เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

O GENKI DESUKA - สบายดีมั้ยคะ/ครับ
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

สบายดีกันมั้ยคะ ฮั่นแน่ วันนี้เปิดตัวมาก็ทักทายด้วยคำศัพท์ที่จะนำเสนอกันเลยเชียว

ไม่เยินเย้อกันให้เสียเวลา เข้าเรื่องกันเลยค่---า

จำลองสถานการณ์...
สองหัวหน้าพรรคชื่อดัง เดินสวนกันหน้าห้องน้ำชาย แม้จะไม่กินเส้นกันนักแต่ก็มีใจจะทักทายกัน

หัวหน้าพรรคปชป.(ป๋าชอบปั้น(เด็ก)): "โอะ-เก็ง-ขิ-เดส-ก๊ะ"?

หัวหน้าพรรคทรท.(ทุเรียนทอง): ไห้... "เก็ง-ขิ-เดส" ขอบคุณครับ

ค่ะ วันนี้ป้าเอมจะสอนคำว่า "เก็ง-ขิ" ค่ะ

ตัวคันจิ--->

GEN-KI

จริงๆแล้ว รากศัพท์ของคำว่า "เกง-คิ"เนี่ย แปลตรงๆได้ว่า "กำลังวังชา ความคึกคัก" ภาษาอังกฤษก็จะเป็น "energy, pep" อะไรประมาณนั้น
แต่พอเอามาใช้ในรูปประโยคต่างๆนะ มันจะเปลี่ยนคำไปเลย แต่ความหมายเดิมก็ยังคงอยู่ ถือได้ว่าเป็นคำศัพท์ที่สามารถแปลความเป็นคำไทยได้หลากหลายมากคำหนึ่งเลยล่ะ

ป้าเอมจะขอแนะนำการใช้คำว่า "เกงคิ" ในสองรูปแบบสุดฮิตและเข้าใจง่ายที่สุด คือ การถามและการตอบ ค่ะ

กรณีการ"ถาม" เราจะต้องพูดว่า...
"โอะ-เก็ง-ขิ-เดส-ก๊ะ"? แปลว่า "สบายดีมั้ยคะ/ครับ"

อ่านพร้อมๆกันดูนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ

"โอะ-เก็ง-ขิ-เดส-ก๊ะ"?

ยาวนิดนึง แต่เก่งมากค่ะ

ส่วนในกรณีการ"ตอบ" เราจะต้องตอบว่า...

"ไห้...เก็ง-ขิ-เดส" แปลว่า "สบายดีค่ะ/ครับ"

**หมายเหตุ: มีคำว่า "ไห้" โผล่มา คงรู้จักกันดีนะคะว่า "ไห้" เป็นคำตอบรับมาตรฐานของคนญี่ปุ่นเค้า แปลว่า "ค่ะ/ครับ" นี่แล่ะ ไม่ยากเย็นอะไรเลย
เห็นคนชอบเขียนว่า "ไฮ้" กัน ป้าเอมว่าเสียงมันไม่ถูกวรรณยุกต์นะ ป้าเอมก็เลยเขียนว่า "ไห้" นี่แล่ะ ออกเสียงได้ตรงเป๋งเลย

อ่านพร้อมๆกันดูนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ

"ไห้...เก็ง-ขิ-เดส"

ดีมากค่ะ

**ถ้าจะให้ดี ตอนออกเสียง "ไห้" ถ้าพยักหัวลงแล้วรีบเงยหน้าขึ้นนะ(คล้ายๆตอนสัปงก) จะมีลีลาเหมือนคนญี่ปุ่นมากเลยล่ะ ลองฝึกดู ไม่จำเป็นแต่รับรองสนุก 555

หรือเราอาจจะลองซ้อมกันเป็นชุดถาม-ตอบเลยก็ได้นะคะ จะได้จำไว้ใช้ได้ทั้งสองกรณีไปเลยทีเดียว เอ้า...นึง ส่อง ซ่ำ

"โอะ-เก็ง-ขิ-เดส-ก๊ะ"?

