เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

Update การทดสอบ Windows 7 ล่าสุดบนเครื่อง U100
มือสมัครเล่น
17/10/2008 9:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
หลังจากได้ Win7 รุ่นที่อ้างว่าเป็น OEM Ver. มาซักอาทิตย์
จึงได้เริ่มทดสอบการใช้งานซักที ขั้นตอนการลงคล้าย vista (ไม่ทราบว่าwin7รุ่นก่อนหน้าเป็นอย่างไร)

แต่จากการที่ต้องลบ Ubuntu 8.10 ออกจากเครื่องโดยใช้โปรแกรมของ win7 เอง พบว่ามีoverhead ที่ต้องเสียไป 100MB
และตัววินโดว์มีไดร์เวอร์ของอุปกรณ์ครบทุกตัว ไม่ต้องทำการหาไดร์เวอร์เพิ่มเติมแต่อย่างใด

กราฟิคลูกเล่นต่างๆ พบว่าค่อนข้างกระตุกอยู่บ้างเวลาย่อขยายหน้าต่าง อื่นๆ ก็พอรับไหว
เมมโมรี่ใช้ไปไม่เยอะนัก ราว 6XX MB คงขึ้นอยู่กับการลงโปรแกรมของแต่ละคน
ของผมมีแค่ Openoffice AVGhome Jetaudio Opera MSN

หลังจากทนใช้กราฟิคแบบกระตุกอยู่ซักพัก ผมก็จัดการปิดฟังค์ชั่นทั้งหมดแล้วกับไปใช้ธีมคลาสสิค แต่ยังใช้รูปแบบเมนูใหม่อยู่
ก็ค่อนข้างพอใจความสามารถใกล้เคียงกับ XP มาก แต่ใช้เนื้อที่ถึง 11GB

ด้านการประหยัดพลังงานพบว่า แม้ปิดwifi (Fn+F11)ไปแล้ว แต่ไม่ได้ disable adepter wifi ก็ยังแสดงเครื่อข่ายที่พบอยู่
เป็นแม้กระทั้งพึ่งเปิดเครื่องขึ้นมา โดยยังไม่ได้เปิดwifi
แต่ทดลองสั่งให้เชื่อมต่อแล้ว ปรากฏว่าไม่สามารถรับ IP ได้ เข้าใจว่าน่าเป็น Bug ของ driver
เพื่อความประหยัดพลังงานควร ไปdisable อีกครั้งเพื่อความมั่นใจ

ไม่พบปัญหานี้กับ BT และ CAM

ใครอยากให้ทดสอบอะไรก็บอกมา จะหาเวลาทดสอบให้ครับ

โพสเมื่อ : 18/9/2009 21:46
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Update การทดสอบ Windows 7 ล่าสุดบนเครื่อง U100
มือใหม่
13/9/2009 16:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 12
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม

โพสเมื่อ : 19/9/2009 21:01
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Update การทดสอบ Windows 7 ล่าสุดบนเครื่อง U100
มือใหม่
5/10/2009 19:48
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
เวลา boot , shutdown, sleep (standby) ใช้เวลาเยอะไหมครับ
ยังพอใช้ aero ได้ไหมครับ หรือกระตุกมากจนใช้ไม่ได้เลย

โพสเมื่อ : 5/10/2009 19:57

กลุ่ม:
สมาชิก
Aero ใช้งานได้ปกติดีครับ แต่ถ้าใช้หมายความว่าHW ต้องทำงานหนักขึ้นในการคำนวนจอภาพ
เวลาทำงานเยอะๆ จะกระตุกหน่อยๆ (ผมใช้แรมเกือบหมด 2GB ในการทำงานนะครับ เฉลี่ย >1.3 GB)
สำหรับผมแล้วความสวยงามไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ เลยปิดไป

