เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2)

Re: หาสมาชิก Eee PC Ubuntu ครับ
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
เคยใช้ ubuntu 8.04 --> ok
ubuntu 8.04 eee modify --> ok
ubuntu 8.10 for eee ---> ไม่ ok ตัีดออกหลายอย่าง

ตอนนี้เลย Mint 6 ครับ

โพสเมื่อ : 26/1/2009 14:27

Re: หาสมาชิก Eee PC Ubuntu ครับ
มือสมัครเล่น
18/10/2008 17:59
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 54
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
อ้างถึง:

mrter2000 เขียนว่า:
อ้างถึง:

yUttO เขียนว่า:
ใช้ ubuntu 8.10 อยู่ครับ ใส่ sd card 2GiB ทำเป็น live usb (persistent) แล้วลง script สำหรับ eee ก็ใช้ได้ทั้ง wireless, bluetooth ส่วน web cam ยังไม่ได้ลองครับ

พอจะมีเวลาไปหาเมียน้อย เอ้ยไม่ใช่ พอจะมีเวลาทำ review step by step ทำ ubuntu 8.10 บน sd card หรือ trumdrive (น่าจะได้)

เป็นแนวทางสำหรับคนรัก linux ได้หรือเป่าครับ เพราะว่าผมก็ชอบ
linux เหมือนกันแต่ว่าไม่ได้ศึกษาแบบจริงจัง

แต่ก็ชอบครับ มันเสถียรดี (จริงๆ)

ถ้าเป็นไปได้ พอจะเปิดกระทู้ ทำ review ubuntu บน 1000h บน sdcard หรือ trumdrive ได้..บ่อ...

ไม่ว่ากันนะครับ แค่อยากจะรู้และอยากจะทำตามแต่ความสามารถไม่ถึงครับ

ขอคำแนะนำด้วยนะครับบ

(ตอนนี้เล่น linux mint บน vmware บน 1000h ครับ อยากจะรู้ว่า
ubuntu บน sdcard เป็นอย่างไรช่วยแนะนำด้วยนะครับ)

ใช้โปรแกรม Unetbootin ครับ ลองไปศึกษาดูที่ http://sourceforge.net/projects/unetbootin/

ครับตามที่คุณ kiat ว่า Unetbootin สามารถทำ Live USB (ไว้สำหรับ install และลองเล่นโ ดยไ ม่ต้องยุ่งกับ harddisk เ ลย) ได้ง่ายมาก ๆ ครับ จุดเ ด่นของมันคือรองรับ Linux หลายสายพันธุ์ด้วย
แต่ปัญหาคือมันจะไม่ save setting ต่าง ๆ ที่เราทำไว้
และที่นี่ http://www.pendrivelinux.com/live-ubu ... rsistent-install-windows/ เป็นคำตอบของโจทย์นี้ครับ
ถ้าจะแบบเต็ม ๆ ก็ที่นี่ https://wiki.ubuntu.com/LiveUsbPendrivePersistent

โพสเมื่อ : 27/1/2009 11:50
Windows 7 Ultimate Build 7600.16385 RTM
Ubuntu 9.10 Live SD (Persistent)
OS X 10.5.8 on SDHC 16GB
Upgrades:
PQI 2GB/667
WD 320GB 7200rpm 16MB
Philips Ext.DVD+-RW
Accessories:
DTECH 3G Aircard
Transfer the post to other applications Transfer

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 87
ขุดหน่อย พี่ตู้ 9.04 กำลังจะมา

โพสเมื่อ : 1/4/2009 0:13

Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
อิอิ สมาชิกใหม่ใช้ eee701 ลง eeebuntu อยู่ใช้ได้แหล่มดี แต่ลงบน ssd แล้วเหลือพื้นที่อีก 1 g เอง

ตอนนี้ใช้ sd 8 gig เก็บข้อมูลแทน = ="

ปล หา bluetooth มาต่อแล้ว อยากต่อเนตกะมือถือ set ไม่เป็นงะ ใครเป็นสอนหน่อย

โพสเมื่อ : 1/4/2009 17:07

25/1/2009 17:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 24
อ้างถึง:

...
ครับตามที่คุณ kiat ว่า Unetbootin สามารถทำ Live USB (ไว้สำหรับ install และลองเล่นโ ดยไ ม่ต้องยุ่งกับ harddisk เ ลย) ได้ง่ายมาก ๆ ครับ จุดเ ด่นของมันคือรองรับ Linux หลายสายพันธุ์ด้วย
แต่ปัญหาคือมันจะไม่ save setting ต่าง ๆ ที่เราทำไว้
และที่นี่ http://www.pendrivelinux.com/live-ubu ... rsistent-install-windows/ เป็นคำตอบของโจทย์นี้ครับ
ถ้าจะแบบเต็ม ๆ ก็ที่นี่ https://wiki.ubuntu.com/LiveUsbPendrivePersistent

