เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 ... 25 26 27 (28) 29 30 31 ... 49 »

Re: ++ ชวนคนนอนดึกมาคุยเรื่อยเปื่อย ภาค#8 ++
มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
แต่ที่เจ็บใจที่สุดคือภรรยามาเห็น แทนที่ชะเห็นใจ เธอหัวเราะซะท้องแข็ง!!

ดีที่วันนี้ไม่มีนัดสอนอะไรใคร ไม่งั้นทำหน้าไม่ถูกจริงๆ หักตรงฟันตัดพอดี ยิ้มปุ๊บเห็นปั้บ

ตกเย็นรีบไปดักหมอฟัน แกก็ดีใจหาย เห็นว่าจะไม่เปิดร้านเพราะเหนื่อย พอเห็นเรายิ้มโชว์ฟันหลอ เกิดสงสารเลย "โป๊ะ" ฟันให้เรา กลับมาหล่อเหมือนเดิม

แต่กินอะไรต้องระวังน่าดู เดี๋ยวพลาสติกที่โป๊ะหักอีกยุ่งเลย

ดูฟันที่หัก ซี่นิดเดียว แต่พอมันไม่อยู่ที่เดิมนี่ เรื่องใหญ่จริงๆ

โพสเมื่อ : 20/8/2010 23:12
พระเยซูคริสต์สอนว่า "การให้เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ" (กจ. 20:35)
-------------------------------------
ThinkPad x100e :28765ut, SSD intel X25-M SATA 80G, Ram 4G, WinXp Sp3.
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ++ ชวนคนนอนดึกมาคุยเรื่อยเปื่อย ภาค#8 ++
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
อ้างถึง:

เข้ม เขียนว่า:
ปวดฟันคุดยังไม่ได้เอาออก

กินก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้น ฟันหน้าหักครึ่งซะ

อะไรเนี่ย ชีวิต จะ อะไร กับ ฟ.ฟันนักหนา

ดูรอยแล้วสงสัยคุณหมอฟันทั้งหลายช่วยกันกดฟันหน้าเยอะไปหน่อย หักแตกจากหน้าฟันมาซะ

ตอนนี้ไม้เอกหาย จากคนหน้าหล่อ เป็นคนฟันหลอ ซะแล้ว T____T

เคยหัก 1/2 แนวตั้งเหมือนกันครับ สมัยเรียน ป. ตรี กินข้าวแถวสโมฯ หักเฉยเลย
เลยต้องรีบหาร้านหมอแถว มหาวิทยาลัยนั้่นแหละซ่อมด่วนไปก่อน

โพสเมื่อ : 21/8/2010 1:07

มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
โอ้ว เว็บเปลี่ยนไป ดูสะอาดตาดีค่ะ
หายไปเพราะ

1. งานเยอะ ตอนนี้บริหาร 4 projects >~<
2. ลูกน้องลาออกไปคนนึ ต้องสอนงานคนที่เหลือ รับงานมาทำเอง recruit คนใหม่
3. ติดเว็บไบลธ์
4. ติด facebook
5. ไม่สบายมาตลอด 1 เดือนเต็ม เสียงหายเป็นเรื่องเป็นราว สุดท้ายเอ๊กเซรย์เจอไซนัสอักเสบ กำลังทำการรักษาอย่างถูกทาง
6. มีแฟน กิจกรรมเพิ่มพูน เช่น ทำสวน ทำกับข้าว :P
7. เพื่อนรร. มหาลัยฯ นัดกันจริ๊งงงงงงง
8. มีแผนเรียน Life Coach และจะไป Orientation 3วันที่ Melbourne ตอนธันวา ยุ่งเรื่องตระเตรียม (ยังไม่ไปถึงไหน มัวแต่ไม่สบาย)

เฮ้อ...ดูวุ่นวายยุ่งเหยิงชะมัด

โพสเมื่อ : 21/8/2010 8:54

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ดุแลสุขภาพด้วยนะครับ อากาศยิ่งชื้นๆ แบบนี้ หากเป็นไซนัสแล้วจะทรมาน น้ำมูกจะไหลง่าย บางวันถึงกับเจ็บโพรงข้างในจนปวดหัวปวดเบ้าตา เคยเป็นมาก่อน รู้ดี

