เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ความสุขของกะทิ ความสุขของงามพรรณ?
มืออาชีพ
จาก Nowhere
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 479
เขียนไว้ที่บล็อกของผมเอง ขอเอามาแปะไว้หน่อยนะคร้าบบบบ

คนมีลูกชื่อกะทิ แล้วก็เป็นคนชอบอ่านหนังสือเนี่ย ก็จะต้องมีคนถามว่าอ่าน "ความสุขของกะทิ" หรือยัง แน่ๆ
คำตอบคือ อ่านสิครับ
แต่อ่านแล้ว ไม่ชอบแฮะ ไม่ไ่ด้หมายความว่าหนังสือเขาไม่ดีนะ แต่ผมไม่ชอบ เท่านั้นเอง
หลังจากที่รู้สึกไม่ชอบ ก็มาไคร่ครวญดูว่า เราไม่ชอบที่ตรงไหน แล้วก็ไล่ๆอ่านคำวิจารณ์จาก Internet
เออ แปลกแฮะ นอกจากแม่กับผมแล้วก็ไม่ยักกะมีใครไม่ชอบเหมือนอย่างเรา นี่ดังจนกระทั่งจะเอามาทำเป็นหนังแล้ว

ก็เลยขอเขียนบันทึกไว้ครับ ว่าผมไม่ชอบบทประพันธ์ซีไรต์ชิ้นนี้

ความ สุขของกะทิ เป็นเรื่องราวที่บอกเล่าเป็นตอนๆ มีความต่อเนื่องกัน มีจุดเด่นที่น่าสังเกตคือ ในแต่ละบทจะมีคำโปรยต้นบท ซึ่งอาจไม่เกี่ยวข้่องกับเนื้อเรื่องในบทโดยตรง แต่ก็ช่วยเล่าเรื่องและทำให้เข้าใจสิ่งที่สื่อในบทนั้นๆได้ดี

กะทิ เป็นเด็กผู้หญิง (แต่กะทิของผมเป็นเด็กผู้ชายครับ) วัยเก้าขวบ เกิดวันวาเลนไทน์ปี 2536 ตั้งแต่จำความได้ก็อยู่กับตายายที่บ้านริมคลองที่อยุธยา กะทิแทบไม่ความทรงจำเกี่ยวกับพ่อแม่เลย จนกระทั่งวันหนึ่งตายายก็พากะทิมาพบกับแม่ที่บ้านตากอากาศที่หัวหิน โดยแม่ขอกะทิมีอาการของ ALS (Amyotropic Lateral Sclerosis - อาการเดียวกับที่ Stephen Hawking เป็น บอกว่า Lou Gehrig เป็นก็คงแทบไม่มีใครรู้จัก ยกเว้นคนเก่าๆหรือคนที่ชอบดู History Channel) ในระยะสุดท้ายและสิ้นใจจากไป จากนั้นกะทิก็มีคนที่เคยรอบกายแม่มาช่วยดูแล
อาการ ALS ของแม่กะทิมีมาตั้งแต่กะทิอายุสี่ขวบ แม่กะทิอายุ 33 จากนั้นกะทิก็ไม่ได้พบแม่อีกเป็นเวลาห้าปีจนมาพบแม่ในวาระสุดท้าย

