เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ทําไงดีมีคนเเอบใช้ wifi บ้านผมครับ
มืออาชีพ
13/4/2008 20:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 220
ทําไงดีมีคนเเอบใช้ wifi บ้านผมครับ
วันนี้ลองเช็คสันญาดูมีคนใช้อีกคน งงเลย ทําไงดีครับ มีวิธีไม่ให้คนอื่นที่ไม่ได้รับอนุญาติใช้มะครับ
ผมใช้ของNETGEAR รุ่นdg384g ครับ

โพสเมื่อ : 24/5/2008 21:38
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ทําไงดีมีคนเเอบใช้ wifi บ้านผมครับ
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
เข้าไป set พวก WEP WPA ครับ
หรือไม่ก็ พวก MAC Address

โพสเมื่อ : 24/5/2008 21:53

Re: ทําไงดีมีคนเเอบใช้ wifi บ้านผมครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
ลองดูตามนี้ครับ
1. Open a browser (Internet Exploreror, Mozilla Firefox etc.) and type http://192.158.0.1 in the address bar
2. The browser should ask you for username and password, use username: admin and password: 1234 or password (these are the default for Netgear routers, refer to your manual if they don't work)

อ่านต่อที่ http://vanilla.co.za/setup_adsl_netgear.php

แนะนำเหมือนคุณ NuJew ครับ ไม่ควรปล่อยไว้อย่างยิ่ง เพราะเขาอาจก่อความเสียหายได้ ภายใต้ไอพีของเรา ตามกฎหมาย ก็เหมือนเราทำผิดเอง

โพสเมื่อ : 24/5/2008 22:59
Transfer the post to other applications Transfer

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 22
แบ่งปันก้อดีนะค่ะ สังคมน่าอยู่เยอะเลย แล้วเเต่คนคิดอีกเเละ มมันก้อเเค่เห็นอ่ะ

โพสเมื่อ : 26/5/2008 20:38

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
อ้างถึง:

yya เขียนว่า:
แบ่งปันก้อดีนะค่ะ สังคมน่าอยู่เยอะเลย แล้วเเต่คนคิดอีกเเละ มมันก้อเเค่เห็นอ่ะ

ถ้าคนที่แอบใช้ไม่ได้เอาไปทำอะไรผิดกฏหมายก็ไม่เป็นไรหรอกครับ
สมมุติว่าเอาไป post อะไร ที่เข้าค่ายหมิ่นประมาท ใครขึ้นมา
เราจะมีปัญหาแทนครับ เพราะ check ย้อนกลับมา เป็น IP address ที่ทาง ISP แจกมาให้เรา ต้องไปเสียเวลาพิสูจน์ กันอีกนานว่ามีคนแอบใช้

โพสเมื่อ : 26/5/2008 21:07

มือใหม่
12/4/2008 20:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
โปรแกรมปลอมMACเยอะแยะเลยครับ คห.3ไปอยู่ไหนมาตอนนี้WAP,WPA2ก็แฮกได้แล้วครับHotspotก็ไม่เหลือแฮกได้เหมือนกัน หอบางกอกปาร์คแถวม.กรุงเทพก็แฮกเล่นมาแล้วครับ การhackนั้นก็ใช้aircrackนั้นแหละทำง่ายนิดเดียวแค่ต้องใช้เวลาถอดรหัสนานหน่อย ทางที่ดีนะครับใช้ 802.1X + WPA จะมีในRouterรุ่นใหม่ๆแต่ถ้าไม่มีก็ตั้งKEYให้ยาวๆหน่อยครับแล้วอย่าตั้งให้เป้นคำที่มีความหมายมากนัก ให้ตั้งแบบแปลกๆเอาไว้อ่ะครับ เพราะว่าโปรแกรมที่ใช้แฮกนั้นจะอ้างอิงศัพท์มาจากดิกชั่นนารีของตัวโปรแกรมครับ ตั้งให้ยาวๆเข้าไว้ แค่นี้ก็แฮกยากขึ้นแล้วครับ