เมื่อสัปดาห์ที่แล้วเพิงไปส่งหลานไป USA เครื่องดันโดนยกเลิก พอเปลี่ยนใหม่ จากต่อ 3 ทอดกลายเป็น 4 แถมไปคนเดียว ญาติพี่น้องเป็นห่วงกันหมด เพิ่งจะม. 5 ไม่เคยเดินทางคนเดียวด้วย ไปครั้งแรกก็เจอของแข็ง เก่งไปเลย

ปลายปีจัดทริปไปออสเตรเลียเลยดีไหม 555

โพสเมื่อ : 21/8/2010 10:41

มือเซียน
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อ้างถึง:

NuJew เขียนว่า:
เคยหัก 1/2 แนวตั้งเหมือนกันครับ สมัยเรียน ป. ตรี กินข้าวแถวสโมฯ หักเฉยเลย
เลยต้องรีบหาร้านหมอแถว มหาวิทยาลัยนั้่นแหละซ่อมด่วนไปก่อน

ประสบการณ์แบบนี้ทั้งเซ็งและแอบชื่นใจนะครับ คือฟันหน้าหัก แล้วได้ซ่อมด่วนให้กลับมาดูดี (มั้ย) ในช่วงเวลาไม่นานนัก

ทั้งเซ๊งและโล่งใจไล่เลี่ยกัน

ของพี่ NuJew ต้องไปทำครอบฟันต่อไหมครับ หรือใช้แบบนั้นมาเลย

อ้างถึง:

Ornchan เขียนว่า:
ไม่สบายมาตลอด 1 เดือนเต็ม เสียงหายเป็นเรื่องเป็นราว สุดท้ายเอ๊กเซรย์เจอไซนัสอักเสบ กำลังทำการรักษาอย่างถูกทาง

รักษาสุขภาพด้วยนะครับ สมัยหนุ่มๆผมเคยเป็นอยู่ครึ่งปี น้ำมูกไหลตลอด แต่มันสีเขียวและเหม็นๆ ปวดหัวปวดจมูก ปวดใต้ตา หมดใจดีไม่เจาะ แต่จัดยามาให้กิน วันละเม็ด แผงละ 8 เม็ด ราคา 720 บาท.... โดนไปสองแผง หายเลย กลัวค่ายา ^^

โพสเมื่อ : 21/8/2010 12:51
พระเยซูคริสต์สอนว่า "การให้เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ" (กจ. 20:35)
-------------------------------------
ThinkPad x100e :28765ut, SSD intel X25-M SATA 80G, Ram 4G, WinXp Sp3.
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ไม่ได้ไปทำอะไรนะครับ ตั้งแต่ประมาณปี 36

โพสเมื่อ : 21/8/2010 16:17

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โห สิบกว่าปี วัสดุอุดทนมากเลยพี่

เวลากินอะไรเนี่ยต้องระวังมากไหมครับ

โพสเมื่อ : 21/8/2010 21:58

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อ้างถึง:

เข้ม เขียนว่า:
โห สิบกว่าปี วัสดุอุดทนมากเลยพี่

เวลากินอะไรเนี่ยต้องระวังมากไหมครับ

กินตามปรกตินะครับ ของผม ซี่หน้ากลางเลย สีก็ดูไม่ออก แต่หมอประจำดูออก เพราะ 1/2 ปี ขูดหินปูนทีก็ให้หมอดูให้ด้วยเลย

โพสเมื่อ : 22/8/2010 20:39

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อ้างถึง:

Tee+...Lek เขียนว่า:
พี่ครับ ผมเช็คมาหมดแล้ว ราคา HD 1TB Western Digital Cavier Green ราคาประมาณ 2,2xx บาท ขึ้นกับระยะเวลาการรับประกัน ซึ่งมีทั้ง 3-5 ปี (5 ปีเป็น Lot เก่า ถ้าเป็น Lot ใหม่ 3 ปีครับ)