แม่ชอบใช้คำใหญ่กับกะทิ
ผู้แต่ง (งามพรรณ เวชชาชีวะ) บอกในหน้าแรกของหนังสือเลยว่า แม่ชอบใช้ "คำใหญ่" กับกะทิ ฟังดูดี
แต่ ในฐานะที่ชอบหนังสือ (บอกแล้วไงว่ามันเรื่องของความชอบกับไม่ชอบ) อย่าง "เจ้าชายน้อย" ซึ่งเขียนด้วยมุมมองของเด็กๆ ใช้ภาษาเด็กๆ แสดงความคิดที่ซื่อตรง กล้าหาญและงดงาม หรือใครที่ชอบหนังเรื่อง Forest Gump หรือ I am Sam จะเข้าใจดีว่ามุมมองของคนอีกคนหนึ่งที่ไม่ใช่ตัวเราของผมหมายถึงอะไร ทำให้ผมรู้สึกผิดหวังกับหนังสือเล่มนี้ และมองว่านี่เป็นเพียงคำแก้ตัว
แก้ตัวที่ความจริงแล้วนี่คือ ความสุขของงามพรรณ ที่ฉายลงในสายตาของกะทิ และพูดผ่านตัวตนของกะทิต่างหาก ทำให้ใช้ "คำใหญ่" ทั้งเล่ม
อันนี้หนึ่งหละที่ทำให้ผมไม่ชอบ

สิ่ง ที่เป็นไปในชีวิตของกะทิ ดูเหมือนภาพเติมความฝันของหญิงสาวคนหนึ่งที่มาจากครอบครัวที่ประสบความ สำเร็จแล้ววางลงทั้งหมดเพื่อหาชีวิตที่สงบในชนบท เรื่องราวทั้งหมดรวมศูนย์อยู่ที่กะทิทั้งในด้านของการเล่าเรื่อง และเรื่องราวของคนรอบข้างที่ดูแลเอาใจใส่ เป็นบุคคลสำคัญของคนรอบข้าง เท่าๆกับที่แม่ของกะทิเป็น
และในวันที่แม่จากไป กะทิได้ครอบครองทั้งหมด ทั้งที่พักอาศัย มีผู้ปกครองซึ่งดูเหมือนบุคคลในบังคับบัญชาที่ตกทอดจากแม่สู่ลูก เหมือนเจ้าหญิงที่ต่อมาก็สวมมงกุฏเป็นราชินี
คุณตาของกะทิเคย เป็นนักกฏหมายมือหนึ่งที่หลังเษียณก็กลับมาอยู่บ้านเดิมที่อยุธยาแล้วก็กลาย เป็นผู้ทรงคุณวุฒิของชุมชน เป็นอีกบุคคลหนึ่งที่ทำให้กะทิเป็นศูนย์กลางความสนใจของคนรอบข้าง ยายเคยทำงานเป็นเลขาฯของผู้บริหารโรงแรมระดับห้าดาว ซึ่งติดสอยห้อยตามตามมาเป็นแม่บ้านที่มีทักษะอย่างแม่บ้านชนบทเต็มเปี่ยม ดูเหมือนจะเป็นบุคคลในอุดมคติสองคนในเรื่องนี้
บุคคลในอุดมคติ ที่แม่ของกะทิไม่เคยเป็น และไม่ต้องการเป็น แต่อยากเห็นคนรอบข้างเป็น เพื่อความบันเทิงของเธอเอง ส่วนตัวของเธอขอเป็นสาวทำงานผู้เก่งกาจและประสบความสำเร็จในเมืองใหญ่ มากกว่า
สิ่งเหล่านี้ทำให้ผมรู้สึกไม่ประทับใจอะไร หากว่าเป็นการเล่าเรื่องแบบผู้ใหญ่ล่ะก็ผมนิยมเรื่องที่มีเนื้อเรื่องหนัก สักหน่อยให้สมกับความเป็นผู้ใหญ่ ทำให้มองว่าเรื่องนี้จริงๆแล้วก็เหมือนนิยายพาฝันที่ดูประณีตขึ้นเท่านั้น เอง

