เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

สะเต๊หมู
มือวาง
15/5/2007 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 895
หุ หุ หลังเจอพี่จิ๋วค่อนขอด ต้องสลัดตัวขี้เกียจลงจากหลังอย่างแรง มาแปะให้ชิมกันเน้อ วันนี้ชิมหมูสะเต๊ไปก่อนนะคะ เดี๋ยวจะมีอย่างอื่นอีกหลายค่ะ ถ่ายรูปไว้ แต่ผีขี้เกียจเข้าสิงอย่างแรง มัวแต่เร่งถักๆๆๆ เพราะเห่อเข็มถักใหม่ค่ะ รอบนี้มีสะเต๊หมูแบบง่ายๆ ไม่ต้องโขกพริกแกงค่ะ ใช้เครื่องหมักของโลโบค่ะ ก็อร่อยใช้ได้ค่ะ

มาแบบง่ายๆ หมูค่ะ ไปตลาดบอกแม่ค้าว่า จะเอาเนื้อหมูทำหมูสะเต๊ ให้สไสด์ให้เลย ได้ออกมาแบบนี้เลยค่ะ ไม่ต้องมานั่งหั่นเองให้เสียเวลาค่ะ แถมได้ชิ้นเนื้อหมูเท่าๆกัน เพราะว่าเค้าเอาเข้าเครื่องสไสด์ให้ค่ะ ยกนิ้วให้ความใจดีของแม่ค้าค่ะ

เอาหมูที่ได้มา หมักกับผงสะเต๊ของโลโบค่ะ หมักไว้อย่างน้อย ครึ่งชั่วโมง หรือถ้ามีเวลาหมักมากกว่านั้นก็ได้คะ

จากนั้นนำหมูที่หมักผงสะเต๊ไว้ มาเสียบไม้เตรียมย่างค่ะ

เสร็จแล้วจับมาย่างเลยค่ะ ใช้กระทะย่างนะคะ เพราะถ้าติดเตาหมูจะมีรอยไหม้เยอะ ไม่เหมาะกับสุขภาพค่ะ

เสร็จแล้วค่ะหมูสะเต๊ย่างด้วยกระทะค่ะ

ที่นี้เหลือน้ำจิ้ม กับ อาจาดนะคะ

น้ำจิ้มหมูสะเต๊

น้ำพริกแกงคั่ว 3 ช้อนโต๊ะ

น้ำมันพืช 3 ช้อนโต๊ะ

หัวกะทิ 1/4 ถ้วยตวง

ถั่วสิสงบดละเอียด 1/2 ถ้วยตวง

กะทิข้นปานกลาง 1/2 ถ้วยตวง

น้ำปลา 1 ช้อนโต๊ะ

น้ำตาลปี๊บ 3 ช้อนโต๊ะ

นำพริกแกงคั่ว น้ำมันพืช หัวกะทิ คนให้เข้ากัน จนน้ำพริกแกงหอม แล้วจึงเติมกะทิที่เหลือ และส่วนผสมอื่นๆ คนจนเข้ากัน เป็นอันว่าใช้ได้ค่ะ

น้ำจิ้มอาจาด

น้ำส้มสายชู 1/2 ถ้วยตวง

น้ำ 2 ช้อนโต๊ะ

น้ำตาลทราย 1/2 ถ้วยตวง

เกลือป่น 1 ช้อนชา

แตงกวาซอย 1/2 ถ้วยตวง

หอมแดงซอย 1/4 ถ้วยตวง

พริกชี้ฟ้าแดงหั่นตามขวาง 1 เม็ด

นำน้ำส้มสายชู น้ำตาลทราย น้ำ และเกลือป่น ผสมให้เข้ากัน ตั้งไฟจนเดือด แล้วทิ้งไว้ให้เย็น เมื่อจะเสริฟ์ค่อยใส่แตงกวา พริกชี้ฟ้า คนให้เข้ากันค่ะ

โพสเมื่อ : 5/1/2008 21:28

Re: สะเต๊หมู
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 5/1/2008 22:49

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ขอบคุณครับ เห็นพี่กุ้งทำแล้ว อะไรๆ ก็เหมือนทำง่ายไปหมดเลย

โพสเมื่อ : 8/3/2008 16:44

มือวาง
15/5/2007 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 895
คุณเกียรติ งานนี้ใช้แรงงานเด็กค่ะ ตอนเสียบไม้นี่ สอนใหเด็กๆเสียบหมูค่ะ เพราะแม่ขี้เกียจค่ะ จริงๆแล้วสูตรนี้มันง่ายจริงๆค่ะ เพราะใช้ผงหมูสะเต๊ะสำเร็จรูปหมัก ส่วนน้ำจิ้มนั่น ไปถึงตลาดก็ไปร้านพริกแกงเจ้าประจำ เค้าขายจนชำนาญ บอกเค้าแค่ว่า จะทำน้ำจิ้มหมูสะเต๊ะ ใช้หมูเท่าไหร่ นั้นแหล่ะ แม่ค้าจัดวัตถุดิบให้เรียบร้อยค่ะ เลยไม่ต้องคิดอะไร แค่เอากลับมาบ้านปรุงรสให้ได้ที่เท่านั้นค่ะ

โพสเมื่อ : 10/3/2008 8:24

[ค้นหา ขั้นสูง]