เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ช่วยแนะนำผมที เกี่ยวกับAspire One
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 20
กำลังสับสนมากๆครับ ว่าควรซื้อดีหรือไม่
ใจจริงอยากได้มากๆ แต่เห็นมีคนบอกว่ามันไม่ค่อยดี
ให้ไปลองดูMSI Wind ผมก็โทรไปถามที่ศูนย์เรื่องการจอง ราคามันแพงจังเลยครับ เรื่องสเป็ก ผมยอมรับได้ว่าชอบครับ ติดที่ราคานี่แหละ
เลยกลบมามองAspire Oneอีกครั้ง
ผมควรซื้อมั้ยครับ ผมมีงบประมาณไม่เกินหมื่นหกครับ
หรือว่าเก็บเพิ่มอีกนิด เอาWindไปเลยครับ

โพสเมื่อ : 26/7/2008 9:59
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ช่วยแนะนำผมที เกี่ยวกับAspire One
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
แนะนำให้รอก่อนครับ ได้ข่าวว่ากลางเดือนสิงหาจะมีตัวเลือกเยอะกว่านี้ครับ

แต่ถ้ารอน้องวินนี่ก็คงอีกนานครับ เพราะได้ข่าวมาว่าคนที่สั่งจองทางเว็ปจะได้ล็อตต่อไปประมาณกันยายนครับ ไม่ต้องพูดถึงเรื่องวางขายเลยครับ คงหลังจากนั้นอีก แต่ถ้าไม่รีบใช้ก็รอก่อนดีกว่าครับ อยากให้เห็นตัวจริงก่อนซื้อว่ารับได้มั้ยกับราคาและประสิทธิภาพ

โพสเมื่อ : 26/7/2008 10:22

Re: ช่วยแนะนำผมที เกี่ยวกับAspire One
มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
เห็นด้วยกับคุณ kimjuon

รอดูตัวเลือกก่อนก็ดีนะครับ เผื่อตัวเดิมราคามันจะลงด้วย
เราว่า Aspire One ราคามันแพงไปนิด เทียบกับสเป็ค (น่าจะให้แรม 1GB)
เพราะว่าช่วงนี้เดี๋ยวจะมากันอีกหลายตัว
รอเขาแข่งกันก่อน ค่อยรอเปรียบเทียบอีกที

โพสเมื่อ : 26/7/2008 11:16
Transfer the post to other applications Transfer

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
ถ้าไม่รีบ รอดูช่วง หลังตุลา ดีกว่าครับ

ช่วงนี้ก็เก็บความรู้ไปก่อน

โพสเมื่อ : 26/7/2008 11:46

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1041
ผมก็เป็นคนนึงครับ ที่จะไม่ซื้อไม่จอง ถ้ายังไม่เคยได้ลองของจริงครับ

โพสเมื่อ : 26/7/2008 11:53
PM หรือ โทร 08-16236353
พง ครับ / EEE 900A 16GB Runcore + TS + BT

มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
ซื้อตัวที่มีให้ลองเล่นครับ ตอนก่อนผมจะออก Eee900 ผมตามข่าว หาข้อมูล ไปหาเล่น Eee701 ตามร้านเท่าที่มี และลองสายตาด้วยการลดขนาดหน้าจอตัวเองให้ใกล้เคียง 8 " มานานกว่า 4 เดือน

ผมว่านี่สำคัญครับ ลองดูสักระยะ หาเล่นตามร้านไปก่อน มีเงินไม่มีของไม่ใช่เรื่องใหญ่ครับ แต่จ่ายแล้วได้ของไม่เหมาะกับเราเนี่ย....

โ ค ต ร เ ค รี ย ด เลย..