และสิ่งที่สำคัญที่สุดคือ เมื่อปิดหนังสือเล่มนี้ลงแล้ว ผมหดหู่ใจกับผู้หญิงใจร้ายคนหนึ่งที่ใจร้ายพอที่จะทำร้ายคนรอบข้างต่อไปแม้ ตนเองจะจากไปแล้ว
แม่ของกะทิเป็นหญิงสาวที่ถูกเลี้ยงดูมาอย่าง เด็กที่ถูกตามใจในครอบครัวมีฐานะ เรียนจบที่อังกฤษแล้วก็แต่งงานกับหนุ่มเชื้อสายพม่าที่พบกันที่นั่น แล้ววันหนึ่งเธอก็ทำร้ายจิตใจของพ่อแม่ (ซึ่งก็คงรังแกเธอมาตั้งแต่แรกโดยไม่รู้ตัวด้วยการตามใจสารพัด) เมื่อกลับมาบ้านพร้อมกะทิในท้องและไม่กลับไปอีก
แม้แม่ของกะทิ จะรู้ว่าตายายเสียใจเพียงไหน ผ่านทางการบรรยายว่าตากับยายไม่เคยพูดถึงแม่เลย และไม่มีรูปของแม่สักรูปเดียวในบ้าน แต่แม่ของกะทิกลับไม่แสดงความรู้สึกไดๆเลยว่าเสียใจกับสิ่งที่ผ่านมา
ห้อง หนึ่งในคอนโดหรูกลางเมืองที่ตกทอดมาสู่กะทิ จัดไว้เป็นพิพิธภัณฑ์ส่วนตัว แม่กะทิกำหนดทุกอย่างไว้ให้ทั้งหมดโดยเว้นการตัดสินใจครั้งสุดท้ายของกะทิ แล้วกะทิ (หรือความจริงแล้วก็คือแม่ของกะทินั่นแหละ และจริงๆแล้วอาจจะเป็นงามพรรณเอง) ก็ตัดสินใจอย่างโหดร้ายเช่นเคย
ดู เหมือนรอบตัวของเธอจะไม่มีใครสำคัญไปกว่าตัวเธอเองเลย ตั้งแต่พ่อแม่ มาจนถึงเพื่อนรอบข้างที่ทำหน้าที่ของบ่าวผู้ซื้อสัตย์และภักดีไม่ต่างไปจาก ราชบริพาร ที่ตกทอดจากเธอสู่เลือดเนื้อเชื้อไข โดยไม่แยแสว่าพ่อของลูกจะเป็นใคร และรู้สึกอย่างไร อยากสั่งให้มาก็มา ไม่อยากให้มาก็เก็บตัวซ่อนไว้อย่างนั้น

ผมเห็นสาวช่างฝัน แล้วก็เห็นคนใจร้ายครับ และอึดอัดเหลือเกินกับบทประพันธ์เล่มนี้
เธอมีความสุขได้อย่างไรกับการทำร้ายคนรอบข้างแล้วกลับเสนอออกมาอย่างใสซื่อเช่นนี้
เธอไม่รู้จริงๆเหรอครับ
เธออาจจะไม่รู้ และนั่นก็อาจจะเป็นเหตุที่เธอก็ไม่รู้เหมือนกัน ว่าทำไมชีวิตแสนดีของเธอจึงทุกข์นัก

ผมมานึกออกเอาบรรทัดสุดท้ายว่าบทประพันธ์นี้ทำได้ดีเพียงไหน
ดีพอที่จะทำให้ผม "อิน" จนเขียนออกมาเป็นบทความนี้นั่นเอง

โพสเมื่อ : 13/8/2008 7:51
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ความสุขของกะทิ ความสุขของงามพรรณ?
มืออาชีพ
จาก Nowhere
กลุ่ม:
สมาชิก
พอดีเมื่อวานได้มาอีกเล่มหนึ่ง ไอน์สไตน์พบ พระพุทธเจ้าเห็น อ่านจบในวันเดียวแล้วเพิ่งรู้ว่าเล่มนี้ถูกเก็บออกไปแล้ว ก็ว่างั้นครับเพราะเนื้อหาคลาดเคลื่อนหลายอย่าง คลาดเคลื่อนยังไงก็มีคนเขียนไว้่บ้างแล้ว แต่ก็ยังมีบางประเด็นที่ยังไม่มีใครเขียนถึง เลยตามฟอร์ม ขอเขียนละกัน
ยังไม่ได้ลงมือเขียนครับ ไว้เขียนเสร็จจะขอแปะไว้ที่นี่ด้วยเช่นเคย

