เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

สนไหม... 10.2" Windows7 Tablet PC
มือวาง
29/12/2007 7:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 526
หลังจากไปคบกับน้องแอนได้พักนึง ผมก็เริ่มเห็นจุดที่น้องเค้าทำให้ได้และไม่ได้ครับ
คือแอนดรอยณ.ตอนนี้ยังรองรับความต้องการใช้งานของผมได้ไม่หมด
โดยเฉพาะเรื่องการเปิดไฟล์ต่างๆผ่านเน็ตเวิร์กไดร์ฟ ยังเจอปัญหากับไฟล์บางชนิดอยู่
ก็เลยต้องเก็บน้องแอนไว้เล่นเพลง, ดูหนัง, กับเปิดอ่านเว็บเป็นหลัก

เลยเป็นที่มาในการตามล่าหาแท็บเบล็ตที่รองรับการใช้งานของผมอีกรอบ
แหล่งขุดคุ้ยหาของก็ที่เดิมๆครับ อีเบย์, อาลีบาบา, DealExtreme
สุดท้ายหลังจากเปรียบเทียบสเป็ก, ราคา, ฯลฯ ก็ได้ข้อสรุปมาที่เจ้าแท็บเบล็ตตัวนี้...

Open in new window

สเป็กโดยคร่าวๆนะครับ
Display: 10.2 นิ้ว LED 1024x600 ทัชสกรีนมัลติทัช แบบ Capacitive
CPU: Intel Atom N450 1.67Ghz
RAM: DDR2 667Mhz 1GB (อันนี้จะมาเพิ่มเป็น2GBเองทีหลัง)
Chipset: Intel NM10
GPU: Intel GMA X3150
HDD: SATA 5,400rpm 160GB (เพิ่มได้สูงสุด 320GB แต่ผมคงไม่เพิ่ม)

ส่วนสเป็กปลีกย่อยสรุปรวมๆตามนี้
Bluetooth, 10/100 LAN, Broadcom 802.11B/G Wifi, กล้อง 1.3M
ขนาดและน้ำหนัก: 165 x 260 x 23 mm หนัก 1.2 กก

มาดูภาพรอบๆตัวกันครับ

ด้านหน้าตรงๆ

ด้านล่าง ไม่มีอะไรมาก ปุ่มเปิดปิดกับปุ่มปรับความสว่างหน้าจอ กับไฟแสดงสถานะเปิดปิด,ฮาร์ดดิส,ไวไฟ

หมุนมาทางขวาของเครื่อง มีพอร์ต USB อยู่สองพอร์ต กับการ์ดรีดเดอร์อีกหนึ่ง ส่วนตรงกลางหน้าจอด้านบนเป็นกล้อง

หมุนอีกด้าน ทางซ้าย ไม่มีอะไรพิเศษ รูอแดปเตอร์, ยูเอสบีอีกหนึ่ง, VGA, รูเสียบไมค์กับหูฟัง

ข้อดีอีกจุดนึงของตัวนี้คือ เสียบขาตั้งได้ ดูตามรูปเลยครับ

แต่ข้อเสียอย่างนึงคือแบตที่ให้มามีแค่ 3600mAh ซึ่งก็น่าจะเปิดใช้งานได้แค่ราวๆสามชั่วโมงนิดๆ
อันนี้ผมแก้ด้วยการสั่งซื้อแบตสำรองไว้เลย ราคาแบตแค่ไม่กี่ร้อยบาทเอง หมดก็ถอดเปลี่ยนเอา

สุดท้ายคือจุดที่ทุกคนคงอยากรู้... คือ"ค่าเสียหาย"นั่นเอง
ตัวนี้ผมสั่งทางอาลีบาบา ราคารวมส่ง EMS หรือ UPS (แล้วแต่จะเลือก) ตกอยู่ที่ $410
คิดเป็นเงินไทยก็เกือบๆ 13,000 บาท
ก็ไม่เรียกว่าถูกมาก แต่ก็ไม่เรียกว่าแพงเกินไป ราคากำลังดีครับ (ในความคิดผมนะ)

จริงๆตัวที่ถูกกว่านี้ก็มีนะครับ แต่ผมพยายามเลือกซื้อกับคนขายที่น่าเชื่อถือ แพงกว่านิดหน่อยก็ยอม
ส่วนรุ่นอื่นก็มีเยอะมาก รุ่นจอ10นิ้ว บางรุ่นราคาหมื่นเดียวเอง(รวมค่าส่ง)

ตอนนี้ของยังส่งมาไม่ถึงมือครับ ก็เลยยังรีวิวอะไรไม่ได้มาก
เดี๋ยวของมาถึงแล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกทีนะครับ
น่าจะอีกวันสองวัน

โพสเมื่อ : 5/9/2010 9:52
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สนไหม... 10.2" Windows7 Tablet PC
มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ลืมไปแฮะ ตัวนี้ไม่มี G-sensor หรือหมุนหน้าจออัตโนมัตินะครับ
(ซึ่งก็เป็นจุดที่ผมต้องการพอดี ส่วนตัวชอบเลือกทิศทางหน้าจอเอง)

ส่วน 3G จะเป็นออปชั่น เพิ่มได้ หรือไม่ก็หา 3G แบบ mini PCI-e มาใส่เองก็ได้ครับ
ราคาของออปชั่น 3G เคยถามแต่ลืมไปแล้ว รู้สึกจะราวๆ $70-80
แต่ถ้าผมจะต่อเน็ตนอกสถานที่ ผมคงใช้ 3G แบบ USB
สะดวกดี ไม่ใช้ก็เอาออก

โพสเมื่อ : 5/9/2010 10:30
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สนไหม... 10.2" Windows7 Tablet PC
มือเซียน
24/3/2009 18:23
จาก จังหวัดเลย
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1194
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 5/9/2010 15:50

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนนี้ได้ของมาแล้วครับ
กำลังปลุกปล้ำกับมันอยู่
พอดีอัปเกรดทั้งแรมทั้งฮาร์ดดิส
เลยต้องใช้เวลาลงวินโดวส์ใหม่ทั้งดุ้นเลย

ยังไงเสร็จแล้วจะมารีวิวเล็กๆให้อีกทีนะครับ

โพสเมื่อ : 11/9/2010 18:05

[ค้นหา ขั้นสูง]