เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 3 4 ... 7 »

Review Aspire One 8GB รีวิวการลง Win XP Pro sp2 FAT32, สอนอัพเดท Bios, ลงไดร์เวอร์ให้ Wi Fi โชว์ไฟ
มืออาชีพ
29/7/2008 19:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
ข้อความอัพเดทเพิ่มเติมใหม่ ๆ จะอยู่บรรทัดล่าง ๆ นะครับ
และผมก็ไม่ใช่พนักงาน Acer นะครับ ผมทำงานธนาคาร
ท่านใดเอาภาพที่ผมถ่ายในการรีวิวไปใช้ ก็ให้เครดิตด้วยนะครับ
เห็นนำไปโพสกัน ไม่ให้เครดิตผู้ทำกันเลยนะจ๊ะ เดี๋ยวงอนนะ

คำนำ
ก่อนอื่นต้องขอเริ่มก่อนครับว่า ผมเองได้ตามอ่านกระทู้ที่นี่ที่เกี่ยวกับ
Acer one มาพอสมควร เตรียมตัวหลาย ๆ อย่างก่อนซื้อ ไปเดินดู
ไปยืนเล่นมาหลายรอบ (ผมไม่ถนัด linux จริง ๆ) ก็เลยตามอ่าน
เกี่ยวกับการใช้ win xp มาก ๆ ในกระทู้ว่ามันมีปัญหาอะไรบ้าง
และที่ได้เจอประจำคือ เครื่องช้า เครื่องอืด พื้นที่เหลือน้อยหลังลง window

จนต้องลองกับตัวครับ ได้ซื้อมา และลง window xp ครั้งแรก
ก็ยอมรับเลยครับว่า อืดมาก แต่พอได้ปิด no page file มันเร็วขึ้นจริง ๆ
และตอนที่ก่อนจะปิด no page file ก็ใช้งานมาหน่อยนึงแล้ว
สุดท้ายผมก็ลองลง window ใหม่อีกรอบ และเมื่อลงเสร็จปุ๊บ
เข้าหน้าจอ desktop ครั้งแรกที่เห็น My computer ผมตรงรี่เข้าไปปิด
ปิดปุ๊บ พื้นที่ผมเหลือ 6 GB เลยครับ และก็ค่อยไล่ลงไดร์เวอร์ต่าง ๆ
ถ้าใครเอาไปให้ร้านลงให้ก็ระวังเจอแบบ Ghost Win Xp ซึ่ง ถ้าเขา
Ghost มาจากเครื่องอื่นที่ไม่ใช้ Acer one ก็อาจจะเจอกับความช้า
ที่น่าเบื่อ กดแต่ละที ก็ช้าเหลือเกิน แต่ถ้าได้ทำเอง ลงเอง อย่างที่ผม
ได้เขียนรีวิวนี้ ผมรับรองเลยว่า มันไม่ได้อืดเลยครับ จะได้เข้าใจกันใหม่
ว่าที่มันอืด เพราะเราะปรับแต่งไม่ถูกหรือเปล่าหนอ
ทั้งหมดทั้งปวงในบทความนี้ เกิดจากการทำด้วยตัวเองทั้งสิ้นครับ
ทำเสร็จ แล้วก็เอามาเขียนเล่าให้ฟัง

และอยากให้ทุกคนรู้จักกับ Acer One กันเล็กน้อยกันก่อนครับว่า
นี่คือ Netbook มันไม่ใช่ Notebook ดังนั้นอย่าเอาไปเทียบกัน
แต่สิ่งที่ผมกำลังทำนี้ คือการทำให้มันใช้งานได้อย่างมีประสิทธิภาพ
และใช้งานได้ง่ายขึ้น กับการลง Window XP ที่เรา ๆ คุ้นเคยกัน

และหวังว่า บทความนี้ จะเป็นประโยชน์สำหรับผู้เริ่มต้นไม่มากก็น้อย
** สิ่งสำคัญที่ต้องมีคือ cd,dvd external drive **
---------------------------------

แต่ถ้าใครอยากลงวินโดว์ด้วย แฟลชไดร์ฟ ก็ไปอ่านที่นี่นะครับ
http://nutipnarak.exteen.com/20080710/windows-usb-flash-drive

หรืออยากได้ไฟล์ pdf ก็ไปดูที่นี่ครับ
http://www.hadyaiinternet.com/datasheet/WinXPUSB.pdf

ต้องขอขอบคุณเว็บทั้งสองที่นำลิงค์มาลงไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
การลงบนแฟลชไดร์ฟนั้น แนะนำให้ใช้แผ่นที่เป็นแผ่นวินโดว์เดี่ยว ๆ นะครับ
อย่าไปใช้พวกแผ่นรวมโปรแกรมที่มีวินโดว์นะครับ พวก quick pc อย่าใช้
------------------------------------------
แนะนำให้ลง Window XP แบบ FAT32 นะครับ ไม่แนะนำ NTFS

เมื่อวันที่ 2 สิงหาคม 2551 ปฐมบทวันแห่งการเริ่มต้น
ก็ได้ไปซื้อ Acer Aspire One สีขาวมาครับ ตอนนี้ราคาในท้องตลาด
จะอยู่ที่ 13,900 - 14,900 บาท (ไม่รวม vat) แต่ ณ ปัจจุบันราคา
หล่นตุ๊บไปที่ 10,500 บาท (รวม VAT) ถ้าเทียบราคาดูดีๆ ก็
พอ ๆ กับโทรศัพท์มือถือดี ๆ ซักเครื่องเลยทีเดียว

และสิ่งที่ผมอยากจะเล่าต่อไปนี้ ก็จะเป็นแนวทางในการตัดสินใจซื้อ
สำหรับผู้ที่ยังลังเล ว่า Acer one นี้ ทำอะไรได้บ้าง และแรงไหม
ผมตอบได้เลยว่า งานในระดับ internet พิมพ์งาน เล่นเกม นี่สบาย ๆ
เกมในที่นี้หมายถึงเกมน่ารัก ๆ น่ะครับ เช่นเกม ZUMA หรือแม้แต่เกม
Luxor 3 ที่ กินกราฟฟิกพอตัวเลย ก็ยังเล่นได้บน Acer One และล่าสุด
ได้เล่นเกม Call of duty ภาค 1 ปรับแบบ normal 800*600 ก็เล่น
ได้สบายเลย ปัจจุบันลงเกม Counter Strike Zero ไว้ในเครื่องเลย
ก็ยังเล่นได้สบายครับ ไม่ใช่ย่อย ๆ นะ acer one 8GB เนี่ย
เอาละ มาเริ่มดูกันเลยนะ

** ภาพถ่ายทั้งหมดจากกล้องมือถือ Nokia N93i อาจไม่ชัดบ้าง เพราะต้อง
นำไปปรับลดขนาดภาพใน photoshop ด้วยครับผม ไม่มีภาพใด
นำมาจาก internet ครับ ทุกภาพผมถ่ายรูปเอง **

วางคู่กับซองหนัง sofe case ที่แถมมาครับ
Open in new window
soft case นี่เป็นอุปกรณ์แถมมาตรฐานในกล่องนะครับ
รับรองว่าได้ใช้กันทุกคนแน่ ๆ

ส่วนตัว ชอบ สีขาว ๆ อยู่แล้ว เลยเลือกสีนี้ครับ แบบว่ามันดูสะอาดตาดี
(เครื่อง PSP slim ผมก็ใช้สีขาวนะ)
แต่คิดว่าใช้ไปนาน ๆ คีย์บอร์ดต้องเหลืองแน่ ๆ ฮ่าๆๆ
เล่นเสร็จก็เช็ดคีย์บอร์ดทุกครั้ง ก็ดีนะครับเช็ดทุกครั้ง
รักษาสุขภาพไปในตัวด้วย ไม่กลายเป็นแหล่งเพาะเชื้อโรค
ผมเคยฟังรายการวิทยุ เขาบอกว่า มีผลวิจัยมาแล้วว่า
บริเวณคีย์บอร์ดนั้น จะมี เชื้อโรค มากกว่า ฝาชักโครก อีกครับ -_-"

ตัวฝาด้านบนนั้น จะมัน ๆ เงา ๆ ครับ ว่าจะหาสติ๊กเกอร์มาแปะเหมือนกัน
ส่วนตัวเครื่องด้านหลังเครื่อง จะเป็นด้าน ๆ ครับ
ระบายอากาศนั้น จะมีพัดลมหอยโข่งในเครื่องนะครับ
ระบายลมร้อนออกมาเบา ๆ อยู่ในห้องเงียบ ๆ จะได้ยินเสียงพัดลมเบา ๆ
ส่วนด้านล่างก็เป็นรูลำโพง เสียงมันออกทางเนี้ยอ่ะครับ

วางมือเทียบดู มันก็กระทัดรัดพกพาได้สะดวกจริง ๆ ครับ
หนักประมาณ 1 กิโลกรัม ผมชอบซองหนังที่แถมมาให้น่ะ
ยังไงก็ได้ใช้แน่นอน ซองแถมเนี่ย

ด้านข้างเครื่องทางซ้ายมือ ก็จะมีช่องดังภาพครับ

ด้านข้างเครื่องทางขวาก็จะมีช่องดังภาพครับ

สำหรับสีขาวนี้ผมได้แบ็ต 2,200 มิลลิแอมป์ ครับ
ระยะเวลาในการชาร์จนี่ไม่ถึง 2 ชม.แบ็ตก็เต็มแล้วครับ
ชาร์จเร็วมาก พอชาร์จเสร็จเต็มร้อย มาเช็คดูจะเล่นได้ 2.30 ชม. ครับ
ผมว่าจริง ๆ ก็น่าจะประมาณ 2 ชั่วโมงครับ
เทคนิคการชาร์จ ก็คือ เมื่อแบ็ตเหลือ 50% ก็ควรชาร์จได้แล้วครับ
มันจะช่วยให้อายุการใช้งานแบ็ต ยาวนานขึ้นครับ อย่าปล่อยให้หมด 0%

อุปกรณ์ที่มาในกล่องก็จะมี
1. ตัวเครื่อง acer aspire one
2. แบ็ตเตอรี่
3. หม้อแปลงไฟ
4. คู่มือการใช้งาน
5. ซองเอาไว้ใส่ตัวเครื่อง
6. cd recovery เป็น linux
7. cd Acer power pac อะไรเนี่ย (ไม่ได้ใช้อ่ะ)
8. True wi fi unlimited 6 เดือน (หมดอายุ 31/12/2551)
คือในแพ็คเกจจะเขียนไว้แบบนั้น แต่ถ้าเราไป Register ก็จะใช้งาน
ได้ 6 เดือนจริง ๆ ครับ ของผมจะหมด 3 กุมภาพันธ์ 2009
เพราะผมลงทะเบียน 3 สิงหาคม 2008

9. กระเป๋าไว้ใส่เครื่องของ Acer ใบขนาดพอเหมาะกับ one จริง ๆ
ผมชอบกระเป๋าน่ะ แต่เขาไม่ได้ยัดมาในกล่องน่ะ แถมมาต่างหากครับ
ณ ปัจจุบัน ข้อ 7-9 บางร้านก็ไม่ได้แถมแล้วครับ

Spec เครื่องก็น่าจะทราบกันบ้างแล้ว
- CPU : Intel Atom N270 1.60GHz,
512KB L2 cache 533MHz FSB
- Linpus Linux Lite ติดมากับเครื่องเลย
- Mobile Intel 945GSE Express Chipset
- 512MB DDR2 แรมออนบอร์ดเลยจ้า
- มีช่อง SD Card reader หนึ่งช่อง
- และก็ 5 in 1 card reader อีกหนึ่งช่อง
- ช่อง LAN 10/100Mbps
- ช่อง VGA output
- การ์ดจอ Intel Graphics Media Accelerator GMA950
การ์ดจอออนบอร์ด จ้า
- Acer CrystalEyes Webcam
- ลำโพงสเตอริโอ ใต้เครื่อง
- หน้าจอ 8.9 นิ้ว 1024*600 pixel TFT LCD
- ช่องต่อหูฟัง มินิแจ๊ก หนึ่งช่อง
- ช่องต่อไมค์ มินิแจ๊ก หนึ่งช่อง

หลังจากซื้อมาก็ลองเล่น Linux ที่ลงมากับเครื่องดู ผมไม่ค่อยชอบน่ะ
เพราะผมไม่เคยใช้ Linux นั่นเอง มันดูเก้ ๆ กัง ๆ ทำอะไรไม่ค่อยถนัด