โพสเมื่อ : 13/8/2008 7:53
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ความสุขของกะทิ ความสุขของงามพรรณ?
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 13/8/2008 8:37

มืออาชีพ
19/6/2007 16:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 172
อ่านพี่น้ำเพลิน ขอบคุณค่ะ

โพสเมื่อ : 13/8/2008 9:25

มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
ขอบคุณค่ะ ฟังๆ ดู รู้สึกว่าไม่เห็นสะท้อนความสุขอะไรเลยหนิเนอะ

โพสเมื่อ : 13/8/2008 13:03

มือวาง
15/5/2007 22:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 503
สารภาพว่าหลังๆ ไม่ค่อยได้อ่านหนังสือเท่าไหร่ ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกัน

แต่เมื่อสิ้นปีที่แล้ว ตอนเกิดเรื่อง พี่น้ำแนะนำให้อ่านหนังสืออยู่เรื่องหนึ่งของดังตฤณ จริงๆ เนื้อเรื่องมันก็ดีนะครับ ผมอ่านคืนเดียวรวดเหมือนกัน ผมว่าก็ดีนะครับ เหมือนตบหน้าตัวเองให้ตื่น

หลายๆ ครั้ง ผมพบว่า หนังสือมักจะมีมุมมองของคนเขียนที่ต้องการสื่อให้ผู้อ่านเข้าใจ แต่หลังๆ ผมรู้สึกถึงการยัดเยียดให้ผู้อ่านมากกว่า ผมก็เลยไม่ค่อยได้อ่านหนังสือสมัยใหม่เท่าไหร่ เพราะบางครั้งสิ่งที่หลายๆ คนมองว่า "ถูก" แต่ผมกลับมองไปอีกด้าน

โพสเมื่อ : 17/8/2008 12:15

แต่ยังคงรัก Aluminum MacBook เหมือนเดิม

มืออาชีพ
จาก Nowhere
กลุ่ม:
สมาชิก
หนังสือช่วงหลังๆมานี่ต้องคัดสรรหน่อยครับ ดูเหมือนทุกวันนี้คนมาเขียนหนังสือกันง่ายไป
หากมองว่า อย่างน้อยก็ช่วยให้คนเข้าถึงหนังสือได้ง่ายขึ้น ก็ถูก
แต่ก็น่าเศร้าเหมือนกัน ที่เราต้องลดคุณภาพลงมา

โพสเมื่อ : 15/9/2008 8:19

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 426
ยังไม่เคยอ่านความสุขของกะทิ แต่ยังไงหนังออกก็ต้องไปดูเพราะทีมงานที่สร้างสรรคเรื่องนี้มีคุณภาพทั้งนั้น อย่างน้อยก็คงได้แง่คิดอะไรกลับไปบ้างไม่มากก็น้อย อิอิ ไม่ค่อยว่างอ่านหนังสือเท่าไร (แหะๆ ข้ออ้างทั้งนั้น)

โพสเมื่อ : 20/9/2008 22:18

มืออาชีพ
19/9/2008 13:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 221
ท่องเนตมากไปหน่อย
ไม่ค่อยได้อ่านหนังสือเลยครับ
ส่วนมากก็ไปอ่าน ไปดูเรื่องราวตามเนตครับ
คงต้องหาเวลามาอ่านหนังสือบ้างแล้วล่ะ

โพสเมื่อ : 20/9/2008 22:46

มืออาชีพ
15/7/2008 22:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
เฉย ๆ กับความสุขของกะทิ เหมือนกันครับ เป็นซีไรต์ที่ค่อนข้างกังขาอยู่เหมือนกัน

ถ้าซีไรต์นี้แนะนำ "เจ้าหงิญ" นะครับ อ่านสนุกมาก ^_^

ส่วนซีไรต์ปีนี้ "เราหลงลืมอะไรบางอย่าง" เล่มนี้ซื้อมาแล้ว
แต่ไม่รู้ไปลืมทิ้งไว้ที่ไหนแล้ว...

