เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 2 (3) 4 5 6 »

Re: แกะกล่อง HP 2133 mini-note PC
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 91
อ้างถึง:

INRI เขียนว่า:
อ้างถึง:

xenon_art เขียนว่า:
ไม่ทราบว่าใช้โปรแกรมอะไรเล่น mpeg4 H.264 กันครับ เครื่องผม 1.0ghz Ram 2gb มันมีกระตุกบ้าง และเวลาเลื่อนแถบไปข้างหน้าเพื่อดูตอนอื่นมันมีอื้ง ๆ ไปบ้างครับ

ผมลองทั้งใน WMP, Mega Codec กับ VLC ครับ

ผมใช้ VLC อยู่อ่ะครับ 1.2 GHz ไม่มีปัญหานะครับ
ยังไงลองปิด process อื่นๆที่มันรันอยู่ดูอ่ะครับ

เจอแล้วครับ มันเป็นที่ไฟล์หนังเองครับ เพราะบางเรื่องก็ลื่นปกติ บางเรื่องเล่นเอาอื้งกิมกี่ไปเลยเวลาเปิดหนังแล้วเร่งไปกลางเรื่อง

โพสเมื่อ : 19/7/2008 18:08
Transfer the post to other applications Transfer

Re: แกะกล่อง HP 2133 mini-note PC
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 23
อ้างถึง:

DISS เขียนว่า:
.

มาอ่าน เจอ แบบนี้

ผม โดน แน่ๆ ครับ...555

ว่า แต่ ว่า

ตอนนี้ ตัว 1.2 ราคา เท่าไหร่ อ่ะ ครับ...

ขอบคุณครับ

.

ที่เห็นถูกสุดก็ 26xxx รวม VAT แล้วอ่ะครับ

โพสเมื่อ : 19/7/2008 18:23
Transfer the post to other applications Transfer

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 42
เอาข้อมูล ดีดีมาฝากครับ เผื่อประกอบการตัดสินใจกันครับ
http://www.hardwarezone.com/articles/view.php?cid=14&id=2605

โพสเมื่อ : 19/7/2008 18:51

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 92
อ้างถึง:

ที่เห็นถูกสุดก็ 26xxx รวม VAT แล้วอ่ะครับ

ขอบคุณมาก ครับ

ตัวนี้ คือมี แรม มา 2 GB เลย ใช่ไหม ครับ
ไป อ่าน สเปค แล้ว สับสน นิดหน่อย น่ะครับ

แล้วไม่ทราบว่า HDD ขนาด 2.5 หรือ 1.8 ครับ...

L2 Cache ที่มีค่า 128 MB นี่ เป็นตัว ทำให้ เครื่องช้า ใช่ไหมครับ
แต่ เท่าที่อ่านๆ มาในกระทู็นี้ ก็ ไม่น่าจะช้า กว่า ตัวอื่น มากนัก..

จะลดงบ ลงไปตัว 1.0 ก็กลัว จะช้าน่ะครับ
แล้วต้อง เปลี่ยนแรม เป็น 2 GB อีก
เพราะ มี ช่องใส่แรมช่องเดียว.... ผมเข้าใจถูกใช่ไหม ครับ

ไปอ่านรีวิว ของ Wind แล้วใจมันสั่นครับ...5555

900 ก็ เล็ก เร็ว เบาทั้งราคา และ น้ำหนัก
ONE ก็ ATOM ราคา เบา

ตัวเล็ก นี่เลือก ยากจริงๆ ครับ..55

ขอบคุณครับ คุณผ่านมา
สำหรับ ข้อมูลดีๆ มากมาย...

ไปดู ผ่านๆ ตามลิงค์ที่ คุณผ่านมา นำมาให้ชมแล้ว...
901 ไม่ธรรมดา เลย....55

โอย...งง ฮะ

.

