เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

ปัญหาลง xp ด้วย handy drive
มือสมัครเล่น
15/1/2008 13:18
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 53
คือตอนนี้งงมาก ๆ คับ

อ่านหลายกระทู้มึนไปหมดเลย

คือผมมีแค่ handy drive 2 G อยุ่ 1 อัน notebook อีก 1 เครื่อง

ผมจะลง windows ให้กับ eee ยังไงคับ

ของ step by step เลยได้มั้ยครับ

มึนจริง ๆ

โพสเมื่อ : 9/2/2008 19:00

4G(810), Pure white, PQI RAM 2 Gb, PQI 4G Class 6 Speed SDHC.
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ปัญหาลง xp ด้วย handy drive
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 34
http://www.pantip.com/tech/software/topic/SO2479182/SO2479182.html

ดูตามนี้เลยครับ

โพสเมื่อ : 9/2/2008 19:47
สนใจติดต่อได้
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ปัญหาลง xp ด้วย handy drive
กลุ่ม:
สมาชิก
ลงได้แล้วคับ....ขอบคุณมาก ๆ

โพสเมื่อ : 10/2/2008 1:02

4G(810), Pure white, PQI RAM 2 Gb, PQI 4G Class 6 Speed SDHC.

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 34
ถามหน่อยซิ PQI RAM 2 Gb ซื้อมาเท่าไรรือ

โพสเมื่อ : 10/2/2008 1:56
สนใจติดต่อได้

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
1350

โพสเมื่อ : 10/2/2008 6:28

กลุ่ม:
สมาชิก
เอามาจาก1000Tip

Credit คุณ TonMai2K

ตามที่คุณ Jeabbiz แนะนำ

ขอยืมพื้นที่หน่อยนะคับ (กระทู้พันทิพย์ มัน run เร็วไม่นานคงจะหายไป)

-สิ่งที่ต้องมี-

1. คอมพิวเตอร์ที่มีเครื่องอ่าน DVD เนื่องจากไดรเวอร์ของ Eee มาในรูปแบบ DVD ครับ
โดยคอมพิวเตอร์ที่ว่าต้องมี Windows XP เป็นระบบปฏิบัติการ พร้อมโปรแกรม WinRAR
หรือโปรแกรมที่อ่านไฟล์ .ISO ได้
แต่ถ้าใช้ Windows 98 ก็สามารถทำได้ แต่ต้องมีการเปลี่ยนแปลงบางขั้นตอนครับ

2. แผ่นติดตั้ง Windows XP ควรเป็นรุ่นที่ผนวก Service Pack 2 มาเรียบร้อยแล้ว
ไม่ควรใช้แผ่น custom ของค่ายใดๆ เพราะอาจจะมีปัญหากวนใจเล็กๆ น้อยๆ ตามมาบ้างครับ
(แต่ผมได้ทดลองกับรุ่น Dark Edition ก็ใช้งานได้นะครับ
มี error message ออกมาตอนติดตั้งนิดหน่อย แต่ก็ข้ามๆ ไปได้ ไม่มีปัญหาอะไร)
อย่าลืมเอา serial number ไว้ใกล้ๆ มือด้วยนะครับ
ส่วนเรื่องลิขสิทธิ์ ผมเข้าใจว่าเราต้องซื้อใหม่เพื่อใช้กับ Eee โดยเฉพาะครับ

