกัน

โพสเมื่อ : 9/11/2009 9:14

กลุ่ม:
สมาชิก
เครื่อง Netbook เครื่องจะร้อนบ้าง เครื่องผมก็เป็นครับ
และในที่สุดผม ก็ลงวินโดส์จาก thumb drive จนได้ หลังจากประสบปัญหา เป็นร้อยอย่าง ทั้งปัญหาจากบอร์ดเครื่องพีซีผมเอง ที่ไม่ค่อยจะเหมือนชาวบ้าน เพราะซื้อตอนช่วงเปลี่ยนมาตรฐาน interface Harddisk จาก PATA เป็น SATA มันเลยมีทั้ง 2 อัน. ลองทั้งคืนวันเสาร์ไม่สำเร็จ พอเปลี่ยนไปลองเครื่องพีซีของแฟน ปรากฎว่าผ่านแบบง่ายๆเลย ทั้งที่เครื่องแฟนผม เป็นร่นเก่าประมาณ 9 ปีแล้ว

พอทำเซ็ตอัพวินโดบน thumb drive ได้ก็ดันเจอปัญหาว่า พอเซ็ตอัพเข้าจริงๆ เครื่อง boot ใหม่เองและไม่ยอมเซ็ตอัพต่อ ผมเลยต้องไปโหลดวินโด xp ที่เป็นตัวใหม่ sp3 มา แทนของเดิม คราวนี้ผ่านขั้นตอนนี้ได้ก็ไปติดปัญหาใหม่อีกครับ

ในไบออสของเครื่อง ให้เราเซ็ต AHCI ต้องเป็น disable ผมงงตรงนี้อยู่ กว่า 3 ชั่วโมงหรือมากว่า
เพราะผมทำ hiren boot usb สลับกับ วินโดเซ็ตอัพ USB อยู่หลายรอบ (ผมมี thumbdrive ที่ใช้ได้อยู่อันเดียวในตอนนั้น)เพราะเครื่องมันไม่เห็น partition ของ harddisk 160GB ไม่ว่าจะพยายามลบและสร้าง พาร์ติชั่น เซ็ตให้เป็น active แล้วก็ตาม
เลยมาลองดูในไบออส เห็น AHCI เซ็ตเป็น enable ผมก็ไม่รู้ว่ามันคืออะไร กด F1 ก็ไม่ได้อธิบายอะไรเลย ดังนั้นผมก็ใช้วิธีเดิมคือลองผิดลองถูกครับ โดยไปเซ็ตมันเป็น disable คราวนี้พอวินโดเซ็ตอัพปุ๊บเป็นพาร์ติชั่นนั้นปั๊บ.

แต่พอลงวินโดจาก thumb disk ถึงตอนบูตใหม่ ก็ต้องลองเลือกเมนูไอเท็มให้ถูกนะครับ ไม่งั้นมันจะลงไม่สำเร็จ รู้สึกว่าจะต้องเลือก 2 ครั้งครับ

การจะลงโอเอสใหม่ นี่ผมแทบตายเลยครับ วันหยุดทั้ง 2 วัน เสียไปเลย แถมไม่ได้นอน 1 คืนด้วย กว่าจะทำสำเร็จ

หลักการก็คือ
1) ทำ hiren boot ลง thumb drive แล้ว
2)เลือกการบูตเครื่องให้บูตจาก Thumbdrive โดยตอนเปิดเครื่องก่อนที่จะเข้าหน้าจอ selftest ให้กด F12 หลายๆที พอ boot เข้าเมนูของ hiren แล้ว ให้ไปลบ partition ซึึ่งต้องใช้ partition tools หน้า 2 หัวข้อ 2 ลบครับ ตัว Partition magic ลบไม่ได้
3) สร้าง partition ใหม่ให้เป็น NTFS และไปเซ็ตให้เป็น active ด้วย
4) ใช้โปรแกรมมัลติบูต เพื่อสร้างวินโดเซ็ตอัพบน Thumbdrive
5) บูตเข้าไบออส ไปเซ็ตให้ AHCI เป็น disabled ครับ เพื่อให้โปรแกรมเซ็ตอัพ เห็นพาร์ติชั่น
6) ทำการลงวินโดส์จาก thumbdrive (ขอเป็น version clean พวก dark ผมไม่กล้าเสี่ยง และใหม่หน่อยครับ เพื่อให้มันรู้จักกับ harddisk แบบ SATA interface)
พอบูตเข้ามามันจะมีเมนูให้เลือ
ให้ทำการ เลือกเมนูแบบว่า เลือกแถวที่ 1
พอบูตอีกทีก็เลือก ให้เข้ามาบูตจาก thumbdrive แล้ว เลือกแถวที่ 2
พอบูตอีกทีก็ทำแบบเดิม และเลือกเมนูแถวที่ 3
หมายเหตุ: ทั้ง 3 ขั้นตอนอย่าพึ่งดึง thumb drive ออกนะครับ ให้ boot จาก thumbdrive ทั้ง 3 ที

