เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ช่วยด้วยค่ะ หน้าจอหาย ดำ ๆ ด่าง ๆ ใครมีปัญหาแบบนี้แล้วรู้วิธีแก้.....ช่วยตอบหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ
มือสมัครเล่น
11/2/2008 18:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 79
ช่วยด้วยค่ะ ใครมีปัญหาแบบนี้แล้วรู้วิธีแก้.....
เครื่องมีปัญหาคือ ไม่มีอะไรออกหน้าจอเลยค่ะ ตอนแรกออกจอนี้ แล้วเพื่อนมาต่อออกจอใหญ่เพื่อลง driver ให้หน้าจอเป็น 800x600 ถัดจากนั้น หน้าจอก็ไปออกจอ 1(ใหญ่) ไม่ยอมออกจอ 2 (จอเล็กของ eee แม้ว่าเราจะตั้งให้ออกจอเล็กก็ตาม ไม่ทราบเป็นเพราะอะไร)
จากนั้นเซ็ทเครื่องไปมาเพื่อให้ออกมาที่จอเล็ก และปรับ resolution จู่ ๆเกิดอะไรไม่ทราบ หน้าจอทั้งสองจอหายไปหมด ขึ้นเป็นดำ ๆ ด่าง ๆ เหมือนเสีย ตกใจ โทรหาเพื่อน เพื่อนบอกว่าให้กด F8 เข้าsafe mode แล้ว เอา driver vga ออกให้หมด แล้วลงใหม่ตัวเดียวที่มากับเครื่อง แต่ว่าทำไม่เป็นค่ะ เลยมาลองนั่งอ่านข้อความที่เพื่อน ๆ โพสท์ไว้ในนี้ เผื่อมีใครมีปัญหาเหมือนเราบ้าง จะได้รู้วิธีแก้ไข
ใครรู้ช่วยหน่อยค่ะ ยังไงก็ยังรักน้องจิ๋วตัวนี้เหมือนเดิมค่ะ(ไม่อยากผลักไสให้ไปอยู่ที่ศูนย์เลย คิดุถึง อยากแก้ไขด้วยตัวเอง)

โพสเมื่อ : 15/2/2008 22:26
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ช่วยด้วยค่ะ หน้าจอหาย ดำ ๆ ด่าง ๆ ใครมีปัญหาแบบนี้แล้วรู้วิธีแก้.....ช่วยตอบหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ให้รีบูทเครื่อง หลังจากผ่านหน้า Asus หน้่าแรกให้รีบกด F8 แล้วเลือก Last known good... หากเข้า Windows และภาพขึ้นปกติก็แสดงว่าเรียบร้อยแล้ว แต่หากยังเป็นอาการเดิม ให้รีบูทอีกที กด F8 แต่เลือกบูทแบบ safe mode ถ้าเข้า windows ได้ก็ใจชื้นหน่อย ให้คลิกขวาที่ My Computer เลือก Properties > Hardware > Device Manager แล้วคลิกขวาที่ Display Adapter > Intel 910 .... เลือก Uninstall จากนั้นก็รีบูทอีกที แล้วก็ไปจุดธูปภาวนาไว้ หากรีบูทแล้วเข้า windows ได้ปกติ ก็ให้ติดตั้ง driver การ์ดจอที่มากับแผ่นที่แถมมา แต่หากเข้า windows ไม่ได้ ก็คงต้องติดตั้ง windows ใหม่เลย แต่เชื่อว่าเครื่องคงไม่เสียครับ น่าจะเป็นที่ซอฟท์แวร์มากกว่า

โพสเมื่อ : 15/2/2008 22:47

Re: ช่วยด้วยค่ะ หน้าจอหาย ดำ ๆ ด่าง ๆ ใครมีปัญหาแบบนี้แล้วรู้วิธีแก้.....ช่วยตอบหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ
กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนที่เพื่อนบอกให้เข้า safe mode เพื่อเอา driver ออก ก็เข้าsafe mode ได้ เข้าวินโดว์ เวิร์ด เอ็กเซล ได้ ใจชื้นขึ้นจริง ๆ ค่ะ แต่เอา driver ออกไม่เป็น งง เลยคาเครื่องอยู่อย่างนั้นเอง
ตอนนี้ได้คำแนะนำจากคุณ kiat แล้ว จะไปลองทำเลยค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

โพสเมื่อ : 15/2/2008 22:51
Transfer the post to other applications Transfer

กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนเข้า safe mode ต้องรอประมาณ 2-3 นาที รู้สึกเป็นเวลาที่นามทีเดียว
จากนั้นก็เข้า window ได้ uninstall ตามที่สอนแล้วก็บูทเครื่องใหม่
ตอนนี้เข้าหน้าจอปกติได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากนะคะ
(ทำอะไรเกี่ยวกับคอมไม่ค่อยเป็น ถ้ามีปัญหาจะมาสอบถามใหม่ค่ะ รู้สึกว่าได้รับคำแนะนำที่ถูกต้องและรวดเร็วมากค่ะ ประทับใจจริง ๆ)

โพสเมื่อ : 15/2/2008 23:27

[ค้นหา ขั้นสูง]