3. แผ่นไดรเวอร์ของ Eee PC

4. Flash Disk สามารถใช้ SD Card, MMC, Memory Stick, XD หรืออะไรก็ได้ที่คุณมีตัวอ่าน
สำหรับ SD/MMC สามารถใช้ตัว Reader ที่มากับเครื่อง Eee PC ได้เลย
หรือจะใช้ Flash Drive ก็ไม่ผิดกติกาแต่อย่างใด ขนาดตั้งแต่ 1 GB ขึ้นไป
เพราะต้องใส่ตัวติดตั้ง XP ทั้งหมด รวมถึง Driver ด้วย
จะเป็นความเร็วปกติ หรือความเร็วสูงก็ได้ แน่นอนว่าแบบความเร็วสูง จะทำให้เราทำงานเสร็จเร็วขึ้น
สำหรับประเภทของ Flash Drive ที่ใช้ได้ ผมก็ยังไม่เห็นว่าอันไหนที่ใช้ไม่ได้
ลองทดสอบทั้ง SD Card, เครื่องเล่น MP3, MicroSD Reader รวมทั้ง Card Reader แบบหลายๆ ช่อง
มันสามารถบูตได้ทั้งหมดครับ
หากต้องการความสะดวกมากขึ้น แนะนำให้ใช้ Flash ขนาด 2 GB ครับ
นอกจากจะสามารถใส่ตัวติดตั้ง Windows XP ได้แล้ว
ยังสามารถใส่ตัวติดตั้งโปรแกรมตามความต้องการได้ในคราวเดียว
นอกจากนั้นการนำ linux มาใส่เครื่องใหม่ จำเป็นต้องใช้ Flash ขนาด 2 GB ขึ้นไปครับ

5. โปรแกรมเสริม เพื่อความสะดวกในการทำงาน

ตรงนี้ให้สร้างโฟลเดอร์ชื่อ BootDisk เอาไว้เก็บไฟล์ที่แยกแล้วครับ

1. ไฟล์ระบบ DOS ของ windows 98 เพื่อใช้บูต และฟอร์แมทฮาร์ดดิสก์ในตอนแรก - ขนาด 2.62 MB
http://www.allbootdisks.com/downloads ... oads25/Win98_bootdisk.iso
อันนี้ให้เปิดด้วย WinRar เพื่อเอาไฟล์
io.sys
msdos.sys
command.com
himem.sys
และ Format.com จะอยู่ในไฟล์ ebd.cab อีกทีหนึ่งครับ
ใส่รวมกันไว้ได้เลย

2. eXtend Fdisk - ขนาด 40 KB
http://www.mecronome.de/xfdisk/files/xfd093en.zip
ตัวนี้จะช่วยแบ่งพาร์ติชั่น รวมถึงลบ linux ออกจากเครื่องของเราด้วย
จริงๆ แล้วจะใช้ Fdisk ที่มากับ DOS ในไฟล์ที่โหลดมาอันแรกก็ได้ครับ ตามสะดวก
เอาไฟล์ xfdisk.exe และ xfdisk.ini ไปใส่รวมไว้ในโฟลเดอร์ BootDisk

3. Smartdrv.exe - ขนาด 44 KB
http://www.vetusware.com/output/smqsqzkk/SMARTDRV.EXE
ตัวนี้จะช่วยสร้าง Cache ให้ฮาร์ดดิสก์ระหว่างการติดตั้ง
ทำให้คัดลอกไฟล์ได้เร็วขึ้น ไม่งั้นมันจะช้ามากๆ
** ไฟล์ตัวนี้เป็นของ Microsoft แต่ไม่มีมาในแผ่นติดตั้ง Windows XP (แป่วววว)
ทั้งๆ ที่ในเว็บของ Microsoft เองก็บอกว่า
การติดตั้ง Windows XP ผ่าน Dos Prompt ควรจะใช้มันด้วย
เลยต้องไปหาโหลดมาจากจุดอื่นแทน
(หรือว่า Microsoft อาจคิดว่า ถ้าคุณใช้ Dos Prompt ได้ ก็คงหา Smartdrv เองได้ล่ะมั้ง - -")

4. HP USB Disk Storage Format Tool - ขนาด 1.97 MB
http://learners.in.th/file/home_alone ... k+Storage+Format+Tool.exe
อันนี้เราจะใช้ฟอร์แมท Flash รวมทั้งใส่ไฟล์ระบบที่โหลดมาในข้อ 1. ด้วยครับ