ก็คิดจะลง Window XP Pro ใช้ ซะเลยเรา
แต่เนื่องจากแรมที่มากับเครื่องคือ 512MB ก็เลยคิดจะไปเพิ่มแรม
แต่ผมก็ยังไม่ได้ลงทะเบียนในเว็บเลย ก็เลยไปหาร้านเน็ตและก็เอา
S/N หลังเครื่องไปลงทะเบียนผ่านเว็บไซด์ของ acer ของไทยก่อน
www.acer.co.th
จากนั้นไปที่คำว่า Register ครับ

เพราะคิดว่า เมื่อเข้าศูนย์ เขาต้องเช็คแน่ ๆ เลยว่าเครื่องเรานี้
อยู่ในประกันหรือเปล่า ลงทะเบียนหรือยัง ซึ่งก็เป็นตามที่ผมคิดจริง ๆ
เขายิงบาร์โค๊ดหลังเครื่อง เช็คครับ (ทำให้ผมเพิ่มแรมแล้วเขาไม่คิดเงิน)
ไม่คิดเงินในส่วนค่าแรงนะครับ แต่แรมเราต้องซื้อไปเองนะครับ

จากนั้นก็วิ่งปรู๊ดไปที่ acer สาขาพันธ์ทิพย์ชั้น M ไปถามพนักงานในศูนย์
เจอน้องผู้หญิง คนนึง มีขี้แมลงวันที่มุมปาก ไม่ใช่ไฝน่ะ ถ้าไฝต้องปูด ๆ
อัธยาศัยดีมาก พูดจาดี ยิ้มแย้ม ^_^
ผมก็ถามไปว่า ผมจะเอามาเพิ่มแรมครับ ต้องทำยังไงบ้าง น้องเขาก็บอกว่า
ไปซื้อแรม DDR II ที่มีบัส 533 นะค่ะ ถ้าหาไม่ได้จริง ๆ ค่อยซื้อบัส 667 ค่ะ
แล้วเอามาให้ที่ศูนย์ทำการเปลี่ยนให้ค่ะ จากนั้นผมก็ไปซื้อมาเลย 1GB
หาไม่ได้อ่ะครับ 533 แบบ 1GB เจอแต่ 512MB

พอเข้าไปในศูนย์ ก็ไปกดบัครคิวเรียบร้อย ก็ไปเจอน้องพนักงานคนใหม่
น้องสาว ตัวเล็ก ๆ ใส่แว่น หน้านิ่ง ๆ ดูดุ ๆ หน่อย (T_T) เค้ากลัวนะ
ก็บอกเขาไปว่าจะมาอัพแรมเพิ่ม เขาก็ดูแรมของเรา แล้วก็บอกว่า
ต้องบัส 533 เท่านั้นนะค่ะ ผมก็เลยบอกว่า น้องพนักงานเมื่อกี้เขาก็แนะนำ
ว่าถ้าหาไม่ได้ก็ 667 ได้ สุดท้ายน้องเขาก็โอเค ^_^
คืออยากจะบอกว่า น้องครับ ถ้าพี่แกะเครื่องเองแล้วประกันไม่ขาด จะไม่มาเพิ่ง
บริการกับทางศูนย์ให้น้องเสียอารมณ์เลยจ้า ^_^ เพราะคนเล่นคอมฯ
เขารู้กันทั้งนั้นละจ้า ว่า bus แรมมันไม่ได้มีผลอะไรต่อเครื่องเลย
ต่อให้เอาบัส 800 มาใส่ ก็ใช้ได้ เพราะมันก็วิ่งแค่ 533 เท่านั้น

ผมไปตอนเที่ยงวันเสาร์ อัพเสร็จก็ บ่ายสองเกือบจะครึ่งครับ
คนมาในศูนย์ acer เรื่อย ๆ น่ะ ส่วนใหญ่จะเป็นเอาเครื่องโน๊ตบุค
รุ่นเก่าๆ มาซ่อมน่ะ แนะนำนิดนึงครับ เมื่ออัพแรมเสร็จแล้ว ขอให้ทุกคน
ตรวจสอบเครื่อง เปิดใช้งาน linux ดูเลยว่ารันได้ไหม ตรวจสอบปุ่มคีย์บอร์ด
ว่าปุ่มไหนกดไม่ลงบ้าง เทสให้เสร็จก่อนออกจากศูนย์เลยครับ

พออัพเพิ่มแรมเสร็จ ก็เรียกมอไซค์วินหน้าพันธ์ทิพย์ มาที่ทำงานผมละ
(แพงจริง ๆ ตั้ง 100บาทแนะ แค่ 3 โลกว่า แต่เอาน่ะ รถมันติด)

หลังจากนั้นก็ทนไม่ไหวละ มาลงวินโดว์ดีกว่า มันร้อนวิชา
ตอนแรกกะเอามาลงที่บ้านครับ เพราะไดร์ฟ DVD ที่บ้านผมมันดีกว่า

ไดร์ฟที่ทำงานมันไดร์ฟ CD ครับ เก่ามาก ยี่ห้อยังไม่มีเลย
ถือว่าเอามาลง window นี่เรียกว่าบ้ามากครับ แต่ก็นั่งจ้องตอนลงตลอดน่ะ
ถ้า error หรือมีปัญหาจะได้รู้ แต่ก็ผ่านไปด้วยดี

เอาละก็เลยจัดการลง Window xp pro SP 2 ซะเลย
อ้อ ผมได้ไปถามราคา Win xp pro ของแท้ที่พันธ์ทิพย์ด้วยครับ
ขายที่ 5,000 - 5,990 บาท (มีร้านนึงบอก 5,000 บาท)
แต่ผมก็ไม่ซื้อหรอก -_-" ถามไปทำเท่ห์ไปงั้นละครับ

แผ่น window ที่ผมมีนี้ก็คือแผ่นจาก Quick PC 101 ครับ
เป็นแผ่นรวมโปรแกรมซึ่งจะมี window ด้วยครับ
ไม่ได้เอามาจากนิตยสาร Quick PC นะครับ ไม่เกี่ยวนะ

หาซื้อแผ่นได้ตามห้าง it ทั่วไป ถ้าถึง SP2 จะ Quick Pc 102 ครับ
ถ้า 103 - 104 จะเป็น Service pack 3 ครับ ยังไม่กล้าลง
ผมแนะนำให้ลง Window แบบ FAT 32 นะครับ

ผมขอสรุปฟันธงว่า เครื่อง Acer One นี้ เหมาะกับแบบ FAT 32

จากที่ได้เคยสอบถามความรู้จากพี่ kiat ก็เลยมีความมั่นใจในการลง win
และก็ใช้ cd external นี่ละครับ ต่อเชื่อม

นี่ละครับ หน้าตาตัวต่อไดร์ฟ cd/dvd ให้เป็น External
สามารถต่อ HDD, cd, dvd drive ต่างๆ ให้เป็น usb ต่อเชื่อมได้หมด

เอาละ มาเริ่มลง Window XP pro กันดีกว่า

ก่อนจะลง ผมก็เอาแผ่น window ใส่ไว้ใน CD external ไว้ก่อน
จากนั้น ก็เปิดเครื่อง Acer one กดปุ่ม F2 เพื่อเข้าไปที่ Bios
ในภาพจะเห็นว่า บอกว่าเราใช้ cpu อะไรอยู่ ความเร็วเท่าไหร่
สังเกตุจากภาพจะเห็นว่า SSD ผมเขียนว่า P-SSD1800
ซึ่งก็เป็น SSD ของ ซัมซุง ครับ มีคนบอกว่า เครื่องสีน้ำเงินจะเป็น intel
และก็มีคนบอกอีกว่า ของซัมซุง จะเร็วกว่า แต่จากความรู้สึกผมแล้ว
ผมคิดว่า ไม่น่าจะเร็วกว่ากันเท่าไหร่ครับ น่าจะเหมือน ๆ กันน่ะครับ
เพราะเคยไปยืนเล่นเครื่องสีน้ำเงินที่ลง win xp ไว้ก็ไม่ช้าน่ะ

คราวนี้เรากดเลื่อนขวามาเรื่อย ๆ จะเจอคำว่า Boot
ซึ่งตรงนี้ละครับเอาไว้ตั้งค่าว่า จะให้อะไรบูธก่อนบูธหลัง
ซึ่งปกติจะตั้งเป็น P-SSD1800 บูธก่อนเสมอ
ของ Acer One นี้ ให้กด F5 และ F6 ในการสลับตำแหน่ง
เช่นไปเลือกที่คำว่า CD ROM USB แล้วกด F5 มันก็จะเลื่อนจากล่าง
ขึ้นมาด้านบนเรื่อย ๆ ครับ
และก็ไปเลือกคำว่า P-SSD1800 แล้วกด F6 มันก็จะเลื่อนลงล่างไปเรื่อย ๆ

ผมก็ขอแนะนำให้เลื่อน USB CD External มาไว้ด้านบนสุด
และก็เอา P-SSD1800 ไปไว้ล่างสุดเลยครับ
จากนั้นก็
Save และก็ exit ออกมา คราวนี้มันก็จะ Boot จาก CD External
ที่เราใส่แผ่น window xp ค้างไว้ในไดร์ฟละครับ

ก็เข้าสู่หน้าจอสีฟ้า ๆ ให้ Setup รอซักพัก มันจะอ่านแผ่นไปเรื่อย ๆ
เมื่อเข้ามาก็จะเจอการแบ่ง พาร์ทิชั่น ไว้ 2 ไดร์ฟ อยู่แล้วคือ
Drive C ประมาณ 6 GB
Drive D ประมาณ 1 GB
ดังในภาพนี้ครับ

ก็เลยไปที่ไดร์ฟ D ก่อนแล้วก็เลือกคำสั่ง Delete
มันก็จะให้เรากดปุ่ม D เพื่อยืนยันว่าจะ Delete จากนั้นก็ Enter
(คำสั่งในการ delete วินโดว์จะให้เรากดปุ่ม L ครับ มันจะมีบอกไว้
ตรงมุมจอด้านล่างครับ เมื่อเราจะ delete)
จากนั้นก็ไป Delete ไดร์ฟ C
มันก็จะให้เรากดปุ่ม D เพื่อยืนยันว่าจะ Delete จากนั้นก็ Enter

คราวนี้ก็จะกลายเป็นไดรืฟเดียวครับ ไดร์ฟ C ประมาณ 7 GB กว่า ๆ
พื้นที่ก็น้อยอยู่แล้ว ผมเลยไม่คิดแบ่งพาร์ทิชั่นละ และไม่น่าแบ่งด้วย

ก็กด Enter เพื่อให้ Window ติดตั้ง ก็จะถามเราว่าจะเอาแบบไหน
NTFS กับ FAT
ในที่นี้คนแนะนำว่าแบบ FAT จะดีกว่าก็เลยเลือก FAT ครับ
สำหรับคำว่า FAT ในที่นี้ก็หมายถึง FAT32 นั่นเองครับ

เอาละจากนั้นก็ รออย่างเดียวเลยครับ

ใช้เวลาในการลงประมาณ 2-3 ชั่วโมงได้ (รวมการลงไดร์เวอร์ด้วย)
ผมคิดว่านานน่ะ เพราะ SSD เขียนข้อมูลช้ากว่า HDD ครับ
แต่ข้อดีของ SSD คือ หมดปัญหาเรื่องการพกพาแบบสมบุกสมบันได้เลย
เนื่องจาก ต่อให้กระเทือน หรือ วิ่ง ก็ไม่ต้องกลัวจะมีปัญหากับ SSD

และเมื่อลงเสร็จแล้ว บูธเข้าหน้าแรกเห็นคำว่า My Computer เมื่อไหร่
อย่าลืม (ผมขอย้ำบ่อยมาก)
ไปปิด System Restore ให้เป็น Turn Off (เนื้อที่จะกลับมาอีก)
และก็ไปปิด No Paging File (เพื่อลดการทำงานบน SSD)
จากนั้น window ก็จะให้เรา Restart ก็ Restart ซะเลย

พอมันโผล่มาเห็นคำว่า acer กลางจอก็ให้เราเข้าไปใน Bios ครับ
โดยการกดปุ่ม F2 เพื่อเข้าไปใน Bios
แล้วไปที่ Boot เพื่อตั้งค่าให้ P-SSD1800 กลับมาอยู่บนสุด
และให้ CD External ไปอยู่ล่างสุด แล้วก็ Save และก็ Exit ครับ
จะได้มีค่าเดิม ๆ เป็นปกติละคราวนี้

ตัว window ที่ผมลง จะไม่มีโปรแกรมอื่น ๆ ลงมาให้เลยครับ
ไม่เหมือนแผ่นใหม่ ๆ ปัจจุบัน ที่เวลาลง window เสร็จ จะมีโปรแกรม
ต่าง ๆ ลงมาให้พร้อมสรรพแบบ all in one จึงทำให้วินโดว์ของผม
มีขนาดประมาณ 1.50 GB เท่านั้น

