เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ขออนุญาตแกะกล่องบ้างนะครับ กับ Embryo
มือสมัครเล่น
30/6/2007 20:49
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 60
แกะกล่อง Embryo UMPC

จะรอ Wind ก็เหมือนกับรอสายลมที่ไร้จุดหมาย พอดีไปเดิน IT Mall มาเมื่อวานแล้วไปสะดุดเอาเจ้าตัวอ่อนตัวนี้เข้า (ผมขอตั้งชื่อไทยของเจ้า Embryo ว่า "เจ้าตัวอ่อน" ตามคำแปลฉบับผมในกระทู้นี้นะครับ)

ไม่รู้อะไรดลใจ ทำให้คว้าติดมือกลับบ้านมากับพลาสติกสี่เหลี่ยมๆ ตัวนี้

เน้นรูปพร้อม comment นิดหน่อยนะครับ ไม่ใช่มือโปรด้านนี้

กล่องครับ

แกะออกมาให้หมดว่ามีอะไรบ้าง

- เครื่อง กับ แบต
- ซองผ้าหุ้มนวม
- ปลั๊กไฟ
- ซีดี คู่มือ และสติีีกเกอร์คีย์บอร์ดไทย

ดูจากฝาหน้าแล้ว จะเห็นว่าติดยี่ห้อเครื่องแบบว่าบ้านๆ มากเลยครับ แค่เอาสติีกเกอร์ยี่้ห้อมาปะลงไปเองอ่ะ ดูไร้ราคาสุดๆ แต่พื้นผิวทำเป็นลายๆ นิดๆครับ ฝาหน้านี่ดูเหมือนไม่ใช่พลาสติกนะครับ แต่เป็นแบบไหนก็บอกไม่ถูก

แอบคิดว่าไปเอาสติกเกอร์แอปเปิลมาติดแทนดีกว่า แปลงร่างเป็น macbook mini เลย

แบตเตอรี๋ Li-ion Polymer แต่เป็นแบบ 3 cell นะครับ

เครื่องด้านขวาครับ มี usb 2 port กับ d-sub ต่อจอนอก และก็รูเสียบปลั๊ก

ด้านซ้ายครับ มีช่องระบายควาร้อน LAN และก็ USB อีกหนึ่งช่อง

เปิดฝาหน้าเต็มๆ ครับ

คีย์บอร์ดครับ ปุ่มเล็กนิดๆ นะ

มีติดสติกเกอร์บอกว่า หัวใจข้าคือ C7-M และประกัน 1 ปีโดย RC Component (ไม่เคยได้ยินชื่อเลย)

หน้าจอครับ พร้อมเวบแคมตามมาตรฐาน

เอาล่ะ มาเปิดเครื่อง บูธไบออสกันเลยครับ

บูธเรียบร้อย เข้า XP เลยครับ เป็นอันเรียบร้อย

แรมเหลือ 448 เพราะแชร์ vga ไปครับ

รูปหมดแล้วครับ รวมๆ แล้วผมรู้สึกว่าวัสดุที่ทำตัวเครื่องดูราคาถูกมากเลยนะ ดูเป็นพลาสติกมากๆ เลย ยิ่งเทียบกับ eee ด้วย ห่างหลายขุม เหมือนจับของจีนแดงเลย แต่...มันก็ของจีนแดงอ่ะ

การใช้งานยังไม่ได้ลองอะไรมากมายนะครับ เวลาซื้อมาทางร้านจะลง xp ให้เลย รอประมาณ 15 นาที ghost เสร็จ

สุดท้ายก็คงเป็นเรื่องของ QC กระมัง ผมเปลี่ยนเครื่อง 3 เครื่อง (ซึ่งทางร้านก็โอเคมากๆ ครับ ลองกันเลย เสียเปลี่ยนเครื่อง แค่สลับ harddisk เองไม่ต้องลงใหม่) ที่ต้องเปลี่ยนเพราะ touchpad ใช้ลำบากมาก บางเครื่องลากเมาส์ไม่ไปซะงั้น ควบคุมลำบากมาก (ไม่แน่ใจว่าเพราะไดรเวอร์หรือเปล่า ถามทางร้านเขาบอกว่า ghost มาสำหรับรุ่นนี้โดยเฉพาะ ซึ่งผมยังไม่ได้ลองไปเช็ค driver นะ ไว้จะลองดู)

จบแล้วครับ หวังว่าคงแชร์ไอเดียให้เพื่อนๆ ได้ไม่มากก็น้อยนะครับ
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 2/7/2008 23:37
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขออนุญาตแกะกล่องบ้างนะครับ กับ Embryo
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ขอบคุณมากครับที่แกะกล่อง Embryo มาให้เพื่อนๆ ได้ดูกัน เขียนได้ดี เป็นมืออาชีพได้เลย ผมขออนุญาตขึ้นเป็นข่าวหน้าแรกและคัดลอกรูปภาพไว้ที่ server ของเว็บเลยนะครับ กลัวอนาคตมันจะหายไป

ยังไง หากใช้งานไปแล้ว มีเวลา ก็มาเขียนเล่าประสบการณ์ให้ฟังกันอีกนะครับ

โพสเมื่อ : 3/7/2008 0:38

Re: ขออนุญาตแกะกล่องบ้างนะครับ กับ Embryo
มือใหม่
28/5/2008 22:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
ซื้อมาราคาเท่าไรครับ อยากทราบ...

