เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ช่องเสียบ sd card ของผมอาจจะหัก ?
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 9
สวัสดีครับ ผมเพิ่งจะโพสครั้งแรก มีปัญหาสงสัยอยากถามดังนี้ครับ

ผมเพิ่งจะซื้อ eeePC รุ่น 8 GB มาได้ไม่กี่วัน และก็ไม่เคยใช้ notebook ที่มี sd card

ผมเห็นที่ช่องเสียบ SD ของ eeePC มีแถบดำ ๆ เหมือนพลาสติกติดไว้ อ่านในคู่มือก็ไม่ได้บอกว่าจะต้องเอาออกอย่างไร เห็นมีร่องบาง ๆ อยู่ ก็เลยใช้เล็บจิกออก พยายามดึงอยู่หลายครั้งก็ไม่ออก

พยายามอยู่พักหนึ่งถึงรู้ว่าต้องกดเข้าไปก่อนถึงจะเด้งออกมา

ทีนี้ผมลองใช้ sd card เสียบเข้าไปก็ใช้งานได้

ปัญหาอยู่ที่ ผมลองดึง sd card ออกมาตรง ๆ โดยไม่ใช้วิธีกด แต่ใช้เล็บจิกที่ขอบ ก็สามารถดึงออกมาได้

ผมจึงสงสัยว่า ตอนที่ผมพยายามดึงแผ่นพลาสติกที่ใส่ไว้ในช่อง sd ครั้งแรกนั้น ผมได้ทำให้ชิ้นส่วนใดในช่องเสียบ sd นั้นเสียไปหรือไม่

อยากถามเพื่อน ๆ ที่ใช้ eeePC หรือ notebook อื่น ๆ ว่า ช่องเสียบ sd นั้น เราสามารถดึง sd ออกมาได้โดยไม่ต้องกดเข้าไปก่อนหรือไม่

ผมถามเอาไว้ เผื่อว่าผมทำอะไรหักไป จะได้รีบเอาไปซ่อมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ เพราะค้างคาใจผมมากครับ

จาก ansswd

โพสเมื่อ : 16/5/2008 0:50
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ช่องเสียบ sd card ของผมอาจจะหัก ?
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ดึงไม่ออกครับ ต้องกดเข้าไปก่อนเท่านั้น ถึงจะเอาออกได้

โพสเมื่อ : 16/5/2008 0:59

Re: ช่องเสียบ sd card ของผมอาจจะหัก ?
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณครับ ตอบไวดี

พรุ่งนี้ผมจะโทรไปที่ศูนย์ซ่อมของ ASUS

คู่มือเขียนไม่ชัดเจน ทำให้ของเสีย ไม่รู้ว่าทาง ASUS จะคิดเงินหรือเปล่า

โพสเมื่อ : 16/5/2008 1:15
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
เป็นระบบป้องกันไปโดนแล้วหลุด โดยไม่เจตนาน่ะครับ
จริงๆก็ใช้ในช่องใส่เมม ของมือถือ หรือกล้องดิจิด้วยนะครับ

โพสเมื่อ : 16/5/2008 4:16

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณคุณ ลิงใจดีกับคุณ kiat ที่ช่วยตอบครับ ผมเพิ่งจะโทรไปถามที่ศูนย์ซ่อมของ ASUS ครับ เจ้าหน้าที่บอกว่าช่องอ่านการ์ดไม่มีชิ้นส่วนที่สามารถหักได้ครับ แล้วการดึงแผ่นพลาสติกออกโดยไม่กดเข้าไปก่อนก็ไม่ทำให้ชิ้นส่วนในช่องอ่านหักได้ครับ ก็โล่งใจไปครึ่งหนึ่ง ( ยังกังวลอยู่ครึ่งหนึ่งที่ช่างบอกว่าไม่เคยดึง SD การ์ดออก )

ยังไงรบกวนคนที่เคยแกะเครื่องช่วยอธิบายกลไกในช่องใส่ SD ให้เข้าใจได้ไหมครับ ผมไม่กล้าแกะเองครับเพราะกลัวประกันหมด เคยแต่เอาไฟฉายส่องลงไปที่ช่องใส่การ์ด เห็นมีแผ่นเหล็กตั้งขึ้นมาเป็นขั้วสัมผัส ลองเอาไม้จิ้มฟันแยงลงไปก็เจอพลาสติกที่ทำหน้าที่เป็นสปริงอยู่ทางมุมขวา ตรงที่เป็นขอบตัดรับกับตัวการ์ด ลองกดด้วยไม้จิ้มฟันก็ยุบล็อก กดอีกทีก็คลายเด้งกลับได้ ส่วนตรงข้าง ๆ นี่มองไม่ถนัดว่ามันล็อกตัวการ์ดได้หรือเปล่า แต่ผมไม่เห็นอะไรขยับเลย ผมสงสัยว่ามีกลไกล็อกหรือเปล่า หรือว่าเป็นแค่ช่วยส่งให้เอาการ์ดออกได้ง่ายขึ้น ?