ปล.ข้อมูลทั้งหมดอ้างอิงจากการใช้งานเองเลยครับ
ปล2.ถ้าไม่อยากให้แฮกเข้ามาได้จริงๆ หาคอมเก่าๆสักเครื่องสเปกไม่ต้องสูงเลยครับมือสองที่เค้าขายกัน2-3000ก็ใช้ได้แล้ว เอามาลงลีนุกซะแล้วจัดการทำเป็นserverเลย ยุ่งยากนิดนึง แต่รับรองได้ว่าจะไม่มีใครแฮกของคุณเล่นได้อีกถ้าไม่เก่งจริงๆ เหอๆ อาจจะทำเป็นHotspotแล้วใครจะเล่นก็เสียตังซื้อuserล็อกอินเล่นก็ได้
ปล.3ถ้าจะให้เอาชัวๆ ตั้ง พวก Personal Firewall ตัวเล็กๆ
อย่าง m0n0wall ครับ แล้วตั้ง Auten มีพาส

จะเจาะได้อีกก็ไปขอเรียนด้วยได้เลย
เพราะว่า การ Spoof mac กับ pass มันธรรมดา
แต่จะเจาะ Server มันอีกเรื่้อง

โพสเมื่อ : 27/5/2008 20:57

มืออาชีพ
15/4/2008 13:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200
แบ่งๆกันใช้ก็ีนะคับ
ความเร็วไม่ตกเท่าไหร่หรอก

โพสเมื่อ : 27/5/2008 21:42

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ผมเองก็เคยแอบใช้ของคนอื่นนะ ไม่ได้เป็นคนดีอะไร แต่จะใช้เฉพาะที่ไม่ได้มีระบบรักษาความปลอดภัยอะไร ประมาณว่า เปิดประตูบ้านไว้ ก็เลยไปเดินชมซะหน่อย แต่หากมีระบบรักษาความปลอดภัย แม้เพียงเล็กน้อย ก็เปรียบเสมือนการงัดประตูบ้านเข้าไป หากเขาล็อคเยอะแล้วยังจะ hack ก็เหมือนการเจาะเซฟ ซึ่งไม่อยากทำ เพราะจะรู้สึกผิดว่าตัวเองเป็นโจรหรือขโมย

โพสเมื่อ : 27/5/2008 21:58

มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
ผมก็แอบใช้เป็นบางที เวลาที่ขี้เกียจเดินไปเปิดสวิตช์โมเด็มชั้นล่าง
แต่ถ้าจะเล่นจริงจังนานๆ ก็จะเดินไปเปิดโมเด็มใช้เน็ตของตัวเอง

โพสเมื่อ : 28/5/2008 19:01

มืออาชีพ
11/12/2007 20:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 438
แอบเล่นของชาวบ้านอยู่บ้างครับ

บางทีไปจอดรถรอนานๆ ก็เปิดเครื่องซะหน่อย
ดันเจอเฉยเลย ก็เลยเข้าไปดูอะไรสักหน่อย
หลักๆ ก็เช็คดูว่าเป็นเครื่องของบ้านไหนนั่นแหล่ะครับ

:)

โพสเมื่อ : 28/5/2008 20:29

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
โดยส่วนตัวแล้วผมไม่เห็นด้วยอย่างมากครับเรื่องแอบใช้สัญญาณ WiFi คนอื่นครับ หรือคนอื่นๆจะมาแอบใช้สัญญาณที่บ้านผม จริงๆการแบ่ง bandwidth ใช้กันคงไม่ได้เป็นไรหรอกครับ เพียงแต่ว่ามาพูดคุยกันและขอใช้ร่วมกันอ่ะครับ ผมก็ไม่ว่าอะไร แต่แอบใช้นี่มันไม่สมควรจริงๆนะครับ ทั้งในแง่คุณธรรมและจริยธรรมครับ แม้บางท่านอาจมองว่าเป็นเรื่องตลกในสิ่งที่ผมเขียน แต่ลองนึกดูนะครับ หากคนเราเห้นว่าเรื่องแอบๆแบบนี้เป็นเรื่องธรรมดา สังคมเราในช่วงต่อๆไปคงจะแย่นะครับ คงมีการละเมิดและเบียดเบียนอะไรๆกันเป็นเรื่องธรรมดากันหมด สังคมคงไม่น่าอยู่ครับ (ความเห็นอาจ extreame ไปบ้างแต่นะครับ แค่ต้องการให้เห็นผลกระทบในมุมกว้างครับ)

ยังไงก็ลองบอกกล่าวเจ้าของ ขออนุญาติสักนิดคงดีครับ

โพสเมื่อ : 31/5/2008 16:51

[ค้นหา ขั้นสูง]