โพสเมื่อ : 13/2/2008 0:17

กลุ่ม:
สมาชิก
-ออเดิร์ฟ-

มาลองทำแผ่นบูตกันก่อนครับ แน่นอนว่าต้องทำที่คอมพิวเตอร์ที่มี Windows XP
ให้ติดตั้ง HP USB Disk Storage Format Tool ให้เรียบร้อย
เสียบ FlashDisk/Drive รอไว้ให้พร้อมเลยนะครับ
แล้วก็ดับเบิลคลิกโปรแกรมให้ทำงาน
เลือกไดร์ฟให้ถูกตัวนะครับในกรณีที่คุณมี FlashDisk/Drive หลายอันต่ออยู่พร้อมๆ กัน
File System ให้เลือกเป็น FAT32 (หรือ FAT ก็ได้ครับ)
ถ้าอยากให้เร็ว เลือก Quick Format
ทำเครื่องหมายที่ Create a DOS startup disk
และ using DOS system files locate at:
หลังจากนั้นกดปุ่ม ... เพื่อเลือกโฟลเดอร์ BootDisk ที่เราสร้างไว้ในตอนแรก
พร้อมแล้วก็คลิกที่ Start ได้เลย
แป๊บเดียวก็เสร็จ
เสร็จแล้วก็ลองมาทดสอบกัน โดยการเสียบอุปกรณ์ที่คุณฟอร์แมทแล้ว กับ Eee
ถ้าเป็น SD/MMC ก็เสียบตรงๆ ได้เลย ถ้าเป็น Flash Drive ก็เสียบผ่าน USB
ส่วน Flash Disk ในรูปแบบอื่นๆ ก็เสียบผ่านตัว reader ที่เป็นแบบ USB นะครับ
หลังจากนั้นเปิดเครื่อง Eee พอหน้าจอ Bios ขึ้นมา ให้กดปุ่ม Esc
เพื่อเลือกอุปกรณ์ในการบูต ถ้าคุณพบอุปกรณ์ของคุณอยู่ในรายการ
ก็ให้เลือกแล้วกด Enter แต่ถ้าไม่พบ แสดงว่า Eee ไม่สนับสนุนอุปกรณ์ของคุณ
(ซึ่งผมยังไม่เคยพบอุปกรณ์ที่มันไม่สนับสนุน ใครพบก็อย่าลืมโพสบอกกันนะครับ)
เมื่อกด Enter แล้ว คุณจะพบว่ามันบูตมาเป็น Windows 98 DOS Prompt ที่ C:\>
แสดงว่าอุปกรณ์ของคุณ พร้อมใช้สำหรับการติดตั้ง Windows XP แล้วล่ะครับ
เป็นอันจบการทดสอบขั้นแรกครับ

โพสเมื่อ : 13/2/2008 0:18

กลุ่ม:
สมาชิก
-- ยัดโปรแกรมใส่ Flash --

เอา Flash ที่ฟอร์แมทแล้ว กลับมาที่คอมพิวเตอร์สำหรับเตรียมการอีกครั้ง
จัดการก็อปปี้ไฟล์ที่อยู่ใน BootDisk ลง Flash ครับ
ประกอบด้วย xfdisk.exe, xfdisk.ini, format.com, himem.sys และ smartdrv.exe
หลังจากนั้นคุณก็ใส่แผ่นติดตั้ง Windows XP ลงไปในไดร์ฟ DVD
ก็อปปี้โฟลเดอร์ i386 ใส่ลงไปใน Flash ตรงนี้มีอยู่หลายพันไฟล์ รอสักครู่ครับ
เสร็จแล้วก็เอาแผ่นไดรเวอร์ของ Eee ใส่ลงไปแทน แล้วก็อปปี้ไดรเวอร์ใส่ลงไปด้วย
ไดรเวอร์จะอยู่ในโฟลเดอร์ \Drivers ใส่ลงไปทั้งโฟลเดอร์ก็ได้ครับ ง่ายดี
ขนาดไดรเวอร์ทั้งหมด 205 MB ครับ

สรุปว่าตอนนี้ใน Flash ของเราจะมี
1. ไฟล์สำหรับบูต (io.sys, msdos.sys, command.com)
2. xfdisk.exe
3. xfdisk.ini
4. format.com
5. himem.sys
6. smartdrv.exe
7. โฟลเดอร์ i386
8. โฟลเดอร์ Drivers
และตอนนี้จะมีพื้นที่เหลืออีกหน่อย (หากใช้ flash 2 GB จะเหลือเยอะเลยครับ)
ดังนั้นถ้าอยากติดตั้งโปรแกรมอะไรเพิ่ม ก็ยัดใส่ Flash ตอนนี้เลยก็ได้ครับ
ถ้าพื้นที่ไม่พอ ไว้หลังจากติดตั้งก็ค่อยฟอร์แมท Flash แล้วก๊อปปี้ไปติดตั้งทีหลังก็ได้
หรือถ้ามี Hub, Wireless LAN เราก็ติดตั้งผ่านตรงนั้นก็ได้เช่นกัน