โพสเมื่อ : 26/7/2008 14:19

มือสมัครเล่น
19/7/2008 14:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 57
ถ้ายังไม่มีความจำเป็นต้องรีบใช้ผมว่ารอดีกว่าครับ

โพสเมื่อ : 26/7/2008 17:24

มือใหม่
11/7/2008 22:12
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
Aspire One ต้องเพิ่ม RAM อีก 1g=700 + externalHDD อีกสัก 1500 ครับ

โพสเมื่อ : 26/7/2008 21:32

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
สรุปว่า รอดีกว่าใช่มั้ยครับ
เอ่อ มีใครรู้บ้างครับว่า รุ่นที่จะออกมา มีรุ่นไหนบ้าง สเป็กจะเป็นยังไงบ้าง
แล้วถ้าจะเทียบกับรุ่นที่มีปัจจุบัน ควรจะรอจริงๆมั้ยครับ

โพสเมื่อ : 27/7/2008 0:10

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
อนาคตไม่แน่นอนนะสิครับผมนี่กะว่าจะรอ Dell E อะ
แต่แฟนผมตัดหน้าเธอซื้อเจ้า mini ไปรอซะละ,ที่เธอเลือก mini เพราะเธอบอกว่าชอบ one สีขาวแต่กลัวสีขาวมันจะเหลืองเลยเลือกเป้น mini แทน

จำเป็นจะต้องซื้อก็ซื้อละครับเลือกที่ถูกใจกับเรามากที่สุด ก็พอ

โพสเมื่อ : 27/7/2008 1:11

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 24
ผมว่านะ AspireOne ก็ไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คิดนะครับเพราะผมใช้อยู่มันก็ปกตินะครับขึ้นอยู่กับการที่เราเอาไปใช้งานมากกว่า ลง Xp เวอร์ชั่นเต็ม
ลงโปรแกรมทุกพื้นฐานทุกอย่าง และก็ up icon ต่างๆ เป็น vista Boot เข้า windows use time about 45 sec พร้อมใช้งาน ทำการ ปิด page file แรม 512 mb

โพสเมื่อ : 27/7/2008 4:06

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
การใช้งานหลักๆของผมนะครับ คือ
1.ตกแต่งรูปภาพ เพราะรับงานถ่ายภาพต่างๆ
2.ตัดต่อวิดีโออย่างง่ายๆ
3.เชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต/เล่นmsn
4.พิมพ์งาน ทำเอกสารต่างๆ
5.ดูหนัง/ฟังเพลง

เท่านี้แหละครับที่เป็นการใช้งานหลักๆของผม อย่างนี้Aspire Oneตอบสนองได้หรือยังครับ
มีข้อสงสัยอีกอย่างหนึ่งครับ กล้องที่ติดมาให้นั้น มีความคมชัดมากน้อยแค่ไหนครับ คือถ้าใช้ประชุมทางไกล จะกระตุกๆเยอะหรือเปล่าครับ

รบกวนตอบมือใหม่คนนี้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

โพสเมื่อ : 27/7/2008 8:02

12/6/2008 19:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 65
คำตอบง่ายๆ คือ
ซื้อเมื่อต้องใช้ครับ
ไม่ใช่มันต้องใช้แล้ว มารอรุ่นใหม่ออก รุ่นใหม่มันก็ออกเรื่อยๆ แหละครับ

โพสเมื่อ : 27/7/2008 9:34

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
อ้างถึง:

Pungkung เขียนว่า:
1.ตกแต่งรูปภาพ เพราะรับงานถ่ายภาพต่างๆ
3.เชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต/เล่นmsn

เท่านี้แหละครับที่เป็นการใช้งานหลักๆของผม อย่างนี้Aspire Oneตอบสนองได้หรือยังครับ
มีข้อสงสัยอีกอย่างหนึ่งครับ กล้องที่ติดมาให้นั้น มีความคมชัดมากน้อยแค่ไหนครับ คือถ้าใช้ประชุมทางไกล จะกระตุกๆเยอะหรือเปล่าครับ

รบกวนตอบมือใหม่คนนี้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ห่วง ข้อ 2 ครับ อย่างอื่นน่าจะ OK

ดูที่นี่แล้วกัน
http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=6227&forum=22

โพสเมื่อ : 27/7/2008 10:27

มือใหม่
21/7/2008 15:22
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ของผม ซื้อเสร็จก็ไป upram 1gb ลง winxp service pack 2

คือถ้าคุณไม่ upram 1gb นี่ เปิด windows xp แล้วเดินไปชงกาแฟกลับมา อาจจะยัง บู๊ทไม่เสร็จนะคับ

