เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

**++** สอบถามเกี่ยวกับการ set wifi ค่ะ **++**
มือสมัครเล่น
12/2/2008 10:12
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 26
ช่วงนี้คำถามเยอะจัด

เรื่องก็คือ ตอนนี้เอาน้อง EEE มาใช้กับที่ทำงานค่ะ เค้ามีการ set ค่า lan นิดหน่อย อยู่ที่ทำงานก็เล่นเนทได้ตามปติ

แต่พอถอดสาย lan แล้วต่อ wifi กลับเข้าเว็บไม่ได้เลยค่ะ ทั้งๆที่ wifi ตัวเดียวกันต่อกับอีกเครื่องใช้งานได้ปกติ

เลยสงสัยดังนี้ค่ะ

1. ควรตรวจสอบค่าอะไรที่ไหนบ้างคะ ไม่มีความรู้เรื่อง lan เลย
2. มันเกี่ยวกับตัวจัดการ wifi ที่ติดมากับ EEE ไหมคะ (Atheros Client Utility) เพราะใช้ไม่เป็นเลยค่ะ ทำได้แค่มั่วให้มันกลับมาใช้โปรแกรมของwindow ในการเลือกสัญญาณ wifi

รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

โพสเมื่อ : 28/2/2008 9:06
Transfer the post to other applications Transfer

Re: **++** สอบถามเกี่ยวกับการ set wifi ค่ะ **++**
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200
ใ้ห้คนที่ set ค่า lan ให้ มา set wifi ให้ด้วยเลยสิครับ
ในที่ทำงานส่วนใหญ่จะต้องมี set ค่า tcp/ip พวก dns หรือไม่ก็ gateway อะไรพวกนี้ด้วยมั้ง

โพสเมื่อ : 28/2/2008 11:49
Transfer the post to other applications Transfer

Re: **++** สอบถามเกี่ยวกับการ set wifi ค่ะ **++**
กลุ่ม:
สมาชิก
ที่สอบถามเค้า เค้าบอกว่า เค้า set เฉพาะ proxy server น่ะค่ะ (ใน explorer Tool/internet option / connecting/lan setting )

เพราะค่าใน tcp/ip ก็ยังเป็น auto ทั้งหมดค่ะ เลยงง ไม่รู้ว่าเกิดจากค่าที่ set หรือว่าอะไรกันแน่น่ะค่ะ

ปล. พี่ที่ set ให้ก็ไม่ใช่ IT โดยตรงน่ะค่ะ เค้าบอกมาแค่นั้นน่ะค่ะ

โพสเมื่อ : 28/2/2008 12:57

กลุ่ม:
สมาชิก
แจ้งข่าวค่ะ หลังจากไหวตัวทัน

ลองเข้า internet จากช่องทางอื่นๆ

update nod
remote desktop

รวมไปถึงใช้ firefox เปิดเว็บ ปรากฏว่า ใช้งานได้ทุกอย่างค่ะ จะมีก็แค่ internet explorer เท่านั้นค่ะที่ใช้ไม่ได้

งง มากมาย แต่ก็ยังดีที่ใช้งานได้ ^___^

โพสเมื่อ : 28/2/2008 13:21

23/12/2007 17:27
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 40
ก็เข้าไปที่เดิมที่เซ็ตไว้คือ Tools / Internet Options / Connections แล้วไป click ที่ Lan Settings... ในกรอบ Proxy server ให้เอาเครื่องหมาย ถูก ออกจาก Use a proxy server.... แค่นี้ก็ใช้ Internet Explorer ได้แล้วครับ

ถ้าจดไว้ก่อนก็ดีครับ เผื่อว่าใช้ Lan ก็เซ็ตกลับเข้าไปครับ ลองดูครับ

โพสเมื่อ : 28/2/2008 18:47

กลุ่ม:
สมาชิก
แปลกตรงที่พอเอาออกก็ยังใช้ไม่ได้ค่ะ แถม msn ก็ใช้ไม่ได้ด้วย

เลยไม่รู้จะทำไงเหมือนกันค่ะ

โพสเมื่อ : 29/2/2008 16:44

มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
มหัศจรรย์วินโดวส์ ^-^
มีทุกปัญหา .. แต่ก็คุ้นเคยที่สุด เนาะ

โพสเมื่อ : 1/3/2008 2:50

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 22
เข้าไปดับเบิ้ลคลิกที่ TCP/Ipแล้วติกให้เป็นออโต้ ก็น่าจะใช้ได้ละ วันก่อนไปนั้งเล่นบ้านเพื่อน มันดันเซ็ตเล้าเตอร์ WIFI ที่บ้าน แบบใครจะใช้WIFI บ้านมันต้อง ตั้งค่า IP/ADDRESS - DNS PROXY และPASS อีก สรุป ว่าใช้ได้แต่พอ ออกไปใช้ที่อื่น มันใช้ไม่ได้ ตอ้ง ตั้งค่ากลับเป็นเหมือก่อน เล่นเอาผม ใช้เน็ตไม่ได้ไป2-3วันเลย

