เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ติดตั้ง Windows XP ทำไมมันช้าจังครับ
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 56
ผมเป็นช่างประจำอยู่ร้านแห่งหนึ่งทางร้านได้สั่ง Acer Aspire One มาขายลูกค้าต้องการที่จะใช้ Windows XP แต่ติดตรงที่ว่าติดตั้งแล้วมันช้ามากนานกว่าจะติดตั้งเสร็จแถมตัวเวลาใช้งาน XP ยังช้าอีกไม่ทราบเป็นเพราะอะไรหรือต้องติดตั้งอะไรก่อน หรือเพิ่มเติมหรือไม่

โพสเมื่อ : 8/8/2008 14:20
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ติดตั้ง Windows XP ทำไมมันช้าจังครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เข้าใจว่า Acer ใช้ SSD แบบอ่านเขียนช้าครับ เลยมีคนบ่นๆ ว่าเครื่องช้ากัน

โพสเมื่อ : 8/8/2008 14:30

Re: ติดตั้ง Windows XP ทำไมมันช้าจังครับ
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณครับ

แล้วมีวิธีทำให้เร็วขึ้นไหมครับ เพราะว่าลูกค้าคงไม่ปลื้มแน่หากมันอืดๆ อ่ะครับ

โพสเมื่อ : 8/8/2008 14:46
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
29/7/2008 19:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
ตอนติดตั้งใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงครึ่งครับ

ส่วนติดตั้งเสร็๗ ให้ปิด no page file ทันที
อ่านได้จากกระทู้ที่ผมรีวิวไว้ได้เลยครับ

ไม่อืดหรอกครับ ถ้าทำตามที่แนะนำผมรับรอง
http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=6496&forum=24

โพสเมื่อ : 8/8/2008 15:02

กลุ่ม:
สมาชิก
แต่ผมติดใจตรงที่ว่าทำผมติดตั้ง Windows XP ใช้เวลา 2-3 ชม. เลยทีเดียวในขณะที่คุณติดตั้งใช้เวลา 1 ชม. อ่ะครับ ขั้นตอนการติดตั้งก็เหมือนๆกัน สงสัยอย่างมาก

โพสเมื่อ : 8/8/2008 15:43

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ติดตั้งทาง external cd/dvd หรือเปล่าครับ หากเป็นทาง usb ต้องเปิดโปรแกรม smartdrv ด้วย ไม่งั้นติดตั้งที 2-3 ชั่วโมงจริงๆ

โพสเมื่อ : 8/8/2008 16:00

กลุ่ม:
สมาชิก
เปิดอย่างไรครับ ในเมื่อผมต้องการติดตั้ง Windows XP ผมก็เข้าไปตั้งค่าใน BIOS แล้วเลือก boot USB-CD/DVD แล้ว restart เครื่องแล้วก็เริ่มกระบวนการติดตั้ง Windows XP อ่ะครับ อยากทราบว่าไปเปิดตรงไหนอ่ะครับ ผมไม่ทราบเลยจริงๆ

โพสเมื่อ : 8/8/2008 16:04

มืออาชีพ
29/7/2008 19:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
ผมว่า อาจจะเป็นเพราะ

แผ่นวินโดว์ของคุณนั้น อัพเดทกว่าของผม
คือมีข้อมูลเยอะกว่า ก็เป็นได้ครับ

ส่วนแผ่นของผม มันเป็นแผ่นวินโดว์ ที่ยังไม่มีการอัพเดท
แทบจะเรียกว่า เป็นแผ่น window xp pro sp2 ยุคเริ่มๆ เลย
เพราะตอนต่อเน็ต มันขึ้นโลห์เหลือง ๆ ให้ผมอัพเดทเพียบครับ

ส่วนการลงของผมนั้น ประมาณ หนึ่งชั่วโมงครึ่งครับ ไม่ใช่ 1ชม.
ผมเขียนไปว่าประมาณ 1.30 ชม. ครับ

ถ้าของคุณเป็นแผ่นอัพเดทที่ใหม่กว่า มันก็จะมีข้อมูลมากกว่า
อาจจะทำให้ต้องติดตั้งมากขึ้นไปอีกครับ

ยิ่งแผ่นวินโดว์ยุคใหม่ ๆ จะใส่พวกโปรแกรมเพิ่มเข้าไปให้อีกด้วย
เช่น nero, nod32 ฯลฯ ก็ทำให้ต้องติดตั้งใช้เวลาเพิ่มอีกครับ

