เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

msi win u100 หาสัญญาณไวเรสเจอแต่ต่อไม่ได้คะ
มือใหม่
23/11/2009 19:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 9
แย่จัง คือใช้ msi wind u100 สีขาวอยู่ค่ะ แล้วต่อไวเรส

ทีนี้วันนั้นเหมี่ยวลองกดปุ้มไวเรสหลายๆรอบเพื่อลองเปิดบลูทูธใจขนะที่เปิดไวเรสไปด้วยอะค่ะ

แล้วทีนี้ไวเรสก็หลุดไปแล้วหาสัญญาณเจอแต่ต่อไม่ได้สักที่เลย ใครทราบทางแก้ชวยบอกด้วยได้ไหมคะ ฮือๆ

ไปทดลองต่อไวเรสหลายๆที่แล้วก็หาสัญญาณเจอ แต่ต่อไม่ได้ตลอดเลยค่ะ ช่วยด้วยนะคะ

โพสเมื่อ : 23/11/2009 20:04
Transfer the post to other applications Transfer

Re: msi win u100 หาสัญญาณไวเรสเจอแต่ต่อไม่ได้คะ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ลองรีบูทแล้ว connect ใหม่ดู เวลา connect ให้เข้าไปใกล้ๆ ตัว access point หน่อย บางที สัญญาณอ่อนก็ทำให้ connect ไม่ติดได้เหมือนกัน

อ้อ ลองรีเซทตัว access point ดูด้วย บางทีก็รวนที่ตัวนี้

โพสเมื่อ : 23/11/2009 22:42

Re: msi win u100 หาสัญญาณไวเรสเจอแต่ต่อไม่ได้คะ
มือใหม่
23/11/2009 19:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 9
ตอนนี้ใช้ได้แล้วค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะได้นานแค่ไหนเพราะลอง system restore ย้อนไปอาทิตย์นึงเลย ตอนนี้มีแต่ปัญหาเรื่องของ msn ค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ อ้อ ขอสมัครเป็นแฟนคลับน้องวินอีกสักคนนะคะ อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
ลองรีบูทแล้ว connect ใหม่ดู เวลา connect ให้เข้าไปใกล้ๆ ตัว access point หน่อย บางที สัญญาณอ่อนก็ทำให้ connect ไม่ติดได้เหมือนกัน

อ้อ ลองรีเซทตัว access point ดูด้วย บางทีก็รวนที่ตัวนี้

โพสเมื่อ : 23/11/2009 23:08
Transfer the post to other applications Transfer

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 30
ผมจะบอกว่าจริงๆ แล้ว MSI ตัวนี้อาจมีปัญหากับ driver wireless realtek RTL8187SE บน Linux ทำงานไม่สมบูรณ์

เวลาปกติที่ผมนั่งอยู่ข้างๆ หรือใกล้ๆ access point จะทำงานได้ปกติดีไม่มีปัญหา แต่พอผมขึ้นไปชั้น 3 ห้องนอน สัญญาณ เหลือ 40% ซึ่งเยอะพอควร แต่ทำงานได้ไม่ดีหรือไม่ได้เลย ต้องคอยเลือก connect ต่อใหม่เสมอ พอต่อใหม่ก็ใช้ได้แค่ ไม่กี่วิก็หลุดอีกแล้ว แต่ข้อดีคือ ตอนกลางคืนผมเลยทำงานที่ offline ได้มากกว่าเดิมเพราะไม่ต้องใช้ net ให้รบกวนสมาธิในการทำงาน ;)

ปล. ผมใช้มาตั้งแต่ aspire one, lenovo, samsung ไม่มีปัญหาใดๆ เลย ดูเหมือนพวกนี้เค้าจะใช้ atheros กับ intel เพิ่งมามีปัญหากับ msi ที่ใช้ realtek ตัวเดียวเนี่ยแหละครับ ถ้าเปลี่ยน card wireless กันง่ายๆ คงหาทางเปลี่ยนไปแล้ว เพราะผมชอบ msi ที่สุดในบรรดาทุกยี่ห้อที่ว่ามา แต่ไม่เปลี่ยน OS นะครับ :)

โพสเมื่อ : 30/11/2009 12:49

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อ้างถึง:

unnop เขียนว่า:
ผมจะบอกว่าจริงๆ แล้ว MSI ตัวนี้อาจมีปัญหากับ driver wireless realtek RTL8187SE บน Linux ทำงานไม่สมบูรณ์

