เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ขอให้เพื่อนๆที่ใช้ aspireone 8G มารวมพลังกันหน่อยครับ
มือสมัครเล่น
20/7/2008 10:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 45
อยากจะให้เพื่อนๆที่ใช้เครื่องรุ่นนี้ช่วยกันเรียกร้องให้ทางเอซอร์รับอัพเกรดเครื่องรุ่นนี้กันหน่อยเถอะครับคือว่าเครื่องรุ่นนี้จริงๆเมนบอร์ดจะเป็นตัวเดียวกันก็เครื่องรุ่นที่ใช้ Harddisk ครับซึ่งตรงเมนบอร์ดของเครื่องรุ่นนี้สามารถที่จะอัพเพื่อเพิ่มเป็น harddisk ได้ครับโดยการติดตั้ง sata connector เข้าไปอีกหนึ่งตัวบนเมนบอร์ดครับซึ่งถ้าใครเคยเห็นเมนบอร์ดข้างในจะทราบว่าเค้ามีพื้นที่สำหรับติดตั้ง sata connector ครับแล้วก็ยังสามารถติดตั้งอุปกรณ์ 3G ได้อีกด้วยครับโดยการติดตั้ง Mini pci express และซิมการ์ดรีดเดอร์ ลงบนเมนบอร์ดของเครื่องรุ่นนี้ก็สามารถที่จะใช้ฟังก์ชั่นต่างๆได้เพิ่มขึ้นครับ ผมเลยอยากจะให้เพื่อนๆที่ใช้เครื่องรุ่นนี้เข้าไปเรียกร้องให้ศูนย์เอเซอร์รับอัพเกรดให้หนะครับผมคิดว่าหลายๆคนก็อยากจะอัพเกรดกันนะครับขอรวมพลังช่วยน้องวันกันหน่อยนะครับนะ

โพสเมื่อ : 16/8/2008 15:15
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอให้เพื่อนๆที่ใช้ aspireone 8G มารวมพลังกันหน่อยครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 109
เห็นด้วยครับ ไปเล่นตัว A150 แล้วช้ำใจ T T

โพสเมื่อ : 16/8/2008 19:25

Re: ขอให้เพื่อนๆที่ใช้ aspireone 8G มารวมพลังกันหน่อยครับ
มืออาชีพ
29/7/2008 19:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
วันนี้ผมได้ไปยืนดูใต้เครื่องของรุ่น A150 ที่เป็น HDD
มาเทียบกับรุ่น A110 ที่เป็น SSD
ผมว่ามันต่างกันครับ ตัวบ้อดี้ด้านล่าง
ของรุ่น A150 มันนูนๆ ขึ้นมาหน่อย ๆ ตรงแถว ๆ บริเวณที่ใส่ HDD

ผมกลัวจะเรียกร้องไม่ขึ้น
เพราะเหมือนทาง Acer ต้องการเข็นรุ่น A110 ให้หมด ๆ ไปยังไงก็ไม่รู้
เพราะราคาก็ลงฮวบ ๆ ปัจจุบันก็ 13800 บาท (รวม VAT)
ผมเห็นที่ Powerbuy

อาจจะเหมือนกับ Eee รุ่น 700
ที่ค่อย ๆ หายไปจากท้องตลาดครับ

เราคงต้องรอให้พ้นหนึ่งปีไปแล้ว โมกันเองละครับ (แหงๆ เลย)

แต่ถ้าเป็นไปได้ ก็อยากให้เขารับอัพเกรดน่ะ
เสียค่าใช้จ่ายก็ยินดีน่ะ

โพสเมื่อ : 16/8/2008 21:41
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อืม ไม่อยากขัดคอ แต่เขากำหนดให้มันเป็นคนละรุ่นอยู่แล้ว เรื่องเมนบอร์ดใช้กัันได้ เพราะเขาออกแบบมาลดต้นทุนที่สามารถปรับเปลี่ยน option ต่างๆ โดยขายเป็นอีกรุ่นได้ ดูแล้ว Acer ไม่ได้ผิดอะไรเลยครับ ใช้อุปกรณ์ IT ก็ต้องทำใจ

คิดว่ารอหมดประกันแล้วโมกันเองดีกว่่า ถึงตอนนั้น ราคาฮาร์ดดิสก์ก็ถูกกว่าปัจจุบันมาก แถมตัว zif connector ก็คงหาซื้อตาม ebay ได้ไม่ยากเย็นด้วย

โพสเมื่อ : 16/8/2008 22:19

12/5/2008 15:46
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 54
ผมไปถามทางศูนย์ที่พันทิพมาเมื่อวานนี้ครับ ได้ความว่า

"ในขณะนี้ทางศูนย์ยังไม่สามารถตอบอะไรได้เกี่ยวกับการเพิ่ม HDD เข้าไป ปัจจุบันมีเพียงการเพิ่ม RAM เท่านั้นที่รับทำ และที่สำคัญ ทางศูนย์ยังไม่เคยได้รับเครื่องรุ่น HDD 120GB เข้ามาซ่อม(หรือแกะเครื่องเลย) ทำให้ไม่สามารถตอบอะไรได้ว่าจะสามารถเพิ่ม HDD ได้หรือไม่"