ผมว่าน่าจะเกิดจากตรงนี้มากกว่าครับผม

โพสเมื่อ : 8/8/2008 16:41

กลุ่ม:
สมาชิก
ของผมเป็นแผ่น Windows XP Professional OEM Service Pack 2 License มันจะเป็นไปได้ไหมที่เป็นกับตัวอุปกรณ์ เห็นเพื่อนๆ บางคนบอกว่าลง Windows นานเหมือนผม บางคนบอกใช้เวลาลงแค่ชั่วโมงกว่าๆ อ่ะครับ ตอนนี้ลูกค้าที่ร้านไม่เอา Acer Aspire One ขอเปลี่ยนเป็น eee Pc อ่ะ ครับ

โพสเมื่อ : 8/8/2008 21:56

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1041
ไดร์มันอ่านแผ่นไม่ค่อยออกหรือปล่าวครับ ผมเจอมาเยอะเหมือนกันเรื่องการอ่านแผ่น ผมเลยต้องมีแผ่นวินโดวส์ไว้หลายๆแผ่นครับ เผื่อเครื่องลูกค้ามันงอแงไม่อ่านแผ่นของเรา จะได้มีเปลี่ยนจนกว่า drive กะแผ่นมันจะถูกคอกัน ฮ่าๆๆ

โพสเมื่อ : 8/8/2008 22:25
PM หรือ โทร 08-16236353
พง ครับ / EEE 900A 16GB Runcore + TS + BT

27/7/2008 23:29
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 32
ลงแบบ ntfs หรือ fat32 ละครับ ถ้าลงntfsจะนานมากครับ
แต่ถ้า เป็น fat32 ชั่วโมงครึ่งก้เสร็จแล้วครับ

โพสเมื่อ : 8/8/2008 23:17

มืออาชีพ
13/7/2008 21:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 299
eee ผมลงตัวเต็มก็นานอยู่ ประมาณชั่วโมงนึงครับ

แต่ถ้าตัวตัดที่ผมทำอยู่มันเร็วกว่า 2 เท่า

แต่ท้ายที่สุดอาจเป็นเพราะ CPU ตัวใหม่หรือเปล่า ถ้าตอนลงมันช้า แล้วลงเสร็จก็เร็วปกติ น่าจะเกิดจาก CPU ใหม่ windows อาจเข้าใจผิด เอา driver cpu ตัวเก่าๆที่หาได้ในแผ่น มารันครับ

แต่อีกกรณีนึง คือได้ติดตั้งไว้ยังไง ลบ partition ทั้งหมดก่อนหรือยังครับ แล้วสั่ง format แบบไม่ quick หรือเปล่า มีผลนะ

สุดท้าย สาย ide to usb ของคุณ คุณภาพต่ำ ก็ต้องลองเอา external แท้ๆมาใช้แทน หรือ driver usb ในแผ่นติดตั้งตอนที่จะบูตเข้าจากแผ่นไม่ตรงกัน เลยทำให้ช้า ถ้าเป็นเช่นนั้นก็ทำใจครับ แต่ถ้าไหนๆที่ร้านคุณขายคอมพ์ใช่ไหมครับ น่าจะมี SD Card เร็วๆ สัก 133x ลองเอาแผ่น windows มา rip ลง SD Card ซะเลย ด้วยโปรแกรม PE to USB ถ้าไม่เห็น SD Card ก็เอา Card reader มาเสียบคั่นก่อน เพื่อหลอกโปรแกรม เสร็จแล้วก็สั่งบูตจาก SD Card

ถ้ามันยังช้าอยู่อีก น่าจะเป็นเพราะ CPU นั่นแหละครับ แต่อาจรวมถึงชุด Chipset ทั้งหมดด้วย อาจไม่ match กัน

โพสเมื่อ : 9/8/2008 0:15

กลุ่ม:
สมาชิก
ผมลงเป็นแบบใช้ NTFS แล้วเมื่อลงเสร็จช้ามากๆ เลยครับส่วนตัวผมใช้ eee Pc ลง Ubuntu วิ่งฉลุยเลย

โพสเมื่อ : 9/8/2008 15:35

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 605
SSD ช้า

โพสเมื่อ : 18/8/2008 15:39

[ค้นหา ขั้นสูง]