โพสเมื่อ : 3/7/2008 8:30
Transfer the post to other applications Transfer

30/6/2008 19:07
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 81
เคยไปเดินดูแต่ไม่ถูกใจ

โพสเมื่อ : 3/7/2008 9:13

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

narakorn เขียนว่า:
ซื้อมาราคาเท่าไรครับ อยากทราบ...

15900 ครับ

โพสเมื่อ : 3/7/2008 12:20

กลุ่ม:
สมาชิก
โพสนี้จากเจ้าตัวอ่อนเลยครับ โอว แป้นคีย์บอร์ดเล็กมากๆ คีย์ยากมากครับ สำหรับคนนิ้วใหญ่

มาดูกันต่อกับข้อมูลเล็กๆ น้อยๆ เกี่ยวกับ hardware ของเจ้านี้กันครับ ผมใช้ CPU-Z ที่มากับเครื่องตรวจดูนะครับ

Open in new window

ตัว cpu ทราบกันดีอยู่แล้วนะครับว่าเป็น Via C7-M (Codename 'Esther') 1.6ghz กับข้อมูลแคชตามรูป support mmx, sse, sse2, sse3 ตาม intel นิ มีโลโก้สวยๆ ด้วยเหมือนกัน

ถัดมาเป็น mainboard, bios, และ memory ครับ

ใช้ยี่ห้อ RCC (ไม่รู้จักแฮะ จีนฮ่ออ่ะป่าว) แต่ chipset via เหมือนกัน คงเข้ากันได้กับซีพียูดี

memory มี 2 slot ครับ ติดเครื่องมาเป็น 512 ตัวเดียว เป็น DDR2 bus 266 ตามสเปคเครื่องบอกว่าใส่ได้ถึง 1 gb แต่ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าที่ขายกันอยู่จะติดปัญหาเรื่อง bus กับเมนบอร์ดหรือไม่ เพราะตัวบอร์ดเองก็ไม่ได้บอกว่ารองรับถึงบัสไหน

ข้อมูลด้าน graphic card ครับ

AdapterCompatibility: VIA/S3G
AdapterDACType: Internal
AdapterRAM: 64 MBytes
Caption: VIA/S3G UniChrome Pro II IGP
CurrentBitsPerPixel: 32
CurrentHorizontalResolution: 1024
CurrentNumberOfColors: 4294967296
CurrentRefreshRate: 60
CurrentScanMode: 4
CurrentVerticalResolution: 600

Description: VIA/S3G UniChrome Pro II IGP
DeviceID: VideoController1

VideoModeDescription: 1024 x 600 x 4294967296 colors

Video Bios Date: 07/18/07

Name: VIA/S3G UniChrome Pro II IGP
Chip Type: VIA/S3G UniChrome Pro II IGP
DAC Type: Internal
Memory: 64 MBytes

ด้าน network ครับ

Number of Network Cards: 3
Card 1 (Disabled): Intel(R) PRO/Wireless 2200BG Network Connection
Description: [14] Intel(R) PRO/Wireless 2200BG Network Connection
Type: Unknown Type

Card 2 (Not Connected): Realtek RTL8139/810x Family Fast Ethernet NIC
Description: Realtek RTL8139/810x Family Fast Ethernet NIC - Packet Scheduler Miniport
Manufacturer: REALTEK SEMICONDUCTOR Corp.
Type: WIRED
Speed: 10 Mbps
MAC Address: 00-E0-4C-77-25-1F
IP Address: 0.0.0.0

Card 3 (Connected): Intel(R) PRO/Wireless 2200BG Network Connection
Description: Intel(R) PRO/Wireless 2200BG Network Connection - Packet Scheduler Miniport
Type: WIRELESS LAN
Speed: 11 Mbps

แย่ัจัง ได้แค่ 11mbps

Storage Devices ครับ

HDD ใช้ของ Western Digital WDC WD800BEVS-00VAT0
80 GB IDE ATA ตอนที่โพสอยู่ วัดความร้อนได้ 40 ºC (104 ºF)

ช่อง card reader MS/MS-Pro, SD/MMC เอ นึกว่าได้แค่ SD นะเนี่ย พอดีไม่มี ms ให้ลองซะด้วยสิครับ

