เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

แกะกล่อง Acer Aspire One
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
แกะกล่อง Acer Aspire One

ตลาด Netbook เริ่มเดือดเมื่อ Acer ปล่อย Acer Aspire One ตัวเป็นๆ ออกสู่ตลาด หลายๆ คนอดใจไม่ไหว ไปจับจองเป็นเจ้าของกันไปเรียบร้อย มาดูกันดีกว่าว่า Acer Aspire One หรือที่เรียกกันเล่นๆ ว่า น้องวรรณ นี้จะสวยงามเพียงใด ทำไมทำให้ชายหนุ่มหลายๆ คนหลงใหลได้ปลื้มกันขนาดนี้

เปิดกล่องออกมา เจอสายรัดอันเบ้อเริ่ม นึกว่าสายรัดลดน้ำหนัก แต่จริงๆ Acer เขาแอบซ่อนซองหนังสำหรับ Acer Aspire One หรือน้องวรรณไว้ในนั้น

เอ้า ญาติโยมเอาของถวายมากองรวมกันไว้ที่ศาลา เอ้ยไม่ใช่สิผิดงาน ต้องเป็นเอาเครื่องและอุปกรณ์ทั้งหมดมากองรวมไว้ใกล้ๆ กัน มีตัวเครื่อง แบตเตอรี่ อแดปเตอร์และสายชาร์จ ซองหนัง คู่มือ และแผ่น Recovery DVD

หยิบแบตเตอรี่ขึ้นมาดูก่อนที่จะเอาเสียบเข้าเครื่อง แบตของน้องวรรณมีความจุเพียง 2200 mAh อยู่ได้ประมาณ 3 ชั่วโมงต่อการชาร์จหนึ่งครั้ง น้องวรรณกินไม่จุเลยแฮะ

เอาแบตเตอรี่เสียบเข้าไปแล้วจับน้องวรรณมาถ่ายรูปซะหน่อย แต่สงสัยตะลึงในึความงามเลยโฟกัสไม่ถูก ภาพมัวไปเลย

ผม (หรือใครก็ไม่รู้) ไม่ได้ตั้งชื่อน้องเขาเป็นน้องวรรณเองนะ ไม่เชื่อดูชื่อที่หน้าผากได้เลย

เปิดมาดูส่วนอื่นๆ กันบ้าง ด้านบนจะเป็นหน้าจอ LCD ขนาด 8.9 นิ้ว แสดงผล 1024 x 600 พิกเซล มีกล้องดิจิตอลความละเอียด 3 แสนพิกเซลและไมโครโฟนสำหรับใช้งาน Webcam ได้ดี ส่วนด้านบนมีกระดาษแผ่นบางๆ ปิดไว้ ทำเหมือนกำลังจะแต่งงาน ต้องมีผ้าคลุมหน้าเจ้าสาวไว้ด้วยแฮะ

กล้องดิจิตอลของน้องวรรณมีความละเอียดต่ำไปหน่อยคือแค่ 3 แสนพิกเซลเท่านั้น คู่แข่งเขาไปถึง 1.3 ล้านพิกเซลแล้วนะ ส่วนหนึ่งที่ไม่ค่อยชอบเลยสำหรับน้องวรรณคือ น้องหน้ามันเกินไป คือหน้าจอของน้องวรรณจะเเป็นกระจก ทำให้มีเงาสะท้อนมากมาย หากวางเครื่องอยู่ในตำแหน่งสะท้อนแสง ก็คงไม่ต้องทำงานกันพอดี แ่ต่หากเอาไว้เหล่สายข้างหลังแบบตัวเราไม่ต้องหันไปดูเอง ก็... ไม่ได้ทำงานอยู่ดี

แต่นแต๊น เปิดผ้าคลุมหน้า เอ้ย แผ่นกระดาษออกมาแล้ว ไม่มีอะไรในกอไผ่ ก็เห็นคีย์บอร์ดและ touch pad อย่างที่คาดไว้นั่นแหละ

มีรูปลอก (โห ศัพท์โบมาก) ประกาศว่าน้องวรรณเป็นญาติกับน้องต้อม เอ้ย น้องวรรณใช้ซีพียูของ Intel Atom โดยเครื่องที่วางขายนี้จะเป็น Intel Atom N270 ความเร็ว 1.6 GHz

มีไฟแบบสถานะ 4 ดวงคือ สถานะแบตเตอรี่ สถานะการอ่านเขียน SSD สถานะปุ่ม numeric lock และสถานะปุ่ม capital lock