ส่วนกล่องถ้าเป็นแบบ 2-Bay ถูกที่สุดคือ Buffalo ก็ซัดเข้าไป 4,7xx แล้วครับ Dlink นะโหดกว่าอีกครับ 6,7xx ครับ บวกค่า HD เข้าไปก็เกือบหมื่นพอดีครับ ถ้าเป็นแบบ Single Bay ถูกที่สุดคือ Zyxel NSA-210 ก็ซัดไป 3,3xx แล้ว บวกค่า HD ก็ 5,xxx แล้วครับพี่

ซื้อ Western Digital 1TB My Book World Edition ที่ผมจัดมานะ 5,060 เองครับพี่ เป็น Gigabit Lan เหมือนกันครับ แถมมี MioWeb.net สามารถ Access ข้อมูลใน HD ผ่าน Internet ได้ฟรีตลอดด้วยครับพี่

งั้น Buff กล่อง 4 bay ถูกกว่า สิเนี่ย กล่อง 4 bay (มี 2TB 1 ลูก) 13990

ไม่รู้มันจะบังคับเป็น raid หรือเปล่า ต้องใส่ 2tb หมดทุกลูก

โพสเมื่อ : 22/8/2010 20:41

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ไปออสเตรเลียเลยเหรอ เอาแค่ประเทสไทยก่อนเหอะ นัดยากนัดเย็นเหลือเิกิน 555+

รูปคุณหลานข้าวปั้นอยู่บน facebook นะค๊า

โพสเมื่อ : 23/8/2010 15:55

มือเซียน
24/3/2009 18:23
จาก จังหวัดเลย
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1194
Trendypda มี twitterของทางเว็ป มั้ยครับ มีใครเล่น twitter บ้างครับ

โพสเมื่อ : 23/8/2010 22:00

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:

ปลายปีจัดทริปไปออสเตรเลียเลยดีไหม 555

มกราแล้วกันเฮีย มี Sydney Festival
ส่วน Oct มี Melburne Festival

โพสเมื่อ : 23/8/2010 23:56

มือวาง
15/5/2007 22:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 503
อ้างถึง:

NuJew เขียนว่า:
อ้างถึง:

พี่ครับ ผมเช็คมาหมดแล้ว ราคา HD 1TB Western Digital Cavier Green ราคาประมาณ 2,2xx บาท ขึ้นกับระยะเวลาการรับประกัน ซึ่งมีทั้ง 3-5 ปี (5 ปีเป็น Lot เก่า ถ้าเป็น Lot ใหม่ 3 ปีครับ)

ส่วนกล่องถ้าเป็นแบบ 2-Bay ถูกที่สุดคือ Buffalo ก็ซัดเข้าไป 4,7xx แล้วครับ Dlink นะโหดกว่าอีกครับ 6,7xx ครับ บวกค่า HD เข้าไปก็เกือบหมื่นพอดีครับ ถ้าเป็นแบบ Single Bay ถูกที่สุดคือ Zyxel NSA-210 ก็ซัดไป 3,3xx แล้ว บวกค่า HD ก็ 5,xxx แล้วครับพี่

ซื้อ Western Digital 1TB My Book World Edition ที่ผมจัดมานะ 5,060 เองครับพี่ เป็น Gigabit Lan เหมือนกันครับ แถมมี MioWeb.net สามารถ Access ข้อมูลใน HD ผ่าน Internet ได้ฟรีตลอดด้วยครับพี่

งั้น Buff กล่อง 4 bay ถูกกว่า สิเนี่ย กล่อง 4 bay (มี 2TB 1 ลูก) 13990

ไม่รู้มันจะบังคับเป็น raid หรือเปล่า ต้องใส่ 2tb หมดทุกลูก

ถ้าจะเล่น Buff เล่นแบบกล่องเปล่าดีกว่าครับ เพราะตอนนี้ Buff ใช้ Harddisk ของ Samsung ครับ ซึ่งห่วยได้ใจมาก