โพสเมื่อ : 20/7/2008 0:11

14/7/2008 14:48
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
อ้างถึง:

ผ่านมา เขียนว่า:
อีกอย่างหนึ่งได้รุ่นนี้คุ้มมากนะครับ ปกติใช้ที่บ้านต่อออก จอ TV 32 " ความละเอียดจอ ทำได้ดีมากครับ 1280 x 768 ใช้คุณสมบัติของการ์ดจอให้ใช้งานพร้อมกัน ทั้ง TV และจอของ mini ครับ จอ TV ก็เปิดหนังจาก Power DVD ครับ ส่วนจอ min ก็เปิดเล่น net พร้อม ดูหนังครับ Cpu 1g สามารถทำได้ดีครับ มีกระตุกเล็กน้อยตอนเล่น net หน้าจอที่มีกราฟฟิกเยอะครับ อีกอย่างหนึ่งที่ชอบมากๆใครที่ชอบฟังเพลงลำโพงคู่หน้าของmini ให้เสียงที่ดีมา่กครับลองเปิดเพลงฟัังดูครับที่ร้านลองเทียบกับยี่ห้ออื่นดูครับ แบตเปิดหนังดูตลอดเวลาใช้ได้ประมาณ 2 ชั่วโมง ครับ แบตทีมากับเครื่อง(3 cell) แต่รุ่นนี้จะมีแบตชนิด 6 cell เมืองนอก reviewไว้ว่าใช้ได้ประมาณ 5-6 ชั่วโมง ครับแต่ของยังไม่มีใน Shop ไทย ถ้าจะสั่งซื้อก็ต้อง ที่ EBAY ครับราคายังแรงอยู่ ก่อนหนึ่งประมาณ 100 $ us ยังไม่รวมค่า ship ครับ รออีกซักพักราคาคงตก
ถ้าใครกำลังตัดสินใจเลือกซื้อ นะครับโดยมีงบอยู่ประมาณ หมื่นปลาย - สองต้นควรพิจรณารุ่นนี้(1G)เป็นอีกหนึ่งทางเลือกนะครับ ที่สำคัญวัสดุที่ใช้ทำตัวเครื่องรวมถึงมี HD 120 G ความเร็วแค่นี้ก็คงเพียงพอแล้วสำหรับ NETBOOks ถ้าต้องการเรื่อง ประสิทธิภาพเกี่ยวกับเรื่องความเร็วมากกว่านี้ในความคิดเห็นส่วนตัวเล่น note books จะคุ้มกว่าครับ ถ้ามองว่า netbooks มีไว้ใช้เพื่อสะดวกในการพกพาไว้เล่น net ใช้งาน Present ลูกค้าครับ

รบกวนคุณมือใหม่ครับ คือว่าครั้งแรกผมลง xp mini แต่มีปัญหาเรืองเสียง ก็เลยลง xp dark 4 ทับ ช่วงบู๊ตเครื่องเข้าวินโดว์ มันให้เลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ต้องกดเอนเตอร์ หรือไม่ก็ต้องรอ สามสิบวินาที คือผมอยากให้ผ่านไปเลย โดยไม่ต้องกดเอนเตอร์ ต้องทำอย่างไรครับ ไม่อยาก format แล้วลงใหม่น่ะครับ
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 20/7/2008 7:40

กลุ่ม:
สมาชิก
อยากให้ตัวอักษรหนาขึ้นกว่าเดิมโดยความละเอียดเท่าเดิมได้ไหมครับ เล่นนานๆ ปวดตาจังครับ

โพสเมื่อ : 20/7/2008 7:58

กลุ่ม:
สมาชิก
ตามคำขอครับ
การปรับการแสดงผลของระบบให้มีตัวอักษรใหญ่ขึ้น ให้ลองปรับในส่วนของ Display Properties ค่าดังนี้นะครับ
1.นำเมาส์ชี้ไปที่พื้นที่ว่างบนScreenหน้าจอพร้อมคลิกเมาส์ทางด้านขวา
2.ให้เลือกเมนู-> Properties จะปรากฏหน้าจอของ Display Properties ขึ้น
3.ให้เลือกที่ TAB ->settings ->กดปุ่ม advance
4.ให้เลือก TAB -> General ? >เลือก DPI setting
5.เลือกปรับ -> Custom setting
6.จะปรากฏหน้าจอ Custom DPI Setting ->ให้เลือกปรับเปอร์เซ็นตามความพอใจนะครับ (125% ,150% ,200%) ในช่อง Scale to this percentage of normal size
7.กดปุ่ม OK โปรแกรมก็จะถามหาแผ่น windows ที่เราติดตั้งนะครับ
8.สุดท้ายขอให้โชคดีครับ