โพสเมื่อ : 13/2/2008 0:19

กลุ่ม:
สมาชิก
-- แบ่งพาร์ติชั่น --

สำหรับงานนี้ผมใช้ XFdisk ในการปฏิบัติงาน เนื่องจากสะดวกกว่า Fdisk อยู่พอสมควร
แต่เนื่องจากไม่มีรูปประกอบ โปรดระวังการใช้งานให้ดีนะครับ

ให้บูตเครื่องด้วย Flash มาที่ C:\> แล้วพิมพ์ XFDisk แล้วกด Enter
มันจะพาคุณเข้าสู่หน้าต่างของโปรแกรม กด Enter หนึ่งครั้งผ่านคำเตือนไปได้เลยครับ

มุมบนซ้ายของโปรแกรมจะแสดงฮาร์ดดิสก์ที่เรากำลังทำงานอยู่
ในขั้นตอนนี้คุณจะพบว่า Harddisk 1 ก็คือตัวที่เราใช้บูต
ให้กดปุ่ม TAB เพื่อเปลี่ยนไปทำงานกับฮาร์ดดิสก์ตัวที่อยู่ในเครื่อง
ซึ่งโดยปกติจะอยู่ที่ตำแหน่ง Harddisk 2 ครับ ลองรวมขนาดดู ก็จะได้ประมาณ 3812 MB
(ตามสเปค 4 G ก็หายไปนิดหน่อย อย่างที่รู้ๆ กันนะครับ ว่าเป็นที่การคำนวณของคอมพิวเตอร์)
จะมีอยู่หลายพาร์ติชั่น ให้คุณกด Enter แล้วเลือกคำสั่ง Delete Partition ทิ้งให้หมดครับ

เมื่อลบหมดแล้ว จะเหลือพื้นที่ว่างๆ (FREE) รวมเป็นก้อนเดียว 3812 MB
ให้กด Enter เลือก New Partition -> Primary Partition
มันจะให้กำหนดขนาด ตอนนี้คุณสามารถเลือกได้ว่าจะสร้างพาร์ติชั่นเดียวไปเลย
หรือจะแยกส่วน ในขั้นต้นแนะนำให้รวมเป็นอันเดียวครับ เพื่อความสะดวก
ก็กด Enter ผ่านได้เลย เพราะมันจะกำหนดขนาด 3812 MB มาให้อยู่แล้ว

หลังจากนั้นมันจะถามว่าจะให้เตรียมสำหรับการฟอร์แมทด้วย DOS/Windows หรือไม่
ก็ตอบ YES ไปครับ
แล้วมันก็จะถามอีกว่าจะ initialize ทั้งฮาร์ดดิสก์หรือไม่
ถ้าตอบ YES มันจะลบข้อมูลทั้งหมดทุก sector ตอบ NO ก็ได้ครับ จะเร็วกว่า

เสร็จแล้วจะกลับมาหน้าจอเดิม ตัวหนังสือเปลี่ยนเป็นสีเหลืองแล้วครับ พร้อมใช้งาน
กด F3 เพื่อออกจากโปรแกรม

มันจะถามว่าจะให้เขียน Partition สำหรับ Harddisk 2 เลยหรือไม่ ตอบ YES ครับ
รอสักครู่ (ถ้าเลือกให้ลบข้อมูลทั้งหมดก็จะประมาณ 2 - 3 นาที)

เสร็จแล้วมันจะแนะนำให้ reboot ก็ทำตามนั้น แล้วบูตกลับมาที่ C:\> เหมือนเดิมนะครับ
(กด Esc ที่หน้าจอ bios เพื่อเลือกอุปกรณ์สำหรับบูต)

พิมพ์ Format d: /s แล้วกด Enter เพื่อทำการ format ฮาร์ดดิสก์ของเราพร้อมใส่ระบบบูตลงไป
มันจะขอคำยืนยัน ให้พิมพ์ y แล้วกด Enter
เสร็จแล้วรอการฟอร์แมทสักครู่
ต่อมามันจะให้เราตั้งชื่อฮาร์ดดิสก์ ใส่ตามอัธยาศัย หรือไม่ใส่ก็ Enter ผ่านได้เลย