้ถ้า upram เป็น 1.5gb ก็จะดีขึ้นอีกหน่อย

จากที่ได้มีโอกาส ลองนะคับ (บางข้อยังไม่ได้ลอง)
(ไม่ได้ลองคับ.. แต่ดูภาพ ก็ไม่มีปัญหาอะไร ACDsee pro)
(สบายคับ)
(รอตอนเปิดโปรแกรม office xp word 2003 พักนึง แต่พอเปิดได้แล้วก็เล่นสบายคับ)

โพสเมื่อ : 27/7/2008 17:24

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 28
ถ้าคุณจะตัดต่อ VDO มองหาเครื่องอื่นๆไม่ดีกว่าหรือครับ อย่างน้อง one นี้ เขาวางตัวไว้เป็น netbook ก็คือให้พกพาสะดวก ใช้พิมพ์งาน ใช้เล่นเน็ท ติดต่อสื่อสาร ก็ประมาณนี้น่ะครับ คงไม่เหมาะกับงานที่หนักมากเกินไป

สำหรับน้องวรรณผมยังลงเป็น linux อยู่ตัวที่เขาให้มา ก็ใช้งานได้ตามที่ต้องการทุกอย่างแต่ต้องมี modify นิดหน่อย ไม่มีปัญหาเรื่องความเร็วครับ RAM ก็ไม่ได้เพิ่มด้วย ตัว linux กินทรัพยากรน้อยกว่า แต่อาจจะไม่ถูกใจคนที่ไม่คุ้นเคยครับ

โพสเมื่อ : 27/7/2008 22:07

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
หุหุ มีข้อสงสัยมาเรื่อยๆเลยครับเนี่ย คือ
1.ถ้าตัดการใช้งานตัดต่อวิดีโอออกไป แต่ยังคงเรื่องตกแต่งรูปภาพไว้ จะทำได้ดีมั้ยครับ
2.ถ้าผมตัดสินใจซื้อ ต้องซื้อหรือเพิ่มเติมอะไรบ้างครับ เอาแบบว่าใช้งานได้ดีเลยอ่ะครับ เช่น Up RAM
3.พี่ๆที่ซื้อมาแล้ว ซื้อมาในราคาเท่าไหร่ครับ ซื้อกันที่ไหนบ้าง ถ้าไม่สะดวกตอบข้อนี้ในกระทู้ ก็PMมาบอกผมด้วยนะครับ
***อย่าเพิ่งเบื่อผมนะครับ ผมมือใหม่มากๆ มีข้อสงสัยเยอะครับ แหะๆ***

โพสเมื่อ : 27/7/2008 23:02

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
อ้างถึง:

แนะนำว่าซื้อ notebook เลยดีกว่าครับ .. ผมเองก็รับงานถ่ายภาพ .. ผมก็ใช้ทั้ง Aspire One และ Macbook โดยหลักผมจะใช้ Macbook ปรับภาพงานถ่ายเป็นหลัก แม้ผมจะลง CS3 (Lite) ไว้ที่ Aspire One แต่หลักๆผมเอาไว้แก้ไขภาพที่ตบแต่งเสร็จแล้วเล็กๆน้อยๆมากกว่าครับ เพราะเคยลองเอา .NEF (Nikon Raw File) มาปรับช้ามากครับ ไม่ไหวจริงๆ

ส่วนเรื่องตัดต่อ vdo อันนี้เหนื่อยนักกว่า photoshop อีกครับ แค่ลองตัดต่อ VCD แล้วแปลงเป็น MP4 ลง PSP ยังลำบากสุดๆเลยครับ

คงต้องทำความเข้าใจก่อนอะครับว่า netbook เขาทำออกมาตอบสนองเรื่องการใช้งานพื้นฐานจริงๆเป็นหลัก นั่นก็คือ เล่น internet (ไม่รวมถึง game online) + ทำงานเอกสาร + ดูหนัง-ฟังเพลง บ้างเป็นครั้งคราว .. มันไม่สามารถนำไปเทียบกับการใช้งานกับ notebook จริงๆอย่าง ไม่อย่างนั้นเขาคงไม่เรียกว่า "sub-notebook" น่ะครับ

โพสเมื่อ : 28/7/2008 8:29

[ค้นหา ขั้นสูง]