โพสเมื่อ : 20/7/2008 10:13

กลุ่ม:
สมาชิก
วิธีปรับแก้เรื่องของการนำเมนูช่วงบู๊ตเครื่องเข้าวินโดว์ โดยไม่ต้งมันให้เลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ต้องกดเอนเตอร์ หรือไม่ก็ต้องรอ สามสิบวินาที ของคุณ
tockey เมื่อเวลา 20/7/2008 7:40:34
ต้องปรับแก้ที่ file boot.ini ของระบบครับซึ่งมีวิธีการดังนี้
ทำสำเนาแบ็คอัปของ Boot.ini ในกรณีเกิดการผิดพลาครับ
1. คลิกขวาที่ My Computer ->คลิกProperties
2. ในแท็บ Advanced ->คลิก Settings ใต้ Startup and Recovery
3. ใต้ System Startupคลิก Edit จะเปิดไฟล์ใน Notepad ที่พร้อมสำหรับการแก้ไข
4. ในหน้าจอ Notepad คลิกFile ในแถบ Menu แล้วคลิก Save As
5. คลิกขวาในพื้นที่ว่างของไดอะล็อกบ็อกซ์ Save As เลือกที่ NewในเมนูContext แล้วคลิกFolder
6. พิมพ์ชื่อของโฟลเดอร์ใหม่ ตัวอย่างเช่น tempแล้วกดปุ่ม ENTER เพื่อสร้างโฟลเดอร์ชื่อ temp
7. ดับเบิลคลิกโฟลเดอร์ใหม่ที่ชื่อ temp แล้วคลิกปุ่มSave เพื่อบันทึกสำเนาการแบ็คอัปของไฟล์ boot.ini ไว้ใช้ในกรณี ที่ปรับ

แก้ไขไฟล์ Boot.ini เพื่อลบเมนูที่ไม่ต้องการออกครับ
การเรียกดูและแก้ไขไฟล์ Boot.ini:
1. คลิกขวาที่ My Computer แล้วคลิกProperties
2. ในแท็บ Advanced คลิก Settings ใต้ Startup and Recovery
3. ใต้ System Startupคลิก Edit
4.ทำการแก้ไข boot.ini แล้วทำการ Save
5.Restart เครื่องใหม่

ตัวอย่างไฟล์ Boot.ini
นี่คือตัวอย่างของไฟล์ Boot.ini จากคอมพิวเตอร์ที่มีเมนูตอนบูตเข้าให้เลือก 2 เมนู
"Microsoft Windows XP Professional"
"Microsoft Windows 2000 Server"

[boot loader]
timeout=30
default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS
[operating systems]
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(2)\WINNT="Microsoft Windows 2000 Server" /FASTDETECT

ถ้าจะปรับให้การบูตเข้าเป็นระบบ windows XP ก็ให้ลบบรรทัด
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(2)\WINNT="Microsoft Windows 2000 Server" /FASTDETECT
ออกและทำการ Save เป็นอันจบพิธีครับ

โพสเมื่อ : 20/7/2008 12:21

กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณคุณผ่านมามากครับ ยอดไปเลย ผมได้ความรู้ไปหลายอย่างเลยครับ

ว่าแต่ผมอยากเพิ่ม dpi แต่ดันไม่มีแผ่น window ตัวที่ใช้อยู่ครับ ร้านลงมาให้เพราะแผ่นที่มีอยู่มันลงไม่ได้ แจ้งว่าไม่พบ Harddisk ส่วนแผ่นที่ลงได้ก็ดันไปตีกับ wireless driver อีก

ผมต้องทำยังไงครับถึงจะเพิ่มขนาด font ได้

โพสเมื่อ : 20/7/2008 14:01

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ขอบคุณคุณผ่านมามากครับ ยอดไปเลย ผมได้ความรู้ไปหลายอย่างเลยครับ

ว่าแต่ผมอยากเพิ่ม dpi แต่ดันไม่มีแผ่น window ตัวที่ใช้อยู่ครับ ร้านลงมาให้เพราะแผ่นที่มีอยู่มันลงไม่ได้ แจ้งว่าไม่พบ Harddisk ส่วนแผ่นที่ลงได้ก็ดันไปตีกับ wireless driver อีก