ต่อมาเราต้องก็อปปี้ไฟล์ที่จำเป็นสำหรับเร่งความเร็วในการติดตั้งลงไปก่อน
(ถ้าไม่ทำก็ได้นะครับ แต่การติดตั้งจะช้ามากๆ)

พิมพ์ copy himem.sys d: แล้วกด Enter
(เพื่อคัดลอก himem.sys ไปไว้ที่ฮาร์ดดิสก์)

พิมพ์ echo device=himem.sys>d:\config.sys แล้วกด Enter
(เพื่อสร้างไฟล์ config.sys ที่จะเรียก himem.sys มาใช้งานตอนบูตเครื่อง)

ตอนนี้ เราก็พร้อมจะติดตั้ง Windows XP แล้วครับ

โพสเมื่อ : 13/2/2008 0:20

กลุ่ม:
สมาชิก
-- ติดตั้ง Windows XP --

ให้บูตเครื่องอีกครั้งหนึ่งด้วยฮาร์ดดิสก์ (ไม่ต้องกด Esc เลือกอุปกรณ์แล้วนะครับ)<br >รอจนขึ้น C:\>

ตอนนี้ฮาร์ดดิสก์จะเป็น c: และ Flash จะเป็น d: นะครับ
พิมพ์ d: แล้วกด Enter เพื่อเปลี่ยนไปอยู่ไดร์ฟ d:
พิมพ์ smartdrv แล้วกด Enter เพื่อเปิดโปรแกรม SmartDrive
ช่วยเร่งความเร็วในการอ่านเขียนฮาร์ดดิสก์

พิมพ์ format c: /u /q เพื่อลบระบบในไดร์ฟ c: ทิ้งไป
(อาจจะงงนิดนะครับ จุดประสงค์คือต้องการให้มันบูตจากฮาร์ดดิสก์
แต่ไม่ต้องการให้มีระบบปฏิบัติการอื่นอยู่ขณะติดตั้ง)
มันจะขอคำยืนยัน กด y แล้วกด Enter

พิมพ์ CD i386 แล้วกด Enter
แล้วพิมพ์ winnt แล้วกด Enter
เพื่อเริ่มเข้าสู่กระบวนการติดตั้งครับ

เริ่มแรกมันจะถามหาโฟลเดอร์ที่เก็บไฟล์ต้นฉบับ
ซึ่งมันจะแสดงชื่อ D:\i386 อยู่แล้ว ให้กด Enter ผ่านไป
ต่อมาถ้ามันบอกว่าไม่พบ SmartDrive แปลว่าเราไม่ได้โหลด Smartdrv
ซึ่งจะทำให้เราใช้เวลาในการคัดลอกนานมาก เราควรกด F3 เพื่อออกจากการติดตั้ง
แล้วเรียกใช้ Smartdrv ก่อนครับ
แต่ถ้ามั่นใจว่ารอไหวให้กด Enter เพื่อติดตั้งต่อได้เลย

แล้วโปรแกรมติดตั้งมันจะทำการก็อปปี้ไฟล์ต่างๆ ลงฮาร์ดดิสก์ของเรา
ให้รอสักพัก (ใหญ่ ๆ ) ครับ โดยทั่วไปประมาณ 5 - 10 นาทีก็เสร็จ
แล้วแต่ความเร็วของ Flash ของเรา

ต่อมามันจะขอรีสตาร์ทเครื่องอีกครั้ง ให้เรากด Enter
สักพักมันจะพามาหน้าจอการติดตั้ง ก็เริ่มดำเนินการติดตั้งไปตามปกติได้เลย