เวลาในการเปิดปิด บนเครื่องที่ใช้batt เพิ่มแรมเป็น 2GB ไม่ได้เสียบปลั๊กเป็นดังนี้ครับ

เปิดเครื่อง 1:45 นาที
ปิดเครื่อง 25 วินาที
Hibernate 32 วินาที
เปิดจากHibernate 25 วินาที
Sleep 5 วินาที
สั่งให้ตื่น 3 วินาที

ชีวิตผมตั้งแต่มี Hibernate ก็ไม่ค่อยได้สั่่ง Shutdown เท่าไหร่

โพสเมื่อ : 6/10/2009 21:30

มือใหม่
5/10/2009 19:48
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
ขอบคุณมาก ๆ ครับ

โดยภาพรวมพอใจไหมครับ ถ้าเทียบกับ nlite for window xp, หรือ vlite สำหรับ windows 7 หรือ tiny xp (rev009), tiny windows 7 (เพิ่งมี rev01)ครับ

กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะลงอะไรดีสำหรับ u100 ครับ ชอบ performance มากกว่าความสวยงานเหมือนกันครับ

original xp ผมที่ยังไม่ได้ลง software อะไรเลย boot ประมาณแค่ 1 นาทีครับ

โพสเมื่อ : 7/10/2009 12:16

กลุ่ม:
สมาชิก
โดยรวมค่อนข้างพอใจครับ เทียบกับ lite ทั้งหลายแล้ว นี่คือตัวเต็มไม่ตัดอะไรเลย
แต่ให้ความเร็วในการทำงานไม่ต่างกัน แถมเมื่อลง software ทั้งหลายแล้วก้ไม่ได้อืดลงมากมายอะไร

ในความรู้สึกผมสำหรับ tiny ทั้งหลายเวลาที่ผมจำเป็นต้องทำงานอะไรที่ประหลาดออกไป
มักจะมีปัญหาทำให้ใช้ไม่ได้อยุ่ตลอดเวลา เลยมองว่าพวกนี้มีไว้สำหรับคนที่เขามีเนื้อที่ HDD จำกัดมากกว่า แรมที่เรามีก็เพียงพอที่จะทำงานในระบบ full system

บางงานผมรู้สึกว่า Win7 ตอบสนองได้เร็วกกว่า XP นะ เหมือนระบบจัดการเมมดีขึ้น
และบางงานที่ใช้การคำนวนสูงๆ ผมก็รู้สึกว่าเร็วกกว่า XP เหมือนกัน

"ปัญหาที่เจอเพิ่มคือเรื่องระบบไฟล์ กลางเป็นว่าชื่อ โพลเดอร์ กับไฟล์ ที่เป็นภาษาไทย มีอาการอ่านไม่ออก และใช้ไม่ได้ในบางโปรแกรม
เช่น Foxit Reader ทั้งๆ ที่ใน XP ไม่มีปัญหานี้"

^
^
อาการนี้พบว่าเกิดจากการที่ผมไม่ได้เปิดความสามารถANSI ของตัววินโดว์
เนื่องจากผมคิดว่ามันคงไม่จำเป็นแล้ว ปรากฏว่าตัว win7 ยังใช้ระบบชื่อไฟล์เป็นANSI อยู่

โพสเมื่อ : 8/10/2009 8:32

แก้ไขโดย Bugbear เมื่อเวลา 21/10/2009 21:40:23

16/7/2008 16:17
จาก BKK.
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 92
ผมลง wins 7 ultimate b.7600เล่นมาพักใหญ่ ลื่นไหลไม่มีปัญหาอะไร ไดร์เวอร์ไม่ได้ยุ่งเลย เปิด-ปิด ประมาณ 45 วินาทีได้...ผมลงหลาย_ OS` เลยไม่ได้ใช้แบบเต็มๆต้องลองอีกสักพักครับ...แต่ใน eeePC901` ผมมีปัญหากับ chipset นิดหน่อยมันตีกันเลย disable ของ asus ไปก็ไม่มีปัญหาอะไรตามมาตครับ