โพสเมื่อ : 30/9/2008 22:21

"Happiness is only real when shared"

มืออาชีพ
จาก Nowhere
กลุ่ม:
สมาชิก
มา Bump กระทู้นี้ ในโอกาสวันเด็กและหนังเรื่องนี้เข้าฉายพอดีครับ

ผู้ใหญ่เอ๋ย ผู้ใหญ่ดี
เขียนในวันเด็ก วันที่ต้องได้ยินเพลงนี้ทุกทีครับ

เด็กเอ๋ยเด็กดีต้องมีหน้าที่สิบอย่างด้วยกัน
หนึ่ง นับถือศาสนา
สอง รักษาคำให้มั่น
สาม เชื่อพ่อแม่ครูอาจารย์
สึ่ วาจานั้นต้องสุภาพอ่อนหวาน
ห้า ยึดมั่นกตัญญู
หก เป็นผู้รู้รักการงาน
เจ็ด ต้องศึกษาให้เชี่ยวชาญ ต้องมานะบากบั่นไม่เกียจไม่คร้าน
แปด รู้จักออมประหยัด
เก้า ต้องซื่อสัตย์ตลอดกาล น้ำใจนักกีฬากล้าหาญ ให้เหมาะแก่กาลสมัยชาติพัฒนา
สิบ ทำตนให้เป็นประโยชน์ รู้บาปบุญคุณโทษ สมบัติชาติต้องรักษา
เด็กสมัยชาติพัฒนา จะเป็นเด็กที่พาชาติไทยเจริญ

ฟังทีไรก็จั๊กกะจี้ในใจทุกที คราวนี้เลยขอเขียนบันทึกไว้สักหน่อย ว่าผมคิดยังไงกับเพลงนี้
เราลองมาพิจารณาแต่ละข้อที่เราเรียกร้องให้เห็นเขาปฏิบัติหน้าที่สิครับ ว่ามีข้อไหนบ้าง ที่ไม่ได้เป็นธุระหรือหน้าที่ของผู้ใหญ่

ไม่ มีแม้แต่ข้อเดียวครับ ทุกข้อไม่มีข้อไหนที่สงวนไว้ว่าเป็นหน้าที่ของเด็กเลย ผู้ใหญ่ก็มีหน้าที่สิบอย่างนี้ (และอีกเยอะ) ไม่น้อยกว่าเด็กๆ

ในข้อ เชื่อพ่อแม่ครูอาจารย์ แม้ผมจะไม่เห็นด้วยกับข้อนี้ เพราะมีหลายครั้งที่เด็กแสดงความเห็นที่ผู้ใหญ่ต้อง อึ้ง และผู้ใหญ่ไม่ควรเถียง เพราะยังไงๆก็ต้องเอาสีข้างเข้าถูให้อนาถใจ
ถ้าจะ ให้เด็กเชื่อเรา เราก็ต้องทำตัวให้เชื่อเรื่องเดียวกันด้วย ไม่ว่าจะห้ามกินเหล้า สูบบหรี่ เล่นการพนัน เที่ยวกลางคืน ทุจริต ไม่มีวินัย ฯลฯ
เพราะถ้าเด็กมันเถียงว่าทำไมผู้ใหญ่ทำได้ ผมก็เห็นว่ามันน่าเถียง
จนทุกวันนี้ผมก็ยังนึกไม่ออกว่า ทำไมผู้ใหญ่ถึงกินเหล้าได้ เด็กกินไม่ได้
ผมว่า มันก็กินไมได้ทั้งเด็กทั้งผู้ใหญ่นั่นแหละครับ

