เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2) 3 4 5 ... 13 »

Re: รวมพลคนรักน้องวรรณ (Acer Aspire One)
มือใหม่
10/7/2008 13:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 12
ผมสีน้ำเงินครับ เพิ่มแรมแล้ว 1.5 Gb เล่นดอทเอ แจ๋วมากครับ แต่ว่ามันเล็กไปหน่อย เหอๆ วินโดว์ก็ตัวใหญ่อะครับไม่ได้ตัว mini ตอนนี้ใช้พิมพ์งาน เล่นเน็ท เล่นเอ็ม สบายใจ ครับ ...

โพสเมื่อ : 30/7/2008 18:17
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รวมพลคนรักน้องวรรณ (Acer Aspire One)
มือใหม่
30/7/2008 13:12
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
รายงานตัวเหมือนกันค่ะ ของหนูสีขาวบริสุทธิ์
เล็กเเละเบาดี ชอบมากเลย เล่นเน็ตสบายเลย!!!

โพสเมื่อ : 30/7/2008 18:23
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 135
รักน้องวัน เพราะว่าน้องวันเนื้อเนียน แต่ยังมะได้ซ์้ออะคับ รอเป็น HDD แล้วดูราคาก่อง

โพสเมื่อ : 30/7/2008 19:56

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 135
ว่าแต่ใครมีทำ OS window xp สำหรับ น้องวัน แบบ lite ไว้บ้างคับ เห็ฯพี่ที่ acer เค้าบอกว่าลง winXP SP2,3 แล้วเครื่องช้ามาก ใครมี hardening ไปเรียบร้อย รบกวนขอด้วยคับ richie_air@yahoo.com

โพสเมื่อ : 30/7/2008 19:59

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 20
ผมชื่อโบ๊ทครับ เพิ่งซื้อน้องวรรณมาได้ไม่กี่วัน (28 ก.ค.)
เป็นน้องวรรณผิวสีครับ สีน้ำเงิน ยังไม่เพิ่มไรทั้งนั้น ไม่มีตังเหอๆ
รักน้องวรรณมากครับ น้องเค้ารวดเร็ว เบา สวย เจ๋งกว่าเครื่งใหญ่ตัวเก่าของผมอีกครับ
แต่รู้สึกไม่ดีกับปุ่มคลิกขวาเลยครับ มันบุบๆ ยุบๆ ไปศูนย์ที่ซีคอน ต้องเอาเครื่องไว้ศูนย์ตั้งหลายวัน ไม่เอาดีกว่า เดี๋ยวว่างหลายๆวันค่อยไปศูนย์อีกทีครับ แต่รวมๆ ผมรักน้องวรรณมากคร้าบบบบบ

โพสเมื่อ : 30/7/2008 20:23

มือสมัครเล่น
12/5/2008 15:46
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 54
อ้างถึง:

Pungkung เขียนว่า:
ผมชื่อโบ๊ทครับ เพิ่งซื้อน้องวรรณมาได้ไม่กี่วัน (28 ก.ค.)
เป็นน้องวรรณผิวสีครับ สีน้ำเงิน ยังไม่เพิ่มไรทั้งนั้น ไม่มีตังเหอๆ
รักน้องวรรณมากครับ น้องเค้ารวดเร็ว เบา สวย เจ๋งกว่าเครื่งใหญ่ตัวเก่าของผมอีกครับ
แต่รู้สึกไม่ดีกับปุ่มคลิกขวาเลยครับ มันบุบๆ ยุบๆ ไปศูนย์ที่ซีคอน ต้องเอาเครื่องไว้ศูนย์ตั้งหลายวัน ไม่เอาดีกว่า เดี๋ยวว่างหลายๆวันค่อยไปศูนย์อีกทีครับ แต่รวมๆ ผมรักน้องวรรณมากคร้าบบบบบ

http://www.trendypda.com/modules/newbb/viewtopic.php?topic_id=5938

ลองอ่านดูครับ

โพสเมื่อ : 30/7/2008 22:02

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 28
ของผมเป็นน้องวรรณสีขาว ยังเป็น linpus linux อยู่ใช้งานได้ไม่มีปัญหาครับ

โพสเมื่อ : 30/7/2008 23:36

ผมใช้ Aspire One สีขาว เดิมๆ กับ Linux
มือใหม่
31/7/2008 13:19
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
หนุ่มวัดโบสถ์ จากมหาวิทยาลัยนเรศวรครับ

ผมเลือกใช้ Acer Aspire One เดิมๆ ลง Linux Ram 512 เดิมๆ เลยครับ กำลังทดลองใช้อยู่ว่าเป็นอย่างไรบ้าง เท่าที่ใช้งานพวกตระกูล MS Office ไม่มีปัญหานะครับ แต่ว่าเข้าเว็บ หน้าจอมันเล็กไปหน่อย สงสัยต้องซื้อแว่นขยายมาส่องละมั้งครับ ตัวหนังสือมันเล็กเพ่งจกปวดตาเลย อย่ากได้โปรแกรม ขยายหน้าจอแบบ Iphone ที่ซูมหน้าเว็บได้ และตัวหนังสือไม่แตกแบบ Safari คงจะเจ๋งดีนะครับ