หลังจากลองถอดโดยไม่กด ส่วนที่เป็น write protect ของผมก็ยังใช้ได้ครับ ลองเขียนแบบไม่มี write protect ก็ได้ ลองเลื่อน write protect ก็เตือนไม่ให้สร้างไฟล์

ลองได้แค่นี้ครับเพราะไม่กล้าแกะ ใครที่แกะแล้ว หรือมีแบบแปลนหรือภาพของกลไกล็อก ช่วยโพสให้ผมดูหน่อยครับ ยังสงสัยอยู่ว่าช่องอ่านล็อกได้หรือเปล่า หรืออาศัยความฝืดเฉย ๆ มองข้าง ๆ ช่องการ์ดไม่ค่อยเห็น

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

โพสเมื่อ : 16/5/2008 9:51

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ล็อคได้ครับ ปกติหากจะดึงออกเฉยๆ จะดึงไม่ออก คิดว่าส่วนที่ยึด card ซึ่งอาจเป็นโลหะมันคงงอ (แต่ไม่หัก) เลยยึดไม่อยู่ สามารถดึงออกเฉยๆ ได้

โพสเมื่อ : 16/5/2008 9:56

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อืม... ผมจะเอาไปให้ช่างที่ศูนย์ดูว่าจะดัดให้ตรงได้ไหม คงปล่อยไว้ไม่ค่อยดี เห็นช่างเค้าพูดเปรย ๆ ว่าถ้ามีอะไรเสียเดี๋ยวซ่อมให้ เดี๋ยวผมจะเอาสมุดรับประกันไปด้วย เผื่อตัองใช้

ขอบคุณคุณ kiat ครับ ที่ช่วย confirm ว่าจริง ๆ แล้ว lock ได้ แล้วก็ยังช่วยตั้งสมมติฐานว่าชิ้นส่วนไหนที่น่าจะมีปัญหา ผมจะได้เอาไปปรึกษาช่างที่ศูนย์ได้ถูกประเด็น

หลังจากไปที่ศูนย์แล้วได้ความว่าอย่างไร ช่างจะซ่อมให้หรือไม่ แล้วต้องเสียตังค์หรือเปล่า ผมจะเอามาเล่าตอบแทนที่ช่วยตอบคำถามผมครับ

โพสเมื่อ : 16/5/2008 10:14

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
เพิ่งกลับมาจากศูนย์ ASUS ที่อาคารกริต ถนนพระรามสี่ ลองให้ช่างดูแล้ว ไม่มีชิ้นส่วนไหนเสียครับ โชคดีไป ลองคุยกับช่างที่ศูนย์แล้ว เขาเองก็เอา SD CARD ดึงออกจากตัวอ่านเครื่องของเขาเอง ก็ไม่มีปัญหาอะไร เขาเองก็ดึงออกมาหลายครั้งแล้ว ลองถามย้ำกับช่างหลายเที่ยว ช่างก็ให้ความมั่นใจว่า เป็นเหมือนกันหมดทุกเครื่องครับ สามารถดึงออกได้เหมือน ๆ กันหมด ก็โล่งใจว่าชิ้นส่วนเครื่องเราไม่มีอะไรเสีย

เห็นช่างดึง SD CARD ออกจากเครื่องของเขาเองเต็ม ๆ ตาเลยครับ เขาทำให้ดูหลายครั้งจนเราเบาใจไปเยอะเลยว่าเป็นเรื่องปรกติ และเป็นเหมือนกันหมดทุกเครื่องครับ

นอกจากนี้ ช่างยังให้เราสังเกตการเข้าล็อคในช่วงการสอดการ์ดด้วยครับ ถ้าไม่ได้กดการ์ดออก แต่ใช้วิธีดึงเข้าออกด้วยปลายเล็บ การ์ดก็จะมีจังหวะหยุดสองจังหวะ จังหวะแรกคือสอดการ์ดเข้าไปเกือบสุด จะหยุดพอดี พอออกแรงเข้าไปอีกหน่อย ก็จะเข้าไปหยุดอยู่เต็มการ์ดครับ การดึงออกก็จะมีสองจังหวะเช่นกันครับ ที่ระยะเดียวกับการสอดการ์ดครับ ซึ่งตรงนี้ช่างอธิบายว่า เป็นลักษณะของล็อคที่ทำงานเป็นปรกติครับ สรุปว่ามีล็อคอยู่จริงครับ แต่ช่างว่าล็อคไม่ได้งอ ยังทำงานเป็นปรกติครับ ซึ่งการดึงออกโดยไม่กดเข้าไปก่อนไม่ทำให้ล็อคเสียครับ

สรุปว่า ตัว SD CARD สามารถดึงออกจากตัว CARD READER ของเครื่อง eeePC ได้โดยไม่ต้องกดให้เด้งออกก็ได้ครับ ใช้เล็บจิกที่ร่องขอบของตัวการ์ด แล้วดึงออกมา ตัวที่เป็นสปริงเพื่ออำนวยความสะดวกให้หยิบการ์ดออกมาได้ง่ายเท่านั้น ส่วนล็อคก็มีอยู่จริง เพื่อให้การ์ดไม่หลุด แต่ก็สามารถดึงออกได้ ไม่ใช่ล็อคตายครับ ถ้าออกแรงหน่อย ล็อคก็จะคลายตัวเองครับ

ลองมานึกดูก็เห็นจะจริงครับ เพราะถ้าการดึงออกตรง ๆ จะทำให้เครื่องเสีย คู่มือก็คงจะบอกไว้แล้วครับ เพราะคู่มือเขียนให้คนที่ไม่รู้อะไรเลย ได้ใช้เครื่องอย่างปลอดภัยที่สุด ถ้าคู่มือไม่ได้เตือนไว้ ก็แสดงว่าปลอดภัย หรือ อุปกรณ์นั้นทนทาน เสียยาก ผมเองก็วิตกมากเกินไป

อ้อ อีกอย่างครับ

เฉพาะตัว CARD READER จะไม่เสียครับ แต่ตัว SD CARD เองอาจจะมีโอกาสเสียครับ ไม่ควรทำหลายครั้ง อันนี้ช่างเค้าเตือนมาครับ

โพสเมื่อ : 16/5/2008 16:48

มือสมัครเล่น
12/3/2008 22:14
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 59
โอ...ถือเป็นความรู้ใหม่

ขอบคุณนะครับ ที่เล่าให้ฟัง

โพสเมื่อ : 17/5/2008 22:51

[ค้นหา ขั้นสูง]