เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

สอบถามหน่อยค่า เรื่องaspire one มองไท่เห็น ext hdd
มือสมัครเล่น
19/7/2008 21:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 26
หลังจากพาน้องวรรณ ไปเพิ่มram แล้ว+ไปลง xp +เลือกเป็นFAT32 ว่าจะไปซื้อ ext hd ที่เค้าแถมหนังให้ด้วยมาดูเวลาออกไปข้างนอกน่ะค่ะ แต่ลองเอาext hdd ตัวเก่ามาลองเปิดดูก่อน ปรากฎว่ามันไม่อ่านน่ะค่ะ เลยยังไม่แน่ใจว่าหากในเครื่องเป็นFAT32 แล้วสามารถอ่านNTFS ได้มั๊ยคะ เพราะคิดว่า hd แถมหนังนี่น่าจะเป็นNTFS น่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ<ไม่อยาก format เป็น fat 32 น่ะค่ะ เพราะข้อมูลจะหายหมดน่ะค่ะ >ขอบคุณค่ะ

โพสเมื่อ : 7/8/2008 22:19
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สอบถามหน่อยค่า เรื่องaspire one มองไท่เห็น ext hdd
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 109
hdd ผมเป็น ntfs น้องวันเป็น fat32 ก็มองเห็นปกตินะครับ ใน hdd มีหนัง dvd ก็สามารถเปิดดูได้ปกติด้วยครับ

ผมว่าไม่น่าจะเป็นเรื่อง fat, ntfs อาจเป็นเรื่อง letter ของ drive ชนกันรึเปล่าครับ

ลองเข้าไปตรง admin tool ดูครับ ว่ามันเจอ hdd รึเปล่า

โพสเมื่อ : 7/8/2008 22:43

Re: สอบถามหน่อยค่า เรื่องaspire one มองไท่เห็น ext hdd
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณมากๆค่า

โพสเมื่อ : 7/8/2008 22:51
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อาจเป็นเรื่องไฟที่จ่ายให้ external hdd ไม่พอก็ได้นะครับ

โพสเมื่อ : 7/8/2008 23:49

มืออาชีพ
29/7/2008 19:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
ผมเคยเอา external HDD notebook มาต่อครับ
เป็น ext hdd แบบ ไม่ต้องใช้ไฟอ่ะนะ คือกินไฟผ่าน usb port
เวลาเอามาเสียบ แล้วมันก็มองเห็นเลยครับ แต่ตอนแรก
มันก็จะหาไดร์เวอร์ในเครื่องก่อน (ซึ่งมันจะหาให้อัตโนมัติ)
ถ้าคุณลงวินโดว์ตัวเต็ม ๆ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ
อาจจะเกิดจากวินโดว์ที่คุณลงน่ะครับ

อ้อ นิดนึง พวก ext hdd แบบนี้ เวลามันกินไฟผ่าน usb
ผมสังเกตุว่า จอมันจะกระพริบ ๆ เลยละ เวลาผมไปอ่านข้อมูลใน
ext hdd notebook

แต่ถ้าใช้ ext hdd แบบที่ต้องต่อไฟต่างหากนั้นมันจะไม่มีปัญหา
อย่างในภาพนี้ จะเป็น ext hdd แบบต้องใช้ไฟต่อ
และ hdd ก็เป็น NTFS ผมก็เปิดไฟล์ Hi def เทสกับโปรแกรม
KMPlayer ครับ จากที่รีวิวไว้ในกระทู้ของผม
Open in new window

Open in new window

ซึ่งตอนเสียบครั้งแรกมันจะหา driver จากวินโดว์ครับ
หาครั้งแรกครั้งเดียว ต่อไปมาเสียบอีก ก็จะปกติแล้วครับ

ผมขอสันนิษฐานว่า อาการของคุณ ohhra35 น่าจะเกิดจาก
ความผิดพลาดสองอย่างคือ
1. เกิดจากตัว ext hdd
2. เกิดจากตัว window ครับ

ถ้าเป็นผม ผมจะลองเอา ext hdd ตัวอื่น ๆ มาลองดูด้วยครับ
ยืมเพื่อนหรือคนรู้จัก เอามาลองครับ
แล้วถ้าเป็นอีก คือ
เอาของคนอื่นมาเสียบเครื่องเราก็มองไม่เห็น
ก็จะได้คำตอบว่าเป็นที่วินโดว์เราน่าจะมีปัญหา

แต่ถ้าของคนอื่นไม่เป็นไร อ่านได้ปกติ ก็จะได้คำตอบว่า
ตัว ext hdd ของเราเองนี่ละ อาจจะมีปัญหาครับผม

โพสเมื่อ : 8/8/2008 0:28

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 426
ยืนยันค่ะ ต่อexternal Hdd (buffalo)อยู่เสียบปุ๊บเจอปั๊บ ใช้ได้ค่ะ โหลดหนังเกาหลีอยู่ทั้งวันก็ไม่มีปัญหาเลยอ่ะค่ะ ลองเช็คดูค่ะ ขอให้เจอโดยเร็วนะค่ะ

โพสเมื่อ : 8/8/2008 0:37

กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณทุกๆคนมากๆค่า สงสัยของเราจะเป็นที่ext hd นะค่ะ เพราะเวลาไปเสียบเครื่องเพื่อนบางคนเห็น บางคนไม่เห็นน่ะค่ะ ขอบคุณต่ะ

โพสเมื่อ : 8/8/2008 10:07

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 109
อาจเป็นเรื่องไฟไม่พอ อย่างที่คุณ kiat บอกล่ะครับ (ผมก็ลืมนึกไป เพราะเคยเจอปัญหานี้ตอนใช้ pc เหมือนกัน)

ลองหาสาย usb แบบ 2 หัวมาต่อดูครับ

โพสเมื่อ : 8/8/2008 11:13

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 426
อืม เพิ่มเติมก็เคยมีคนบ่นแบบนี้เหมือนกัน ใช้ex HDDแบบไหนอยู่อ่ะค่ะ

เพราะบางรุ่นเครื่องมันก็หาไม่ค่อยเจอเวลาไปเสียบ โดยเฉพาะพวกรุ่นที่ต้องหาซื้อcaseใส่เอง (คนขายบอกมาอีกทีอ่ะค่ะ) ตอนนี้ที่เขาว่าดีก็คือ buffalo(เสียงจากผู้ใช่ส่วนใหญ่) แต่ของwesternก็สวยเก๋ดีนะค่ะ ใครเคยใช้บ้างอ่ะค่ะ อยากรู้ว่าokไหม

โพสเมื่อ : 9/8/2008 19:13

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 35
ต้องเสียบ port ด้านขวามือครับ
ของผมเสียบด้านซ้ายมือก้มองไม่เห้น
แต่ตอนแรกรอติอดตั้ง driver นานมาก
พอติดตั้งเสร็จก็เห็นตลอด แต่ต้องด้านขวาอย่างเดียว

โพสเมื่อ : 16/8/2008 9:49

มือใหม่
28/10/2008 15:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
มีปัญหาค่ะ เวลาต่อ ext.HDD แล้วก็มองเห็นไดร์ฟนะคะ แต่พอเปิดเข้าไปดูไฟล์กลับมองไม่เห็นไฟล์ทั้งๆที่มีไฟล์อยู่ แต่เอาไปเสียบกับ pc หรือ NB ก็มองเห็นปกติ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรคะ แล้วแก้ปัญหายังไง

โพสเมื่อ : 28/10/2008 15:46

[ค้นหา ขั้นสูง]