เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ANONE - เอ่อ...คือว่านะ...
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

โอเก็งขิ เดสก๊ะ?

จำกันได้ป่าวเนี่ย... หวังว่าทุกคนจะสบายดีนะคะ ช่วงนี้ฝนตกรถติดมากเลยนะคะ แต่ทำไงได้เป็นคนไทยต้องอดทนค่ะ

เพื่อไม่ให้เครียดกันไปมากกว่านี้ มาเข้าเรื่องกันเลย เพื่อนๆคงเคยได้ยินศัพท์คำว่า "อาโนเนะ" กันใช่มั้ยคะ งั้นมาดูกัน...

อา-โน-เนะ

A-NO-NE

จริงๆแล้ว คำว่า "อา-โน-เนะ" ในภาษาญี่ปุ่นนั้น เป็นเพียงแค่คำเกริ่นขึ้นต้นประโยคค่ะ แปลให้โดนๆว่า "คือว่านะ..." "เนี่ยนะ.." "นี่+สรรพนาม(คุณ/เธอ/ตัวเอง)..." แล้วพอเกริ่นเสร็จก็ย่อมต้องมีประโยคเนื้อความหลักตามมาด้วยนะ เพราะ"อาโนเนะ" ไม่ใช่คำศัพท์ที่มีความหมายในตัวเอง อันที่จริง ถ้าเราพูดแค่ "อาโน..." (แบบที่ใครๆชอบเอามาล้อเวลาเลียนแบบคนญี่ปุ่นไง) มันก็จะแปลว่า "เอ่อ..." "คือว่า..." ก็เป็นการเกริ่นเหมือนกัน ต่างกันตรงที่"อาโนเนะ"เป็นการเน้นย้ำประโยคต่อไปที่จะพูดมากกว่า

จำลองสถานการณ์...
ชาคริต: น้องจั๊กจั่นคนงาม ที่พี่ทำผิดไปน้องจะให้อภัยได้มั้ยครับ

จั๊กจั่น: อาโนเนะ (ขอแปลตรงนี้ว่า "นี่เธอ...") ขอบอกให้แจ่มเลยนะว่า ฝันไปซะเถอะ พ่อเจ้าชู้ประตูดิน

พอจะเข้าใจลักษณะการใช้บ้างมั้ยคะ ป้าเอมก็ไม่รู้ว่าทำมั้ยคนไทยถึงเอาคำว่า "อาโนเนะ"มาใช้เป็นศัพท์แสลงในความหมายว่า "น่ารักกุ๊กกิ๊ก"กันไปได้จริงๆก็เห็นด้วยนะคะว่า เป็นคำที่ฟังแล้วดูน่าร้ากน่ารัก แต่จะมีใครรู้ความหมายที่แท้จริงน้อ...
เคยมีเพื่อนญี่ปุ่นของป้าเอมเค้าถามมาว่า ทำไมคนไทยมาพูดกับเค้าแล้วชอบพูดคำเดียวว่า "อาโนเนะ" "อาโนเนะ" ตกลงจะพูดอะไรต่อเหรอ... นั่นสิ เค้าก็คงรอฟังต่อนะว่า จะพูดอะไร 555

เอาล่ะ ไหนๆก็ไหน แถมให้ก็ได้ คงมีคนอยากรู้ว่า "คิขุ อาโนเนะ"น่ะ จริงๆแปลว่าอะไร ตอนนี้ก็รู้จักคำว่า "อาโนเนะ"ไปแล้วนะคะ ส่วนคำว่า"คิขุ"นั้น ความหมายก็คือ "ดอกเบญจมาศ"ค่ะ เกี่ยวกันตรงไหนเนี่ย...หรือถ้าเป็นคำกริยาก็มีความหมายเยอะมาาาก เช่น ฟัง ได้ผล ฯลฯ แล้วพอมาเป็น"คิขุ อาโนเนะ"แล้ว จะให้แปลว่าอะไรดีล่ะ มันช่างมั่วแหลกแบบไม่เอาความหมายจริงๆ 555 ป้าเอมเดาว่า คำว่า"กุ๊กกิ๊ก"มันเสียงใกล้เคียงกับคำว่า"คิขุ"ก็เลยเอามาใช้ซะเลย สรุปว่าเน้นอารมณ์ของคำที่ฟังดูน่ารักและฟังดูเป็นญี่ปุ๊นญี่ปุ่นมากกว่าไง...

อ้าว เกือบลิมซ้อมออกเสียงแน่ะ นึง ส่อง ซ่ำ

อา-โน-เนะ

เก่งจังเลย...

ต่อไปนี้ ขอเชิญทุกๆคนไป "อาโนเนะ" กันให้สนุกนะคะ 555

อันนี้แปลว่า "นี่ตัวเอง คิดถึงนะ"

อันนี้ประมาณว่า "เอ่อ..แบบว่า..." (มีเหงื่อตก สงสัยจะสารภาพอะไรซักอย่าง)

โพสเมื่อ : 28/6/2007 9:28

Re: ANONE
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
หลงนึกว่า อาโนเนะ แปลว่า น่ารัก ใครผิดหว่า มั่วสะบัดจริงๆ

อาโนเนะ เนมุ่ย เนมุ่ย

โพสเมื่อ : 28/6/2007 23:03

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 57
ขอบคุณคร้าบ เพิ่งตาสว่างก็วันนี้เอง เข้าใจผิดตลอดเลย ก็เรามันเป็นคน "ดอกเบญจมาศ..คือว่านะ" 5555 เอิก

โพสเมื่อ : 29/6/2007 9:46
Transfer the post to other applications Transfer

มือวาง
15/5/2007 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 895
เพิ่งจะรู้ความหมายจริงๆ ก็วันนี้นี่เอง ขอบคุณค่ะ สำหรับความรู้ดีๆ เดี่ยวต้องหาเวลาว่าง ย้อนลงไปเรียนอีกหลายๆคำซะแล้ว

โพสเมื่อ : 29/6/2007 21:26

[ค้นหา ขั้นสูง]