ก็เลยมาเช็คว่าใช้พื้นที่ไปเท่าไหร่ หลังลง window และปิด no page file
จำไว้นะครับว่า เมื่อลง win เสร็จปุ๊บ บูธเข้า win เมื่อไหร่ ไปที่ my com
เพื่อตั้งค่า No page file ก่อนทำอย่างอื่นเลยครับ
และก็ Restart หลังจากนั้นก็มาปิด System Restore ครับ

พื้นที่จะเหลือเพียบครับ (ย้ำอีกแล้ว)

เหลือเพียบ 5.90 GB ได้
แนะนำนิดนึงนะครับว่า
เมื่อลงวินโดว์เสร็จแล้วก็ไปปิด No page file ได้เลยครับ
คลิ๊กขวาที่ My computer
>properties
>Advance
>Performance >Settings>
Advance>
เลือกมาด้านล่างจะเจอคำว่า Virtual memory>Change
เข้าไปตอนแรกจะเจอแบบในภาพนี้ครับ

แล้วก็ กดตรง No paging file (กดปุ่ม Set ด้วยนะครับ)
จากนั้นก็ Apply และก็ OK ก็เป็นอันเสร็จ ต้อง Restart ด้วย

ปิด No paging file เพื่ออะไร ??
- ก็เพื่อลดการทำงานบน SSD หรือบน Harddisk บนเครื่อง acer one
รุ่น 8GB SSD ของเรานั่นเองครับ แต่ให้มันไปทำการเขียน แคชไฟล์ที่แรม
แทนครับ คราวนี้มันก็จะไม่หน่วงมากแล้ว ดังนั้น จึงเป็นเหตุผลว่า เราควร
ต้องไปเพิ่มแรมอีก 1GB ครับ

เมื่อลงวินโดว์เสร็จสิ่งที่ต้องทำต่อไปคือการลงไดร์เวอร์

จากนั้นก็ไล่ลง Driver ที่ไปโหลดมาจากเว็บ acer ครับ
http://www.acer.co.th/acerthai2/index ... d=13&submodule_current=22
เป็นเว็บของประเทศไทยครับ

พอเข้าไปจะเจอหน้าเมนูเขียนว่า
ประเภทสินค้า : ก็ให้เลือกไปที่ Notebook
จากนั้นมันจะ Refresh หน้าเว็บเพจ
รุ่นของสินค้าก็เลือกไปที่ Aspire One
และคราวนี้มันก็จะโชว์ว่ามีอะไรให้โหลดบ้าง

และถ้าโหลดไม่ได้ก็แนะนำให้ไปที่เว็บทางยุโรปครับ ผมไปที่นี่ประจำ
เพราะเว็บไทยก็มักจะเอาจากทางยุโรปมาอัพเหมือนกันครับ

http://support.acer-euro.com/drivers/notebook/as_one_110.html

ล่าสุด ณ 29 สิงหาคม 2551 ก็มีดังนี้

อธิบาย เรียงลำดับตามภาพจากบนลงล่างว่ามันคือไดร์เวอร์อะไรบ้าง
- Audio_Realtek... นี่คือ ไดร์เวอร์ของการควบคุมเสียงทั้งหมด
- CCD_LiteON... นี่คือไดรเวอร์ของ Webcam
- CCD_SUYIN... ไดร์เวอร์ของ Wecam (ผมลงอันนี้)
- CardRdr_Jmicron... ไดร์เวอร์ของการ์ดรีดเดอร์บนเครื่อง
- Chipset_Intel.... ไดร์เวอร์ของ ชิพเซ็ทครับ
- Lan_Realtek.... ไดร์เวอร์ของ LAN
- Touchpad_Synaptics... ไดร์เวอร์ของ ทัชแพด แนะนำให้ลง
- VGA_Intel.. ไดร์เวอร์การ์ดจอ
- WLAN_Atheros ไดร์เวอร์ของ Wi less ครับ ลงแล้วมีไฟส้ม ๆ กระพริบ
- Lanch_Manager ไดร์เวอร์โชว์การแสดง OSD การทำงานของ FN

โดยแตก zip แล้วเอาใส่ ทัมไดร์ฟ ไว้ ก็ลงตามที่ทางนี้แนะนำ
ลงเรียงลำดับตามนี้ครับ (อันอื่นๆ ก็ลงได้ปกติเลย เมื่อไหร่ก็ได้)
1) chipset แล้ว restart
2) VGA แล้ว restart
3) Audio แล้ว restart
4) WLan
5) Cardreader (ต้องเอาโฟลเดอร์ไฟล์ไว้ใน acer one ก่อนลง)
6) Lan
7) Webcam ลงตอนไหนก็ได้

แต่มันมีปัญหาตรง Cardreader นี่ละครับ ที่ลงยังไงก็ลงไม่ได้
ลองตั้งนานยังไงก็ไม่ได้ นึกว่าไฟล์เสียซะอีก โหลดมาใหม่ก็ลงไม่ได้
ก็เลย ลองก๊อบปี้ไฟล์จากทัมไดร์ฟ เอาไปวางในเครื่อง แล้ว install
ปรากฎว่าได้ ^_^

ก็อยากจะแนะนำว่า แตกไฟล์เอาลงเครื่องก่อน
แล้วค่อย install ก็ดีครับ อย่าไปทำแบบผมที่ไป install จากทัมไดร์ฟ

ก็เรียบร้อยละครับ ผมก็ลง Driver USB Modem 56kb ที่เคยซื้อมา
และก็ลง winamp 2.91 ตัวเก่านานแล้ว และก็ add อ่านภาษาไทย
ลง ACD See V2.41 รุ่นเก่ากึก แต่ก็เร็วดี เอาไว้ดูภาพเฉย ๆ
และก็ลง MSN 7.5 และก็ได้ทำการแก้ไขไม่ให้มันอัพเดทตามที่ทางนี้แนะนำ
วิธีทำตามนี้ :
ไปที่ Drive C ไปที่ Program Files
และก้ไปที่โฟลเดอร์ชื่อ MSN Messenger
คลิกขวาที่ไฟล์ msnmsgr.exe >>
เลือก Properties >> Compatiblity >>
ติ๊กที่ Run this program in compatiblity mode for >>
เลือก Windows 2000 >> OK เป็นอันเสร็จ
เวอร์ชั่นนี้ก็โอเคนะครับ ไม่กินสเปคเครื่องด้วย
แถมก็ยังเล่น Video conversation ได้ด้วย เสียงก็ได้ยิน รับได้
แต่ภาพ video ต่อให้เน็ตผม 1MB มันก็ยังเหมือนคุยกันแบบว่า
เราอยู่ดวงจันทร์ เพื่อนเราอยู่ โลก อย่างไงอย่างนั้นเลย ขยับตัวที
ภาพมันก็จะช้า ๆ ฮ่าๆๆ ลองไปลง 8.5 แล้วหน่วงเหลือเกิน จึงขอแนะนำ
ให้ลง MSN ที่เวอร์ชั่น 7.5 ครับ ถึงจะใช้ได้ดี

ผมลองดูที่ WLAN ปรากฎว่า ย่านที่ผมอยู่นั้น
มีเพียบเลย แต่อย่างละ 1 ขีด สัญญาณแถวนั้นไม่แรงเลย
หรือว่าตึกมันบัง หรือว่ามันแย่งกันใช้ก็ไม่ทราบได้ เซ็งเลย
แต่ถ้าไปตรงย่าน ธนิยะ นี่ แรงกระฉูดเลย ป้ายรถเมล์ก็แรงนะ
ได้ข่าวว่าปีหน้า น่าจะดีกว่านี้ระบบ wi fi ของ true

การทำให้ WLAN มีไฟกระพริบ ต้องลงไดร์เวอร์นะครับ
ตามอ่านได้ล่าง ๆ นะครับ

แต่ก็ไม่ละความพยายามครับ ลองต่อ true wi fi ครับ
เข้าไปที่เว็บ www.truewifi.net แล้วก็ใส่ user กับ password
จำไว้นะครับ เลิกเล่นทุกครั้งต้องพิมพ์
http://logout.
ที่ช่อง Address แล้วกด Enter นะครับ

อ่ะ เข้าเว็บผมได้ด้วยนะเนี่ย เอิ๊ก ๆ แถมเล่น msn อีกต่างหาก ฮ่าๆๆ

นี่ก็หน้าตา USB 56kb Modem ยี่ห้อ D Link ครับ ซื้อมา
เอาไว้ใช้เล่นเน็ตบนห้องนอน ซื้อมาราคา 850 บาทครับที่พันธ์ทิพย์
ใช้งานง่ายครับ ลงแผ่น driver เสร็จ
ก็สร้าง shotcut ให้เรา dial up โทรออกได้ก็เสร็จแล้ว
ก็วิ่งเต็มสปีดดีครับ ที่ซื้อเพราะ ไม่ต้องเสียบไฟเพิ่มด้วยนะ
แถมเป็น USBเสียบก็ใช้ได้เลย แต่ก็ต้องมีสายโทรศัพท์เสียบด้วยนะครับ

คราวนี้มาดูหน้าตาของคีย์บอร์ดกันบ้างครับ
พิมพ์ไม่ยากอย่างที่คิดน่ะ วางมือปกติ แต่ทำมือโหย่ง ๆ หน่อยก็โอเค
ปรับตัวอีกนิดหน่อยครับ ถ้าอยากจะปิด touch pad เวลาพิมพ์ก็กด
ปุ่ม Fn + F7 ครับ ถ้าจะเปิดก็กดซ้ำอีกทีครับ

ซูมเข้าไปอีกหน่อย
ปรับแสงจอก็กดปุ่ม Fn และก็ปุ่ม Left , Right ครับ
ปรับเสียงก็กดปุ่ม Fn และก็ปุ่ม up , down ครับ

ตรงนี้ก็ตรง touch pad ละครับ
ต้องฝึกใช้นิดนึง แต่ใช้บ่อย ๆ ก็ถนัดเองครับ ส่วนตรงด้านขวา
ที่เขาว่า มันยุบ ๆ กัน ผมก็เป็น แต่ก็ใช้งานได้ปกติครับ

คราวนี้หลาย ๆ คนอยากให้มี OSD ขึ้นมาเวลาเราใช้ปุ่ม Fn+F..
ก็ต้องไปลงโปรแกรม Launch Manager for XP
OSD คือ ตัวหนังสือที่ขึ้นมาบอกว่า เรากดปุ่มนี้แล้วมีผลอะไรเช่น
ถ้าเรากดปุ่ม Fn + F7 มันก็จะมีตัวหนังสือขึ้นมาบอกว่า
Touch Pad Enabled หรือ Touch Pad Disbled เป็นต้นครับ
ไปโหลดมาใช้ได้เลย ที่นี่
http://support.acer-euro.com/drivers/notebook/as_one_110.html
แล้วเลือกไปที่ Lanch_Manager

ตอนนี้ผมก็ลง winamp ตัวเก่า 2.91 ไว้และก็ลงเกม Luxor ภาค 1
เกม Luxor กินพื้นที่ไป 40 MB หน่อย ๆ แต่ก็เพลินดีครับ

นี่ก็โปรแกรมเอาไว้ดูหนังครับ GOM player ผมชอบมาก ๆ
ก็เพิ่งเคยได้ใช้เนี่ยละครับ เลยเอาหนัง MP4 ที่แปลงดูบน PSP
เอามาเปิดด้วย GOM ก็ดูได้แจ่มไปเลย

ป้จจุบันมีพื้นที่เหลือ 5.80 GB ครับ
สอบถามเพื่อนที่เอาแผ่น window บน quick pc 101 มาให้
ว่า ทำไมมันลง window แล้วกินพื้นที่น้อยจัง ก็ได้ความว่า
ในแผ่นนี้ มันไม่ได้ใส่ตัว update มาให้ (ดี ผมก็ไม่อยากได้)
คือ พอผมต่อเน็ต โอ้โห มันขึ้นให้ window update เป็น icon เหลือง ๆ
ที่มุม taskbar ล่างด้านขวา ให้กดโหลดเพียบเลย
แต่เพื่อนผมบอกว่า ถ้าไม่อัพก็ได้น่ะ ถ้าใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไร ซึ่งผม
ก็คิดเช่นนั้นเหมือนกัน ขืนอัพสุ่มสี่สุ่มห้า จะเข้าวินโดว์ไม่ได้ก็มีถ้ามัน
ตรวจเจอว่าเราใช้ของไม่มี ไลเซ็นท์ แต่เพื่อนผมก็บอก อัพได้เลย
window แผ่นนี้ อัพเดทได้ (แต่ผมก็ไม่อัพ คนมันป๊อด)

