เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

CPU ระหว่าง Intel Atom กับ Intel Celeron M ตัวไหนแรงกว่ากันครับ
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 39
CPU notebook ระหว่าง Intel Atom กับ Intel Celeron M ตัวไหนจะแรงกว่ากันครับ (ในความเร็วที่ 1.6 เท่าักัน) เพราะเห็นราคาไม่ต่างกันมากนักครับ

โพสเมื่อ : 11/8/2008 10:33
Transfer the post to other applications Transfer

Re: CPU ระหว่าง Intel Atom กับ Intel Celeron M ตัวไหนแรงกว่ากันครับ
มืออาชีพ
18/7/2008 20:49
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 173
เซเลร่อน เอม ครับ

โพสเมื่อ : 11/8/2008 11:26
Transfer the post to other applications Transfer

Re: CPU ระหว่าง Intel Atom กับ Intel Celeron M ตัวไหนแรงกว่ากันครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
Celeron-M 900 MHz จะมีประสิทธิภาพพอๆ กับ Atom 1.6 GHz โดยวัดกันเฉพาะการทำงานของซีพียู แต่โดยรวมแล้ว Atom จะเร็วกว่า เนื่องจากทำงานที่ BUS ความเร็วที่สูงกว่าคือ 533 MHz ในขณะที่ Celeron ทำงานที่ 400 MHz ทำให้การส่งถ่ายข้อมูลไปอุปกรณ์อื่นๆ ทำได้รวดเร็วกว่า

โพสเมื่อ : 11/8/2008 15:14

มืออาชีพ
18/7/2008 20:49
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 173
เค้าถามที่ ความเร็ว 1.6 เท่ากานอ่ะคราบพี่ เกียรติ

โพสเมื่อ : 11/8/2008 15:34

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เพิ่งเห็นว่าถามถึง CPU ของ notebook ไม่ใช่ netbook นี่หว่า

หากลังเลระหว่าง notebook หมื่นกว่าบาทกับ netbook ราคาใกล้กัน ให้ไปซื้อ notebook ได้เลยครับ ไม่ต้องคิด คนที่จะซื้อ netbook ในราคานี้เขาไม่มอง notebook แบบ all in one ขนาดมหึมาแล้วครับ ส่วนใหญ่จะซื้อเป็นเครื่องรองด้วย ตัดใจไปได้เลย

โพสเมื่อ : 11/8/2008 15:44

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
วัด CPU Performance : Dhrystone, Whetstone

Celeron M 1.6 เหนื่อกว่า ครับ

โพสเมื่อ : 11/8/2008 18:48

มืออาชีพ
31/3/2008 22:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 104
ผมว่า วัตถุประสงค์หลักของอะตอม คือ เนตบุ๊คโดยเฉพาะ ดังนั้น มันจึงใช้ตอบโจทย์ของเนตบุ๊คมากกว่าโน้ตบุ๊คนะครับ
นั่นคือ ทำงานพื้นฐานได้ดี ประหยัด เพราะต้องใช้ไฟแบบไม่เสียบปลั๊กให้ได้นานที่สุด และราคาถูก
เซเรลอน m จริง ๆ เอาไว้ใช้กับโน้ตบุ๊ค ที่ไม่เน้นการทำงานที่กินซีพียูมากนัก ราคาถูก แต่ก็ไม่ถึงกับเรียกได้ว่าประหยัดพลังงานอะไร หลัก ๆ ก็ใช้ไฟจากแบตฯได้ประมาณสองชม. แต่ส่วนใหญ่คนใช้เซเรลอน เห็นเสียบปลั๊กใช้งานกันเป็นส่วนมาก
ตามความเห็นผม ความแรงของเซเรลอน ถูกชดเชยมาเป็นความประหยัดไฟของอะตอมครับ
ดังนั้น หากซีพียูตัวเลขกิ๊กกะเฮิร์ทเท่ากัน เซเรลอน ควรแรงกว่า แต่อะตอม ควรประหยัดไฟกว่าครับ

โพสเมื่อ : 11/8/2008 21:36

มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
Celeron Mobile เป็น CPU Notebook ครับ
Atom เป็น CPU Netbook

