เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ทําไมผมเล่นเน็ตเเล้ว หน่วยควานจํามันลดลงอะครับ
มืออาชีพ
13/4/2008 20:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 220
ตอนเเรกดูมันมี 500mb เล่นเน็ตละอื่นไป เเล้วมาดูอีกที่ มันเหลือ400กว่าๆเองอะครับ

โพสเมื่อ : 18/4/2008 23:35
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ทําไมผมเล่นเน็ตเเล้ว หน่วยควานจํามันลดลงอะครับ
มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
ผมว่าปรกตินะครับ

ถ้าใช้ IE ตอนเริ่มเปิดจะกินแรม แต่ใช้ๆไปจะคงที่ หรือเพิ่มขึ้นอัตตราส่วนที่น้อยลง
(เข้าใจว่ามันใช้ทรพยากรบางอย่างร่วมกับวินโดวส์ได้น่ะครับ)

ถ้าใช้ Firefox ตอนเริ่มจะใช้แรมน้อย แต่ถ้าเพิ่มแท๊บไปเรื่อยๆ
ก็จะกินแรมมากขึ้น ตรงข้ามกะ IE ครับ

แต่ผมใช้ Firefox จนชินแล้วล่ะ ^-^

ส่วน Browser ที่เค้าว่ากินแรมน้อยสุด คือ Opera ครับ
ถ้าซีเรียสลองหามาดูก็น่าสนใจดีนะครับ ผมเคยใช้นานแล้ว
ซึ่งที่เลิกใช้เพราะตอนนั้น ยังตัดคำไทยไม่ค่อยดี ตอนนี้ไม่รู้เหมือนกัน

อ้อ เว็บบางเว็บก็กินแรมนะครับ เพราะ สนุก, กระปุก เว็บไทยพอร์ทัลอ่ะ
ตัวดีเลยครับ อัดมาแต่ table ซ้ำๆ หน้าเพจยาวๆ และเน้น Flash
มากๆ พวกนี้ล่ะ ตัวดี

อีกอย่างก็ น่าจะหา software มาบริหารแรมนะครับ Tool ดีๆเดี๋ยวนี้มีเยอะเลย
ผมใช้โปรแกรมเก่าชื่อ Boot XP ใช้จนติดแล้ว สามารถคืนแรมให้ระบบได้ครับ
^-^

โพสเมื่อ : 19/4/2008 1:08

Re: ทําไมผมเล่นเน็ตเเล้ว หน่วยควานจํามันลดลงอะครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
พิมผิดอะครับ หมายถึง HDD อะครับ

โพสเมื่อ : 19/4/2008 2:42
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
-_-' ตอบผิดสิครับ แบบนี้
แง่ง!!

HD มันก็สร้าง temp files เอาไว้เป็นธรรมดาน่ะครับ
สั่งเคลียส์ Temp ได้จาก Tools > Internet option น่ะครับ
ลองดาดูการกำหนดขนาด Temp ด้วยก็ดีนะครับ จะได้ตั้งไว้ไม่เยอะ
เผื่อระบบมันตั้งมาให้เยอะเกินไป กลายเป็นว่าต้องเผื่อพื้นที่ไว้ทำ Temp

กับอีกอย่างคือ ลองคลิ๊กขวาที่ถังขยะหน้าจอดูสิครับ แล้วเลือก Property
มันจะตั้งค่าขนาดถังขยะเป็น % ของ Drive ที่ลง windows
ค่า default อยู่ที่ 10% ซึ่งมันอาจจะสุงไปก็ได้ (ตอนขยะไม่มีมันก็กลายเป็นที่ว่างเปล่าๆ)
ตั้งไว้สักเท่าไร ก็ลองคำนวนดูตามขนาดไดรว์ครับ ^-^

โพสเมื่อ : 19/4/2008 14:09

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ปกติ browser จะเก็บหน้าเก่าๆ ไว้เป็น cache หากเข้าหน้าเดิมๆ ซ้ำๆ โดยข้อมูลไม่เปลียนแปลง มันจะไปเรียกไฟล์ที่เก็บไว้นี้มาแสดงบนหน้าจอแทนกาโหลดใหม่จากเว็บ หากมันใช้พื้นที่ตรงนี้เยอะเกินไป ให้ลบไฟล์เหล่านี้ทิ้งไปบ่อยๆ ได้โดยเลือกเมนู Tools > Internet Options > Temporary internet files > Delete Files > Delete all offline content ครับ เรียกพื้นที่กลับมาได้เพียบเลย

โพสเมื่อ : 19/4/2008 14:18

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เเล้วต้องset ยังๆไงไม่ให้มันกินเนื้อที่ไปอีกอะครับ ผมใช้ Firefox อยู่อะครับ

โพสเมื่อ : 19/4/2008 15:44

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ติดตั้งโปรแกรม ccleaner แล้วตั้งให้ลบ temporary internet files ทุกครั้งที่ shut down ก็ได้ครับ

ลองดูที่ http://www.ccleaner.com

โพสเมื่อ : 19/4/2008 22:57

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ลองใข้เเล้วครับ เเต่เวลาเปิดเครื่องใหม่เวลาเข้าเว็บต้องมาloginทุกที่เลยอะครับต้องsetยังไงครับ

ถามอีกน่อยครับจะsetเครื่องยังงให้ประหยัดเเบตครับ

โพสเมื่อ : 20/4/2008 2:25

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อย่าตั้งให้ลบ cookie ครับ ส่วนของ log in จะยังคงอยู่ ส่วนนี้ไม่ใช้หน่วยความจำมากนัก ไม่จำเป็นต้องลบก็ได้

ส่วนการประหยัดแบต ส่วนที่ใช้พลังงานมากก็คือไฟ backlight ของหน้าจอ ให้ลดลงเท่าที่จำเป็นก็พอ หากใช้ในร่ม ใช้แค่ประมาณขีดแรกๆ ก็โอเคแล้ว และถ้าไม่ใช้ WiFi ก็ให้ปิดเสมอ ส่วนนี้ก็ใช้พลังงานมาก หากมี External HDD หรือ Bluetooth Dongle ที่ไม่ได้ใช้อยู่ก็ให้ดึงออก ส่วน SD card เสียบคาไว้ก็ได้ เอาออกก็ไม่ได้ประหยัดพลังงานมากนัก

โพสเมื่อ : 20/4/2008 7:47

มือสมัครเล่น
14/5/2008 13:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 38
Regclean.exe ใช้กันบ้างหรือเปล่า

โพสเมื่อ : 14/5/2008 19:31

[ค้นหา ขั้นสูง]