โพสเมื่อ : 13/2/2008 0:20

กลุ่ม:
สมาชิก
ขออนุญาตจบบทความแบบดื้อๆ ตรงนี้เลยครับ เพราะที่เหลือก็ไม่ยากแล้ว
ติดตั้งเสร็จ ก็ลงไดรเวอร์ไปตามขั้นตอน
Asus แนะนำให้ลง ACPI ก่อนเป็นอันดับแรกครับ แล้วค่อยลงไดรเวอร์ที่เหลือตามลงไป
หลังจากนั้นก็ลงโปรแกรมตามต้องการ และอาจจบด้วยการปรับแต่ง เพื่อให้เหลือพื้นที่มากขึ้นต่อไปครับ
ถ้ามีปัญหาอะไร โพสถามได้ครับ ถ้าตอบได้จะตอบให้ครับ
ถ้าตอบไม่ได้ ก็จะบอกตรงๆ ล่ะครับว่าไม่รู้จริงๆ
(ผมเข้าเน็ตวันละ 1-2 ครั้งนะครับ อาจได้คำตอบช้าไปบ้าง)
:)

โพสเมื่อ : 13/2/2008 0:21

21/12/2007 18:59
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 96
ตามนั้นเลยครับ

โพสเมื่อ : 13/2/2008 12:37

บุคคลทั่วไป
ผมดาวน์โหลดไฟล์มาได้แต่ไฟล์ นี้แหละครับ i386 ผมต้องทำแบบไหน ผมถึงจะเอาไปไรท์ลงแผ่นได้ครับผมต้องทำไงบ้าง สรุปคือ ทำให้ผมเอาไปลงคอมผมใช่ได้ก็พอครับ ขอบคุณครับ ผมเสียดายเวลาดาวน์โหลดครับ ช่วยทีครับ
ช่วยทีน่ะครับ โทดน่ะครับทีแรกเป็นไฟล์ที่เขา ZIp ไว้ผมแตกไฟล์ออกมาก็ได้เป็นโฟนเดอร์ ชื่อ i386 ครับ ในแผ่นซีดีวินโด้ก็มีโฟนเดอร์ชื่อแบบนี้น่ะครับผมต้องทำไงบ้างครับ ช่วยทีน่ะครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณมากๆ

โพสเมื่อ : 6/4/2008 12:37

มืออาชีพ
11/12/2007 20:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 438
ดีใจครับที่บทความเมื่อห้าเดือนก่อน ยังมีประโยชน์อยู่บ้าง

โพสเมื่อ : 6/4/2008 14:11

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ส่วนปัญหาของคุณ บุคคลทั่วไป

หากจะทำตามวิธีนี้ คุณต้องไปดาวน์โหลดโปรแกรมมาให้ครบก่อนครับ
ถ้า link ไหนใช้ไม่ได้แล้ว ลอง search เอาตามชื่อโปรแกรมนะครับ

หลักการก็คือ สร้าง flash drive ให้บูตได้ โดยใส่ system ของ dos-win98 ลงไป
หลังจากนั้นก็ก็อปปี้โฟลเดอร์ i386 จากแผ่นติดตั้ง xp ลงไป
ที่แนะนำให้ใช้ตัว original เพราะมันมีไฟล์ winnt.exe ที่จำเป็นต้องใช้ในการติดตั้งผ่าน dos

แล้วใช้ xfdisk ลบพาร์ติชั่นเดิมออกให้หมด แล้วสร้างใหม่
หลังจากนั้น format ตัว ssd
บูตเครื่องจาก ssd ที่ฟอร์แมทแล้ว

แล้วก็เริ่มกระบวนการติดตั้งผ่าน flash drive ครับ
ซึ่งตัวเริ่มการติดตั้ง winnt.exe จะอยู่ในโฟลเดอร์ i386 นั่นเอง