ลอง Linux ของผมบ้างมั้ยครับ เพิ่ง Update แก้ไขค่าต่างๆจนเหมาะสมกับการใช้งานจริง
จะติดตั้งบน USB โดย Unetbootin หรือ Install ลงโดยตรงกับ USB Drive ก็ได้
ใช้เนื้อที่ไม่เยอะ แค่ไม่กี่ร้อย MB เก็บค่า Setting ได้

Open in new window

ติดตั้งลง SDHC ผมปรับแต่งทุกอย่าง แก้ไขปรับ Driver จนเหมาะสมกับ EeePC
ใช้ PuppyLinux 4.2 เป็นฐาน
สิ่งที่ทำเพิ่มเติมหลังจากติดตั้ง
๑. ติดตั้งภาษาไทยและฟ้อนท์ไทย
๒. แก้ไขระบบให้สลับภาษาด้วย Alt+Shift
๓. ใส่ Icon แสดงภาษาและสลับภาษา
๔. แก้ไข theme นาฬิกาเป็น PuppyLinux icon และ ใช้ IceWM เป็น Desktop แทน JWM
๕. ออกแบบ ทำ Start Menu และ bar ด้านล่างเป็น Theme ใหม่ จะได้เข้ากัน
ต้องออกแรงกันหน่อย เลยออกมาเป็นหมาชมพูแบบนี้แหละ.. อิอิ
Theme นี้ผมตั้งชื่อว่า บางแก้ว
๖.ติดตั้ง FireFox3 เพราะดูเว็บไทยได้ดีกว่า อ่านภาษาไทยบนเว็บถูกต้องกว่า
๗.ติดตั้ง StarDic พร้อมใส่ฐานข้อมูลแปล ไทย-อังกฤษ, อังกฤษ-ไทย
๘.แก้ไขการอ่านชื่อไฟล์ภาษาไทยจาก Windows ให้เป็นภาษาไทย...เฮ่อ..ทำได้ซะทีนะ
๙.มี Background ที่ทำเองให้ด้วย เพียบ

ดูหน้าตา Version ต่างๆ ที่
http://puppylinux.org/home/screenshots

มี Bangkaew on EeePC900 ของผมอยู่ด้วย
เดี๋ยวจะหาโอกาสมาพูดถึงเจ้า Bangkaew PuppyLinux ของผมกันอีกที ตอนนี้ยังไม่ได้ทำเป็น ISO ให้โหลด
ถ้าใครต้องการ จะ UpLoad ค่าที่ Save "pup_save-ASUSeee.2fs"เอาไว้ ให้เอาไปใส่ใน USB ที่ติดตั้งไว้นั่นแหละ
เวลา Boot มันจะดึงค่านี้มาทำงาน ปัญหาคือ ผมทำพื้นที่ไว้ใหญ่ไปหน่อย 512 MB ก็เลยยังเก็บไว้ใช้ส่วนตัวอ่ะ

โพสเมื่อ : 3/4/2009 23:04

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
มีแบบเวอร์ชั่นมาตรฐานกลางๆ ไหมครับ อยากลองเอามาลงใน MSI Wind ดู

โพสเมื่อ : 4/4/2009 0:14

มืออาชีพ
13/10/2008 16:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 428
เรื่องการอ่านชื่อไฟล์ภาษาไทยจากwindows
หากสร้างไฟล์ภาษาไทยจากpuppy ถ้าไปเปิดใน
windowsจะเป็นภาษาไทยหรือเปล่าครับ

โพสเมื่อ : 4/4/2009 15:20

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
มีแบบเวอร์ชั่นมาตรฐานกลางๆ ไหมครับ อยากลองเอามาลงใน MSI Wind ดู

ลองดู http://www.murga-linux.com/puppy/viewtopic.php?t=34159
เป็นประโยชน์มากสำหรับ MSI Wind และ EeePC ครับ

ติดตั้งตัวมาตรฐาน Version ไหนก็ได้ (แนะนำว่า 4.2 ตัวล่าสุด) แล้วปรับแต่งค่าตามที่ในกระทู้แนะนำ
สำหรับการตั้งค่าภาษาไทย PuppyLinux ทำได้ง่ายกว่า Linux ตัวอื่นๆนะครับ
สามารถปรับแก้ได้จาก Setup เลย ไม่ต้องใช้ Script ใดๆทั้งสิ้น

อ้างถึง:
seksonh เขียนว่า:

เรื่องการอ่านชื่อไฟล์ภาษาไทยจากwindows
หากสร้างไฟล์ภาษาไทยจากpuppy ถ้าไปเปิดใน
windowsจะเป็นภาษาไทยหรือเปล่าครับ

มองเห็นเป็นภาษาไทยครับ ผมลองทดสอบดูแล้ว

โพสเมื่อ : 4/4/2009 20:15

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

DinDee เขียนว่า:
อ้างถึง:

...