ผมต้องทำยังไงครับถึงจะเพิ่มขนาด font ได้

ของผมทางร้านลงXP มาให้เหมือนกันครับ แต่ตอนเพิ่ม DPI นั้นของผมใช้ WindowsXP SP2 Download มาจากweb bit แห่งหนึ่งครับ
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ในส่วนของการลง DPI ผมคิดว่า ไม่น่าจะกระทบกับส่วนอื่น เพราะว่า system copy file บางส่วนใน folder dirve:\i386 ดังนั้น ถ้าตอนระบบถามหาแผ่นก็ลองระบุ Path ให้ตรงก็น่าจะได้ครับ ลองดูนะครับ
ส่วนการลงwindows XP น่าจะลองรุ่น ที่เป็นwindows OEM ตัวที่เสถียรก่อนครับ (compatible กับ Driver ของทาง XP )จากนั้นค่อย update sevice pack ขึ้นครับ ของผมก็ UPเป็น SP3 กับ IE7
MSN 8 ที่หลังครับใช้อยู่ก็ เสถียรดีครับ
ขอให้โชคดีครับ

โพสเมื่อ : 20/7/2008 14:33

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ตามคำขอครับ
การปรับการแสดงผลของระบบให้มีตัวอักษรใหญ่ขึ้น ให้ลองปรับในส่วนของ Display Properties ค่าดังนี้นะครับ
1.นำเมาส์ชี้ไปที่พื้นที่ว่างบนScreenหน้าจอพร้อมคลิกเมาส์ทางด้านขวา
2.ให้เลือกเมนู-> Properties จะปรากฏหน้าจอของ Display Properties ขึ้น
3.ให้เลือกที่ TAB ->settings ->กดปุ่ม advance
4.ให้เลือก TAB -> General ? >เลือก DPI setting
5.เลือกปรับ -> Custom setting
6.จะปรากฏหน้าจอ Custom DPI Setting ->ให้เลือกปรับเปอร์เซ็นตามความพอใจนะครับ (125% ,150% ,200%) ในช่อง Scale to this percentage of normal size
7.กดปุ่ม OK โปรแกรมก็จะถามหาแผ่น windows ที่เราติดตั้งนะครับ
8.สุดท้ายขอให้โชคดีครับ

ขอบคุณมากครับ ทำได้แล้วครับ ได้ความรู้ขึ้นอีกครับ

โพสเมื่อ : 20/7/2008 14:44

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

วิธีปรับแก้เรื่องของการนำเมนูช่วงบู๊ตเครื่องเข้าวินโดว์ โดยไม่ต้งมันให้เลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ต้องกดเอนเตอร์ หรือไม่ก็ต้องรอ สามสิบวินาที ของคุณ
tockey เมื่อเวลา 20/7/2008 7:40:34
ต้องปรับแก้ที่ file boot.ini ของระบบครับซึ่งมีวิธีการดังนี้
ทำสำเนาแบ็คอัปของ Boot.ini ในกรณีเกิดการผิดพลาครับ
1. คลิกขวาที่ My Computer ->คลิกProperties
2. ในแท็บ Advanced ->คลิก Settings ใต้ Startup and Recovery
3. ใต้ System Startupคลิก Edit จะเปิดไฟล์ใน Notepad ที่พร้อมสำหรับการแก้ไข
4. ในหน้าจอ Notepad คลิกFile ในแถบ Menu แล้วคลิก Save As
5. คลิกขวาในพื้นที่ว่างของไดอะล็อกบ็อกซ์ Save As เลือกที่ NewในเมนูContext แล้วคลิกFolder
6. พิมพ์ชื่อของโฟลเดอร์ใหม่ ตัวอย่างเช่น tempแล้วกดปุ่ม ENTER เพื่อสร้างโฟลเดอร์ชื่อ temp
7. ดับเบิลคลิกโฟลเดอร์ใหม่ที่ชื่อ temp แล้วคลิกปุ่มSave เพื่อบันทึกสำเนาการแบ็คอัปของไฟล์ boot.ini ไว้ใช้ในกรณี ที่ปรับ

