เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

อยากใช้ Internet ผ่าน GPRS Modem บน ubuntu
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 22

อยากใช้ Internet ผ่าน GPRS Modem บน ubuntu

เป็นคำถามที่ถามกันมากที่สุด ของผู้ที่มาอบรม ubuntu Desktop Training ไม่ว่าจะใช้ GPRS Modem ผ่านมือถือ หรือ Air Card แบบต่างๆ ประสบการณ์ตรง ของ มาสเตอร์ อึ่ง ใช้ ผ่าน wvdial จะผ่านตลอด ลองทำตามดูนะครับ

เริ่มต้นจากการติดตั่ง wvdial ก่อนนะครับ เริ่มจาก System > Administration > Synaptic Package Manager

แล้วจะมีหน้าต่างแบบนี้

search หา wvdial

จะได้ผลแบบนี้

คลิกที่หน้า wvdial เพื่อทำการติดตั่ง

จะมีรายชื่อ Package ต่างๆ ต้องติดตั่งด้วย คลิก Mark

คลิกที่ Apply เพื่อติดตั่ง

เรื่มติดตั่ง

คลิก Show for individual files เพื่อดู Process

เมื่อติดตั่งเสร็จ

?

สำเร็จไปครึ่งทางแล้วครับ ตอนนี้เคลื่องเรามีโปรแกรม wvdial แล้ว มาเริ่มต้นกัน

?

เปิด Terminal เลยครับ

พิมพ์ คำสังนี้เพื่อให้ ubuntu หาอุปกรณ์ Air Card หรือ มือถือ ที่เสียบอยู่ อ้อ มือถืออย่าลืมเปิด GPRS Modem หรือ Share Interner ที่มือถือด้วยนะครับ

sudo wvdialconf /etc/wvdial.conf

อย่าลืมพิมพ์ รหัส นะครับ จะมีอะไรเยอะๆ แต่ที่ให้สังเกตุตรงนี้ครับ

?

Found an USB modem on /dev.ttyACM0 อันนี้แสดงว่าระบบ มองเห็น GPRS Modem ของเราครับ

ต่อไปเราต้องเข้าไป Conficguration ตัวโมเดม

ใช้คำสั่งนี้ครับ

sudo gedit /etc/wvdial.conf

?

ubuntu จะเปิด gedit ขึ้นมา ของผมใช้ AIS เบอร์โทร GPRS คือ *99# user และ password เป็นช่องว่าง ถ้าคุณใช้ของเจ้าอื่น ลองไปหาข้อมูลพวกนี้มาก่อนนะครับ

?

เปลี่ยนตามผมเลยนะครับ

Phone = *99#

Password = '' note อันนี้คือฟันหนู 2อันนะครับ ไม่ใช่เครื่องหมายคำพูด

Username = ''

อ้ออย่าลืมเอาเครื่องหมาย ; ออกจากด้านหน้าด้วยนะครับ

คลิก Save แล้วปิดได้เลย

ต่อไปเรามาทดลองใช้ เหมือนเดิม เปิด Terminal แล้วใช้คำสั่งนี้ครับ

sudo wvdial

ระบบจะเริ่มเชี่อมต่อไปยัง ISP ที่เปิดบริการ ถ้าขึ้นแบบนี้

?

เปิด Firefox แล้วลองออก Interner ดู แค่นี้ก็สามารถใช้ Interner ผ่าน GPRS Modem บน ubuntu ได้แล้วครับ

?

โพสเมื่อ : 28/1/2010 10:26

แก้ไขโดย kiat เมื่อเวลา 29/1/2010 14:45:53
แก้ไขโดย kiat เมื่อเวลา 29/1/2010 15:48:30
Transfer the post to other applications Transfer

Re: อยากใช้ Interner ผ่าน GPRS Modem บน ubuntu
มือเซียน
24/3/2009 18:23
จาก จังหวัดเลย
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1194
โอโห! เซียน UBUNTU ตัวจริงมาแล้วครับ

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 28/1/2010 12:27

Re: อยากใช้ Interner ผ่าน GPRS Modem บน ubuntu
มือวาง
28/8/2008 12:44
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 747
คุ้นๆ หน้าแถว club ไหนสักแห่ง แต่ขอบคุณมากครับ มีประโยชน์ครับสำหรับ

คอชาว ubuntu

โพสเมื่อ : 29/1/2010 15:13
Ipad2 4.3.3
MacBookAir OSX 10.6.7
Compag presario v2000 ,Asus EeePC 1000h,
ASUS K40IN-VX098D,Benq-Siemens p51,
Samsung Galaxy 5
Transfer the post to other applications Transfer

Re: อยากใช้ Internet ผ่าน GPRS Modem บน ubuntu
มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 605
จดๆครับ ขอบคุณ

โพสเมื่อ : 29/1/2010 18:15

Re: อยากใช้ Internet ผ่าน GPRS Modem บน ubuntu
มืออาชีพ
21/2/2009 21:15
จาก ขอนแก่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 381
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

โพสเมื่อ : 30/1/2010 15:58

[ค้นหา ขั้นสูง]