หลังจากนั้นถึงลงวินโดส์เสร็จ พอบูตใหม่ให้บูตเข้า harddisk ได้แล้วครับขั้นตอนนี้ดึง thumb drive ออกได้แล้วครับ

หลังจากนั้นก็ลงไดร์เวอร์ที่มากะซีดีซะ โดยก๊อปลง Thumbdrive นะครับ

โพสเมื่อ : 9/11/2009 10:31

แก้ไขโดย นกฮูก เมื่อเวลา 9/11/2009 14:03:38

กลุ่ม:
สมาชิก
เพ่ิ่มเติม:
พอลงวินโดส์แล้วเครื่องร้อนกว่าตอนใช้เป็น Linpus แฮะ อาจเพราะ linpus ผมเปิดมาดูเฉยๆ ไม่ได้ทำอะไรกับมัน มันก็เลยไม่ร้อน
แต่วินโดส์สิ มีอะไรให้ทำเยอะแยะเลย มันย่อมร้อนกว่าเป็นธรรมดา

แถมตัวหนังสือก็เล็กลงด้วย เมื่อเทียบกับตัวหนังสือของ Linpus.

กลายเป็นว่า เล็กพอๆกับเครื่อง notebook ที่ทำงานจอ 14 นิ้วเลยแฮะ ซึ่งไม่ค่อยสบายตาเท่าไร.

เพิ่มเติม: แต่หลังจากใช้มา 2 วันเริ่มปรับสายตาได้ชินแล้ว มันก็ไม่เล็กไปกว่าเครื่องอื่นหรอกครับ

โพสเมื่อ : 9/11/2009 11:17

แก้ไขโดย นกฮูก เมื่อเวลา 10/11/2009 14:17:36

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
AHCI คือการเปิดใช้งาน SATA ของฮาร์ดดิสก์ หากติดตั้ง windows xp จากแผ่นมาตรฐานที่ไม่ได้รับการโมให้มี AHCI driver มาก่อน ระบบจะไม่เห็นฮาร์ดดิส์ก แก้ไขได้ด้วยการ disable AHCI / SATA ก่อน จะติดตั้งผ่านไปได้ราบรื่น จากนั้นค่อยเอา AHCI driver มาติดตั้งทีหลังแล้วค่อยไปเปิด AHCI ใน BIOS อีกที หากไม่ติดตั้ง AHCI driver ตอนนี้มันจะใช้งานเป็น PATA ธรรมดา

การติดตั้ง windows xp ด้วย USB มีวิธีทำง่ายๆ ลองอ่านดูได้ที่ http://www.trendypda.com/modules/newb ... wtopic.php?topic_id=17754 ครับ

เรื่องฟอนต์มีขนาดเล็ก แนะนำให้ไปเปลี่ยนขนาดฟอนด์เป็น large และใช้ Firefox เป็น browser ซึ่งสามารถกำหนดขนาดฟอนต์ได้ตามใจชอบ จะช่วยได้เยอะครับ