จริงๆ ผมมอง Buffalo Linkstation LAN ไว้เป็นชาติแล้ว พอได้ข่าวเรื่อง Harddisk ที่ใช้แล้ว หยุดทันทีเลยครับ ยิ่งมีข่าวว่าถ้า Harddisk หลับ (Sleep Mode) ต้องปลุกด้วยการเสียบสาย USB เพื่อปลุกให้ตื่น งงเลยครับ เห็นมีหลายคนทำกล่องล้ม Harddisk เสียซะอย่างนั้น

ตอนนี้ที่บ้านทาง True ใจดีจะเพิ่มความเร็วให้ แต่ไปๆ มาๆ กลับมีปัญหามากกว่า

แรกสุดเลย บนเว็ปบอกว่าจะเพิ่มให้ถึง 6 MBps แต่แถวบ้านสูงสุดได้แค่ 5 MBps พอถามเจ้าหน้าที่ว่าเพิ่มเป็น 5 MBps ได้ไหม ดันบอกไม่ได้ซะงั้น สูงสุดแค่ 4 MBps แต่เราอัพให้คุณเป็น 4MB แล้วนะคะ อ้าววันเสาร์ใช้ Speed Test ของ Ultimate High Speed ของ Trueonline เช็คดูมันแค่ 2.916 MBps เองอ่ะ ก็เลยต้องตรวจสอบเนื่องจาก Download Speed ต่ำเกิน เช้าวันนี้ลองเช็คความเร็วอีกที กรรมเหลือแค่ 1.1 MBps ซะงั้น เฮ้อ

พรุ่งนี้เช้าทาง True จะเข้ามาดูเรื่อง Internet ไม่รู้ว่าจะยังไง แต่บ่ายนี้ให้น้องลอง Speed Test ดู อ้าวได้ 3.916 MBps ซะงั้น งงเหมือนกัน

โพสเมื่อ : 24/8/2010 17:49

แต่ยังคงรัก Aluminum MacBook เหมือนเดิม

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
subject: : อ้างว่าลูกค้าโอนเงินผิด มาที่บัญชีเรา

ศุกร์ที่ 28 มี นา มีคนโทรเข้ามาบอกว่าเป็นพนักงานแบงค์กรุงเทพฯ บอกว่ามีลูกค้าโอนเงิน เข้ามาที่บัญชีเราผิด บอกเลขบัญชีทุกอย่างถูกหมด แล้วก็บอกให้โอนเงินกลับด้วย เพราะว่าลูกค้าคนนั้น เดือดร้อนมาก เราก็บอกว่าขอไปเช็คก่อน

พอวันเสาร์เราไปกดตังค์ก็พบว่ามีเงินเข้ามาบัญชีเราผิดตามจำนวนที่เค้าบอกจริงๆ ก็เลยโอนคืนไปให้... ก็ไม่คิดว่ามีอะไร เพราะมันก็ไม่ใช่เงินเราจริง.... จนมาวันนี้ได้รับใบ แจ้งหนี้ CITIBANK มี ยอด Call for cash ให้ผ่อนจ่ายรายเดือน ก็เลยโทรไปเช็คที่ call center เค้าบอกว่าเราโทรไปขอเบิกเงินสดเข้าบัญชีเราเอง เมื่อวันที่ 25 มีนา เราก็บอกว่าไม่ได้ทำ.. . อย่างนี้ก็โดนหลอกแล้วซิ พนักงาน call c enter ก็ได้แต่บอกให้ไปแจ้งความ ซึ่งก็ยังดีที่เราเก็บ slip ที่เราโอน เงินไว้นะ......