ก็ถูกใจครับ ผมหมดเงินไปทั้งหมด 15,090 บาท ( 3 ส.ค.51)
หมดไปกับ
ค่าเครื่อง Acer Aspire One สีขาว 12,700 บาท (3 ส.ค.51)
ค่าแรม 1 GB Kingston บัส 667 ราคา 750 บาท
ค่าสติ๊กเกอร์กันรอยแปะฝาเครื่องให้ดูสวย 120
ซิลิโคน คีย์บอร์ดแบบต้องตัดเอง 100 (ยังไม่ได้ใช้ )
ค่าตัวต่อ IDE / SATA ที่เอามาต่อ CD external ราคา 450 บาท
ค่า USB Modem 56kb ยี่ห้อ D Link ราคา 850 บาท
ค่ามอไซค์วิน แบบฟันกระจาย 100 บาท (มันเห็นว่ารถติดเลยฟันผม)

ก็ถูกใจกับ คำว่า Netbook นะครับ เพราะวัยทำงานอย่างผม
จะนั่งเล่นเกม online หรือเกมหนัก ๆ บน PC ก็ไม่ได้เล่นแล้ว
ปกติก็ได้แต่เล่น msn เช็คเมล์ ฟังเพลงละครับ ถ้าเล่นบน desktop น่ะ
เลยถูกใจกับ netbook สุด ๆ พกง่าย น้ำหนักเบา

ผมลองเอา memory stick pro duo ที่ใส่ PSPของผม
ไปใส่ในช่องการ์ดรีดเดอร์ นี่อ่านสบายเลยครับ แต่ ตอนเอาออกนี่ละครับ
น้ำตาแทบไหล คือ มันเอาออกไม่ได้อ่ะ คือ มันไม่มีสปริงนะครับ
เวลาจะถอดก็ต้องดึงออก แต่เมม pro duo มันจะจมเข้าไปเลย
ก็เลย ต้องพยายามแงะๆ ดึงๆ ออกมาจนได้ คราวนี้ต้องใช้
Adaptor ต่อให้ยาวเป็น memory stick ดีกว่า จะได้ดึงง่าย ๆ
จริง ๆ แล้วเขาก็เขียนไว้แล้วน่ะ ว่า MS PRO แต่ผมดันไม่ได้อ่านเอง
----------------------------------------

ณ วันที่ 4 สิงหาคม 2551
ผมก็ได้เดินไปแถว ๆ ธนิยะ (ป้ายรถไฟฟ้าศาลาแดง)
แล้วก็เอา Acer Aspire One ของผมไปใช้งาน
ลองต่อ Wi Fi ดูครับ
ปรากฎว่า ของ truewifi 5 ขีดเต็มเปี่ยมเลย
ต่อเข้าปุ๊บกับเน็ต Wi Fi ของ True ที่ได้แถมมาเลย
เร็วปรู๊ด ๆเลยครับ ไม่รอช้า เลยเข้าเว็บ pantip.com เพื่อเช็ค
เลยละครับว่า จะเร็วที่เท่าไหร่ ผลก็ออกมาดังภาพครับ
ที่แถมมานี่หมดอายุ 31/12/2551 ครับ มันเขียนใน แพ็คเกจน่ะ
แต่พอเข้าไปเช็คที่เว็บทรูแล้ว
net unlimited ผมจะหมดอายุวันที่ 3 กุมภา 2009 ครับ
หกเดือนจริง ๆ เพราะผมลงทะเบียนวันที่ 3 สิงหาคม 08
ดังนั้นที่มันเขียนว่า 31/12/2008 หมายถึงว่า แพ็คเกจเนี้ย ต้องลงทะเบียน
ก่อนวันที่ 31/12/2008 ไม่งั้น จะหมดอายุจ้า
----------------------------------------

ณ วันที่ 5 สิงหาคม 2551 เวลาประมาณเที่ยงคืนหน่อย ๆ
ก็เนื่องจากท่าน piant ได้ไปโพสสอบถามผมไว้ดังนี้
" ช่วยลองทดสอบเล่นไฟล์ประเภท .mkv, .mp4 , .avi
[H264, VidX, Xvid] ที่มีความละเอียดประมาณ 1280x960
หน่อยน่ะครับ ว่าสามารถเล่นได้โดยไม่กระตุกหรือเปล่า
และในขณะที่เล่นกิน cpu ประมาณกี่%
ปกติผมจะใช้โปรแกรม Media Player Classic
[Media Player Classic] เป็นตัวเปิดดูการ์ตูนน่ะครับ
ถ้าคุณ auns555 จะใช้ GOM ทดสอบก็ได้นะครับ
เพราะผมก็ลงประจำเครื่องไว้เหมือนกันครับ สะดวกดี "

ผมก็เลยต้องกุลีกุจอไปทดลองทำ และตอบไปดังนี้ครับ
ก่อนอื่นก็ต้องขอบคุณ คุณ piant ที่ถามนะครับ
ผมก็เลยได้ลองด้วยเลย มาอ่านดูนะ
---------------

ส่วนตัวผมไม่มีไฟล์ขนาดนั้นเลยครับ (ตอบแบบยังไม่ได้หา)
ผมจะมีแต่ไฟล์ MP4 ทีแปลงไว้ดูบน PSP ซึ่งขนาดมันก็จะ
368*208 เท่านั้น และบิทเรทก็ที่ 1200 kbps
ส่วนบิทเรทเสียงก็ 128kbps
ส่วนอัตราเฟรมก็ที่ 30 เฟรมครับ
ขนาดไฟล์หนังประมาณเรื่องนึงก็ 600 - 900MB ครับ

ดูลื่นครับ ภาพก็ชัดในระดับที่รับได้กับจอขนาดนี้ครับ
เพราะจอ acer แค่ 1024 * 600 เท่านั้นครับ

ส่วนตัวผม คิดว่าถ้าเอาไฟล์ระดับ .mkv
และพวก H264 มาดู นี่น่าจะอืดครับ
แต่มันก็ต้องลองละ ก็เลยไปค้นไฟล์ .mkv ที่เป็น blueray rip มา
ก็มีแต่ไฟล์ .mkv ที่ 720p ครับ (หาจนได้)
เอาละ ผมได้ทดสอบกับ หนังเรื่อง Surfs UP เพนกวิน เล่นกระดานโต้คลื่น
ชื่อไฟล์ของผมคือ
Surfs.Up.720p.BluRay.x264.mkv
ขนาดไฟล์ประมาณเกือบๆ 3GB ครับ

ผมต้องเอา แล็ค EX HDD ของ Buffalo ที่ผมใช้อยู่มาต่อ
ซึ่ง HDD ในแล็คตัวนี้ก็เป็นฟอร์แมท NTFS นะครับ ต่อเห็นปกติ

และก็เอาไปเสียบที่ช่อง USB ของเครื่อง

ซึ่งในแล็ค EX HDD ผมก็จะใส่โปรแกรม KM player ไว้ด้วย
แต่ก็ยังไม่ลอง ผมจะลองกับ GOM player ดูก่อน

ผลปรากฎว่า GOM จะกระตุก จนภาพค้างเลยครับ ไม่วิ่งเลย
ตอนนี้เริ่มเข้าใจและปลงละว่า คงไม่ไหวละมั้ง netbook แต่ก็เอาน่ะ
ไหน ๆ เราก็มีโปรแกรมรันไฟล์ .mkv แบบเทพ ๆ นั่นคือ KMPlayer

ก็ลองซะเลย ก็เปิดโปรแกรม KMPlayer ที่อยู่บน EX HDD ของผม
และก็ Browse ไฟล์ไปที่ surf up ของผมที่อยู่บน EX HDD
ผลก็ปรากฎว่า

เล่นได้ครับ ลื่นด้วย คำว่าลื่นคือ ไม่กระตุกครับ ลองเปิดดูต่อเนื่องไป 15นาทีได้
แต่ก็ไม่ได้ดูว่า CPU ใช้ไปกี่ % น่ะ ลืมครับ แต่รับรองว่าดูได้ไม่กระตุก

ตอนนี้ผมได้ลองกับแค่เรื่องเดียวเท่านั้นนะครับ สเปคของไฟล์ที่ลองก็ใช้ KMPlayer
เปิดบอกเลยครับ ได้มาดังนี้

อาจจะเป็นไปได้ที่ว่า เรื่องนี้ไม่กระตุกเพราะ
- เป็น 720p เท่านั้น กินสเปคน้อยกว่า 1080p เยอะครับ
- ขนาดไฟล์ที่ไม่ใหญ่นัก แต่ก็ชัดมาก ๆ น่ะ

คนอาจจะถามผมว่า ทำไมต้องชอบโพสภาพเวลาตอบ
ผมตอบตรงนี้เลยครับว่า มันเป็นหลักฐานเดียว ที่จะโชว์ว่า
เราบริสุทธิ์ใจที่จะนำเสนอครับ ไม่ได้ยกเมฆมาตอบครับ ^_^
เพราะบางทีมันเขียนอย่างเดียวแล้วจินตนาการไม่ออกครับ

ดีน่ะที่ผมมีเว็บไซค์ เลยเอาภาพไปไว้ที่เว็บตัวเองแล้วทำ link มาได้ครับ

วันที่ 6 สิงหาคม 2551 Wi Fi ต้องมีไฟกระพริบ
ผมละทึ่งกับ no page file ที่ไปตั้งค่าจริง ๆ
วันนี้ผมก็เลยลองเลือกใหม่ เลือกเป็น System managed size
คือประมาณว่าให้ วินโดว์ กำหนดให้อัตโนมัติ และก็กด set แล้ว
ก็ Apply และก็ OK อืมม มันฉลาดมาก มันกินพื้นที่ SSD ผมไป
1536 MB และก็ต้อง Restart ครับ

คราวนี้มาดู ขนาดของ SSD ของผมที่เหลือครับ อ่า มันเหลือ 4.19GB
เอาละ พอละ เรารู้ละ กลับไปเปลี่ยนเป็น No page File เหมือนเดิมดีกว่า
ก็เลือก No page file แล้วก็ set และก็ทำเหมือนเดิม และก็ Restart

เปิดเครื่องมา เข้าไปดู SSD เอาละจุ้ย มันยัง 4.19GB อยู่เหมือนเดิมเลย
มันไปซ่อนที่ไหนเนี่ย เครียด ๆๆ หายังไงก็หาไม่เจอ T_T
(ใครรู้วิธีเอาคืนก็บอกมั่งนะครับ) T_T

เอาละ ลง window ใหม่เลยดีกว่า ฮ่าๆๆๆ ^_^
ผมก็เลยได้ trick มาบอกกันนะครับ ว่า หลังจากลงวินโดว์เสร็จ
และมันบูธครั้งแรกเข้าหน้าจอ desktop เห็นพื้นหลังสวยๆ
หรือเห็นคำว่า My Computer ครั้งแรกเมื่อไหร่
เรายังไม่ต้องไปทำอะไรครับ ไปลุยปิด No Page File เลยครับ
ปิดปุ๊บ Restart ผมกลับมาเช็ค โอ้ว SSD ผมเหลือ 6 GB กว่า ๆ ครับ
หลังจากนั้นก็มา Update driver ที่ไปโหลดมาจากเว็บ acer
และก็ลงโปรแกรมต่าง ๆ ที่เคยลงก่อนหน้านี้จนครบ
ตอนนี้ผมมีพื้นที่เหลือ 6GB ครับ นี่ละครับ
อนุภาพของ No page file ในครั้งแรก
และปิด System Restore ด้วยนะครับ
จำไว้ครับ ลงวินเสร็จปุ๊บ เข้าหน้าจอ เจอ My Computer เมื่อไหร่
เข้าไปปิด No Page file ซะครับ และพื้นที่จะกลับมาเพียบ
และก็ไม่ต้องไปยุ่งกับมันอีกครับ ทำทีแรกทีเดียวพอ
และท่านก็จะรู้ครับว่า มันไม่ได้กินพื้นที่ลงวินโดว์เยอะเลยละ
สรุปว่าใช้เวลาลงวินโดว์ประมาณ 2 ชม. ครับ
(จริง ๆ ไปลบไฟล์ pagefile.sys ก็จบแล้วครับ ผมมันเซ่อเอง)

อ้อ พอผมต่อเน็ต มันขึ้นไอค่อนโลห์เหลือง ๆ มุมขวาล่าง
ให้ผมอัพเดทวินโดว์เพียบเลย แต่ผมไม่อัพหรอก ฮ่าๆๆ
เรามีพระดี ไม่เจอไวรัส (ถ้าเจอก็ลงใหม่ได้ ไม่กลัว)