แต่ที่สำคัญ นำเจ้า HD External เสียบเข้าไปปรากฏว่าลีนุ๊กมันไม่รู้จัก NTFS น่ะครับ แล้วอย่างนี้ผมจะไป Format เป็น Fat 32 ได้ยังไงเนี่ย เพราะไม่เห็นมีตัวเลือกใน Windows เลย เซ้งเลย

การทำงานก็เร็วดีครับ สำหรับแรมแค่นี้ กับลีนุ๊ก
เพื่อนๆ เปลี่ยนเป็น Windows XP อืดไหมครับ หรือว่าต้องเพิ่มแรม

โพสเมื่อ : 31/7/2008 13:50

มือใหม่
10/5/2008 14:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 15
เพิ่งไปลงชื่อใน asus มา ขอมาลงชื่อใน น้องวรรณต่อ

เพราะ 701 ตอนนี้ให้อาไปใช้ ส่วนผมใช้ น้องวรรณแล้ว

ลง xp mini , แรมเท่าเดิม

ใช้ เล่นเนททั่วไป , ฟังเพลง , remoteserver , photoshop(เฉพาะงานเบาๆ)
ใช้ present งาน

โพสเมื่อ : 31/7/2008 14:55

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 213
ตอนนี้มันลง xp แล้วช้าอยู่ไหมคับ เพราะลองไปเล่น ลีนุ๊ก เดิมก็รู้สึกว่าช้านะคับ

โพสเมื่อ : 1/8/2008 2:19

มือใหม่
15/7/2008 13:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 20
XP ก็ไม่ช้าน่ะครับ เป็น FAT32 และ ปิด Page file เร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ

โพสเมื่อ : 1/8/2008 15:12

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 213
เป็น fat32 แบบนี้มันจะเร็วสู้ NTFS ได้หรอคับ ขอบคุณคับ พอดีตอนนี้ใช้ EEE 900H แต่รู้สึกว่า ช้าอยู่ดี ^^

โพสเมื่อ : 1/8/2008 15:23

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 33
ลองแลวครับ แบบ FAT32 เร็วกว่าครับ ยิ่งลงวินโดว์แบบ Lite หรือ Modi เอง ใช้ nLite ยิ่งดีครับ ตอนนี้ใช้งานได้ครบเกือบทุกอย่างแล้ว ติดตัวไปไหน มาไหนได้ตลอด แถมลองใช้ Photoshop CS3 Portable ก็ใช้ได้ปกติดีครับ แจ่มมากๆๆ เอาไว้เขียนโปรแกรมยังได้เลย แต่เป็นแบบ CSS/XHTML นะ โดยเขียนใน RapidCSS หรือจะรัน Dreamweaver 8 ก็ใช้ได้ครับ

ออ ของผมสีน้ำเงินครับ เดิมๆ

โพสเมื่อ : 1/8/2008 15:32

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 35
Aspire One น้ำเงิน

HW : SSD 8 gb, Ram 1.5 gb
SW : Msoffice2007, Nod32, K-Lite,Adobe reader 9

กำลังจะ format เป็น FAT32 ร้านลง NTFS มา ทำให้เครื่องช้ามาก

นี่ก็ไม่รู้จะหา XP รุ่นที่เบาๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าจะใช้
XP ตัวไหนดี comindy V3 , XP mini2, Window XP Dark Lite

วานเกจิแต่ละท่านแนะนำด้วยครับ

โพสเมื่อ : 2/8/2008 0:20

มืออาชีพ
29/7/2008 19:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
ได้มาแล้วเหมือนกันครับ
วันที่ 2 สิงหา 51 สด ๆ ร้อน ๆ
ได้น้อง ONE เครื่องสีขาวมาครับ

ก็เอาไปเพิ่มแรม 1 GB ที่ศูนย์ที่พันธ์ทิพย์มา

ก่อนซื้อ ผมก็ได้ทำการลงทะเบียน S/N ของเครื่อง
ที่เว็บ acer เรียบร้อย

จากนั้นก็ค่อยเอาไปเพิ่มแรมครับ
หาซื้อแบบ 533 ไม่ได้เลย
ก็เลยใช้ 667 ครับ

จากนั้น ก็มาลง Window XP Pro ครับ
ตอนนี้เหลือพื้นที่ 5 GB ครับ

ผมลง window ด้วย cd external
ใช้เวลาประมาณชั่วโมงนิด ๆ กว่าจะลงเสร็จ

ก็ไปตั้งค่าใน Bios เครื่อง (กด F2 ตอนบูธ)
ก็จะให้ไปตั้งว่าจะ Boot อะไรอันแรก
ก็เลือก CD External
ซึ่งในนั้นก็ใส่แผ่น window ไว้แล้ว