ผมตอบตรงคำถามป่ะครับเนี่ย

โพสเมื่อ : 12/8/2008 12:44

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 20
ถ้ามองที่ Netbook ในเรื่องการทำงานจริงพบว่า Atom มีการประมวลผลโดยรวมเร็วกว่าCeleron M เนื่องจากมีการทำการจำลอง cpu เข้ามาช่วยในขณะCeleron M ไม่มี จ๋า (หลายคนมองแค่การ Boot อย่างเดียวไม่ได้นะจ๋ะ เพราะ เราคงไม่ใช้ netbook ไว้เปิด-ปิดเล่นอย่างเดียว)
แล้วคำว่า netbook กับ notebook บางครั้งไม่ต่องชี้ชัดเกินไปก็ได้นะ ดู show off ไป ถ้าอย่างนั้นก็ต้องมีศัพท์ subbook มาอีกดีไหม
บางทีอ่านคำถามแล้วตีคำตอบ ง่ายๆ คนที่ไม่รู้เขาจะได้รับความรู้ง่ายๆไง

eee701A to be eee901 We're test it.

โพสเมื่อ : 12/8/2008 14:39

มืออาชีพ
11/8/2008 17:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
ถึงคุณเกียรติ์จะตอบไม่ตรงคำถาม แต่ตอบได้ตรงใจกับที่ผมอยากรู้พอดีเลย ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 12/8/2008 14:59

มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
มีคนให้รายละเอียดครบถ้วนแล้วครับ
จะไปตอบซ้ำก็ใช่ที่

แค่อยากจะตอบอีกมุมที่แตกต่าง

ใครจะมองว่าโชว์ไม่โชว์อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน

นานา จิตตัง

โพสเมื่อ : 12/8/2008 16:31

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 39
ขอบคุณทุกๆ ความเห็นครับ
ผมกํมี 701A อยู่เครื่องนึงครับ แต่กำลังมองหา Notebook อีกสักเครื่องนึงครับ เลยยังลังเลใจอยู่ว่าจะเอา MSI wind ที่กำลังเป็นที่ฮิตกันอยู่ตอนนี้ดี หรือว่าไปเอาพวก Notebook Celeron M ไปเลยดี แต่ตอนนี้ตัดสินใจได้แล้วครับว่าคงเอาเป็น Notebook Celeron M เพราะพี่ kiat บอกว่า

"Celeron-M 900 MHz จะมีประสิทธิภาพพอๆ กับ Atom 1.6 GHz โดยวัดกันเฉพาะการทำงานของซีพียู แต่โดยรวมแล้ว Atom จะเร็วกว่า เนื่องจากทำงานที่ BUS ความเร็วที่สูงกว่าคือ 533 MHz ในขณะที่ Celeron ทำงานที่ 400 MHz ทำให้การส่งถ่ายข้อมูลไปอุปกรณ์อื่นๆ ทำได้รวดเร็วกว่า"

เลยคิดว่า atom ไปคงไม่แรงไปกว่า 701A (Celeron-M 900 MHz) ที่ผมมีอยู่มากนักครับ

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

โพสเมื่อ : 13/8/2008 8:05

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 20
ถ้ามององค์ประกอบที่ขนาดหน้าจอใหญ่ขึ้น+new pat +กับการทำงานที่เร็วยึ้นอีกนิด+แบตที่นานขึ้น +ขนาด hdd sdd ที่มากขึ้น
พอเห็นขอตัดสินใจนะจ๋า

พอดีมี 701A ขาวมุข(อีมุขน้อย) กับน้องใหม่ตัวใหญ่ขึ้น 901 ดำเข้ม (อีเข้มน้อย) พอดีชอบแบบนี้อยู่แล้วเลยได้เปรียบในขอเปรียบเทียบนะ

เทคโนโลยีซื้อวันนี้ก็เป็นของวันนี้ พรุ่งก็กลายเป็นขอเมื่อวานแล้ว จ๋า
คุ่มไม่คุ่ม ต้องตัดสินใจเอง

โพสเมื่อ : 13/8/2008 22:36

[ค้นหา ขั้นสูง]