และล่าสุดก็ได้ไปโหลด WLAN ตัวใหม่จากเว็บของยุโรป
มันจะทำให้ ไฟตรง WLAN กระพริบส้ม ๆ เวลาใช้งานได้แล้ว
ซึ่งคุณ jerdsak ได้แนะนำไว้ครับที่
WLAN_Atheros_v7.6.0.224 เวอร์ชั่นนี้ไฟกระพริบแน่ ๆ
ผมก็เอาตัวเก่าที่ของ acer ไทย remove ออกก่อน
แท่น แท๊น
ไฟขึ้นแล้ว เย้ ๆ มันจะคอยกระพริบๆ ๆ
กว่าจะถ่ายแบบมีภาพแล้วเห็นไฟส้มๆ นี้ได้ ชักภาพไปหลายที
-----------------------------------------------
วันที่ 7 สิงหาคม 2551 อัพเดทไบออส 3114
ขอออกตัวก่อนว่า ไม่ทำก็ได้นะจ๊ะ อัพเดทไบออสเนี่ย
ซึ่งจริง ๆ ก็ไม่แนะนำให้ทำนะครับ เพราะ 3109 ที่มากับเครื่องก็ดีแล้ว

แต่ผมแค่ทำแล้วเลยมาเล่าเป็นไกด์ไลน์ เผ่อจะเป็นประโยชน์น่ะครับ

ปกติแล้ว เครื่องเราตอนมาใหม่ๆ จะเป็น Bios version 3109 ครับ
เวลาเปิดเครื่องแล้วกด F2 ก็จะเข้าสู่หน้า Bios นะครับ หน้าแรกเลย
เข้าไปเช็คกันดูได้

และเนื่องจากเว็บของทาง acer ยุโรป ได้มี ไบออส ออกมาให้อัพเดท
ผมในฐานะหนูทดลอง ขอลองกับตัวเองแล้วเอามาฝากกันดังนี้

เอาละ ก่อนอื่น เราต้องมีโปรแกรมกันก่อน
1. HP USB Disk Storage Format Tool - ขนาด 1.97 MB
http://files.extremeoverclocking.com/file.php?f=197
พอเข้าไปแล้วไปเลือกที่ด้านล่าง ๆ นะครับ จะมีคำว่า
Download Locations:
Primary Download Site

ไปกดโหลดที่ตรงคำว่า Primary Download Site นะครับ
มันก็จะทำการโหลด (กดที่เว็บเขาน่ะ)

โปรแกรมนี้เอาไว้ทำการ flash ตัว ทัมไดร์ฟ ของเราให้ Boot ได้

2. ตัว Bios mainboard ก็ไปโหลดที่เว็บ acer euro ที่ผมทำลิงค์ไว้ให้แล้ว
3. ตัวโปรแกรมทำให้ ทัมไดร์ฟ บูธได้ ไม่ต้องไปหาที่ไหน ผมจัดให้ ชื่อไฟล์ BootDisk.rar
ผมจะแนบไฟล์นะครับดูด้านล่าง ๆ น่ะ

เอาละ ครบแล้ว เริ่มกันเลย
1. แตกไฟล์ ไบออส ที่ไปโหลดมา ชื่อไฟล์ v.3114.zip
แตกแล้วก็จะได้โฟลเดอร์น่ะ พักไว้ก่อน

2. โหลดไฟล์แนบของผมที่ชื่อ BootDisk.zip ที่แนบไว้ให้
แตกไฟล์ซะ แล้วเอาไปไว้ใ นไดร์ฟ C ในคอมฯเรา
วางตรงไหนก็ได้

3. เสียบทัมไดร์ฟของเราไว้ที่ช่อง USB ในคอมฯ เรา

4. คราวนี้มาเปิดโปรแกรม HP USB Disk Storage Format Tool
จะได้หน้าต่างอย่างนี้
อธิบายช่องต่าง ๆ
Device คือ ชื่อของ USB ทัมไดร์ฟ ที่เราใช้
File system คือ เลือกว่าจะ FAT แบบไหน แนะนำ FAT ก็พอ
Volume label เอาไว้ตั้งชื่อทัมไดร์ฟ แต่ผมไม่ตั้ง
จากนั้นมาติ๊กที่ช่อง Creat a DOS startup disk
และก็ติ๊กไปที่ using DOS system files located at:
ตรงนี้ละครับ มันจะมีให้เรา Browse ไปที่โฟลเดอร์ Bootdisk ที่ผมทำไว้ให้
อย่างของผม ผมวางไว้ในไดร์ฟ C ก็จะได้ ตามภาพ
จากนั้นก็กด Start มันก็จะสร้าง ทัมไดร์ฟ ให้บูธ ได้แล้ว

5. จากนั้น เอาไฟล์ Bios ที่โหลดมา 3114.zip ทีแตกไฟล์ไว้แล้ว
เข้าไปในโฟลเดอร์ v.3114 ซึ่งจะมีไฟล์ที่จำเป็นคือ
3114.BAT
FLASHIT.EXE
ZG5_3114.fd
ให้ก๊อบปี้ทุกไฟล์ในนั้น แล้วเอาไปวางใน ทัมไดร์ฟของเรา

เอาละ เสร็จแล้ว ในขั้นตอนลง bios ใน ทัมไดร์ฟ

เอาละ คราวนี้เอาทัมไดร์ฟ เสียบกับ Acer One
และก็เอา Adaptor (หม้อแปลง) เสียบด้วยนะ
จากนั้นเปิดเครื่อง Acer One กดปุ่ม F12 ครับ มันจะขึ้นมาให้เราเลือกบูธ
ก็เลือกไปที่ USB และก็ Enter
มันก็จะขึ้นหน้า บูธ DOS
เขียนว่า C:> (ทำนองเนี้ย
ให้เราพิมพ์คำว่า 3114.bat แล้วก็ Enter ครับ
มันก็จะทำการอัพเดท Bios รอเลย ๆ จนกว่าจะ Finish ครับ
แล้วมันก็จะ Restart อัตโนมัติ คราวนี้ก็เอา USB ทัมไดร์ฟเราออกครับ
ลองเข้าไปดูใน Bios เครื่อง จะเปลี่ยนจาก 3109 เป็น 3114 แล้ว
เป็นอันเรียบร้อย
ถามว่า มีอะไรเปลี่ยนแปลง
ตอบเลยครับว่า ไม่มีอ่ะ T_T แต่มันคงอัพเดทพวกไฟล์ Bios
ของเมนบอร์ดในตัว firmware มันน่ะครับ
ได้ข้อมูลจากเว็บต่างประเทศเพิ่มเติมมาดังนี้
BIOS Version : v0.3114
EC Version : 3.1

BIOS:
1. Base on 3113, modify something as below.
1. Set C4 timing to 0×06.
2. Disable LAN device and host L0s and L1.
3. Enable PCIE break event.

OS
1. Check if OS is XP, then
1. Set C4 timing to 0×0A.
2. Enable LAN device and host L0s and L1.
3. Disable PCIE break event.

EC:
1. Fix EC 4sec shutdown no function issue.?
ก็ไม่รู้มันแก้อะไรเหมือนกัน ผมก็ว่าไม่แตกต่าง
สรุปว่า ไม่จำเป็นต้องอัพก็ได้จ้า ^_^
------------------------------------------

วันที่ 11 สิงหาคม 2551 เช็คค่า FSB ของ RAM

ก็ทราบกันดีอยู่แล้วว่า ตามที่สเปคระบุไว้คือ
Atom 1.60 FSB533
ก็เข้าใจกันได้ง่าย ๆ ว่า รองรับแรมที่ Bus 533 ได้สบาย ใครใส่เกิน
บัสแรม 533 Acer One ก็จะวิ่งแค่ 533 ดั่งที่เข้าใจ

ดังนั้น ผมจึงหยิบโปรแกรมชื่อ CPU Z ขึ้นมาเพื่อเช็คให้แน่ใจ
ใครสนใจโปรแกรมตรวจ cpu อันมีชื่อตัวนี้ก็เว็บนี้เลยครับ
http://www.cpuid.com/cpuz.php
ในส่วนของ CPU นั้น โอเค ไม่มีปัญหา เพราะ Atom ทำงานเป็นระบบ
สเต็ปซีพียู หรือ ซีพียูสเต็ป ก็แล้วแต่จะเรียกกันนะครับ คือทำงานตามงาน
ที่เรากำลังทำ ดังนั้น ถ้าใช้โปรแกรม CPU Z เปิดเช็ค จะเห็นค่าเริ่มต้นที่
798 เม็กกะเฮริซ์ ซึ่งผมไม่มีภาพมาให้ดูนะครับ มันธรรมดา ใคร ๆ ก็รู้กันแล้ว
และถ้าผมลองเปิดโปรแกรมเยอะๆ แล้วเข้าไปเช็คค่าใน CPU Z อีกครั้ง
คราวนี้เจ้า Atom ก็วิ่งเต็มสปีดคือ 1600 เม็กกะเฮิร์ซ นั่นเอง อันนี้ก็ละไว้
ในฐานที่เข้าใจพอสังเขปนะครับ

ที่จะพูดถึงในวันนี้คือ RAM นั่นเอง
ถ้าสังเกตุให้ดี ตอนเราเข้าไปใน Bios มันไม่ให้เราปรับแต่ง CPU และ RAM
กันได้เลย เข้า Bios ปรับได้แค่ วันเดือนปี เวลา และก็การเลือก Boot

ดังนั้น เราก็เลยเข้าใจกันว่า แรมที่เราไปใส่ ๆ กันนั้น ต้องวิ่ง 533 กันแหง ๆ
ซึ่งจริง ๆ แล้ว มันจะวิ่งไม่ถึงหรอกครับ อ้า ในส่วนของเรื่องการวิ่งไม่ถึงนั้น
รับได้ครับ และผมก็มีข้อสังเกตุมาให้พิจารณากัน คือ คนที่ใส่แรมบัส 533
กับบัส 667 นั้น ตามที่เราเข้าใจกันเบื้องต้นคือ มันต้องวิ่งเท่ากันที่ 533 ถูกไหม
แต่ในหลักความจริงก็ต้องขึ้นอยู่กับ mainboard ละครับ ว่าจะดันได้ที่
ความเร็วเท่าไหร่ ดังนั้นพวกนี้มันเป็นแค่ค่าทางเทคนิคเท่านั้นครับ

เอาละ มาดูภาพแรกกัน
นี่เป็นภาพของเครื่องที่ใส่แรมบัส 533 ครับ

นี่เป็นภาพของเครื่องที่ใส่แรมบัส 667 ครับ (เครื่องผมเอง)

สังเกตุเห็นความแตกต่าง
เอาแค่ค่า Max Bandwidth ก็ต่างกันแล้วครับ
PC2-4300 (266MHz) สำหรับแรมบัส 533
PC2-5300 (333MHz) สำหรับแรมบัส 667
(ใครใส่แรมบัส 800 ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยนะ อยากรู้ว่ามันจะมากกว่าไหม)

ดูค่า Frequency ครับ
บัส 533 จะวิ่ง 200 266 266
บัส 667 จะวิ่ง 200 266 333
Voltage 1.8V เท่ากัน
ไม่ได้โพสเพื่อสร้างกระแสแต่อย่างใด แค่เห็นค่ามันต่างกันเลยเก็บมาให้อ่าน
ผมไม่ได้สรุปว่า แรม 667 จะเร็วกว่า 553 นะจ๊ะ
--------------------------------------

วันที่ 12 สิงหาคม 2551 ซื้อพัดลมมาเป่าเครื่อง

ก็ไม่มีอะไรคืบหน้าทางเทคนิคเท่าไหร่ครับ
คราวนี้จะเป็นการซื้ออุปกรณ์เสริมให้เครื่อง
ซะมากกว่า ก็ไปหาพัดลมมาเป่าใต้เครื่องครับ เนื่องจากเวลาเล่นที่บ้าน
มันก็ร้อน ๆ ก็เลยต้องช่วยเป่า ก็ได้มาราคา 130 บาทครับ
ผมชอบซื้อของกับร้านที่ซื้อประจำ แต่พอเดินไปข้าง ๆเจอราคา 110 บาท T_T
ข้อดีคือ ช่วยให้เย็นขึ้นจริง ๆ ครับ ถนอมเครื่องเวลาเล่นนาน ๆ
ได้สบาย และก็ไปเล่น Acer One รุ่น Harddisk มาด้วยครับ
ลง Window Home แบบว่าลื่นปรื๊ด ๆ เลย และแบ็ตก็จุมากขึ้นด้วย แว่ว ๆ ว่า
ความจุ 3800 มิลิแอมป์ ผมคิดว่าจะไปถามในศูนย์ดูว่ามีแยกขายหรือยัง
จะเอามาใส่รุ่น SSD ของผม จะได้เล่นได้นาน ๆ แต่มันก็จะนูน ๆ ขึ้น

รุ่นนี้ดีตรงที่ เวลาเอา Acer One มาวาง มันก็จะได้พอดีเลย ดูดี
มีสติ๊กเกอร์ WIN XP ด้วยนะ ซื้อมาได้อาทิตย์กว่าละ 80 บาท T_T