ทั้งหมด นี้เป็นหน้าที่ของผู้ใหญ่ยิ่งกว่าหน้าที่เด็กครับ หน้าที่ที่จะต้องเป็นตัวอย่างที่ดีให้เด็ก ถ้าตัวอย่างมันไม่ดี จะไปคาดหวังให้เด็กทำได้ดีกว่าล่ะก็ แบบนี้อีกหน่อยเราผู้ใหญ่จะต้องยอมก้มลงไหว้เด็กด้วยนะครับ เพราะเขาจะดีกว่าเรา
หากเราคาดหวังว่าเด็กจะทำหน้าที่ดีๆได้โดยผู้ใหญ่ ไม่ต้องใส่ใจเป็นตัวอย่างที่ดี ก็แสดงว่าเรากำลังมีความคิดเห็นแก่ตัว ไม่รับผิดชอบ ผลักภาระให้เด็ก

หากเราผู้ใหญ่ทำตามหน้าที่สิบอย่างที่ว่าให้เป็นตัวอย่างแล้ว เพลงนี้ก็คงไม่จำเป็น

แต่ควรจะเปลี่ยนเป็นเพลง
ผู้ใหญ่เอ๋ย ผู้ใหญ่ดี ต้องมีหน้าที่สิบอย่างด้วยกัน......

และแทนที่จะมาบอกให้เด็กเขียนหรือพูดว่าจะทำตัวดียังไง ผมว่าในวันเด็ก ผู้ใหญ่ก็จะต้องมาบอกว่า จะทำตัวเป็นตัวอย่างที่ดีให้เด็กด้วย
ถ้าจะให้ดี ต้องมีบทลงโทษ ว่าจะโดนตีกี่ที

ผู้ใหญ่ ต้องโดนหนักกว่าเด็ก เพราะรับผิดชอบมากกว่า และเชื่อว่าตัวเองรู้มากกว่า
รู้มาก ก็อย่าผิด

ย้ำอีกทีครับ
ผู้ใหญ่เอ๋ย ผู้ใหญ่ดี ต้องมีหน้าที่สิบอย่างด้วยกัน......

โพสเมื่อ : 10/1/2009 16:00

มืออาชีพ
จาก Nowhere
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Tee+...Lek เขียนว่า:
สารภาพว่าหลังๆ ไม่ค่อยได้อ่านหนังสือเท่าไหร่ ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกัน

แต่เมื่อสิ้นปีที่แล้ว ตอนเกิดเรื่อง พี่น้ำแนะนำให้อ่านหนังสืออยู่เรื่องหนึ่งของดังตฤณ จริงๆ เนื้อเรื่องมันก็ดีนะครับ ผมอ่านคืนเดียวรวดเหมือนกัน ผมว่าก็ดีนะครับ เหมือนตบหน้าตัวเองให้ตื่น

หลายๆ ครั้ง ผมพบว่า หนังสือมักจะมีมุมมองของคนเขียนที่ต้องการสื่อให้ผู้อ่านเข้าใจ แต่หลังๆ ผมรู้สึกถึงการยัดเยียดให้ผู้อ่านมากกว่า ผมก็เลยไม่ค่อยได้อ่านหนังสือสมัยใหม่เท่าไหร่ เพราะบางครั้งสิ่งที่หลายๆ คนมองว่า "ถูก" แต่ผมกลับมองไปอีกด้าน

ผมอ่านงานของดังตฤณหลังจากที่ผมได้อ่าน พุทธธรรม ไม่นาน และทำให้ผมหาโอกาสไปพบตัวจริง ตั้งแต่สมัยที่ ทางนฤพาน ยังเขียนไม่จบ ท่านอาจารย์ปราโมทย์ยังเป็นคฤหัสถ์อยู่ ติดต่อทาง Email, IRC จนขอมาพบตัวจริง
ถือว่าเป็นบุคคลอีกสองท่านที่มีอิทธิพลทางความคิดต่อผมมากที่สุดครับ

ผมแนะนำว่า เราให้เวลากับหนังสือให้มากขึ้นครับ และให้เวลากับทีวีและคอมพิวเตอร์ให้น้อยลง
คือหากจะนั่งนิ่งๆ ก็ขอให้เป็นการอ่านหนังสือ อย่ายอมให้จอภาพมาตรึงเราแทนหน้ากระดาษครับ