จะรบกวนผู้รู้ค่ะ ว่าจะทำอย่างไรต่อดี จะไปแจ้งความที่ไหน แล้วตำรวจจะช่วยเราได้ไหม เพราะจำนวนเงินนั้นก็หลายหมื่นเลยค่ะ
จากคุณ : jupjib - [ 19 เม .ย. 51 14:36:15 ]

วิธีแก้ไข
หากเจอแบบนี้ ไม่ต้องทำรายการโอนครับ ถึงจะมีการโอนเข้ามาผิดจริง ทางธนาคารสามารถทำรายการแก้ไขได้เองอยู่แล้ว การทำรายการโอนเงิน เท่ากับเราเป็นผู้สั่งโอน การแก้ไขจะทำได้ลำบากขึ้น

หรือหากเป็นการโอนจาก ATM หรือ CDM ให้ขอหลักฐานเป็นหนังสือออก โดยธนาคารมาให้เราก่อน ( ตัวจริงนะครับ)
แล้ว เช็คข้อมูลกับธนาคารต้นทางก่อนจนแน่ใจ อีก 4-5 วันค่อยโอนก้อไม่เสียหาย เพราะไม่ได้มีเจตนาโกง ฟ้องมาก้อชนะแน่นอน

ถ้า เป็นการทำรายการ โอนผิด ธนาคารแค่แจ้งลูกค้าปลายทาง แล้วจัดการเองได้เลยแน่นอน

นี่เป็นวิธีหลอกลวงแบบใหม่ เพื่อนๆ โปรดระวัง แจ้งเตือนกันให้ทั่ว คนส่วนใหญ่ในสังคมเป็นคนดี...อยากคืนเงินคนที่เดือดร้อนแน่อยู่แล้ว ดังนั้นมีโอกาสตกหลุมนี้ได้ไม่ยากเลย เจ้าของบัญชีที่รับโอนกลับคงเป็นคนบ้านนอก ไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไรนัก ถูกจ้างให้เปิดบัญชีพร้อมบัตร ATM ได้ เงิน 200-300 บาทก็เอาแล้ว คนโกงก็กด ATM เชิดไปแล้วหลายหมื่น

ข้อควรระวังเรื่องนี้
1. ถ้าโอนผิดจริง แบงก์สาขาจะสามารถจัดการได้เองเลย เราไม่ต้องทำอะไรครับ
2. เบอร์โทรเข้ามา ถ้าแปลกๆ แบบไม่แสดงเบอร์ หรือ เป็นแบบโทรจาก internet ให้ระวังไว้ก่อนเลยครับ
3. ใบแจ้งหนี้บัตรเครดิต ควรทำลายอย่าให้เหลือเห็นข้อมูลต่างๆ เช่น วงเงินสิ นเชื่อ หรือ
เลขบัญชีธนาคารที่ตัดอัตโนมัติ

โปรดกระจาย! ข่าวเรื่ องนี้ไปยังเพื่อนและญาติๆ โดยด่วน เพื่อป้องกันการหลอกลวงเช่นนี้

โพสเมื่อ : 26/8/2010 15:44

มือวาง
15/5/2007 22:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 503
เข้ามาเล่าเรื่องราวต่อเนื่องของ True ADSL ครับ

เมื่อวันพุธนัดกับทางช่างของ True ไว้ก่อน 10 น. ก็นั่งรอไปเถอะ ง่า 9.55 น. ก็ยังไม่โผล่มา ก็เลยโทรไปที่ Call Center ขอยกเลิกนัดของช่าง (ลืมบอกไปว่า ผมก็เพิ่งทราบว่าเบอร์เค้าเปลี่ยนใหม่เป็น 1686 แล้ว) เค้าก็ทำการยกเลิกให้ตามการร้องขอ พอเตรียมตัวจะออกจากบ้าน มีคนกดกริ่งหน้าบ้าน กรรม... ช่างของ True เพิ่งโผล่มา นัดก่อน 10 โมง มาซะ 10.15 น. จากการตรวจสอบเค้าก็บอกว่าปรกติ (ก็แน่ละสิ ตอนนี้ปรกติแล้ว) ผมก็เลยเล่าให้ฟังเรื่อง IP ที่ขึ้นต้นด้วย 112 ถ้า Log in แล้วได้ IP นี้จะช้ามาก ซึ่งช่างก็ยืนยันเรื่องนี้ว่าจริง ทางหน่วยงานกำลังปรับปรุงเรื่องนี้อยู่