ปล. ยังมีวิธีอื่นๆ ในการติดตั้ง xp จาก flash อีกนะครับ
ลองค้นๆ ในบอร์ดนี้ดูครับ

โพสเมื่อ : 6/4/2008 14:15

บุคคลทั่วไป
ยังมีปัญหาครับ (พี่) มือสมัครเล่น
คือว่า ผมต้องไปดาวน์โหลด โปรแกรมอะไรบ้างครับ หรือว่าชื่อมาก็ได้ครับ คือว่าผมยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไรครับ แต่พอทำได้ ถ้ามีเวลาว่างครับผมขอเมลล์หน่อยน่ะครับถ้าไม่ว่างไม่เป็นไรครับ แต่เรื่องพวก แบ่งพาธิชั่น ผมทำได้น่ะครับ และลบได้ครับ แต่ทำให้ โฟนเดอร์ i386 ที่ผมดาวน์โหลด ให้บูดได้ หรือใช่ คำสั่ง dos ก็ได้ครับ วันนี้ ผมอ่านบอร์ดอื่น ครับ เขาว่าให้ใช่คำสั่ง dos เขาว่าให้ เอาโฟนเดอร์ i386 ลงไว้ที่ใดก็ได้ จากนั่นให้บูดเครื่อง เขาไปที่ dos ใช่คำสั่งเรียกไปที่ โฟนเดอร์ของผม คือ i386 ครับ แล้วไปต่อที่ไฟล์ winnt ครับ มันจะเป็นจอสีฟ้า เขียนว่า หัวข้อน่ะครับ คือ Setup Windows Xp ครับ แล้วจะมีช่องอะไรไม่รู้ ให้พิมพ์ครับ มันเป็น C:\i386\ แค่นี้ครับ ผมกด Enter เพื่อต่อไปไม่ได้เลย แต่ผมลองทำกับแผ่นวินโด้จริงๆ ได้ครับ แต่บางอันไม่ได้ครับ หรือบอกเป็นขั้นตอนก็ได้ครับ แบบไหนก็ได้ครับ ที่คุณทำให้ผม เขาใจและลงได้ครับ (แต่ HHD ผม ฟอแมท เป็น NTFS น่ะครับ เพราะว่าอันสุดท้ายที่ผมจะฟอแมท มันฟอแมทเป็น แบบ FAT32 ไม่ได้ครับ มันเป็นเพราะอันนี้หรือป่าวครับ ผมไม่อยากมั่วเท่าไรครับ HDD ผมมีงานเยอะมาก เพลง และ รูปถ่ายแฟน เพียบเลย ช่วยหน่อยน่ะครับ ) ขอบคุณกับ ที่บอกในข้างต้นน่ะครับ ขอบคุณจริงๆ นี้ ขอบคุณน่ะครับที่ช่วย ขอบคุณจริงๆ

โพสเมื่อ : 7/4/2008 18:08

แก้ไขโดย kiat เมื่อเวลา 16/2/2016 0:03:51

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โปรแกรมทั้งหมดที่ต้องใช้อยู่ในบทความแล้วครับ

โพสเมื่อ : 10/4/2008 7:50

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 73
ผมก้อใช้ วิธีนี้ install

ไม่ติดขัดเลยครับ ม้วนเดียวจบ

ใช้ตัวโม ของคุณ Domenic โพสไว้

http://www.trendypda.com/modules/newb ... e=flat&order=ASC&start=20

โดย โหลดมา เป็น iso file แล้วก้อเขียนลง CD

พอตอนใช้ ถึงขั้นตอนที่ต้อง copy โฟลเดอร์ i386 ลง USB thumb drive

ผม ก้อ ก๊อป โฟลเดอร์ i386 ที่อยู่ใน แผ่น CD ตัวโมที่ โหลดมานั้นแหละ

แต่ ตัวโม ไม่มี winnt.exe (หรือมี ก้อไม่รู้ แต่ผมหาไม่เจอ )

ผม ก็ไปก๊อป winnt.exe จาก แผ่น win xp pro sp2 ของแท้มาใส่

ตอน install เครื่องก้อจะถาม serial no. ผมก้อ กรอกจากของแท้

จากนั้น เป็น อันเสร็จ

ปรับแต่ง virtual memory ปิด system retore ตามคู่มือ eeepc บอกไว้ (หน้า 5-3)

เครื่อง ก้อเร็วปรูดปราด สมใจ

โพสเมื่อ : 10/4/2008 16:32

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
เยี่ยมมากครับ ผมเคยอ่านจาก web ต่างประเทศ วิธีคุณดีกว่าและเร็วกว่ามากเลยครับ ผมพริ้นท์เก็บไว้อ่านเลยครับ

โพสเมื่อ : 8/5/2008 14:13

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
อยากทราบว่าวิธีทำวินโวส์ลงในเเฟชไดร์ในบอร์ดนี้อยู่กระทู้ไหนครับยังหาไม่เจอช่วยเเนะทีขอรับ

โพสเมื่อ : 29/6/2008 11:12

[ค้นหา ขั้นสูง]