เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

บุคคลทั่วไป
ขอคำแนะนำเรื่อง Cache ใน XP ทีครับ
Guest_บุคคลทั่วไป
เชื่อว่าหลายๆท่านคงเคยอ่านเจอพวกปรับค่าในรีจิสตี้ให้เครื่องเร็วขึ้น
ผมเจอปัญหากับค่ารีจิสตี้ LargeSystemCache เมื่อเปิดเป็น 1
ใน HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Session Manager\Memory Management
ใน EEEPC วิน XP จะพังในการรีเครื่อง พบว่า ไฟล์ใน SSD ของเครื่อง 4G
จะหายไปครึ่งนึงโดยประมาณ ผมลงใช้ 1.5 G เหลือ 8ร้อยกว่าเมก
ลองเปลี่ยนแผ่นทำใหม่ ประมาณ 8 แผ่นแล้วครับ ยังไงก็ไม่ได้ เป็นเหมือนกัน
ลองจนเบื่อทั้งๆที่ก่อนหน้าที่จะลงใหม่นี้ ยังเปิดใช้ได้ดีอยู่ครับและเร็วขึ้นแบบเห็นได้ชัดครับ
ถึงได้ดันทุรังจะเปิดน่ะ

ไม่ทราบท่านใดมีประสบการณ์ขอคำชี้แนะด้วยครับ

โพสเมื่อ : 17/2/2008 17:39
Transfer the post to other applications Transfer

บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำเรื่อง Cache ใน XP ทีครับ
เจอแล้วครับ เป็นเพราะ Driver Intel Graphics V.14.25.50 ครับ
พอเปิด LargeSystemCache หรือเปิดไว้แล้วจะเป็น เดี๋ยวลองเอาตัวที่แถมมาในแผ่นมาลองลงดู

โพสเมื่อ : 17/2/2008 21:06
Transfer the post to other applications Transfer

บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำเรื่อง Cache ใน XP ทีครับ
ลองแล้วอีกรอบใช้แผ่นที่ให้มาก็ไม่ได้ครับ ไม่เข้าใจว่าก่อนหน้านี้ทำไมใช้ได้ทั้งๆที่ลงแผ่นเดิมก็แล้วแผ่นใหม่ก็แล้วนะครับ

ปล.ไม่มีคนตอบเลย T-T

โพสเมื่อ : 17/2/2008 22:11

บุคคลทั่วไป
อ้างถึง:

บุคคลทั่วไป เขียนว่า:
เชื่อว่าหลายๆท่านคงเคยอ่านเจอพวกปรับค่าในรีจิสตี้ให้เครื่องเร็วขึ้น
ผมเจอปัญหากับค่ารีจิสตี้ LargeSystemCache เมื่อเปิดเป็น 1
ใน HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Session Manager\Memory Management
ใน EEEPC วิน XP จะพังในการรีเครื่อง พบว่า ไฟล์ใน SSD ของเครื่อง 4G
จะหายไปครึ่งนึงโดยประมาณ ผมลงใช้ 1.5 G เหลือ 8ร้อยกว่าเมก
ลองเปลี่ยนแผ่นทำใหม่ ประมาณ 8 แผ่นแล้วครับ ยังไงก็ไม่ได้ เป็นเหมือนกัน
ลองจนเบื่อทั้งๆที่ก่อนหน้าที่จะลงใหม่นี้ ยังเปิดใช้ได้ดีอยู่ครับและเร็วขึ้นแบบเห็นได้ชัดครับ
ถึงได้ดันทุรังจะเปิดน่ะ

ไม่ทราบท่านใดมีประสบการณ์ขอคำชี้แนะด้วยครับ

อ่านแล้วไม่เข้าใจ
หมายถึงว่าเปิด large system cache แล้ว winxp จะพัง โดยขนาด windows จะหายไปครึ่งนึง หรือว่าพอเปิดแล้วเนื้อที่ว่างหายไปครึ่งนึง แล้วก่อนหน้านี้ที่เปิดแล้วเร็วขึ้น ทำไมมันไม่พัง หรือว่าที่ไม่พังเพราะเปิดในเครื่องอื่นไม่พังเลยจะมาเปิดใน eee เผื่อจะเร็วขึ้น

แล้วมันเกี่ยวอะไรกับ driver จอหว่า เป็นเพราะแก้ registry นี้พอลง driver จอทำให้ win พัง หรือว่า ...... งงครับ

โพสเมื่อ : 17/2/2008 22:17

บุคคลทั่วไป
ง่า....เปิด large system cache แล้ว winxp จะพัง โดยขนาด windows จะหายไปครึ่งนึง...ใช่แล้วครับ
ก่อนหน้านี้ผมใช้ Bios 401 ตอนนี้ 703 ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวไหมแต่ตอนที่ใช้ได้
ใช้ 401 ลงเครื่องปกติครับ แล้วก็อัพเป็น 703 ไม่เห็นพัง แต่ลงใหม่ตอน 703 ดันพัง
ส่วนไดร์เวอร์ พอเปิด large system cache ไม่ว่าก่อนหรือหลังถ้ามีไดร์เวอร์
การ์ดจอลงอยู่ ทั้งที่แถมมาในกล่องหรือโหลดใหม่ ในเว็บวินจะพังเช่นเดียวกันครับ

โพสเมื่อ : 18/2/2008 1:26

มือสมัครเล่น
15/1/2008 13:18
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 53
เปิดได้ตลอด...ไม่เคยเกิดอาการดังกล่าวเลยแม้แต่ครั้งเดียวคับ

โพสเมื่อ : 18/2/2008 3:50

4G(810), Pure white, PQI RAM 2 Gb, PQI 4G Class 6 Speed SDHC.

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200

โพสเมื่อ : 18/2/2008 8:19

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200
http://smallvoid.com/article/winnt-system-cache.html

แล้วก็อันนี้ตรงบรรทัดล่าง ๆ เค้าแนะนำว่าอย่าใช้ ถ้าใช้ graphic ที่เป็น uma แล้วก็มีอธิบายโดย MS ด้วย สรุปว่าไม่ควรทำครับ

โพสเมื่อ : 18/2/2008 8:41

บุคคลทั่วไป
อ่านแล้วกลัวเลยครับ แต่มันเร็วขึ้นจริงๆนะ

"Note that data corruption may occur if the Large System Cache feature
is enabled in Windows XP. If you have more than 512MB of RAM, a large
NTFS disk or multiple large volumes (60-100 gigabyte hard drives
possibly in RAID arrays), and/or AGP graphics with large AGP resource
requirements (AGP aperture greater than default) then you will get
hard drive corruption. Don't enable Large System Cache in these
circumstances, i.e use LargeSystemCache=0. "

http://www.tomshardware.com/forum/140 ... e-setting-data-corruption

โพสเมื่อ : 18/2/2008 13:57

[ค้นหา ขั้นสูง]