เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ทำไม firefox ถึงช้าคับ
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 30
บ่ายนี้ผมเข้าnet โดยใช้ firefox รู้สึกว่าช้ามากเลยครับ โหลดเวบไม่ขึ้นเลย
พอเปลียนมาใช้เครื่องอื่นกลับไวปรู๊ดปร้าด เป็นเพราะอะไรครับ มีทางแก้ไขหรือไม่
พื้นที่บน C: ผมเหลืออยู่ประมาณ 1G ครับ

โพสเมื่อ : 19/5/2008 17:53
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ทำไม firefox ถึงช้าคับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
แปลกจัง ปกติแล้ว Firefox เร็วกว่า IE เยอะเลย มีปัญหาการเชื่อมต่อหรือเปล่าครับ

โพสเมื่อ : 19/5/2008 17:56

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11
ทำไมไม่ลองเปิด ie มาเปรียบเทียบดูหละครับ
เปลี่ยนเครื่องมันคนละข้อจำกัดกันเลยนะ

โพสเมื่อ : 20/5/2008 0:10
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
13/6/2008 16:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 335
เร่งสปีด Firefox ให้เร็วสุดขั้ว

ปัจจุบัน Firefox หรือจิ้งจอกเพลิง ได้รับความนิยมขึ้นมาก เนื่องจากมีความรวดเร็วและปลอดภัยมากกว่า IE อยู่พอสมควร สำหรับใครที่ใช้ Firefox เป็นประจำควรดูทิปนี้เป็นอย่างยิ่งครับ ซึ่งวิธีการปรับแต่งก็ไม่ยากอะไรเลยครับ เราไปดูวิธีกันดีกว่า

1. ให้เราเปิด Browser ขึ้นมาดังภาพ แล้วพิมพ์ว่า about:config

*2. เราจะพบช่อง Filter และให้เราพิมพ์ลงในช่องว่า network.http.pipelining จากนั้นดับเบิ้ลคลิกที่ network.http.pipelining ค่า Value จะเปลี่ยนเป็น true

*3. จากนั้นพิมพ์ network.http.pipelining.maxrequests และเปลี่ยนค่า Value เป็น 8 (หนังสือบางเล่ม ใส่ 30)

*4. พิมพ์ network.http.proxy.pipelining และดับเบิ้ลคลิ๊กให้เปลี่ยนเป็น True

5. พิมพ์ network.dns.disableIPv6 ดับเบิ้ลคลิ๊กให้เปลี่ยนเป็น True

6. คลิ๊กขวาพื้นที่ว่างเลือก New >> Boolean

7. พิมพ์ content.interrupt.parsing จากนั้นคลิ๊ก OK และดับเบิ้ลคลิ๊กเพื่อเปลี่ยนค่า Value เป็น True

8. ต่อจากนี้ให้ทำเหมือนขั้นตอนด้านบนครับ

- คลิ๊กขวาเลือก New >> Boolean พิมพ์ plugin.expose_full_path ใส่ค่าเป็น true

- คลิ๊กขวาเลือก New >> Boolean พิมพ์ content.notify.ontimer ใส่ค่าเป็น true

- คลิ๊กขวาเลือก New >> Integer พิมพ์ content.max.tokenizing.time ใส่ค่าเป็น 2250000

- คลิ้กขวาเลือก New >> Integer พิมพ์ content.notify.interval ใส่ค่าเป็น 750000

- คลิ๊กขวาเลือก New >> Integer พิมพ์ content.notify.backoffcount ใส่ค่าเป็น 5

- คลิ๊กขวาเลือก New >> Integer พิมพ์ content.switch.threshold ใส่ค่าเป็น 750000

*- คลิ๊กขวาเลือก New >> Integer พิมพ์ nglayout.initialpaint.delay ใส่ค่าเป็น 0

*- คลิ๊กขวาเลือก New >> Integer พิมพ์ ui.submenuDelay ใส่ค่าเป็น 0

*- คลิ๊กขวาเลือก New >> Integer พิมพ์ browser.cache.memory.capacity ใส่ค่าเป็น 65536 (หนังสือบางเล่มให้ใส่ 16 เท่าของหน่วยความจำที่มี)

9. จากนั้นลองใช้ดูครับ จะพบว่าเร็วขึ้นจริงๆ

browser.search.openintab เปิดหน้าเซิฟ แบบ newtab

ปล. ที่มี* คืออันที่ผมเปลี่ยน อันอื่นไม่กล้าเปลี่ยนกลัวพัง
หรือครายพอมีความรู้ก้อช่วยแนะนำทีนะคับ
Creadit เวปไหนจำมะได้ -*-

โพสเมื่อ : 14/6/2008 15:16
ไม่เสียดาย ชีวา ถ้าสิ้นไป

มือใหม่
14/6/2008 12:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
firefox ผมใช้แล้วก็เฉยๆ ง่ะ

ส่วนตัวผมชอบน้องโอเปร่ามากสุดคัฟ ในด้านความเร็ว

ส่วนบางเว็บที่เปิดด้วยโอเปร่าไม่ได้ก็ค่อยเปิดด้วยไออี

โอเปร่าสามารถใช้งาน irc และ โหลด torrent ได้ในตัวโปรแกรมเลย

ผมว่าเวิคดี ชอบๆ ไม่ลองมาใช้มั่งเหรอคัฟ

ปล. ที่ชอบที่สุดคือ คุณสามารถ back กลับไปดู ข้อความที่คุณพิมลงในกล่องข้อความได้ และ back มันไวมากมาย

โพสเมื่อ : 15/6/2008 2:58

มือสมัครเล่น
12/6/2008 19:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 65
โหลด torrent ใช้โปรแกรมเฉพาะดาวน์โหลดอย่าง uTorrent ดีกว่า หุๆ
ส่วน back แบบนั้น firefox ก็ทำได้ครับ
irc ก็ลง extension เข้าไปหน่อย

แต่โอเปร่าตัดคำไทยไม่ได้

โพสเมื่อ : 16/6/2008 15:34

[ค้นหา ขั้นสูง]