เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2) 3 »

Re: รีดไขมัน Windows XP ก่อนติดตั้งด้วยโปรแกรม nLite
มือสมัครเล่น
30/6/2007 23:19
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 32
ผมรีด มายังเหลือตั้ง 370 MB แน่ะ แต่มันตรงความต้องการผมครับ
เอาไว้ได้เครื่องมาจะลง ทันที ขอบคุณมากครับ

โพสเมื่อ : 7/1/2008 23:57

บุคคลทั่วไป
Re: รีดไขมัน Windows XP ก่อนติดตั้งด้วยโปรแกรม nLite
Guest_บุคคลทั่วไป
ผมเหลือ800เม็กเองครับ อยากทำบ้างแต่ไม่ค่อยเป็นอะครับ

โพสเมื่อ : 11/1/2008 1:24
Transfer the post to other applications Transfer

19/12/2007 20:48
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 100
อยากทำบ้างจังค่ะ
แต่ทำไม่เป็น
สงสัยต้องลองศึกษาดู

โพสเมื่อ : 22/1/2008 21:27
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
26/11/2007 9:37
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 12
แหะ ๆ พอดีว่า ผมทำแล้วดันได้ 1 gb อ่า จาก 600 ก่าเม็ก - -*

งงจริง ๆ

มันบอกว่า บีบอัดลดลงไป 3.5 Gb ง่า เส้าใจ

TT

โพสเมื่อ : 10/2/2008 23:19
'widgetid': 'b4c3e1d9-ffd0-468b-bbbc-eb70feef47b8

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 28
บีบอัดเสร็จไฟล์ ISO เหลือ 165 MB แต่พอเอาลงแล้วใช้พื้นที่ไป 1.8 GB เกิดไรขึ้นเนี่ย ทำตามคุณ Kiat เกือบทุกอย่างเลยนะ ทำไมของผมมันใช้พื้นที่เยอะจังเลยอ่ะ

แค่ต้นฉบับมาไม่เหมือนกันต่างกันขนาดนี้เลยเหรอคับ

ของผมเอามาจาก window xp เวอร์ชั่น student ของนักศึกษามหาลัยอเมริกาอ่ะ ไม่ผ่านการปรุงแต่งใดๆ

งงๆ

โพสเมื่อ : 18/2/2008 12:05

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 28
เหมือนไม่ได้ลดขนาดลงเลย T_T

โพสเมื่อ : 18/2/2008 12:08

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 26
สมมติว่า ผมทำเสร็จ แล้ว เบิร์น ใส่ซีดี

แต่ ผมไม่มีเครื่องอ่าน ซีดี ภายนอก

ผมจะcopy เฉพาะ I386 แล้ว ติดตั้งผ่าน thumb drive จะเป็นไปได้มั้ยครับ

ไม่อย่าง หาอุปกรณ์ต่อพ่วงอีก ครับ

โพสเมื่อ : 3/3/2008 11:33

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 81
ได้ครับผมก็ทำวิธีนี้ครับ แต่ต้องformat thumb drive ให้มันบูตมาเป็น Windows 98 DOS ให้ได้ก่อนน่ะครับ ผมใช้โปรแกรม HP USB Disk Storage Format Tool. Format Thumb Drive และต้องมีไฟล์
1. ไฟล์สำหรับบูต (io.sys, msdos.sys, command.com)
2. xfdisk.exe
3. xfdisk.ini
4. format.com
5. himem.sys
6. smartdrv.exe
7. โฟลเดอร์ i386
8. โฟลเดอร์ Drivers
อยู่ใน Thumb Drive ด้วยครับ

โพสเมื่อ : 3/3/2008 17:20

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11
ขอบคุณครับ กำลังลองทำดู ได้งานแล้วหล่ะ เดี๋ยวติดตั้งก่อน แล้วจะมาบอกผลลัพท์ครับ หุ หุ งานเหลือ 172 m ครับ

มะผ่านครับ มันขึ้นบลูสกรีน น้ำตามแทบร่วง งานการไม่ได้ทำเลย มัวแต่แก้ปัญหาอยู่ เลยเอาตัวเต็ม ใช้ก่อน เศร้า

โพสเมื่อ : 3/3/2008 18:36

กลุ่ม:
สมาชิก
จะลองทำดูครับ

แต่ว่า มันไม่มี ตัว wintnt.exe

แล้วจะใช้อะไรโหลดตัวติดตั้งขึ้นมาละครับ

โพสเมื่อ : 4/3/2008 12:47

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 81
ถ้ารีดไขมันแล้วไม่มี winnt.exe จะติดตั้งด้วยวิธีนี้ไม่ได้ครับต้อง ex cdอย่างเดียวครับ ตอนลดขนาดต้องระวังอย่าไปลบบางไฟล์ใน Hardware SupportและOperating System Options ผมก็ทำหลายลอบเหมือนกันกว่าจะได้ถ้าทำตามตัวอย่างในกระทู้จะไม่มี winnt.exe ผมก็ไม่เก่งเรื่องนี้เหมือนกันแต่อาศัยลองทำหลายครั้งหรืออีกวิธีก่อนที่จะทำให้เป็น ISO ไปกดที่ Browse เข้าไปที่ i386 แล้วไปดูว่ามี winnt.exe หรือเปล่าถ้าไม่มีก็ไปก๊อปจากแผ่นมาใส่แล้วค่อยไปคลิ๊กสร้างไฟล์ ISO ครับวิธีนี้ผมลองทำแล้วใช้ได้ครับลองดูน่ะครับ