ปุ่มเปิดปิดอยู่ด้านขวา เ็ป็นปุ่มเดียวโดดๆ ริมขวาสุด ถือว่าเป็นการวางตำแหน่งที่ดี ไม่เผลอไปกดโดยบังเอิญขณะยกเครื่องด้วยมือเดียว (ผมเผลอปิดเครื่องเองประจำ ตอนยกน้อง Eee)

ด้านซ้ายของน้องวรรณมีช่องต่อมากมาย ไล่จากซ้ายคือ ช่องเสียบสายชาร์จ ช่อง VGA-Out รูระบายอากาศ ช่อง LAN ช่อง USB 2.0 และช่องเสียบ SD Card

ทางขวาก็ใช่ย่อย ไล่จากขวาคือ ช่องคล้องสายล็อค ช่อง 5-in-1 slot ช่อง USB 2.0 จำนวน 2 ช่อง ช่องเสียบหูฟังและช่องเสียบไมโครโฟน

ตรงสันเครื่องด้านล่างมีปุ่มสำหรับเปิดปิดสัญญาณ Wireless LAN โดยเฉพาะ

ช่องเสียบ card ด้านขวารองรับ card ได้ 5 ชนิดคือ SD/MMC/xD/Memory Stick และ Memory Stick Pro

คีย์บอร์ดของน้องวรรณจะมีขนาดที่ใหญ่กว่าของ Eee พอสมควร การพิมพ์สัมผัสจะทำได้ง่าย การวางปุ่มต่างๆ ไม่ถูกจำกัดด้วยขนาดที่เล็กเกินไปของคีย์บอร์ด ทำให้ไม่มีปุ่มไหนเลยที่สร้างความรำคาญให้กับผู้ใช้ แต่สำหรับ Touch Pad ที่จะมีปุ่มคลิกซ้ายและขวาอยู่ด้านข้าง อาจต้องทำความคุ้นเคยสักพัก ขนาดของ Touch Pad ที่เล็กไม่น่าจะเป็นปัญหาอะไร

พลิกมาดูใต้เครื่องกันบ้าง ดูเรียบๆ ไม่ค่อยมีอะไร มีฝาให้เปิดอยู่เหมือนกัน แต่ไม่ใช่สำหรับการเพิ่ม RAM

เปิดออกมาแล้วงง ไม่รู้ว่าเอาไว้ทำอะไร ใครรู้ช่วยบอกผมที

ให้ดูกันชัดอีกหน่อย Acer ตั้งใจจะเอาไว้เสียบอุปรณ์อะไรนะ

ผมไม่ได้เมานะครับ แบบว่านั่งเที่ยนเขียนเล็กน้อย เนื่องจากเป็นการเขียนโดยเอาภาพจากเว็บไซท์ต่างประเทศที่เป็นภาษาจีนมา ไม่ได้แกะกล่องเองกับมือ บทความเลยออกมาขำๆ ดูรูปแล้วก็เพ้อเจ้อ เอ้ย บรรยายไปตามที่เห็น ผิดพลาดประการใดก็ขออภัย

อ้างอิง : mobile01.com

โพสเมื่อ : 10/7/2008 14:42

Re: แกะกล่อง Acer Aspire One
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 248
ขอบคุณครับ

ผมตามเข้าไปดูในเว็บจีน คนแปะก็บอกว่าไม่รู้เหมือนกันครับ

โพสเมื่อ : 10/7/2008 15:46
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
ของไทยได้แบต 2500 mAh คร้าบ

โพสเมื่อ : 10/7/2008 16:20

มือใหม่
18/4/2008 12:07
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11
2500 นี้มานจะใช้ได้กี่ชั่วโมง

เอาประมาณว่าออนเอ็ม,เน็ตเฉยๆครับ

โพสเมื่อ : 10/7/2008 17:14
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
11/12/2007 20:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 438
ขนาดแบตดูแล้ว 45Wh ก็น่าจะใช้ได้นานระดับหนึ่งล่ะครับ
เพราะตัวมันเองรับไฟแรงดันแค่ 11.1 v เท่านั้นเอง

ส่วนช่องเพิ่มเติมที่ว่า ดูๆ ไปเหมือน Mini PCI-e เลยครับ
เพียงแต่ไม่มี slot มาให้เท่านั้นเอง

คาดว่าเป็นรุ่นที่ตัดออกไป แต่ฝาหลังทำมาเหมือนกันหมด
เลยกลายเป็นว่าเปิดไปเจอช่องว่างๆ

:)