ลอง Linux ของผมบ้างมั้ยครับ เพิ่ง Update แก้ไขค่าต่างๆจนเหมาะสมกับการใช้งานจริง
จะติดตั้งบน USB โดย Unetbootin หรือ Install ลงโดยตรงกับ USB Drive ก็ได้
ใช้เนื้อที่ไม่เยอะ แค่ไม่กี่ร้อย MB เก็บค่า Setting ได้

ติดตั้งลง SDHC ผมปรับแต่งทุกอย่าง แก้ไขปรับ Driver จนเหมาะสมกับ EeePC
ใช้ PuppyLinux 4.2 เป็นฐาน
สิ่งที่ทำเพิ่มเติมหลังจากติดตั้ง
๑. ติดตั้งภาษาไทยและฟ้อนท์ไทย
๒. แก้ไขระบบให้สลับภาษาด้วย Alt+Shift
๓. ใส่ Icon แสดงภาษาและสลับภาษา
๔. แก้ไข theme นาฬิกาเป็น PuppyLinux icon และ ใช้ IceWM เป็น Desktop แทน JWM
๕. ออกแบบ ทำ Start Menu และ bar ด้านล่างเป็น Theme ใหม่ จะได้เข้ากัน
ต้องออกแรงกันหน่อย เลยออกมาเป็นหมาชมพูแบบนี้แหละ.. อิอิ
Theme นี้ผมตั้งชื่อว่า บางแก้ว
๖.ติดตั้ง FireFox3 เพราะดูเว็บไทยได้ดีกว่า อ่านภาษาไทยบนเว็บถูกต้องกว่า
๗.ติดตั้ง StarDic พร้อมใส่ฐานข้อมูลแปล ไทย-อังกฤษ, อังกฤษ-ไทย
๘.แก้ไขการอ่านชื่อไฟล์ภาษาไทยจาก Windows ให้เป็นภาษาไทย...เฮ่อ..ทำได้ซะทีนะ
๙.มี Background ที่ทำเองให้ด้วย เพียบ

ดูหน้าตา Version ต่างๆ ที่
http://puppylinux.org/home/screenshots

มี Bangkaew on EeePC900 ของผมอยู่ด้วย
เดี๋ยวจะหาโอกาสมาพูดถึงเจ้า Bangkaew PuppyLinux ของผมกันอีกที ตอนนี้ยังไม่ได้ทำเป็น ISO ให้โหลด
ถ้าใครต้องการ จะ UpLoad ค่าที่ Save "pup_save-ASUSeee.2fs"เอาไว้ ให้เอาไปใส่ใน USB ที่ติดตั้งไว้นั่นแหละ
เวลา Boot มันจะดึงค่านี้มาทำงาน ปัญหาคือ ผมทำพื้นที่ไว้ใหญ่ไปหน่อย 512 MB ก็เลยยังเก็บไว้ใช้ส่วนตัวอ่ะ

มีที่ให้โหลดไปลองมั่งไม๊ครับ แล้วสามารถ install ใน SSD 4GB ได้หรือเปล่าครับ ผมใช้ EEEPc 901 (4+16) อ่ะครับ

โพสเมื่อ : 7/4/2009 9:46

กลุ่ม:
สมาชิก
ได้ครับ แต่แนะนำว่าเอาลง SD การ์ดดีกว่า
เวลา Boot อาจจะช้ากว่า SSD ในเครื่องเล็กน้อย แต่ใช้งานหลังจาก Boot ไม่ต่างกัน จะถอด SSD ทิ้ง ก็ยังทำงานได้เลย Install แล้ว ใช้ไปแค่ไม่ถึง 200 MB
เวลา Boot จากการ์ด ก็กด Esc ค้างไว้ตอน Boot แล้วก็เลือก Drive ครับ
ใช้เนื้อที่น้อยมาก เหลือไว้ใช้งานอย่างอื่นอีกเยอะเลย
ตอนปิดเครื่องครั้งแรกจะมีให้เลือก Save ค่าระบบ อาจจะนานหน่อย
ครั้งต่อไปแป๊บเดียวครับ