โพสเมื่อ : 4/3/2008 16:07

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11
อ้างถึง:

rathpm เขียนว่า:
ขอบคุณครับ กำลังลองทำดู ได้งานแล้วหล่ะ เดี๋ยวติดตั้งก่อน แล้วจะมาบอกผลลัพท์ครับ หุ หุ งานเหลือ 172 m ครับ

มะผ่านครับ มันขึ้นบลูสกรีน น้ำตามแทบร่วง งานการไม่ได้ทำเลย มัวแต่แก้ปัญหาอยู่ เลยเอาตัวเต็ม ใช้ก่อน เศร้า

ทำได้แล้วครับ ทำใหม่ ไม่ค่อยตัดอะไรมาก แล้วลองลงด้วย แฮนดี้ ก็ผ่านและ ไหลลื่นดีมากเลยครับ ลงโปรแกรมพื้นฐานทั้งหมด ทำงานได้เทียบเท่าเครื่องใหญ่เลยครับ ยังเหลือพื้นที่ อีก ประมาณ 1.4 กิ๊ก ครับ

ขอบคุุณมากมาย

โพสเมื่อ : 5/3/2008 0:30

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

megaman เขียนว่า:
จะลองทำดูครับ

แต่ว่า มันไม่มี ตัว wintnt.exe

แล้วจะใช้อะไรโหลดตัวติดตั้งขึ้นมาละครับ

อิอิ สรุปแล้ว ผมก็copy winnt.exe ใส่ i386 ตัวที่รีดไขมันแล้ว
(ผมรีดหมดไม่ได้ มันจอฟ้า แต่ก็พอถูไถ)
จากนั้น ติดตั้งตามขั้นตอนผ่าน thumb drive

ใช้ได้เลยครับ

โพสเมื่อ : 5/3/2008 22:21

มือใหม่
10/3/2008 13:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
ลองทำดูแล้วค่ะ แต่ว่าไม่ผ่าน ขึ้นหน้าจอสีฟ้า
แก้ไขไม่เป็นด้วยสิ

โพสเมื่อ : 13/3/2008 21:57

29/8/2008 19:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
ทำแล้วครับเหลือ 290 mb +sp2+sp3

แต่มัน boot ไม่ขึ้น

พอมาหน้าจอ press any key .......

พอกดปุ่มมันก็ค้างอยู่แบบนั้นเลย

แต่พอเอาไฟล์ iso ของ comindy v.3 มา boot ผ่าน

โพสเมื่อ : 2/9/2008 2:16

22/9/2008 13:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 24
อ้างถึง:

panya2518 เขียนว่า:
สนใจจริง ๆ ครับ มีทำเป็นแผ่นแจกหรือขายเปล่าครับ ทำไม่เป็นจริง ๆ ครับ
ขอความกรุณาด้วยครับ
pathom_aa99@yahoo.com

ผมก็อยากได้เช่นกันครับ

golf_eka@hotmail.com

โพสเมื่อ : 22/9/2008 14:24

มืออาชีพ
29/9/2008 18:50
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 241
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 1/10/2008 12:35

มือใหม่
6/10/2008 10:07
กลุ่ม:
สมาชิก
อยากทราบวิธีเอาโปรแกรมอื่นๆลงไปให้มันติดตั้งอัตโนมัติเลย
ทำได้หรื่อมันเหมือแผ่น ควิกที่เค้าขายกันทั่วไป
เช่น ติดตั้งวินโดว์พร้อมโปรมแกรมใช้งานในเครื่องเราทั้งหมด
พร้อมทั้งให้มันกรอก CD-KEy ต่างๆให้ด้วย

อยากทำเป็นมากๆครับ ใครทำเป็นช่วยบอกขั้นตอนการทำหน่อยครับ

โพสเมื่อ : 6/10/2008 10:10

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เรื่อง cd key ให้ใส่ไปเลยตามขั้นตอนที่เขียนไว้ ส่วนโปรแกรมหาก addon ได้ที่ http://www.winaddons.com ครับ

โพสเมื่อ : 6/10/2008 11:57

มือใหม่
6/10/2008 10:07
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
เรื่อง cd key ให้ใส่ไปเลยตามขั้นตอนที่เขียนไว้ ส่วนโปรแกรมหาก addon ได้ที่ http://www.winaddons.com ครับ