และพัดลมก็มีไฟสีฟ้าด้วยนะ 3 อันเลย เป่าเบา ๆ กำลังดี

และหัวต่อด้านข้าง ก็จะมีแจ๊กเอาไว้ต่อ USB ได้อีกด้วย
ทำให้เราไม่ต้องเสียช่องนี้ไปเปล่า ๆ เลย แจ่มแจ๋ว

และก็ซื้อ MEM SD CARD 8 GB มาครับ แบบ SD HC ประกัน ซินเนค
ซื้อมาราคา 1,130 บาท (ร้าน speed ที่พันธ์ทิพย์) Class4 น่ะ
เอามาเสียบก็มองเห็นไปได้ด้วยดี
แต่เอาไปเสียบกับการ์ดรีดเดอร์ผม มันดันไม่อ่าน สงสัยมันเก่าไปไม่รู้จัก
การ์ดแบบ SD HC เดี๋ยวต้องไปซื้อการ์ดรีดเดอร์อันใหม่
ผมเอาเกมลงเมมไปเกือบ 4 GB ครับ เครื่องนี้เล่นเกม 3มิติ ได้ด้วยนะ
ผมเล่นเกมที่สามมิติไม่จ๋าเท่าไหร่ก็เล่นได้เหมือนกัน แจ่ม ไว้จะถ่ายรูป
มาให้ดูครับ แต่ส่วนตัวแล้ว ถูกใจ

และถ้าใครสังเกตุรูปภาพดี ๆ จะเห็น สติ๊กเกอร์ Win XP
เป็นสติ๊กเกอร์ของแท้นะครับ ผมซื้อมาติดก่อนรุ่น Harddisk ออกอีกน่ะ
ติดเบี้ยวด้วย ซื้อมาราคา 80 บาท แค่สติ๊กเกอร์ อันเล็ก ๆ นี่ละครับ
ใต้สติ๊กเกอร์ มีบาร์โค๊ดด้วยนะ ตอนแกะเนี่ย แหมมันรู้สึกดีจริง ๆ
(WIN ก็ใช้ของผี แต่อยากติด เสริมสิริมงคลให้เครื่องดูมีราศี)

---------------------------------------------------

วันที่ 17 สิงหาคม 2551
สรุปใช้งานมาได้ สองอาทิตย์ เป๊ะ ๆ (ผมซื้อมาวันที่ 3 สิงหา)
ปัจจุบัน ลงโปรแกรมไว้ในเครื่องดังนี้
- Media player Classic
- MS Office 2000 เลือกตอนลงเฉพาะ Word,Excel,Powerpoint
- เกม Luxor ภาค 3 สุดมันส์
- ไดร์เวอร์ต่างๆ ของเครื่อง ที่โหลดมาจากเว็บ
- Daemon Tool เอาไว้จำลองให้เครื่องมี Drive CD DVD เอาไว้เปิดไฟล์
ที่เป็น image ไฟล์ได้ (ผมลงไว้เผื่อจะได้ใช้)
- ลง Codec ffdshow , CoreAVC Professional 1.5.0.0 เอาไว้ช่วย
เรนเดอร์ เวลาเปิดไฟล์ MP4 ดูบน WM player classic ซึ่งปัจจุบันผมดูไฟล์
แบบ PMP ด้วยนะ แปลงมานานแล้ว เอามาเปิดดูได้ด้วย ชัดดี
- ซื้อ mem SD 8GB มาแล้ว เอาเกมกว่า 100 เกม (เกมแบบพวก ZUMA)
ลงไว้กว่า 4 GB เลย และก็เอาเพลง mp3 และไฟล์หนังลงไว้ใน mem ตัวนี้

ปัจจุบัน SSD ผมมีพื้นทีเหลือ 5.72 GB ครับ

จับเวลาตั้งแต่กดปุ่ม Power จนเข้าหน้าตา Window เห็น icon ต่าง ๆ
พร้อมใช้งาน และรอจนกว่าไฟ เขียว ๆ จะหยุดกระพริบ (ที่กระพริบ ก็
หมายถึงว่า มันกำลังอ่านค่าต่าง ๆ ในเวลาบูธอยู่ครับ จะสังเกตุว่า ถึงแม้
หน้า window จะโชว์ให้เห็นแล้ว เราจะไปดับเบิ้ลคลิ๊ก ไอค่อน อะไรก็ตาม
มันก็จะยังไม่ทำงาน ถ้าไฟเขียวๆ ยังกระพริบอยู่ แต่ถ้าไฟเขียว ๆ หยุด
เมื่อไหร่ ก็ดับเบิ้ลคลิ๊ก ปรู๊ด ๆ ละครับ รอกันนิดนึง)
ผมจับเวลาแล้ว ใช้ไปทั้งสิ้น 1.53.11 นาที คือเวลานี้เป็นเวลาที่ตั้งแต่
เปิดเครื่องจนสามารถ ดับเบิ้ลคลิ๊ก การใช้งาน icon ต่างๆ บนหน้าจอ
Desktop ได้ครับ

แต่ถ้าถามว่าผม ถ้าตั้งแต่เปิดเครื่องจนบูธจบคำว่า
Window XP แล้วเห็นหน้าจอ desktop ก็ใช้เวลา 48 วินาที ครับ

ผมลงวินโดว์ XP Pro SP2 จากแผ่น Quick PC 101 แผ่นนี้ละจ้า

อยากจะบอกทุก ๆ คนว่า รุ่น SSD 8GB ที่ใช้ ๆ กันนี้
เมื่อเปิดเครื่องแล้ว รอจนกว่าไฟเขียว ๆ จะหยุดกระพริบ หรือรอจนกว่า
จะ WLAN จะขึ้นโชว์ว่า search เจอหรือไม่เจอ สัญญาณ wi fi
รอทุกอย่างนี้ ใช้เวลาประมาณ เกือบ 2 นาที พอผ่านตรงนี้ไปแล้ว
เครื่องเรา ก็จะทำงานได้ลื่นปกติดีครับ ดับเบิ้ลคลิ๊ก เข้าโปรแกรมอะไรก็จะ
รวดเร็ว (บางที ปิดโปรแกรม อาจจะช้า แต่ก็แป๊บเดียว) และถ้าโปรแกรมใด
ได้เข้าไปแล้ว พอเปิดใหม่อีกครั้งก็จะเร็วขึ้นด้วย

ผมอยากจะบอกว่า มันไม่ได้อืดเลย ก็ไม่รู้ทำไมถึงมีบางคนบอกว่ามันอืด
ถ้าเรามองกับ สเปคระดับนี้ ราคาระดับนี้ ขนาดระดับนี้ ทำงานได้ถึงขนาดนี้
ผมว่า มันไม่อืดเลยครับ ขอเพียง ให้ตั้งค่าและลงตามที่ผมแนะนำไป

ผมได้เทส เปิดหน้า IE พร้อมกันถึง 6 หน้า ก็เข้าเว็บนี้ละครับ
เปิด 6 กระทู้ พร้อม ๆ กัน ก็ไม่มีอาการ Hang แต่อย่างใด ส่วนเรื่องโหลด
ช้าหรือเร็วนั้น ขึ้นอยู่กับ internet ที่ใช้งานครับ ผมใช้ true wifi
ต่อที่ห้างเซ็นทรัล ปิ่น วิ่งปรู๊ด ๆ เลย เปิด 6 หน้า แถมเปิด MSN อีก
สบาย ๆ ครับ แต่จริง ๆ เปิด 6 หน้าก็มากไปครับ ไม่รู้จะใจร้อนทำไมน่ะ ^_^

-------------------------------------------

วันที่ 18 สิงหาคม 2551

วันนี้ก็ไม่มีอะไรมากครับ ถ่ายรูปมาให้ดูกันเล่นๆ
วางบนเตียงนอน ถ่ายคู่กับ Mouse ของ MAC
เดี๋ยวจะมีคนถามว่า สติ๊กเกอร์ window xp ได้มายังไง
ก็ไปซื้อมาครับที่พันธ์ทิพย์ชั้น 4 เขาจะมีขาย ราคา 80 บาท
ซื้อมาสนองกิเลสครับ

ไหนๆ ก็ไหน ๆ ก็เลย ลองเปิด internet explorer ดูครับ
เปิดไปทั้งหมด 11 หน้า จริง ๆ อยากเปิดมากกว่านี้นะครับ
อธิบายตามหมายเลข หมายเลข 1 เปิด Winamp
หมายเลข 2 ,4 และ 9 เปิดคุย MSN
หมายเลข 3 5 6 7 8 10 11 เปิด IE เว็บ pantip กับเว็บ trendy
ใช้งานได้ปกติครับ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

และวันนี้ได้ไปกิน MK ที่ปากซอย แมคโครจรัญฯ 37 ก็เลยเอาเครื่องไปด้วย
เปิดเครื่อง search เจอ truewifi ก็เลยนั่งเล่นซะเลย
การใช้ wi fi นี่กินไฟแบ็ตเหลือทน
ผมเล่นไปประมาณ 1 ชั่วโมงกว่าๆ ก็เริ่มจะเหลือน้อยแล้วครับ
เหลือประมาณ 35% นี่ก็เล็งๆ แบ็ต 6 เซลล์ของรุ่น HDD อยู่เหมือนกันครับ
ไว้ได้มาแล้วจะเทสให้อ่านกันว่าใช้งานได้กี่ชั่วโมง
-----------------------------------------

วันที่ 21 สิงหาคม 2551

มันก็เริ่มจะไม่มีอะไรมาให้อัพเดทกันน่ะครับ ก็เลยไปหาเกมมาลงเล่น
เกมที่เอามาเล่นนี้ก็มีความเป็นเกม 3 มิติ ในระดับไม่เวอร์เกินไป
แต่ก็ 3 มิติแน่ ๆ ทั้งฉาก ทั้งตัวยาน คือผมชอบเกมแนวชู๊ตติ่ง น่ะครับ
ก็ไปโหลดเอามาเล่น คือเกมชื่อ
Astro Avenger กับ Air Strike Gulf Thunder
เกมเฮลิคอปเตอร์ชื่อ Air Strike Gulf Thunder ครับ

สวนนี่เกม Astro Avenger ครับ

คือ ถ้ามีเมาส์ด้วย ในตอนเล่นก็จะดีมาก ๆ ครับ จะได้ไม่เหมือนคนบ้า
เพราะกระสุนมันมากันเยอะ ถ้าขืนใช้ touchpad ผมว่าเครียดครับ
แต่ที่จะเอามาบอกคือ เกมมันไม่มีความหน่วงเลยครับ เล่นลื่นดี
น่าจะเป็นเพราะ chipset intel ที่รวมเอาระบบกราฟฟิกไว้ด้วย ดีจริง ๆ
เพื่อเป็นทางเลือกว่า netbook ตัวเล็ก ๆ ก็เล่นเกมสวยๆ ได้เหมือนกันนะครับ

เกม เฮลิคอปเตอร์ นี่ ถ้าอยากลองเล่นก็ไปหาโหลดที่นี่ได้นะครับ
http://yerdenizden.blogspot.com/

-----------------------------------------

วันที่ 22 สิงหาคม 2551 แปะสติ๊กเกอร์ น่าร้ากกก!!

คุณกำลังประสบปัญหาจับเครื่องมีคราบนิ้วมือใช่หรือไม่ ?
คุณกำลังกลัว ฝาเครื่องคุณเป็นรอยขีดข่วนใช่หรือไม่ ?
คุณกำลังประสบปัญหามองดูเครื่องแล้วรู้สึกเหงาหงอยใช่หรือไม่ ?
คุณกำลังประสบปัญหาไม่ได้เสียเงินแล้วจะบ้า ใช่หรือไม่ ?