โพสเมื่อ : 9/4/2009 11:02

กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณที่เข้ามาคุยกันคราาาบบบบบ

โพสเมื่อ : 9/4/2009 14:05

18/10/2008 17:59
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 54
เคยลอง Puppy เมื่อนานมาแล้ว ติดใจตรงขนาดเล็กและโหลดได้เร็ว
แต่ package ที่ให้มาไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ ต้องหาลงเองอีกเยอะ

ขอบคุณคุณ DinDee นะครับ ที่แนะนำให้ เดี๋ยวคราวนี้จะลองดูใหม่ครับ
หา SD card ซักใบให้ได้ก่อน แล้วเดี๋ยวเจอกัน Eee PC Puppy

โพสเมื่อ : 10/4/2009 21:58
Windows 7 Ultimate Build 7600.16385 RTM
Ubuntu 9.10 Live SD (Persistent)
OS X 10.5.8 on SDHC 16GB
Upgrades:
PQI 2GB/667
WD 320GB 7200rpm 16MB
Philips Ext.DVD+-RW
Accessories:
DTECH 3G Aircard

กลุ่ม:
สมาชิก
ถ้าอยากลอง Version ของผม จะ Remaster ให้ลองครับ แต่อาจจะต้อง Set ต่ออีกนิดเพราะไม่มี External CD Writer เลยต้อง Build บน PC ครับ เลยต้องแก้ไขค่าอีกนิดหน่อย
แต่ก็ง่ายกว่าลง Windows เยอะเลยครับ ติดตั้งได้ในเวลาไม่เกิน 5 นาที พร้อมใช้เลย

โพสเมื่อ : 10/4/2009 23:53

กลุ่ม:
สมาชิก
กลับมาหาคนเล่นพี่ตู้ครับ
ตอนนี้ 9.04 ออกมาแว้ว ใครเล่นแว้วเป็นงัยกันบ้างมาบอกเล่าเก้าสิบกันหน่อย

โพสเมื่อ : 5/5/2009 17:25

มือวาง
12/9/2008 17:28
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 503
เคยเอาตัว remix 9.04 มาลองใส่ใน handy แล้วรันแบบ live ดู

ก็ใช้อุปกรณ์ที่มีในเครื่องได้ทันทีเลย Fn key ก็ใช้ได้ แต่ยังไม่ได้เอาลงในเครื่องจริงๆ ครับ

ช่วงนี้มัวเล่นแต่ win7 อิอิ

โพสเมื่อ : 6/5/2009 4:51
Ram : PQI 800 2GB
HDD : WD 7200rpm 320GB
Internet : ToT 4Mb 590 baht + Belkin N Wireless Modem Router

มือใหม่
จาก stephack.com
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
มีใครใช้ backtrack 4 final มั้ยคับ ??

โพสเมื่อ : 12/4/2010 18:41

it's good, to be bad.

มือใหม่
14/5/2010 18:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
กำลังศึกษาข้อมูลอยู่ค่ะ...
ตอนนี้ใช้ eee PC 4g ที่ออกรุ่นแรกๆ
กำลังดูอยู่ว่า spec เครื่องเรา เหมาะกับอะไรบ้าง
แต่ก็มีความรู้เป็นศูนย์เลยอ่า...แบบว่า blank มากๆ

ใครมีอะไรแนะนำ...รบกวนด้วยนะคะ...

โพสเมื่อ : 15/5/2010 19:06

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ubuntu เลยครับ ครบเครื่องมาก ติดตั้งเสร็จใช้งานได้เลย แทบไม่ต้องติดตั้งโปรแกรมใช้งานเพิ่มเติมอีก

โพสเมื่อ : 15/5/2010 19:58

มือใหม่
14/5/2010 17:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 16
ใช้EPC900อยู่ครับลงวินได้xpมาให้ครับอยากลองของใหม่ตองทำอย่างไรบ้างครับช่วยแนะนำหน่อยครับไม่ค่อยรู้เรื่องจริงๆ

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 19/5/2010 15:29

จาก Burapha University CompSci52
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 63
ตอนนี้ผมลง 2 OS

1.XP ใน HDD
2.Ubuntu ใน SD Card

ใช้งานก็สลับไปสลับมาเพราะช่วงนี้ศึกษา Linux อยู่ ก็เวิคดีครับ

โพสเมื่อ : 20/5/2010 20:48

CPU Atom N270 1.60GHz
HDD WD 500GB + SD Card Kingston 8GB
RAM DDR2/800 KingSton 2GB
Windows XP SP3 (HDD) + Ubuntu 10.04 (SD Card)

[ค้นหา ขั้นสูง]