โพสเมื่อ : 10/7/2008 17:56

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
2400 mAh ครับ โทษที T_T

โพสเมื่อ : 10/7/2008 18:55

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 34
ช่องด้านหลังเอาไว้ใส่ การ์ด mPCIE ครับ ก็คือพวกแอร์การ์ด 3G HSDPA หรือ การ์ด Wimax ตรงด้านขวาของช่องจะเห็นแถบสีขาวๆ ตรงนั้นคือที่วาง connector ครับ

ตอนแรกๆ ที่มีริวิวให้ดู อุตสาห์โฆษณาในสเปกบอกว่า
One free mini PCI slot for WWAN

http://www.pda4thai.com/modules.php?n ... ews&file=article&sid=2372

พอสินค้าออกมาขายจริง ทำไมตัดออฟชั่นนี้ออกไปก็ไม่รู้ เสียดาย ถ้ามี connector ให้เสียบ ผมสอยไปแล้ว พอดีมี Sierra MC8775v อยู่อันนึง
ผิดหวังกับ Acer จริงๆ

โพสเมื่อ : 10/7/2008 20:07

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
อ้างถึง:

powerpom เขียนว่า:
ช่องด้านหลังเอาไว้ใส่ การ์ด mPCIE ครับ ก็คือพวกแอร์การ์ด 3G HSDPA หรือ การ์ด Wimax ตรงด้านขวาของช่องจะเห็นแถบสีขาวๆ ตรงนั้นคือที่วาง connector ครับ

ตอนแรกๆ ที่มีริวิวให้ดู อุตสาห์โฆษณาในสเปกบอกว่า
One free mini PCI slot for WWAN

http://www.pda4thai.com/modules.php?n ... ews&file=article&sid=2372

พอสินค้าออกมาขายจริง ทำไมตัดออฟชั่นนี้ออกไปก็ไม่รู้ เสียดาย ถ้ามี connector ให้เสียบ ผมสอยไปแล้ว พอดีมี Sierra MC8775v อยู่อันนึง
ผิดหวังกับ Acer จริงๆ

สงสัยอาการตัด port ที่ผู้ผลิตคิดว่าไม่จำเป็นนี่ โรคติดต่อ

โพสเมื่อ : 10/7/2008 20:15

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 213
ดีครับ เป็นอีกหนึ่งตัวเลือก
แต่ผมก็ยังกลัว ยี่ห้อนี้อยู่ดี
พอดีมีประวัติไม่ค่อยดีกับยี่ห้อนี้น่ะครับ

โพสเมื่อ : 11/7/2008 8:33

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 59
ขนาดแบตอยู่ได้ 2.30 ชม. ครับ (winxp)

โพสเมื่อ : 11/7/2008 11:52

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 135
นี่ขนาดว่ายังไม่มีเครื่องให้ Test ยังอุตส่าหาภาพมาให้แฟนๆผู้รออ่านได้อีก นับถือจริงๆ
ขอบคุณมากครับ

โพสเมื่อ : 11/7/2008 18:01

มือใหม่
11/7/2008 20:00
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
ตอนนี้ได้เครื่องมาเปนของตัวเองแล้ว
คีย์บอร์ดมีภาษาไทยปกติ แต่ว่าทางเอเซอร์ยังไมไ่ด้ลง Input ภาษาไทยไว้ (แต่หาทางลงเองไปแร้น -*-) ก็ดีค่ะ ถือว่าเวิร์คสำหรับคนที่เล่นเน็ต

เครื่องที่ได้มา แบตก็ 2200 mAh นะคะ (สั่งจาก IT City)

คือจริงๆก็ไปอ่านเวปจีนมาเหมือนกัน (อ่านจีนออกค่ะ) ส่วนใหญ่เค้าก็ไม่ได้เขียนคอมเม้นท์หรือวิจารณ์อารัยชัดเจน ก็จะมีแต่อธิบายว่าแต่ละส่วนๆ ประกอบไปด้วยอารัยบ้าง เป็นของอารัยบ้าง เป็นต้น (รวมถึงตอนที่เค้าแกะเครื่องดูข้างในด้วย)

"整體來說~這台機器還頗成功的啦!
外觀吸引人不說~規格也不差~價格更是優惠~
大家有興趣的可以去各大賣場觀賞一下吧!
在眾家UMPC競爭下~挑選一台屬於自己的好機器吧!"