โพสเมื่อ : 2/3/2008 15:12

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
^^^
อยากจะถามปัญหาแบบนี้เหมือนกัน
ตัว atheros client utility ของ windows มันสู้ใน linux ไม่ได้
ใน linux เวลาเราสร้าง connection ของ wifi เราเลือกได้ว่าจะเอาแบบ
กำหนด ip เองหรือเอาแบบ auto ทำให้ไม่มีปัญหาเหมือนข้างบน

ไม่รู้มีตัวจัดการ wifi ตัวไหนใน windows ที่กำหนด ip แต่ละอัน
ได้อย่างอิสระแบบใน linux บ้่าง

โพสเมื่อ : 5/3/2008 4:45

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
อ้างถึง:

บุคคลทั่วไป เขียนว่า:
^^^
อยากจะถามปัญหาแบบนี้เหมือนกัน
ตัว atheros client utility ของ windows มันสู้ใน linux ไม่ได้
ใน linux เวลาเราสร้าง connection ของ wifi เราเลือกได้ว่าจะเอาแบบ
กำหนด ip เองหรือเอาแบบ auto ทำให้ไม่มีปัญหาเหมือนข้างบน

ไม่รู้มีตัวจัดการ wifi ตัวไหนใน windows ที่กำหนด ip แต่ละอัน
ได้อย่างอิสระแบบใน linux บ้่าง

ไม่รู้ว่าจะตรงความต้องการหรือเปล่านะครับ ให้สร้าง batch ไฟล์ขึ้นมา
วิธีการ
เปิดโปรแกรม Notepad ขึ้นมาแล้วเอาข้างล่างนี้ไปใส่

netsh interface ip set address name="Wireless Network Connection" source=dhcp
netsh interface ip set dns name = "Wireless Network Connection" source =dhcp

เสร็จแล้วให้ Save เป็น SetIP_DHCP.bat (batch ไฟล์นี้ สำหรับเซ็ตค่า IP แบบ Auto)

ส่วนแบบนี้สำหรับเซ็ตค่า IP แบบ static เอาข้างล่างนี้ไปใส่ใน Notepad แล้ว Save เป็น SetIP_(ชื่ออะไรก็ได ้เช่น Homenet สำหรับใช้กับที่บ้าน).bat
ตรงที่เป็น XXX.XXX.XXX.XXX ให้เราใส่ค่าIPตามที่ต้องการจะเซ็ต

netsh interface ip set address name = "Wireless Network Connection" source = static addr = XXX.XXX.XXX.XXX mask = 255.255.255.0
netsh interface ip set address name = "Wireless Network Connection" gateway = XXX.XXX.XXX.XXX gwmetric = 1
netsh interface ip set dns name = "Wireless Network Connection" source = static addr = XXX.XXX.XXX.XXX
netsh interface ip set dns name = "Wireless Network Connection" addr = XXX.XXX.XXX.XXX
netsh interface ip set dns name = "Wireless Network Connection" addr = XXX.XXX.XXX.XXX
netsh interface ip set wins name = "Wireless Network Connection" source = static addr = XXX.XXX.XXX.XXX

ลองสังเกตุตัวสีน้ำเงินนะครับ จะมี
static คือ IP ที่เราจะเซ็ต
gateway คือ IP gateway ที่จะเซ็ต
dns คือ IP DNS server จะมีทั้งหมด 3บรรทัด ถ้าเรามี DNS เดียวก็ใช้ บรรทัดแรก ถ้ามี 2 DNS ก็ตัดบรรทัดสุดท้ายออกไป
wins คือ IP wins ถ้าไม่มีก็ไม่ต้องใส่ บรรทัดนี้ลงไป

ส่วนวิธีการใช้งานก็แค่เลือกไฟล์ที่เราต้องการจะเซ็ต อาจทำเป็น menu ไว้ที่ Toolbars เพื่อความสะดวก (เหมือนกับที่เราทำไว้ใช้กับโปรแกรม setfsb20b18q ที่ไว้ปรับ speed CPU) ที่นี้ก็ลองมาประยุกค์ใช้กับตัว atheros client utility พอเราเลือก Profile แล้วก็มาเลือก batch ไฟล์ที่เราสร้างมานี้ให้เซ็ต IP ตาม Profile

ผมว่าตัว atheros client utility ใช้งานได้ยืดหยุ่นกว่าตัวจัดการของ Windows อีก

ปล. ข้อมูลอ้างอิงจาก http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=75976.0 ลองไปดูรายละเอียดได้ครับ

โพสเมื่อ : 7/3/2008 3:11

[ค้นหา ขั้นสูง]