โพสเมื่อ : 22/10/2009 9:55
iPad 16 Gb / fw 3.2.2

มือใหม่
5/11/2008 22:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 16
ใช้ U100 อยู่เหมือนกันค่ะ อยากลองใช้ 7 บ้างเพราะลองเล่นของเพื่อนๆที่ทำงานแล้วเร็วมากๆเรย
ไม่แน่ใจว่า Win7 support driver ทุกอย่างของ Wind U100 รึป่าวคะ เช่น ปุ่มฟังก์ชั้นต่างๆ F2-12 อ่ะค่ะ กลัวลงแล้วกดปุ่มเหล่านั้นแล้วไม่ active ค่ะ ใครรู้ช่วยคอนเฟิร์มทีนะคะ
ขอบคุณค่ะ

โพสเมื่อ : 15/11/2009 15:20

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ปุ่ม Fn + F2 - F12 ใช้ได้หมด แต่เปิดปิดเสียงมีเอ๋อๆ บ้าง บางทีก็เปิดปิดไม่ได้ ส่วน WiFi เปิดปิดไม่ได้ (ไฟสถานะเปลี่ยนแต่เปิดปิดจริงไม่ได้) ต้องไปเลือก enable/disable กับ windows เอง

เรื่องความเร็ว วัดด้วยความรู้สึก รู้สึกว่าเร็วกว่า XP ด้วยซ้ำ ส่วนชื่อไฟล์ภาษาไทย แนะนำให้ตั้งชื่อใหม่อีกที ชื่อไฟล์ใน Vista/7 น่าจะเป็น unicode หมดแล้ว แต่หากเป็นชื่อไฟล์ภาษาไทยที่ตั้งมาจาก xp มันยังเป็น ascii/ansi อยู่

โพสเมื่อ : 15/11/2009 19:47

มือใหม่
5/11/2008 22:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 16
ขอบคุณ คุณเกียรติมากๆเรยนะคะสำหรับข้อมูล แล้วปัญหาที่เจอพอจะมีทางแก้มั๊ยคะ แล้วทาง msi ได้ออก software มา support หรือยังอ่ะคะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ปล ตอนนี้ใช้ vista อยู่ค่ะ ถึงจะช้าแต่ไม่ดื้อ ไม่ซน ก็โอเคนะคะ
ถ้า 7 ยังติดปัญหาอยู่ก็ยังไม่อยากลงอ่ะค่ะ

โพสเมื่อ : 17/11/2009 23:02

มือใหม่
23/7/2009 15:08
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
ถ้าไม่ได้ Patch BIOS ก็มีปัญหาพอสมควรครับ ที่ผมเจอคือ เครื่องจะไม่ Sleep ตามเวลาที่ตั้งไว้ ต้องสั่ง Sleep เอง และบางที Sleep แล้วไม่ตื่นก็มี -__-"

แต่หลังจาก Flash BIOS ตัวล่าสุด ตอนนี้ไม่มีปัญหาใดๆครับ ลง Windows 7 ไม่ต้องลง Driver อะไรเลยก็ใช้งานได้ 100% แต่จริงๆแล้วผมชอบการลง BIOS ของ Dell มากกว่า เพราะทำใน Windows ได้ ในขณะที่ MSI ยังต้อง Boot เข้า DOS อยู่....

วิธี Flash ที่ (ผมคิดว่า) ง่ายที่สุดก็คือ เตรียม Thumb Drive ว่างๆไว้ แล้ว Format เป็น FAT หรือ FAT32 แล้วลงระบบ DOS > ก๊อปไฟล์ BIOS + Flash Utility เตรียมไว้ Thumb เลย ไม่เกิน 5 นาทีเรียบร้อยครับ ;)

โพสเมื่อ : 26/11/2009 15:38

[ค้นหา ขั้นสูง]