แก้ไขไฟล์ Boot.ini เพื่อลบเมนูที่ไม่ต้องการออกครับ
การเรียกดูและแก้ไขไฟล์ Boot.ini:
1. คลิกขวาที่ My Computer แล้วคลิกProperties
2. ในแท็บ Advanced คลิก Settings ใต้ Startup and Recovery
3. ใต้ System Startupคลิก Edit
4.ทำการแก้ไข boot.ini แล้วทำการ Save
5.Restart เครื่องใหม่

ตัวอย่างไฟล์ Boot.ini
นี่คือตัวอย่างของไฟล์ Boot.ini จากคอมพิวเตอร์ที่มีเมนูตอนบูตเข้าให้เลือก 2 เมนู
"Microsoft Windows XP Professional"
"Microsoft Windows 2000 Server"

[boot loader]
timeout=30
default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS
[operating systems]
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect

ถ้าจะปรับให้การบูตเข้าเป็นระบบ windows XP ก็ให้ลบบรรทัด
ออกและทำการ Save เป็นอันจบพิธีครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ สุดยอดเลยครับ
คงต้องขออนุญาต save ข้อความนี้ไว้อ้างอิงด้วยนะครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

โพสเมื่อ : 20/7/2008 14:59

มืออาชีพ
20/7/2008 14:30
จาก ฺฺฺ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 170
Review ได้ดีครับ ผมกำลังจะตัดสินใจซื้ออยู่เหมือนกันครับ ระหว่าง
HP-Mini
Acer Aspire One
Asus 900

ประเด็นคือนิ้วผมใหญ่ ลองพิมพ์แล้ว HP พิมพ์ได้คล่องสุด แต่ราคา ไม่ค่อยดึงดูดเท่าไหร่

โพสเมื่อ : 20/7/2008 15:40
http://www.mhthai.co.cc

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

อ้างถึง:

ของผมทางร้านลงXP มาให้เหมือนกันครับ แต่ตอนเพิ่ม DPI นั้นของผมใช้ WindowsXP SP2 Download มาจากweb bit แห่งหนึ่งครับ
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ในส่วนของการลง DPI ผมคิดว่า ไม่น่าจะกระทบกับส่วนอื่น เพราะว่า system copy file บางส่วนใน folder dirve:\i386 ดังนั้น ถ้าตอนระบบถามหาแผ่นก็ลองระบุ Path ให้ตรงก็น่าจะได้ครับ ลองดูนะครับ
ส่วนการลงwindows XP น่าจะลองรุ่น ที่เป็นwindows OEM ตัวที่เสถียรก่อนครับ (compatible กับ Driver ของทาง XP )จากนั้นค่อย update sevice pack ขึ้นครับ ของผมก็ UPเป็น SP3 กับ IE7
MSN 8 ที่หลังครับใช้อยู่ก็ เสถียรดีครับ
ขอให้โชคดีครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะเอาแผ่น xp ที่มีอยู่ลองดูก่อนครับ

แต่ตอนนี้ xp ผมเสถียรดีมาก ๆ ความเร็วพอใจกับ cpu 1ghz มากครับ อัพเดท windows security, IE7 แล้วแต่ไม่อัพ sp3 ครับ

ตอนนี้กำลังคิดจะขายอยู่ครับ เพราะผมมี 2 เครื่อง Aspire One กับ Mini รักพี่เสียดายน้อง แต่ภรรยาชอบสีขาวมากกว่า

โพสเมื่อ : 20/7/2008 16:06

มืออาชีพ
จาก ฺฺฺ
กลุ่ม:
สมาชิก
เป็นอีกตัวเลือกนึงที่ผมกำลังจะตัดสินใจครับ ลองจับต้องมาแล้วที่ซีคอนฯ
ถูกใจตรงที่ คีย์บอร์ดใหญ่ดี(พอดีนิ้วผมใหญ่)พิมพ์ง่าย ตัว HDD มีตัว Protect เวลาเกิดการสั่น(เฉพาะรุ่นCPU 1.2 ขึ้นไป) ใช้งานได้ดี ความละเอียดหน้าจอสูงกว่าหลายๆ ยี้ห้อ ที่กำลังพิจารณาอยู่เช่นกัน แบบว่า ถ้าปรับ 1024 x 768 ไม่ต้องเลื่อนหน้าจอเหมือนยี้ห้ออื่น, ความคงทนของตัวบอดี้ แข็งแรง ดูอินเตอร์มากๆ
ไม่ถูกใจตรงที่ ความร้อนสูงมากเวลาใช้งาน แบบว่าความร้อนใต้เครื่องร้อนมากๆ ความร้อนแผ่มาถึงแผงคีย์บอร์ดด้านบน, อีกอย่าง ราคาแรงไปหน่อย