แถมมีข่าวเรื่องความเร็วด้วย เนื่องจากตู้ชุมสายเดิมอยู่บนถนนศรีอยุธยามันไกลมาก ทำให้แถวบ้านผมได้ความเร็วสูงสุดแค่ 5 Mbps (แบบไม่ค่อยเต็มด้วย) ตอนนี้ทาง True กำลังลงตู้ชุมสายใหม่ให้ใกล้กว่าเดิม ทำให้ความเร็วสูงสุดแถวบ้านผมจะขึ้นเป็น 8 Mbps ในอีก 2 เดือนข้างหน้า สงสัยเมื่อเสร็จเรียบร้อย ต้องโทรเข้าที่ Call Center อีกรอบ เพื่อทำการเพิ่มความเร็วเป็น 6 Mbps ตามโปรโมชั่นซะที

อ้างถึง:

ORNCHAN เขียนว่า:

subject: : อ้างว่าลูกค้าโอนเงินผิด มาที่บัญชีเรา

ศุกร์ที่ 28 มี นา มีคนโทรเข้ามาบอกว่าเป็นพนักงานแบงค์กรุงเทพฯ บอกว่ามีลูกค้าโอนเงิน เข้ามาที่บัญชีเราผิด บอกเลขบัญชีทุกอย่างถูกหมด แล้วก็บอกให้โอนเงินกลับด้วย เพราะว่าลูกค้าคนนั้น เดือดร้อนมาก เราก็บอกว่าขอไปเช็คก่อน

พอวันเสาร์เราไปกดตังค์ก็พบว่ามีเงินเข้ามาบัญชีเราผิดตามจำนวนที่เค้าบอกจริงๆ ก็เลยโอนคืนไปให้... ก็ไม่คิดว่ามีอะไร เพราะมันก็ไม่ใช่เงินเราจริง.... จนมาวันนี้ได้รับใบ แจ้งหนี้ CITIBANK มี ยอด Call for cash ให้ผ่อนจ่ายรายเดือน ก็เลยโทรไปเช็คที่ call center เค้าบอกว่าเราโทรไปขอเบิกเงินสดเข้าบัญชีเราเอง เมื่อวันที่ 25 มีนา เราก็บอกว่าไม่ได้ทำ.. . อย่างนี้ก็โดนหลอกแล้วซิ พนักงาน call c enter ก็ได้แต่บอกให้ไปแจ้งความ ซึ่งก็ยังดีที่เราเก็บ slip ที่เราโอน เงินไว้นะ......

จะรบกวนผู้รู้ค่ะ ว่าจะทำอย่างไรต่อดี จะไปแจ้งความที่ไหน แล้วตำรวจจะช่วยเราได้ไหม เพราะจำนวนเงินนั้นก็หลายหมื่นเลยค่ะ
จากคุณ : jupjib - [ 19 เม .ย. 51 14:36:15 ]

วิธีแก้ไข
หากเจอแบบนี้ ไม่ต้องทำรายการโอนครับ ถึงจะมีการโอนเข้ามาผิดจริง ทางธนาคารสามารถทำรายการแก้ไขได้เองอยู่แล้ว การทำรายการโอนเงิน เท่ากับเราเป็นผู้สั่งโอน การแก้ไขจะทำได้ลำบากขึ้น

หรือหากเป็นการโอนจาก ATM หรือ CDM ให้ขอหลักฐานเป็นหนังสือออก โดยธนาคารมาให้เราก่อน ( ตัวจริงนะครับ)
แล้ว เช็คข้อมูลกับธนาคารต้นทางก่อนจนแน่ใจ อีก 4-5 วันค่อยโอนก้อไม่เสียหาย เพราะไม่ได้มีเจตนาโกง ฟ้องมาก้อชนะแน่นอน