ผมคาดหวังว่ากะทิจะโตขึ้นมาโดยมีโลกทัศน์ที่กว้าง พร้อมทั้งจินตนาการ, เหตุผล และรักในการค้นหาความจริง ก็ต้องพยายามให้เขาไม่ถูกจอภาพมาตรึงเขาไว้ครับ
ก็เลยเป็นหน้าที่ของพ่อแม่และผู้ใหญ่รอบด้านด้วย ที่จะต้องลดบทบาทของทีวีและคอมพิวเตอร์ลง

โพสเมื่อ : 10/1/2009 16:09

มืออาชีพ
จาก Nowhere
กลุ่ม:
สมาชิก
วันก่อนอ่านหนังสือ Secret (เป็นหนังสือรายเดือนในเครืออมรินทร์ที่แนะนำว่าน่าอ่านปกหนึ่งครับ) ก็ได้พบข้อมูลที่คนไกลตัวคุณดังตฤณอย่างผมไม่ทราบมาก่อน คือคุณดังตฤณมีคู่หมั้นแล้ว
เมื่อนำมาประกอบกับข้อมูลจากอีกแหล่งที่เชื่อถือได้ ผมจึงลองค้นดู ก็ได้พบว่าคุณดังตฤณแต่งงานแล้วนะครับ เข้าใจว่าเมื่อเดือนธันวาคมที่ผ่านมานี่เอง

ก็ขอไม่นำภาพหรือรายละเอียดมาแสดงนะครับ เนื่องจากค้นหาแล้วไม่พบว่ามีข่าวจากแหล่งอื่นๆอีก จึงเข้าใจว่าคุณดังตฤณและทุกฝ่ายคงไม่ต้องการให้พูดถึงเรื่องนี้มากนัก (งานแต่งงานจัดอย่างเป็นทางการ เปิดเผย และใหญ่ทีเดียวครับ ในห้องจัดเลี้ยงของโรงแรมระดับห้าดาวในกรุงเทพฯนี่เอง)

ประเด็นก็คือ ทำให้ผมนึกถึงหนังสือในชุด กรรมพยากรณ์ ซึ่งคุณดังตฤณได้เขียนถึงเรื่องราวของกรรม โดยเฉพาะในเรื่องของชีวิตคู่
ก็นับว่าเป็นชีวิตคู่ที่น่าสนใจอีกคู่หนึ่งครับ

อีกประเด็นหนึ่งก็คือ ทำให้ผมได้ระลึกถึงสังคมอีกกลุ่มหนึ่งของคนที่มีฐานะดีพอสมควร มีความคิดอ่านดี มีความสามารถประกอบสัมมาอาชีวะ และเจริญสติภาวนา อยู่ในศีลเป็นปกติ
คนกลุ่มนี้มีอยู่จริงนะครับ และมีไม่น้อย หากแต่เขาไม่เป็นข่าว

สังคมเรา ยังมีสิ่งที่ดีอยู่อีกมาก การเสพเพียงข่าวที่สนใจเพียงด้านลบของมนุษย์ ทำให้เรามองชีวิตเลวร้ายโดยไม่จำเป็น
มีคนจำนวนมากชอบอ่านข่าวอาชญากรรมเพียงเพื่อให้รู้สึกว่าชีวิตของตนเองยังไม่เลวร้ายไปกว่าคนอื่น โดยหลงลืมไปว่า ชีวิตสามารถดีขึ้นได้ด้วยกำลังของเราเองที่จะทำให้มันดีขึ้นโดยไม่ต้องผลักให้คนอื่นต่ำลง

เรามาตั้งสติกันใหม่ในการเลือกสังคม เลือกเสพข่าวสารกันเถอะครับ

โพสเมื่อ : 10/1/2009 17:33

[ค้นหา ขั้นสูง]