เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เสียบสายแลนแล้ว ไม่ติดครับ
มือใหม่
14/6/2008 20:18
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
คือตอนแรกใช้ได้อ่ะครับ เพราะที่ร้านเค้าลงวินโดวส์มาให้เลย

แต่เหนเนื้อที่มันเยอะเกินเลยจับมาลงใหม่เอง

ทำท่าว่าจะไปได้สวย ครับแต่ที่ไหนได้เสียบเข้าไป เงียบกริบเลยครับ

ลอง disable + enable สลับไปสลับมาก็ไม่ติด

รีตาร์ทแล้วก็ไม่ติด ดูใน bios ก้อ enable

ไดรว์เวอร์ก็ลงครบหมดแล้ว

ไม่ทราบว่ามีครัยเป็นอาการแบบนี้หรือเปล่าครับ แล้วหาวิธีแก้ได้หรือยัง

ถ้าได้บอกกันบ้างนะครับ :)

โพสเมื่อ : 14/6/2008 20:22
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เสียบสายแลนแล้ว ไม่ติดครับ
มืออาชีพ
11/12/2007 20:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 438
ลองลงไดรเวอร์ใหม่อีกรอบครับ

ตั้งแต่ ACPI ก่อนเป็นอันดับแรก แล้วค่อยตามด้วยไดรเวอร์ lan

:)

โพสเมื่อ : 15/6/2008 8:20
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เสียบสายแลนแล้ว ไม่ติดครับ
มือสมัครเล่น
11/5/2008 23:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 58
ลำดับแรกต้องดูว่าสายนี้มีสัญญาณหรือเปล่า เช่น เราท์เตอร์ทำงานอยู่ไหม หรือ
สวิช/ฮับ ทำงานไหม ถ้าหากทำงานอยู่ก็แสดงว่าอาจเป็นที่เครื่องเรา หรือสายชำรุด ก็ลองหาสายแลนอันใหม่ไปแลนกับเครื่องอื่นๆ ตรงๆ ดูว่าเกิดจากเครื่องเราหรือไม่ ถ้าแลนได้ก็อาจจะเป็นสายตัวนั้น (สายอันแรกน่ะ)ชำรุดก็เป็นได้

ซึ่งถ้าสายสัญญาณนั้นใช้งานได้ ที่ไอคอนเนทเวิร์คจะติด
ซึ่งถ้าสายสัญญาณนั้นใช้งานไม่ได้ หรือแลนการ์ดของเรามีปัญหา ที่ไอคอนเนทเวิร์คจะมีกากบาทสีแดงกาอยู่

และถ้าสายสัญญาณนั้นใช้งานได้ แต่ตั้งค่าไม่ถูกต้อง ก็จะเล่นเนต หรือแลนไม่ได้
ขอให้ไปดูการตั้งค่าแลนครับ หวังว่าอาจช่วยได้

โพสเมื่อ : 27/6/2008 11:27

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
wiindows ที่เอามาลงเป็นเวอร์ชั่นไหน หากเป็นพวกที่โดนโม อาจโดนตัดความสามารถของ LAN ออกไปได้เหมือนกัน

โพสเมื่อ : 27/6/2008 11:34

มืออาชีพ
10/7/2008 22:10
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 101
มือใหม่ มาเก็บขอ้มูลครับ

โพสเมื่อ : 14/7/2008 21:38

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 68
ผมว่าวินโดว์ที่คุณลงมันตัดความสามารถด้านนี้ไปครับ
เพราะตอนแรกผมก็ตกใจแทบแย่ เกือบจะเอาไปที่ร้านอยู่แล้ว 555 โชคดีรู้ก่อนเลยไม่ต้องเสียเวลา

โพสเมื่อ : 14/7/2008 21:47

Asus eeePC 900 with 20GB

[ค้นหา ขั้นสูง]