โพสเมื่อ : 9/11/2009 11:51

กลุ่ม:
สมาชิก
เอาลิงค์วิธีเซ็ต AHCI มาฝากครับ

ลิงค์สอนวิธี set AHCI ครับผม <-- คลิ๊กเลย

driver AHCI ไม่ต้องไปหาจากไหนหรอกครับ มันมากับแผ่น CD ของ joybook lite นั่นแหละครับ อยู่ใน Folder: \DRIVER\IMSM\IAAHCI.INF ครับ ทำตามขั้นตอนที่เขาแนะนำครับ(ทำตามรูปที่ให้ตามลิงค์)

พอเลือกไฟล์ตามด้านบนแล้ว คลิ๊ก OK ออกมา เค้าจะให้เลือกชื่อ driver เราก็เลือก driver ชื่อ ICH-7M ประมาณนี้ครับ แล้วบูตเครื่องใหม่ ตอนอยู่หน้าจอแรกตอนบูตเครื่อง ให้กด F2 เพื่อเข้าหน้า Bios setup และ เปลี่ยน AHCI เป็น Enabled แล้ว กด F10 ตอบ yes ครับ

แค่นี้ เครื่องเราก็จะใช้ความสามารถของ SATA II ได้แล้วครับ. แต่มันไม่ค่อยแตกต่างจากเดิมเท่าไรหรอก ทำแค่ให้อุ่นใจเท่านั้นเองครับ อิอิ

ปล. เนทบุุ๊คเครื่องนี้ เร็วใช้ได้เลยครับ ถูกใจมากๆ

โพสเมื่อ : 10/11/2009 13:26

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
รายงานผลหลังจากที่ลองใช้งานไปประมาณ 2 วัน

เครื่องเนตบุ๊ครุ่นนี้เร็วพอตัวเลยล่ะครับ
ผมลองต่อเนต เล่นผ่านบลูธูท ก็โอเคดี
ทำงานเอกสารพวก office ก็ปกติ
ส่วนเรื่องพวกมัลติมีเดีย ผมลองเล่นไฟล์อิมเมทดีดีวีจาก flashdrive โดยใช้ Deamon Tool ก็สามารถดูหนังได้จบเรื่องพอดีไม่มีอาการกระตุกหรือ เครื่องร้อน
แต่ก็รู้สึกอุ่นๆ เหมือนปกติ แถมแบตเตอรี่ยังเหลืออีกประมาณ 35%

แต่รู้สึกว่าเครื่องผมตรงบริเวณขอบหน้าจอบน ด้านซ้ายมือ ข้างๆ กล้องมันดังกรอบๆ นิดๆ เวลาไปจับๆ บีบๆ
เพื่อนๆ เป็นกันมั่งมั้ยครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็พอรับได้ไม่ใช่เรื่องใหญ่เท่าใด

วันหลังจะมารายงานความคืบหน้าใหม่นะครับ

ป.ล. ขอบคุณคุณนกฮูก และคุณ kiat สำหรับความรู้ที่นำมาแบ่งปันนะครับ
วันหลังจะเอาวิชาไปลองมั่ง อิอิ

โพสเมื่อ : 10/11/2009 14:55

กลุ่ม:
สมาชิก
ชอบจอบนด้านซ้าย ของผมปกตินะครับ ไม่เป็นอะไร

โพสเมื่อ : 5/12/2009 18:18

กลุ่ม:
สมาชิก
อีกข้อคือ
ผมว่า มันชาร์จแบตนานมากๆเลย ถึงจะปิดเครื่องชาร์จแล้วก็ตาม
เมื่อวาน ผมลองใช้จนแบตเหลือ 12% แล้ว ก็ปิดเครื่องและชาร์จไฟ รอตั้งกว่า 1:50 นาทีได้มังครับ กว่าไฟมันจะเต็มก้อน (เวลาผมประมาณเอานะครับ)

แหม! ชาร์จไฟนานไปนิดนะ
จำได้ว่าเน็ตบุ้คบางยี่ห้อโฆษณาว่า ชาร์จไฟไม่ถึงชม.ก็เต็มแล้ว

โพสเมื่อ : 13/12/2009 14:02

มือใหม่
29/7/2009 20:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
แถวนี้ไม่มีขายเลยเซงจริงๆ

โพสเมื่อ : 18/12/2009 17:31

[ค้นหา ขั้นสูง]