"ไห้...เก็ง-ขิ-เดส"

ออกจะยากไปซักนิด แต่ก็ไม่ยากเกินไปใช่มั้ยคะ

อะ...คราวนี้ ถ้าเราไปเจอะเจอกับคนญี่ปุ่นที่ไหน แล้วมีโอกาสได้พูดจาต้าอ่วยกับเค้า เราก็จะได้ใช้คำนี้แล่ะค่ะทักทายเค้าได้ แถมเวลาเค้าตอบมาก็เข้าใจด้วย เจ๋งมากเลย

แถมท้ายคำว่า "เก็ง-ขิ" ในรูปประโยคอื่นๆ ที่ความหมายคำเปลี่ยนไปให้ดูไว้เป็นวิทยาทานนะคะ
กระซิบให้ฟังนิดว่า สำหรับป้าเอมที่มีอาชีพล่ามภาษา การเลือกใช้คำต่างๆให้เหมาะกับรูปประโยคและสถานการณ์เนี่ย ถือเป็นความสนุกส่วนตัวมากๆค่ะ 555

เก็ง-ขิ-งะ-ไน ("ไน" แปลว่า ไม่มี) = เศร้าใจ ท้อแท้ หดหู่
เก็ง-ขิ-นะ-ฮิโตะ ("ฮิ-โตะ" แปลว่า คน) = คนที่แข็งแรง

รู้สึกว่า บทเรียนเริ่มยากขึ้นเรื่อยๆแฮะ เดี๋ยวคคุณครูต้องนึกมุขหาคำฮาๆมาคั่นรายการกันอีกแล้ววว
อดใจรอกันนะคะ

โพสเมื่อ : 4/6/2007 6:17

แก้ไขโดย aemchan เมื่อเวลา 7/7/2007 17:20:59
แก้ไขโดย kiat เมื่อเวลา 8/7/2007 21:49:30

Re: O GENKI DESUKA
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294

โพสเมื่อ : 4/6/2007 7:17

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ไห้ เกงขิเดส

สบายดีมากวันนี้ ว่าแต่อาการพยักหัวนี่ทำไงครับ รู้จักแต่ผงกหัวหรือพยักหน้า

โพสเมื่อ : 4/6/2007 10:46

มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
โอโห เซ็นเซสุมิโตะรา บ้าพลังมาก ลุกขึ้นมาโพสต์ตั้งแต่ 6 โมงกว่ากันเลยทีเดียว ขอปรบมือให้ 3 ทีค่า...ปาจิปาจิปาจิ

สำนวนสนุกสนานเช่นเคย เป็นกระทู้ประจำที่พลาดไม่ได้ของหลายๆ คนในเว็บนี้ไปซะแล้วล่ะ (รวมทั้งน้องสาว)...ภูมิใจพี่สาวฝาแฝดจัง ถึงไม่สวยแต่ก็เก่งมากจ้ะ ฮี่ฮี่

โพสเมื่อ : 4/6/2007 13:52

มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
อ้างถึง:

Ornchan เขียนว่า:
โอโห เซ็นเซสุมิโตะรา บ้าพลังมาก ลุกขึ้นมาโพสต์ตั้งแต่ 6 โมงกว่ากันเลยทีเดียว ขอปรบมือให้ 3 ทีค่า...ปาจิปาจิปาจิ

สำนวนสนุกสนานเช่นเคย เป็นกระทู้ประจำที่พลาดไม่ได้ของหลายๆ คนในเว็บนี้ไปซะแล้วล่ะ (รวมทั้งน้องสาว)...ภูมิใจพี่สาวฝาแฝดจัง ถึงไม่สวยแต่ก็เก่งมากจ้ะ ฮี่ฮี่

ขอบใจจ้ะ น้องสาวฝาแฝดที่(ไม่รู้ตัวว่า)สวยน้อยกว่า
พอดีวันนี้ต้องออกแต่เช้า แล้วก็เลยไปฟิตเนสยาววว
กลัวว่านักเรียนเข้ามาจะไม่มีอะไรเรียน ก็เลยรีบโพสต์อ่ะ

แหม ระดับป้าเอม น้อยกว่านี้ได้งัย ก๊ากๆๆ

โพสเมื่อ : 4/6/2007 16:54

[ค้นหา ขั้นสูง]