สุดท้ายก็สรุปแค่ว่าเครื่องนี้ก็ประสบความสำเร็จดี ได้รับความสนใจจากคนส่วนใหญ่ ราคาสมเหตุสมผล แล้วก็เชิญชวนไปงานคอม ไปลองเปรียบเทียบเลือกหา Netbook ที่เหมาะกับตัวเองมาเป็นเจ้าของซักเครื่องละกัน ^^

เด๋วไว้ต้ิองลองใช้ไปซักพักนึงก่อน ถึงจารู้ว่าเปนยังไง แต่ที่แน่ๆโปรแกรมอ่านไฟล์พวก Media รองรับน้อยมากกก

โพสเมื่อ : 11/7/2008 20:12

มืออาชีพ
11/1/2008 15:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 120
มิน่าเล่า
ตอนแรกนึกว่าคุณ Kiat ถ่ายภาพมาเอง ตกใจว่าทำไมฝีมือ(ถ่ายภาพ)ตกไปเยอะ พอเห็นคีย์บอร์ด มีตัวอักษร Katakana ก็ถึงบางอ้อ

โพสเมื่อ : 11/7/2008 22:21

มืออาชีพ
11/1/2008 15:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 120
ว้ายปล่อยไก่ซะแล้ว ภาษาจีนต่างหาก ขอโทษทีครับ

โพสเมื่อ : 11/7/2008 22:23

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 54
หรือว่าเขาเอาไว้โมใส่ Harddisk Notebook ???

โพสเมื่อ : 14/7/2008 10:27

มือใหม่
28/4/2008 17:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 18

โดย avetsada เมื่อเวลา 11/7/2008 20:12:26

ตอนนี้ได้เครื่องมาเปนของตัวเองแล้ว
คีย์บอร์ดมีภาษาไทยปกติ แต่ว่าทางเอเซอร์ยังไมไ่ด้ลง Input ภาษาไทยไว้ (แต่หาทางลงเองไปแร้น -*-) ก็ดีค่ะ ถือว่าเวิร์คสำหรับคนที่เล่นเน็ต

เครื่องที่ได้มา แบตก็ 2200 mAh นะคะ (สั่งจาก IT City)

ขอโทษครับ คุณ avetsada

ช่วยบอกวิธี การลง input ภาษาไทย ใน acer one ให้ผม หน่อยซิครับ

อยากลองใช้ linpus linux ครับ

โพสเมื่อ : 16/7/2008 22:36

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
มี patch ภาษาไทยสำหรับ linpus ให้ดาวน์โหลดที่เว็ปเอเซอร์ครับ ลองอ่านตามกระทู้แถวนี้นะครับ ^__^

โพสเมื่อ : 16/7/2008 23:09

มือใหม่
28/4/2008 17:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 18
โดย kimjuon เมื่อเวลา 16/7/2008 23:09:10

มี patch ภาษาไทยสำหรับ linpus ให้ดาวน์โหลดที่เว็ปเอเซอร์ครับ ลองอ่านตามกระทู้แถวนี้นะครับ ^__^

ขอบคุณครับคุณ kimjuon

ผมไปโหลดมาแล้วครับ แต่ ลงไม่เป็นอะครับ

งงเลย กับ linux ดูเหมือนง่าย แต่ก็ยากแฮะ

หวังว่าคงมีคนสอนให้ step by step อ่ะครับ

ดันอยากลองใช้ linux อย่างน้อย ก็มี thai pacth

กะว่า จะลองไปถาม ห้อง linux กับ ห้อง อูบาตู คลับ ครับ

เผื่อจะมีคนช่วยสอน ให้ครับ

โพสเมื่อ : 16/7/2008 23:33

มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
Linux ก็ใช้ไม่ยากหรอกครับ แต่อยู่ที่ความเคยชินมากกว่า
ใช้ไปนานๆ แล้วก็ชิน เพียงแต่จุดที่ดูเหมือนยากคือจะยังต้องมีการสั่งงาน
ด้วย Command Line (คล้าย Dos) ในบางจังหวะ ซึ่งคำสั่งมันจะไม่ค่อยคุ้น
แต่ใช้ไปก็จะคุ้นเอง การใช้งานทั่วไป ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเน็ต อ่านเอกสาร
ไม่ได้ด้อยไปกว่า Windows หรอกครับ

เป็นการช่วยกันใช้ Software ที่ไม่ละเมิดลิขสิทธ์ด้วยครับ

Linux มีหลากหลาย Distro ให้ลองใช้ครับ
ลองใช้ Ubuntu หรือ Xubuntu ดูสิครับ Distro เหล่านี้ สนับสนุนภาษาไทยดีมากครับ
ใช้ภาษาไทยได้ค่อนข้างสมบูรณ์ตั้งแต่ลงเลย + สามารถลงทาง USB Drive ได้เลยครับ
สะดวกมาก ไม่ต้องพึ่ง External CD-Rom

โพสเมื่อ : 17/7/2008 9:13

[ค้นหา ขั้นสูง]