อยากให้อธิบายให้ระเอียดหน่อยอ่ะครับ ยังไม่เข้าใจ ขอรูปกับขั้นตอนการติดตั้งเหมือนที่อธิบายการรีดไขมันจาก winxp ที่พี่ลงไว้ในหน้าที่ 1 อ่ะครับ
ถ้าได้แบบนี้ล่ะก้เยี่ยมเลยครับ

พี่ครับผมยกตัวอย่างนะครับ

สมมุติว่าผมต้องการติดตั้ง windows พร้อมโปรแกรม
1.office พร้อมใส่ CD-KEY
2.autocad 2002 พร้อมใส่ CD-KEY
3.winamp พร้อมใส่ CD-KEY
4.winrar พร้อมใส่ CD-KEY
5.nod32 พร้อมแครก
6.powerDVD พร้อมใส่ CD-KEY
7.nero 7.0 พร้อมใส่ CD-KEY

เป็นต้น สามารถทำได้หรือไม่ พอดีผมเห็นในแผ่นควิก มันทำได้แบบว่า
พอใส่แผ่นเข้าไปนั่งรอมันติดตั้งให้หมดทุกอย่างเลย แบบนี้อ่ะครับ

พอดีผมเห็นตัวอย่าจากที่อื่นมา มันต้องมีการเขียนโค๊ดต่างๆด้วย ตามตัวอย่างด้านลงนี้ด้วยรึเปล่าครับ

เปิดไฟล์ unatted.txt ขึ้นมาแก้ไข (อยู่ที่ C:\XPCD ) แล้วก็ save ครับ(ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ rem.chm ในไฟล์ support oolsdeploy.cab ในแผ่นติดตั้ง windows)
ไฟล์นี้จะได้จากขั้นตอนที่ 1 ครับ ซึ่งข้อไฟล์นี้อาจไม่เหมือนของผม 100 % แต่ก็จะคล้ายๆกัน ส่วนที่ผมเพิ่มเติมคือ สีเขียว ด้านล่างครับ ส่วน สีแดง คือยกเลิกการติดตั้ง

อ้างถึง

;SetupMgrTag
[Data]
AutoPartition=1
MsDosInitiated="0"
UnattendedInstall="Yes"

[Unattended]
UnattendMode=FullUnattended
OemSkipEula=Yes
OemPreinstall=Yes ; บันทัดนี้ขาดไม่ได้ครับต้อง set เป้น yes ด้วยไม่งันมันจะไม่ copy $oem$ ไปใน harddisk ให้
TargetPath=WINDOWS

[GuiUnattended]
AdminPassword=*
EncryptedAdminPassword=NO
OEMSkipRegional=1
TimeZone=205
OemSkipWelcome=1

[UserData]

; cd key เปลี่ยน XXXXX-XXXXX-XXXXX-XXXXX-XXXXX ให้เป็นcd key ของคุณเอง
; ถ้าใครป้อนcd key ตามขั้นตอนข้อบนแล้วตรงนี้จะเป็น cd key ตามที่คุณป้อนใว้
ProductID=XXXXX-XXXXX-XXXXX-XXXXX-XXXXX
FullName="Slax"
OrgName="Om Inc."
ComputerName=IT

[Display]
BitsPerPel=32
Xresolution=800
YResolution=600
Vrefresh=70

[TapiLocation]
CountryCode=66
Dialing=Tone
AreaCode=66

[RegionalSettings]
LanguageGroup=1,11;ให้มี 2ภาษา ไทย อังกฤษ
InputLocale = "041e:0000041e,0409:00000409"
InputLocale_DefaultUser = "0409:00000409"
SystemLocale = "041e"
UserLocale = "041e"
UserLocale_DefaultUser = "041e"

[Identification]
JoinWorkgroup=WORKGROUP

[Networking]
InstallDefaultComponents=Yes

; ด้านล่างนี้เป็น components เพิ่มเติมที่ต้องการติดตั้งหรือไม่ต้องการให้ติดตั้ง
;ในที่นี้ผมจะติดตั้ง IIS แล้ว ยกเลิก MSN และ game ต่างๆที่มากับ windows

[Components]

;ติดตั้ง IIS
Aspnet = On
Iis_asp = On
Iis_common = On
Iisdbg = On
Iis_ftp = On
Iis_htmla = On
Iis_doc = On
Iis_inetmgr = On
Iis_internetdataconnector = On
Iis_nntp = On
Iis_pwmgr = On
Iis_serversideincludes = On
Iis_smtp = On
Iis_smtp_docs = On
Iis_webadmin = On
Iis_webdav = On
Iis_www = On
Iis_www_vdir_printers = On
Iis_www_vdir_scripts = On
Iis_www_vdir_terminalservices = On

;ยกเลิกการติดตั้ง msn และ game
msmsgs=off
msnexplr=off
freecell=off
hearts=off
minesweeper=off
pinball=off
solitaire=off
spider=off
zonegames=off

โพสเมื่อ : 6/10/2008 13:50

[ค้นหา ขั้นสูง]