โพสเมื่อ : 20/7/2008 16:39

มืออาชีพ
จาก ฺฺฺ
กลุ่ม:
สมาชิก
แจ่มมากครับ อยากได้สักตัวเหมือนกัน ตอนอัพแรม นี่เสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่และใช้เวลานานหรือเปล่าครับ ธรรมดาตัวนี้ 1.0 GB ใช่หรือเปล่า

โพสเมื่อ : 20/7/2008 18:46

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 23
อ้างถึง:

SatOShi เขียนว่า:
แจ่มมากครับ อยากได้สักตัวเหมือนกัน ตอนอัพแรม นี่เสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่และใช้เวลานานหรือเปล่าครับ ธรรมดาตัวนี้ 1.0 GB ใช่หรือเปล่า

ตัวนี้เดิม 1 GB ครับ
ค่าเสียหายเพิ่มเป็น 2 GB อยู่ที่ 1000 ครับ

โพสเมื่อ : 20/7/2008 19:34

มืออาชีพ
จาก ฺฺฺ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

อ้างถึง:

ตัวนี้เดิม 1 GB ครับ
ค่าเสียหายเพิ่มเป็น 2 GB อยู่ที่ 1000 ครับ

ขอบคุณครับ จับมาได้ถูกนะเนี่ย อิอิ จับแถวไหนมาครับ ราคาเครื่อง+แรมน่ะ
ผมว่าจะซื้อสักตัวเหมือนกันครับ เห็นว่า ตัวCPU 1.2G มีระบบป้องกันการสั่นสะเทือนของHDDด้วยนิครับเวลาเกิดการสั่นสะเทือนแล้วจะยกเข็มขึ้น ประมาณนั้นอะ ส่วนรุ่น 1.0 นั้นไม่แน่ใจ แต่เข้าใจว่าจะไม่มีนะ ลองไปลองใช้ที่ IT ซีคอนฯ ผมว่า เวลาใช้งาน มันร้อนไปหรือเปล่าครับ มีปัญหาเรื่องนี้บ้างไหม แนะนำหน่อยครับ

โพสเมื่อ : 20/7/2008 20:18

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

เป็นอีกตัวเลือกนึงที่ผมกำลังจะตัดสินใจครับ ลองจับต้องมาแล้วที่ซีคอนฯ
ถูกใจตรงที่ คีย์บอร์ดใหญ่ดี(พอดีนิ้วผมใหญ่)พิมพ์ง่าย ตัว HDD มีตัว Protect เวลาเกิดการสั่น(เฉพาะรุ่นCPU 1.2 ขึ้นไป) ใช้งานได้ดี ความละเอียดหน้าจอสูงกว่าหลายๆ ยี้ห้อ ที่กำลังพิจารณาอยู่เช่นกัน แบบว่า ถ้าปรับ 1024 x 768 ไม่ต้องเลื่อนหน้าจอเหมือนยี้ห้ออื่น, ความคงทนของตัวบอดี้ แข็งแรง ดูอินเตอร์มากๆ
ไม่ถูกใจตรงที่ ความร้อนสูงมากเวลาใช้งาน แบบว่าความร้อนใต้เครื่องร้อนมากๆ ความร้อนแผ่มาถึงแผงคีย์บอร์ดด้านบน, อีกอย่าง ราคาแรงไปหน่อย