ถ้า เป็นการทำรายการ โอนผิด ธนาคารแค่แจ้งลูกค้าปลายทาง แล้วจัดการเองได้เลยแน่นอน

นี่เป็นวิธีหลอกลวงแบบใหม่ เพื่อนๆ โปรดระวัง แจ้งเตือนกันให้ทั่ว คนส่วนใหญ่ในสังคมเป็นคนดี...อยากคืนเงินคนที่เดือดร้อนแน่อยู่แล้ว ดังนั้นมีโอกาสตกหลุมนี้ได้ไม่ยากเลย เจ้าของบัญชีที่รับโอนกลับคงเป็นคนบ้านนอก ไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไรนัก ถูกจ้างให้เปิดบัญชีพร้อมบัตร ATM ได้ เงิน 200-300 บาทก็เอาแล้ว คนโกงก็กด ATM เชิดไปแล้วหลายหมื่น

ข้อควรระวังเรื่องนี้
1. ถ้าโอนผิดจริง แบงก์สาขาจะสามารถจัดการได้เองเลย เราไม่ต้องทำอะไรครับ
2. เบอร์โทรเข้ามา ถ้าแปลกๆ แบบไม่แสดงเบอร์ หรือ เป็นแบบโทรจาก internet ให้ระวังไว้ก่อนเลยครับ
3. ใบแจ้งหนี้บัตรเครดิต ควรทำลายอย่าให้เหลือเห็นข้อมูลต่างๆ เช่น วงเงินสิ นเชื่อ หรือ
เลขบัญชีธนาคารที่ตัดอัตโนมัติ

โปรดกระจาย! ข่าวเรื่ องนี้ไปยังเพื่อนและญาติๆ โดยด่วน เพื่อป้องกันการหลอกลวงเช่นนี้

ถ้ามีโทรศัพท์เช่นนี้มาจากทางธนาคาร (แม้ว่าจะเป็นเบอร์ 02 ก็ตาม) ผมแนะนำว่าให้วางสาย และโทรไปตรวจสอบกับทางสาขาที่เราฝากเงินไว้ ซึ่งถ้าไม่ตรงกันก็แน่นอนครับ

โพสเมื่อ : 27/8/2010 9:43

แต่ยังคงรัก Aluminum MacBook เหมือนเดิม

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
มีอาการเจ็บคอและไอมาสองวันแล้ว ตอนนี้ต้องพึ่งยาอมมะแว้ง (เริ่มเบื่อตะขาบ) แถมไปซื้อยาแก้ไอหมอหมวยมาแผงหนึ่ง หวังว่าคงจะหายนะ ขี้เกียจไปหาหมอที่โรงพยาบาล

โพสเมื่อ : 27/8/2010 13:28

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
take care ค่ะ โรคสุดฮิตตอนนี้

ตะขาบอมแล้วลิ้นดำมากๆ ตอนแรกนึกว่าดำเฉพาะตอนอม ที่ไหนได้่ ดำไปอาทิตย์นึง เซ็ง ไม่เอาแล้ว 555+

โพสเมื่อ : 27/8/2010 14:56

มือสมัครเล่น
14/1/2010 16:07
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 98
สวัสดีตอนดึกครับ บอลกำลังสนุกเลย

โพสเมื่อ : 28/8/2010 2:29

ACER ASPIRE ONE 522

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 80
อยากกินติ่มซำโรงแรมเอเชีย จัดทริปหน่อยจิ :P

โพสเมื่อ : 28/8/2010 14:10

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อ้างถึง:

เข้ามาเล่าเรื่องราวต่อเนื่องของ True ADSL ครับ

อ้างถึง:

ORNCHAN เขียนว่า:

ถ้ามีโทรศัพท์เช่นนี้มาจากทางธนาคาร (แม้ว่าจะเป็นเบอร์ 02 ก็ตาม) ผมแนะนำว่าให้วางสาย และโทรไปตรวจสอบกับทางสาขาที่เราฝากเงินไว้ ซึ่งถ้าไม่ตรงกันก็แน่นอนครับ

ของผมยังไม่ได้เพิ่ม speed เลยแหะ
โอนผิดไม่ต้องทำอะไรอยู่แล้ว เดี๋ยว bank check เจอ ก็ เอาออกเองแหละ

โพสเมื่อ : 29/8/2010 18:19

[ค้นหา ขั้นสูง]