ถ้าคุณประสบปัญหาเหล่านี้ วันนี้เราขอเสนอ นวัตกรรมไม่ใหม่
นั่นคือ สติ๊กเกอร์กันรอยขีดข่วน วะจะเอ้ (ให้นึกถึงตอนโดราเอม่อนพูด)

เขียนมาซะเวอร์เลย ก็คือ ผมไปพันธ์ทิพย์มาครับ ก็ไปเห็นเขามีสติ๊กเกอร์
เอาไว้แปะฝาเครื่อง กันรอย ทำนองนี้ ก็เลย ฉลองศรัทธาซื้อมา 1 แผ่น
ในราคาแผ่นละ 120 บาท ขูดเลือดกับปูเหลือเกิน คือ อย่างที่รู้ ๆ กันว่า
Acer One เราขนาดจอ 8.9 นิ้ว ดังนั้น แต่ ผมมานั่งคิดดูแล้ว อืมม ไม่เหมาะ ๆ
ถ้าเราซื้อขนาดพอดีเป๊ะ แล้วตรงมุม ๆ ละ มันจะโค้งมน แปะแล้วต้องมีฟองแน่ ๆ
เมื่อคิดได้ฉะนั้นแล้วจึงมองไปที่ สติ๊กเกอร์ขนาดจอ 7 นิ้วสำหรับ Asus

มีหลายลายให้เลือกมากมาย แต่เนื่องจากเครื่องเรา พื้นหลังเป็นสีขาว
ส่วนตัวผมแล้วถ้าคิดว่าเอาลายอื่นที่มันไม่ขาว ๆ มันจะดูตัดกัน
ดังนั้นเลยมองลายขาว ๆ ก็ได้ลาย
น้องหมายักษ์ยืนค่อมบ้านปกป้องภัย (ชื่อยาวแฮะ)

จากที่ตัวผลงานคุยว่า ลอกออกได้โดยไม่ทิ้งคราบกาว ผมก็ลองแปะหนึ่งรอบ
แล้วก็ลองลอกออกดูครับ (ที่จริงแล้วผมแปะเบี้ยวน่ะเลยต้องลอก T_T )

มันไม่ทิ้งคราบกาวจริง ๆ และผลก็ออกมาอย่างที่เห็นครับ น่ารักจริง ๆ
ตัวสติ๊กเกอร์นี้ มันจะมีความสากในตัวครับ มันทำให้เรารู้สึกดีน่ะ
ผมรู้สึกดีเวลาจับมันมันลื่นอ่ะ ประมาณนั้น ผมชอบสาก ๆ ด้าน ๆ
จะได้กระชับมือ (เกี่ยวมะเนี่ย)
คราวนี้ก็ไม่ต้องกลัวรอยนิ้วมือเวลาจับเครื่อง ไม่ต้องกลัวว่าจะเป็นรอยขีดข่วนแล้ว
แจ่มไปเลยแฮะ ชอบ ๆ ใครอยากจะหาซื้อมาแปะบ้างก็แนะนำขนาด 7 นิ้วครับ
--------------------------------------------

วันที่ 27 สิงหาคม 2551 เปรี้ยวใจลงเกม 3 มิติจ๋า ๆ
** เกมทั้งหมด ผมจับลง mem SD card 8 GB **

เท่าที่ได้ทราบกันดีแล้วว่าเครื่อง Acer One นั้น เล่นเกม 3 มิติได้บ้าง
คือเกมที่มีภาพแบบสามมิติแบบไม่มากเกินไปนัก แต่ผมเองก็ร้อนวิชา
ก็เลยไปหาโหลดเกมแบบที่ไม่ต้อง install ลงเครื่อง มาเล่นซะเลย
ในที่นี้ก็ได้เอามาทดสอบสองเกมคือ
Need for speed Porsche กับเกม Hitman 2 Silent Assassin

ใจจริง ๆ ผมคิดเลยว่าเล่นไม่ไหวแน่ ๆ เพราะสองเกมนี้ มันสามมิติเต็ม ๆ เลย
แต่ก็เอาน่ะไหน ๆ ก็โหลดมาแล้ว ลองดูไม่เสียหลาย ก็เลยลองเกม
Need for speed ก็ปรากฎว่าเล่นได้ ผมปรับสุด ๆในเกมเลยนะเกมนี้

เมื่อคิดว่า Need for speed เล่นได้แล้ว ก็ไม่รอช้า ต่อด้วย Hitman 2

แต่สำหรับเกม Hitman 2 นี้ ผมไม่ได้ปรับอะไรเลยในตอนแรก
ปรากฎว่า เข้าเกมไปได้ซักพัก ขยับตัวละครปุ๊บ จอฟ้า ตัวหนังสือขึ้นเตือนเต็มเลย
คราวนี้ก็เลย เอาใหม่ เข้าไปปรับใน option แล้วเลือกเป็น LOW ซะให้หมด
(ก่อนปรับมันตั้งสูงสุดหมดเลย) ปรากฎว่า เล่นได้ครับ ภาพก็ไม่ขี้เหร่ด้วย
แต่ไม่สนุกเลยอ่ะเกม Hitman2 ปัจจุบันผมลง Call of duty 1 เล่นอยู่

ในใจผมตอนแรกคิดว่า จะซื้อ netbook มาเพื่อ เล่นเน็ต ซะส่วนใหญ่
ไม่เน้นเล่นเกมเพราะคิดไว้ว่า ถ้าเน้นเล่นเกมป่านนี้ซื้อ notebook ไปแล้ว
แต่เมื่อมันมีให้ลองก็เลยหามาลอง และมันก็รุ้สึกตื่นเต้นดีด้วยว่า อะไรที่เราคิดว่า
ไม่น่าจะไหว แล้วมันทำได้นี่มันรู้สึกดีจริง ๆ ครับ
ผมไปโหลดมาจากเว็บนี้ครับ
http://yerdenizden.blogspot.com/
วันที่ 29 สิงหาคม 2551
มาถึง ณ วันนี้ ก็จับลงเกมเล่นซะเยอะเลย คือ อย่างที่เคยบอกครับ
ว่าไม่ได้เอามาไว้เน้นเล่นเกม แต่มันก็ทนไม่ไหว อยากลองอยากรู้ว่า ตัวเล็กๆ
แบบนี้ Intel 945 นี้ จะไหวไหมถ้าจะเล่นเกม 3 มิติจ๋า ๆ ก็ได้คำตอบกับเกม
Call of duty ภาคแรกเลย เล่นได้สบาย ปรับ 800*600 และก็ปรับทุกอย่าง
ให้เป็น normal ซะ ก็สบายแล้ว

และก็มีไฟล์แนบมาฝากอีกไฟล์คือ DPT
โปรแกรมเทสภาพ dead pixel , bright pixel บนจอ LCD ของเรา
สำหรับท่านที่ซื้อ Acer one มาแล้ว อยากลองเทสว่า จอเรานั้นมีจุดบอด
จุดเสียพวกนี้หรือไม่ ก็ลองเทสได้เลยครับ

บางท่านไม่เคยจะรู้สึก ก็ไปรู้สึกครับ มันจะได้สองความรู้สึกคือ
เย้ๆ ๆ เครื่องเราไม่มีจุดเสีย dead, bright pixel
แง ๆ มีหนึ่งจุด สองจุด สามจุด ฯลฯ ทำไงดีครับ (ทำใจครับ ตอบให้เลย)
เอาไปลองเทสกันดูครับ ไฟล์แนบ 213kb จ้า
วันที่ 1 กันยายน 2551
อีกแล้ว ลองเกมอีกแล้ว (จะกลายเป็นเครื่องเล่นเกมไปซะแล้ว)
มันไม่มีอะไรจะเทสแล้วคิดว่า เห็นภาพได้อย่างชัดเจนเท่าการเทสเกม
ทั้ง call of duty และก็ Counter Strike Zero ก็เล่นได้สบาย
อย่าง Counter Strike Zero ผมก็เพิ่งลงสดๆๆ ร้อน ๆ เลยครับ
ปรับให้ข้างละ 7 คน นี่สบายเลย มันก็สร้าง bot ให้อัตโนมัติ
เพลินสุด ๆ (โดนยิงหัวบ่อยมาก ๆ )

มีคนโทรมาสอบถามผมว่า ทำไมเครื่องเขา ลงวินโดว์แล้วอืด ๆ
ผมก็ถามต่อไปว่า ลงยังไงครับ เขาก็บอกว่า ให้ร้านลงมาให้เลยในวันที่ซื้อ
ผมก็บอกได้เลยว่า การลงวินโดว์ตามร้าน มักจะ Ghost มา และตัวไฟล์นั้น
ก็ไม่ใช่ File Ghost จากตัว Acer One ส่วนใหญ่ก็เป็นแผ่น Ghost ที่ร้าน
เขาใช้ในการลงโปรแกรมให้เครื่องคอมฯและโน๊ตบุคที่ซื้อในร้านนั้นๆ ครับ ดังนั้น
เรื่องความช้า ความหน่วง นี่โดนกันแน่ ๆ ดูอย่างคนที่ลงเองครับ ไม่มีใครจะ
บ่นเรื่องความอืดเลย มีคุณพี่ผู้หญิงท่านนึงวันเสาร์ก็โทรมาคุยกับผม ลงเองเลย
ผมก็กลัวคุณพี่เขาจะทำไม่ได้เหมือนกัน ก็เลยบอก ๆ ไว้ว่า ให้อ่านกระทู้นี้แล้ว
ค่อย ๆ ทำไป ถ้ามีปัญหาอะไรก็โทรมาสอบถามได้ ก็เงียบเลยครับ แปลว่า
เขาทำได้สบายไปละ การมี cd,dvd external ไม่ว่าจะแบบตรงๆ หรือแบบที่
ซื้อตัวต่อเชื่อมแบบผม และได้ลงวินโดว์กันเอง รับรองว่า ไม่อืด แน่นอน
----------------------------------------------------------

แนบ ไฟล์:

zip BootDisk.zip ขนาด: 231.45 KB; Hits: 2348
zip DPT.zip ขนาด: 212.19 KB; Hits: 1100
zip thaiWinamp.zip ขนาด: 160.16 KB; Hits: 964

โพสเมื่อ : 3/8/2008 10:19

แก้ไขโดย auns555 เมื่อเวลา 4/9/2008 10:53:04
แก้ไขโดย auns555 เมื่อเวลา 5/9/2008 15:35:53
แก้ไขโดย auns555 เมื่อเวลา 6/9/2008 21:23:27
แก้ไขโดย auns555 เมื่อเวลา 7/9/2008 13:08:51
แก้ไขโดย auns555 เมื่อเวลา 11/9/2008 11:11:17
แก้ไขโดย auns555 เมื่อเวลา 11/9/2008 11:20:40
แก้ไขโดย auns555 เมื่อเวลา 11/9/2008 11:23:15
แก้ไขโดย auns555 เมื่อเวลา 11/9/2008 11:26:41
แก้ไขโดย auns555 เมื่อเวลา 20/9/2008 18:29:57
แก้ไขโดย auns555 เมื่อเวลา 20/9/2008 18:32:39
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ซื้อมาแล้ว Acer Aspire One สีขาว จับลง Window XP pro ซะเลย
มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
เขียนได้ละเอียดและน่าสนใจดีครับ เป็นประโยชน์สำหรับคนที่สนใจลองทำตาม
ผมก็ชอบจอเล็กๆ และดูทันสมัยๆ เหมือนกันครับ
ว่าแต่ว่าที่บอกว่าราคารวม 15,090 นี่เครื่องเหลือเท่าไหร่แล้วเหรอครับ
ผมไม่ค่อยได้ตามเช็คราคา แสดงว่าตอนนี้ราคามันลงจาก 15,900 แล้วเหรอครับ

โพสเมื่อ : 3/8/2008 10:56
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ซื้อมาแล้ว Acer Aspire One สีขาว จับลง Window XP pro ซะเลย
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมไม่ได้ซื้อกับตามร้านน่ะครับ
ซื้อจากในเน็ตนี่ละครับ ได้ราคาถูกกว่าตามร้านนะครับ

ตอนนี้ราคาล่าสุดตามพันธ์ทิยพ์ก็ 13,900 บาท (ไม่รวม VAT)
ถ้ารวมก็ 14,900 บาทได้ครับ
เป็นรุ่น 8GB SSD ครับ

ปัจจุบัน จะมีรุ่น 120GB HDD มาแล้วนะครับ
จะมี window home license มาเลย
และก็แรม 1GB เลย มีมา 4 สีด้วย
แต่ราคาก็ 19,900 บาท (ไม่รวม VAT)
อ่านในโบรชัวร์ Acer เล่มล่าสุดครับ

โพสเมื่อ : 3/8/2008 11:07

มือใหม่
31/7/2008 19:53
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
ได้ประโยชน์ มากมายขอบคุณมากนะค่ะ
กำลังคิดว่าจะลง วินส์โดวืใหม่อีกรอบพอดีเ
เพราะว่าตอนนี้เครื่องช้าเหลือเกินนน

โพสเมื่อ : 3/8/2008 14:47

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 213
ว่างๆ เอามาเทียบกับ Eee 900H ผมหน่อยนะคับ ว่าใครเร็วกว่ากัน อิอิ

โพสเมื่อ : 3/8/2008 15:02

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 426
ไปวันเดียวกันเลย แต่พนักงานชายบอกว่า ต้อง533เท่านั้น เดินยังไงก็หาไม่ได้อ่ะ เลยถอดใจรอเขาสั่งมาให้ พนง บอกว่าประมาณ3วัน แล้วจะโทรมาบอก ก็ไม่ได้อะไรหรอกแต่เขาไม่บอกทางเลือกให้ไง ก็กลัวซื้อไปแล้วไม่ทำให้ แย่เลยเสียเวลาไป1วันเต็มๆ ขากลับรถติด เบื่อรถติด เหนื่อยเลย อีกนานกว่าจะว่างอีกที่ เฮ้อ !! เซ็ง ยังใช้ไม่ได้ก็กลับมาใช้น้องchocoสุดเลิฟไปก่อน