พอเข้าไปติดตั้ง ก็จะเจอ 2 พาร์ทิชั่น
คือ ไดร์ฟ C มีพื้นที่ 6GB ได้
ไดรฟ D มีพื้นที่ประมาณ 1 GB ได้
ก็เลยทำการ delete ไดร์ฟ D ซะ
จากนั้นก็ delete ไดร์ฟ C
มันก็จะมีพื้นที่รวม 7 GB กว่า ๆ ละ
จากนั้น ก็ Enter เพื่อลง window เลยครับ
มันก็จะถามว่าจะลงแบบไหน เลือกเอา NTFS กับ FAT
ผมเห็นแนะนำกันว่าลง FAT ก็เลยตามกัน
ตอนแรกคิดว่าจะยุ่งยากนะ ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

วินโดว์ที่ผมลงตัวเต็มน่ะ
เป็นวินโดว์แบบไม่ได้ลงโปรแกรมอย่างอื่นแถมมา
และก็มาอัพเดท ไดร์ฟเวอร์จากเว็บ acer ที่ให้โหลด
ก็โอเคละ

ก็ใช้งานได้ดีครับ ถูกใจ
ตอนนี้ก็เอาไว้ต่อเน็ตเล่นละ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ต้องขอบคุณ พี่ kiat ที่ให้ความรู้ผมครับ

โพสเมื่อ : 2/8/2008 22:25

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 426
สีขาวด้วยคน

ยังไม่ได้ทำไรเลย ลงwin xp แล้วยังช้ามากเลย
ไปพันธุ์ทิพย์กะจะเพิ่มramก็หายากอีก
(เหนื่อยแล้วอ่ะเกรงใจเพื่อนเดินหาด้วย)
รอของศูนย์หาให้อีกหลายวันเลย
ถ้าไม่ใช้533เขาจะลงให้ไหมค่ะ สงสัยเฉยๆ
กลัวเอาไปแล้วเขาไม่แกะให้
ทำไมเราไปเจอพนักงานผู้ชายหน้าตูดๆอ่ะ
(ยังแซวกะเพื่อนอยู่เลยว่าท่าทางเขาจะเริ่มเบื่องานแล้ว แค่ขำขำ)

เท่าที่ใช่ก็ internet(msn,IE) , VOIP, NOD ,aventail (company's intranet access via internet), winam , acdc, adobe reader >>

อิอิ แอบเยอะไปป่ะ ก็ว่าจะเอาออกบางตัวนะค่ะ รอเพิ่มramก่อนค่อยลงใหม่หมดเลย

โพสเมื่อ : 3/8/2008 0:39

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 31
ขอแจม อยากได้ด้วยครับ ASpire One ตัวเล็ก น่าพก คิดว่าจะซื้อ รุ่นที่เป็น Hardisk ครับ เด่วตอนนี้ขอเก็บตังค์ก่อน อยากให้มีชมรม Aspire One Club จังครับ จะได้ แชร์ ไอเดีย แล้วมิ้ตติ้งกัน อยากมีเพื่อนใช้ Aspire One อ่ะครับ จะได้ ช่วยแก้ปัญหาได้เหมือนตอนผมใช้ PDA Atom ตอนแรกๆ มึน เหมือนกันคับ

โพสเมื่อ : 3/8/2008 4:44

มืออาชีพ
29/7/2008 19:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
คิดเหมือนกันเลยครับคุณ NakbooN
ผมก็อยากให้มีกลุ่มของ Aspire One Club ครับ

ส่วนเรื่องเปลี่ยนแรมนี่ผมไปเปลี่ยนที่พันธ์ทิพย์ครับ
รอประมาณ 2 ชั่วโมง (ให้คิวว่าง ๆ ด้วยนะครับ ไปซัก 10.30 น.)

โพสเมื่อ : 3/8/2008 9:34

กลุ่ม:
สมาชิก
รายงายตัวด้วยคนครับ ว่าจะซ์อเร็วๆ นี้ครับ

โพสเมื่อ : 3/8/2008 11:04

กลุ่ม:
สมาชิก
ขอร่วมวงด้วยคนครับ อยากได้ครับ กำลังรอ รุ่น Hardisk อ่ะครับ น่ารักดี เคยไปดูเทียบเคียงกะ น้อง ไว้โอ่ (VIO) น้องวรรณ เล็กกว่าหน่อย ต่างกันตรงใส่ซีดีไม่ได้อ่ะ แต่ ยังไงก้อถูกดี พอเก็บตังค์ซื้อได้ เด่วจะรีบซื้อแล้วรีบมาเข้าก๊วนนะครับ อ้อ เมื่อไหร่จะตั้งชมรม Aspire One Club อ่ะครับ

โพสเมื่อ : 3/8/2008 11:47

[ค้นหา ขั้นสูง]