จบอีกรอบครับ อย่างที่บอกผมไม่ชอบแป้นคีย์บอร์ดจริงๆ เลย หรืออาจเพราะไม่ชินก็ได้ แต่รวมๆ แล้วใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา สู้แบรนด์ดังๆ ได้ครับ

ทำงานไป เสียงพัดลมระบายความร้อนก็ขู่เป็นระยะๆ นะครับ อิ อิ

ไว้ว่างๆ จะลองทดสอบเรื่องแบตเตอร๊่ว่าเจ้ 3 cell นี่อยู่ได้นานแค่ไหนครับ

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 4/7/2008 12:02

27/5/2008 20:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 68
สู้ WIND ไม่ได้

โพสเมื่อ : 4/7/2008 13:54

24/4/2008 11:37
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 59
แบต 3 cell กี่ มิลลิแอมป์ ครับ เป็น Li-Polymer น่าจะเบาพอตัวนะ

แต่ราคาสูสีกับ ยี่ห้อดัง ไปนิดนึง แต่ก็ถือว่า OK นะ จะรอดูรีวิวใช้งานนะคร้าบบบ โดยเฉพาะแบต

โพสเมื่อ : 4/7/2008 23:55

มืออาชีพ
13/6/2008 16:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 335
นั่่นสิรู้สึก ราคา แพงไปนะ

โพสเมื่อ : 5/7/2008 22:52
ไม่เสียดาย ชีวา ถ้าสิ้นไป

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 35
เห็นด้วยครับราคาแพงไปเทียบกับWIND

โพสเมื่อ : 8/7/2008 11:53

มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
ขอบคุณครับที่นำมาอวดโฉม แม้จะดูด้อยกว่ายี่ห้อดังๆไปบ้าง แต่ก็เป็นอะไรที่พวกเราไม่ค่อยได้เห็นนะครับ ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 8/7/2008 13:52
พระเยซูคริสต์สอนว่า "การให้เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ" (กจ. 20:35)
-------------------------------------
ThinkPad x100e :28765ut, SSD intel X25-M SATA 80G, Ram 4G, WinXp Sp3.

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 40
แบต 11.4 V น่าสนใจ

เอาแบตแห้ง 12V ในท้องตลาดมาใช้ได้เลย

หรือถ้าจะให้ได้ 11.4V ตามนั้น แค่คั่นด้วย Diode ตัวเดียว ได้ 11.4 ทันที

โพสเมื่อ : 8/7/2008 16:43

มืออาชีพ
20/7/2008 14:30
จาก ฺฺฺ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 170
ผมว่าโดยรวมแล้วก็โอเคนะครับ ลองไปจับต้องแล้วที่ซีคอนฯ
อีกอย่าง HDD เปลี่ยนตัวใหญ่กว่านี้ได้สบายเลย
เป็นอีกตัวเลือกหนึ่งที่ผมกำลังจะตัดสินใจ

โพสเมื่อ : 20/7/2008 16:26
http://www.mhthai.co.cc

23/2/2008 11:49
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 93
มีมาให้เลือกเยอะเลยช่วงนี้

ขอบคุณครับสำหรับรีวิว รอดูตอนต่อไป

โพสเมื่อ : 20/7/2008 22:23

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 89
ท่าทางจะเป็นเน็ตบุคตัวเดียวที่เล่น nfs underground ได้

AdapterRAM: 64 MBytes
Caption: VIA/S3G UniChrome Pro II IGP

รบกวนเจ้าของเครื่อง ช่วย test ให้ด้วยครับว่าเล่นได้หรือเปล่า
ถ้าเล่นได้ จะถือว่าสุดยอดเลยครับ

โพสเมื่อ : 23/8/2008 11:14

มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
^-^ ใจกล้ามากเลยครับ
จะอย่างไรก็ตาม ถ้าถูกใจแล้วล่ะก็
ใช้ไปเถอะครับ

ถือเป็นหน่วยกล้าตายมากๆเลยนะเนี่ย

โพสเมื่อ : 17/9/2008 16:22

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 426
เอ๋ นิ้วคุณshinosukeก็ดูไม่ใหญ่มากนะค่ะแสดงว่าแป้นมันเล็กมากแน่ๆเลยเนอะ หุหุ ถ่ายclose upมาดูใหญ่เนอะ แต่รวมๆก็ดูดีนะค่ะ ไม่เคยได้สัมผัสของจริงเลย ใช้งานแล้วเป็นไงมาเล่าให้ฟังบ้างนะค่ะ

โพสเมื่อ : 20/9/2008 1:51

มืออาชีพ
12/9/2008 13:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 340
แบต LI-polimer ด้วย !!!!

ตัวแรกเลยรึป่าวเนี่ย

โพสเมื่อ : 24/9/2008 21:16

[ค้นหา ขั้นสูง]