เวลาปกติที่ผมนั่งอยู่ข้างๆ หรือใกล้ๆ access point จะทำงานได้ปกติดีไม่มีปัญหา แต่พอผมขึ้นไปชั้น 3 ห้องนอน สัญญาณ เหลือ 40% ซึ่งเยอะพอควร แต่ทำงานได้ไม่ดีหรือไม่ได้เลย ต้องคอยเลือก connect ต่อใหม่เสมอ พอต่อใหม่ก็ใช้ได้แค่ ไม่กี่วิก็หลุดอีกแล้ว แต่ข้อดีคือ ตอนกลางคืนผมเลยทำงานที่ offline ได้มากกว่าเดิมเพราะไม่ต้องใช้ net ให้รบกวนสมาธิในการทำงาน ;)

ปล. ผมใช้มาตั้งแต่ aspire one, lenovo, samsung ไม่มีปัญหาใดๆ เลย ดูเหมือนพวกนี้เค้าจะใช้ atheros กับ intel เพิ่งมามีปัญหากับ msi ที่ใช้ realtek ตัวเดียวเนี่ยแหละครับ ถ้าเปลี่ยน card wireless กันง่ายๆ คงหาทางเปลี่ยนไปแล้ว เพราะผมชอบ msi ที่สุดในบรรดาทุกยี่ห้อที่ว่ามา แต่ไม่เปลี่ยน OS นะครับ :)

ใช้ linux ตัวไหนครับ หากเป็นสายพันธุ์ ubuntu ให้เอา driver ของ windows มาใช้ดีกว่า สัญญาณแรงและนิ่ง ดีกว่า driver ของ ubuntu เองเยอะ

โพสเมื่อ : 30/11/2009 13:07

กลุ่ม:
สมาชิก
Ubuntu ครับ ใช้ ndiswrapper ใช่มะครับ ผมไม่ทันได้นึกเลย จะไปลองโดยพลัน แล้วจะกลับมารายงานกันครับ

โพสเมื่อ : 30/11/2009 14:26

กลุ่ม:
สมาชิก
ถามคุณ kiat หน่อยครับ แล้วจะ disable driver ตัวดั้งเดิมที่ติดมากับตัว ubuntu ได้อย่างไรแล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าได้ใช้งาน ตัว driver ของ windows แล้ว

โพสเมื่อ : 30/11/2009 17:28

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ใช้ ndiswrapper เลือก driver ใหม่ เดียวมันก็ใช้อันใหม่เองครับ

โพสเมื่อ : 30/11/2009 20:12

กลุ่ม:
สมาชิก
ผมลองตรวจสอบใน hal-device มันแสดง info.linux.driver = 'ndiswrapper' (string) ว่าใช้ ndiswrapper แล้ว ผลการทดสอบ wireless วิ่งแรงไม่มีตกเลยครับ พอมี net ใช้ดีๆ แบบนี้ ตั้งแต่วันนี้เลยได้กลับมาอู้งานเหมือนเดิม ;)

ขอบคุณ คุณ kiat ที่ให้คำแนะนำ ที่มีประโยชน์มากๆ ครับ ว่าแต่เจ้าของกระทู้มีปัญหา msn อะไรครับ

โพสเมื่อ : 30/11/2009 23:32

กลุ่ม:
สมาชิก
ผมเจอ bug กรณี transfer ข้อมูลปริมาณมากๆ หรือนานๆ ไม่ทราบได้ ผมพยายาม copy ไฟล์ผ่าน wireless ขนาด 1 G หลายครั้ง wireless จะหยุดการทำงานไปเสียดื้อๆ ซะอย่างนั้น ต้อง reboot เครื่องใหม่

แถมจะลองกลับไปใช้ wireless driver ดั้งเดิมของมันเอง โดยเอา ndiswrapper ออก มันกลับไม่เจออุปกรณ์ wireless ไปซะงั้นเลย

สรุป เท่าที่ตัวเองสังเกต

Windows driver - detect สัญญาณไกลๆ ดี แต่ transfer ไฟล์ติดต่อกัน หรือใช้ bandwidth ใหญ่ๆ ไม่ได้
Linux driver - อาจใช้ bw ใหญ่ๆ ได้ แต่สัญญาณไกลๆ ไปไม่ถึง

ถามคุณ kiat ครับ ตอนนี้ผมอยากลองกลับไปใช้ตัวเดิมทำอย่างไรครับ

โพสเมื่อ : 3/12/2009 16:20

[ค้นหา ขั้นสูง]