โพสเมื่อ : 3/8/2008 17:27

มือสมัครเล่น
18/7/2008 13:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 32
เล่าได้ละเอียดดีครับ
วันนี้ไปลูบๆคลำๆที่ Powerbuy
สวยดี น่าใช้เหมือนกัน (อยากได้อีกล่ะ)
เป็นสีขาว ราคารวมแวตแล้วไม่ถึง 15000

โพสเมื่อ : 3/8/2008 18:06

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
น่าเห็นใจคุณ m22 ครับ

คือ ผมคิดว่า พนักงานเขาไม่เข้าใจเรื่องระบบแรมกระมัง
ถ้าสมมุติว่า เครื่องมันเรียก 533 (จริง ๆ ก็ไม่ต้องสมมุติก็ได้เนอะ)
ถ้าเอาบัส 333 ไปใส่ มันจะวิ่งที่ 333
ถ้าเอาบัส 667 ไปใส่ มันจะวิ่งที่ 533

และทางศูนย์ก็เอาแรมยี่ห้อ Apacer มาขายน่ะ
เคยโทรไปถาม call center เขาบอกว่า ทางเอเซอร์เราโคกับ Apacer ค่ะ

แหม ใคร ๆ ก็รู้ว่า Kingston น่ะน่าใช้น่ะครับ ทำไมไม่ไปโคกับ ซินเน็คเขา

เฮ้อ มาอ่านแบบนี้แล้วกลุ้มใจแทนคัรบ

โพสเมื่อ : 3/8/2008 18:18

มือใหม่
20/3/2008 23:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11
ขยันพิมพ์จริงๆครับ,บรรยายได้เยี่ยมมากเลยครับ

โพสเมื่อ : 3/8/2008 18:18

25/7/2008 22:16
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 47
ไม่ทราบว่าคุณ auns555 ลงวินโดวส์ แบบ ลดไขมันที่ตัดที่ไม่จำเป็นออก แบบที่คุณ kiat แนะนำรึป่าวครับ

โพสเมื่อ : 3/8/2008 20:20

20/7/2008 10:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 45
ผมว่าแรมเพิ่มแรมหนะบางร้านะผมไปเดินดูเครื่องถามรายละเอียดนะเค้าก็บอกว่าจะเอาไปทำไมรุ่นนี้อะแรมก็บัสแค่ 533 เองผมก็ไม่ได้สนใจอะ ก็เลยเดินออกจาร้านนั้นไปไม่ยอมซื้อที่ร้านมันอะ แล้วก็เดินมาเจอร้าน BIG IT คนขายแนะนำดีพูดจาดูดีมีความรู้แล้วก็ตรงกะที่เราเข้าใจด้วยอะเลยตัดสินใจซื้อที่ร้านเค้าเลยอะครับ ที่พันทิพย์หนะครับแต่เจ็บใจตอนนี้อะครับ วันก่อนที่ซื้อไปอะราคามัน 14900 รวมภาษีแล้วก็ตกหมื่นห้านิดๆอะครับแล้ววันนี้ผมไปพันทิพย์เจอที่ร้าน JIB อยู่แค่ 13900 เองอะยังไม่รวมภาษีนะแล้วอีกอย่างนะเอเซอร์ก็ออกรุ่นที่มี hdd มาอีกอะโอ๊ยรันทดเลยอะ ก็คิดว่าอยากจะเอาไปเปลี่ยนเป็น hdd อะครับไม่ทราบพอจะมีใครทราบหรือยังอะครับว่าเอาไปเปลี่ยนรุ่น SSD เป็น HDD ที่ศูนย์นี่ได้ยังหรือใครมีที่ไหนแนะนำบ้างอะครับขอขู้มูลหน่อยนะสนใจอะครับ

โพสเมื่อ : 3/8/2008 21:56

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ตอบคุณ win737 นะครับ
คือ ผมลง วินโดว์จากในแผ่น quick pc 101 นะครับ

สอบถามเพื่อนที่เอาแผ่น window บน quick pc 101 มาให้
ว่า ทำไมมันลง window แล้วกินพื้นที่น้อยจัง ก็ได้ความว่า
ในแผ่นนี้ มันไม่ได้ใส่ตัว update มาให้ (ดี ผมก็ไม่อยากได้)
คือ พอผมต่อเน็ต โอ้โห มันขึ้นให้ window update เป็น icon เหลือง ๆ
ที่มุม taskbar ล่างด้านขวา ให้กดโหลดเพียบเลย
แต่เพื่อนผมบอกว่า ถ้าไม่อัพก็ได้น่ะ ถ้าใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไร ซึ่งผม
ก็คิดเช่นนั้นเหมือนกัน ขืนอัพสุ่มสี่สุ่มห้า จะเข้าวินโดว์ไม่ได้ก็มีถ้ามันตรวจ
เจอว่าเราใช้ของปลอม

โพสเมื่อ : 4/8/2008 1:44

Re: ซื้อแล้ว Acer Aspire One สีขาว ลง Win XP pro ซะเลย (อัพเดทภาพเพิ่ม)
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 12
คาร์ฟูเชียงใหม่ เหลือ 14732 บาทราคาโปรโมชั่นครับ ถ้าซ์้อโดยใช้บัตร VISA Electon ครบทุก 350 บาท จาได้บัตรเงินสดใช้ 60 บาท ถ้าเอามาซื้อ น้อง One จาได้บัตรเงินสด 2520 บาทครับผมก็ได้มา 1 เครื่องจาก คาร์ฟูลง Windows แล้วครับ ใช้ แผ่น Quick 91 ครับ ไว้ดียังม่ายได้เพิม่เริ่มเลย สรุปแล้วหลังหักส่วนลดแล้ส น้อง One ของผมเครื่องล่ะ 12212 บาทครับ

โพสเมื่อ : 4/8/2008 15:09

Re: ซื้อแล้ว Acer Aspire One สีขาว ลง Win XP pro ซะเลย (อัพเดทภาพเพิ่ม)
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 426
"จะเข้าวินโดว์ไม่ได้ก็มีถ้ามันตรวจเจอว่าเราใช้ของปลอม"

แต่ตรวจเจอก็ไม่เป็นไรนี่ค่ะ มันมีวิธีแก้ แก้แล้วก็ใช้ได้เหมือนเดิม

อธิบายได้แจ่มมากๆ จะมีupdateอีกม่ะ
ก็ว่าอยู่kingston ประกันlifetimeด้วยอ่ะ (ถ้าได้ยินไม่ผิด) ยังคิดๆอยู่ว่าคิดถูกคิดผิดหวายังลังเลอยู่เลย แต่ไม่เป็นไรนิ เพราะยังมีเวลาคิด เขาไม่ได้เก็บเงินเราไปอ่ะ คุณๆคิดว่าไงอ่ะ ว่างแล้วซื้อไปให้เขาใส่เลยดีม่ะ จะได้ไม่ต้องรอ

เออ อีกเรื่อง ความจริงพี่ชายก็ใส่ให้เองได้ ถ้าเราแกะมาเองแล้วจะหมดประกันเลยเหรอ แล้วเขาจะรู้ได้ไงอ่ะค่ะ ไม่ควรแกะเองใช่ป่ะ

โพสเมื่อ : 4/8/2008 15:16

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
Acer เขาก็ต้องแนะนำแรมของ Apacer อยู่แล้ว เหตุผลก็ง่ายๆ ลองเอาตัวอักษร pa ออกจาก Apacer สิ

โพสเมื่อ : 4/8/2008 15:20

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เอิ๊ก จริงอย่างที่พี่ kiat ว่าเลยครับ
---------------------------------
สำหรับแรม kingston ก็ประกัน lifetime ครับ

ตอนนี้ผมว่า ศูนย์มันก็แปลก ๆ น่ะ
พนักงานบางคนให้เปลี่ยน บางคนไม่ให้เปลี่ยน
ไม่รู้มันจะมีผลเสียอะไรกับเครื่องนักหนา แรมมันก็ไม่ได้แตกต่างกันนัก

เพราะตอนผมไปถาม เขาก็บอกว่า ทางเราไม่มีแรมเปลี่ยนให้อยู่แล้วค่ะ
ลูกค้าต้องไปซื้อมาเอง แล้วให้ช่างใส่ให้ค่ะ

แต่ตอนโทรไปเบอร์ call center บอกว่ามีแรม Apacer

ผมก็เป็นเง็งเหมือนกันจ้า

จริง ๆ เรื่องการแกะเครื่องเปลี่ยนเองนั้น ก็ค่อนข้างยากนะครับ
เพราะแทบจะต้องแกะจนหมดเครื่องเลย (สามารถไปดูกระทู้ที่มีการแกะเครื่องได้ครับ )

เพราะช่องใส่แรมจะอยู่ด้านใน

และทาง Acer ก็น่าจะแปะ วอยด์ การันตี ไว้นะครับ
ถ้าแกะเองก็ต้องฉีกวอยด์ ออกซึ่ง จะทำให้ประกันสิ้นสุดทันที

แต่ถ้าเอาไปให้ acer แกะ เขาก็จะติด วอยด์ ใหม่ให้เราครับ
และตอนไปเพิ่มแรมนั้น ก็ต้องกรอกรายละเอียดว่าเราจะมาทำอะไรด้วยครับ
ตรงนี้ก็จะเป็นเหมือน ปูมบันทึก ว่า เราเคยมาทำการเพิ่มแรมที่นี่ครับ

โพสเมื่อ : 4/8/2008 21:28

Re: เอา Acer Aspire One สีขาว ลง Win XP pro ซะเลย (อัพเดท 5 ส.ค.51 ลองรันไฟล์หนัง .mkv ดูละ)
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 213
ขอบคุณครับ
ใครมี Eee901 ลองเล่น .mkv หน่อยซิครับ
อยากรู้ว่ามันกระตุกใหม
ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบบบบ

โพสเมื่อ : 5/8/2008 8:37

Re: เอา Acer Aspire One สีขาว ลง Win XP pro ซะเลย (อัพเดท 5 ส.ค.51 ลองรันไฟล์หนัง .mkv ดูละ)
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 59
ขอบคุณครับ
เขียนได้ดีมาก
ไม่ทราบว่าใช้น้อง วรรณ เขียนหรือเปล่า
ข้อมูลดีมาก ๆ
แล้วแบต 6 เซลราคาเท่าไหร่

โพสเมื่อ : 5/8/2008 9:53

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
น้องวรรณสีขาวดูสวยจริงๆ ครับ ^_^

ผมใช้น้องวรรณดูการ์ตูนความละเอียด 1280x720 ที่โหลดจาก host การ์ตูนดังเจ้าหนึ่งในไทย (คอการ์ตูนน่าจะรู้จักดี ^_^;) เป็นไฟล์ .avi ดูด้วย media player 10 ก็ลื่นไหลดี มีกระตุก 1 ครั้งตอนเปิดไฟล์เท่านั้น แต่ .mkv นี่ยังไม่เคยเปิดเหมือนกัน เพราะรู้สึก notebook ปกติที่แรงๆ หน่อยก็ยังรู้สึกไม่ค่อยลื่นสักเท่าไหร่อ่ะครับ

โพสเมื่อ : 5/8/2008 10:34

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ถูกต้องครับคุณ kimjuon
ไฟล์ .mkv มีหลายแบบครับ
ส่วนใหญ่ที่มีให้โหลดในเน็ตจะเป็น 1080P ซึ่งกิน สเปคคอมฯ สูงมาก ๆ
แต่ถ้าเป็น 720p (หาโหลดยาก มีน้อยเรื่อง) อันนี้จะกินสเปคน้อยกว่ามากครับ
CPU ระดับ 1.8 กิ๊ก และแรมเกิน 1 GB นี่จะดูได้สบายครับ 720P
ซึ่งภาพก็ชัดแจ๋วเหมือนกันครับ
แต่ส่วนตัวแล้ว บนจอเล็ก ๆ แบบ เจ้าขาว ของผมนี้
ไม่ควรเอาไฟล์ระดับ Hi Def มาดูหรอกครับ เพราะมันแทบจะไม่แตกต่าง
กับพวก DVD เท่าไหร่ครับ

กรณีนี้ ผมเอามารีวิวเพราะไม่ได้คิดจะเอาไว้ดูจริงจังครับ
ส่วนตัวแล้วคิดว่า เอาพวก dvd มาดูดีกว่าครับ หรือไม่ก็พวก avi
ก็ถือว่าโอเคแล้วครับ

โพสเมื่อ : 5/8/2008 10:56

[ค้นหา ขั้นสูง]