ให้ข้อมูลเพิ่มเติมนิดนึงครับระบบการ Protect Harddisk ในกรณีการสั่นสะเทือนอย่างรุนแรง หรือการทำตก ในเครื่องน้อง min จะมีชื่อเรียกว่า
HP 3D DriveGuard จะปกป้องฮาร์ดไดร์ฟด้วย จากการกระเทือน การกระแทก หรือการตกหล่น ด้วยเซ็นเซอร์แบบดิจิตอล 3 ทิศทางที่จะจับการเคลื่อนไหวของฮาร์ดไดร์ฟ และจะส่งสัญญาณเตือนไปยังระบบซอฟท์แวร์หากมีการเคลื่อนไหวที่รุนแรง พร้อมสั่งฮาร์ดไดร์ฟให้หยุดทำงานชั่วคราว
(ซึ่งเวลาระบบนี้ทำงานจะสามารถสังเกตุได้โดยง่ายครับ ไฟ harddisk ที่เป็นสีเหลื่องจะมีสถานะค้างตลอดเวลาครับ)
ซึ่ง (ในรุ่น CPU 1 G ก็จะมีเหมือนกันครับ) เราสามารถเช็คได้ว่าเราให้ระบบทำการป้องกันตัวเองโดยอัติโนมัติหรือไม่
1. เมนู Start -> Setting ->Control panel
2. เลือก โปรแกรม -> HP 3D DriveGuard
3. ให้เช็คที่แถบ Status ว่า Enable อยู่หรือไม่ครับ โดยถ้าStatus เป็น Enable ก็จะมีเครื่องหมายถูก สีเขียว
4.ในกรณีที่ Disabled จะมีเครื่องหมายกากบาทสีแดง ครับ ให้กดปุ่มในช่อง OPtion ครับระบบจะเปลียน Status เป็น Enable ครับ

โพสเมื่อ : 20/7/2008 20:30

มืออาชีพ
จาก ฺฺฺ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ให้ข้อมูลเพิ่มเติมนิดนึงครับระบบการ Protect Harddisk ในกรณีการสั่นสะเทือนอย่างรุนแรง หรือการทำตก ในเครื่องน้อง min จะมีชื่อเรียกว่า
HP 3D DriveGuard จะปกป้องฮาร์ดไดร์ฟด้วย จากการกระเทือน การกระแทก หรือการตกหล่น ด้วยเซ็นเซอร์แบบดิจิตอล 3 ทิศทางที่จะจับการเคลื่อนไหวของฮาร์ดไดร์ฟ และจะส่งสัญญาณเตือนไปยังระบบซอฟท์แวร์หากมีการเคลื่อนไหวที่รุนแรง พร้อมสั่งฮาร์ดไดร์ฟให้หยุดทำงานชั่วคราว
(ซึ่งเวลาระบบนี้ทำงานจะสามารถสังเกตุได้โดยง่ายครับ ไฟ harddisk ที่เป็นสีเหลื่องจะมีสถานะค้างตลอดเวลาครับ)
ซึ่ง (ในรุ่น CPU 1 G ก็จะมีเหมือนกันครับ) เราสามารถเช็คได้ว่าเราให้ระบบทำการป้องกันตัวเองโดยอัติโนมัติหรือไม่
1. เมนู Start -> Setting ->Control panel
2. เลือก โปรแกรม -> HP 3D DriveGuard
3. ให้เช็คที่แถบ Status ว่า Enable อยู่หรือไม่ครับ โดยถ้าStatus เป็น Enable ก็จะมีเครื่องหมายถูก สีเขียว
4.ในกรณีที่ Disabled จะมีเครื่องหมายกากบาทสีแดง ครับ ให้กดปุ่มในช่อง OPtion ครับระบบจะเปลียน Status เป็น Enable ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ ช่วยในการประกอบการติดสินใจของผมมากๆเลย ถ้าตัว 1.0 มีระบบนี้นะ ผมว่าผมคงเลือกตัว 1.0 แล้ว Up Ram เป็น 2.0Gb ดีกว่า ราคาเบากว่าตั้งเยอะ อีกอย่างผมมี HDD 160GแบบSATA อยู่ตัวหนึ่ง อยากรู้ว่า ผมสามารถให้ 0 เปลี่ยนให้ได้หรือเปล่า ใครมีอะไรแนะนำทีครับ
ส่วน Spec ในเวปหลัก HP ไม่เห็นมี Show รุ่น 1.0 เลย แปลกดี สงสัยจะเน้นรุ่นที่สูงกว่า
http://h10010.www1.hp.com/wwpc/th/en/ ... 06995-306995-3687084.html

โพสเมื่อ : 20/7/2008 20:41

[ค้นหา ขั้นสูง]