ผมก็งงๆนะขายมาตั้งนานละ รุ่น A150 นี่ไม่มีใครเอาเข้าศูนย์เลยหรอ สงสัยของเค้าดีจริง ดังนั้นชาว A110 ก็รอต่อไปครับ

โพสเมื่อ : 16/8/2008 23:49

กลุ่ม:
สมาชิก
ผมก็ไม่ได้ว่าทางเอเซอร์ผิดนะครับแต่ผมคิดว่าเค้าน่าจะรับทำตรงนี้หรือถ้าบริสุทธิ์ใจจริงๆก็หน้าจะบรการข้อมูลก็ได้อะครับสำหรับคนที่จะโมเองหรือถ้าทางศูนย์รับโมเองเลยผมว่ารายได้จะไหลเข้าเอเซอร์อีกเยอะเลยนะครับ จริงๆแล้วถ้าบริษัทต่างๆที่ขายอุปกรณ์พวกนี้มีความจริงใจบริสุทธิ์นะครับผมว่าอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ทุกอย่างอะเราสามารถที่จะอัพหรือปรับเปลี่ยนได้หมดแหละครับเพียงแต่ว่าบริษัทผู้ผลิตต่างๆหนะไม่ยอมให้ข้อมูลกับเราอะ นี่ถ้าพวกเค้าปรับเปลี่ยนมุมมองนะผมว่าของเค้าจะขายดีมากกว่านี้เลยนะครับ เอาอย่างรถยนต์ มอเตอร์ไซร์ซิครับซื้อมาแล้วใครจะแต่งอะไรเพิ่มได้หมดอะแล้วมันก็เป็นช่องทางที่ทำให้บริษัทเหล่านี้ทำกำไรเข้าบริษัทได้อีกเยอะนะ เอ้อคิดแล้วเหนื่อยใจเลยนะครับต่อไปจะซื้ออะไรผมคงจะต้องคิดเรื่องการอัพเกรดนี่เป้นสำคัญเลยอะ เพราะว่ายิ่งอุปกรณ์ไอทีนะครับมันมาเร็วไปเร็วอะ ถ้าเค้าให้ความสะดวกกับการอัพเกรดกับเราๆท่านๆผมว่ามันก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีเลยนะครับ ผมเสียดายอะครับเพราะว่าถ้าเราดูในรายละเอียดลึกๆแล้ว aspireone ยังสามารถอัพได้เยอะกว่า eeePC อีกนะครับ ขอประชาสัมพันธ์หน่อยนะครับว่าถ้าใครพอจะทราบรายละเอียดของอุปกรณ์ที่ใช้สำหรับอัพเกรดเครื่องรุ่นนี้ช่วยๆบอกกันหน่อยนะครับหรือใครทราบแหล่งที่จำหน่ายอุปกรณ์เหล่านี้ก็ช่วยๆบอกกันหน่อยนะครับ คือผมลองสั่งของมาแล้วครับจากเวปหนะครับก็ได้ mini pci express connector และ sata socket สำหรับการเชื่อมต่อกับ hdd ที่ติดตั้งลงบนบอร์ดครับแต่ว่ารุ่นของ connector เหล่านี้มันยังไม่ตรงอะครับจริงถ้าใช้ของยี่ห้อ foxconn หนะจะสามารถใส่กันได้เลยครับกับเมนบอร์ดรุ่นนี้แต่ผมติดปัญหาก็คือไม่รู้จะสั่งของเหล่านี้ที่ไหนดีครับใครพอจะทราบช่วยแนะนำทีนะครับ

โพสเมื่อ : 17/8/2008 8:58

12/6/2008 19:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 65
ผมก็ว่าเค้าตั้งใจจะแยกรุ่นตั้งแต่แรกอยู่แล้วแหละครับ
ผู้บริโภคก็เป็นคนเลือกเองว่าจะใช้รุ่น HDD หรือรุ่น SSD ผมว่ามันก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันไปนะ
อย่างผมรุ่น SSD ก็พอแล้วสำหรับงานทำงานเล็กๆ อาจจะหน่วงๆ บ้าง แต่ไม่มีปัญหาอะไร แล้วยังไม่ต้องกังวลเวลาขนย้ายด้วย

โพสเมื่อ : 17/8/2008 10:11

มืออาชีพ
29/7/2008 19:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
"ผมก็งงๆนะขายมาตั้งนานละ รุ่น A150 นี่ไม่มีใครเอาเข้าศูนย์เลยหรอ สงสัยของเค้าดีจริง ดังนั้นชาว A110 ก็รอต่อไปครับ"

ตอบให้ครับว่า

ที่ไม่มีใครเอารุ่น A150 เข้าศูนย์ เพราะ ไม่จำเป็นต้องไปเข้าน่ะครับ
เนื่องจาก แรมในเครื่องก็ 1GB และก็ใช้ Window XP HOME
ก็ลื่นหัวแตกแล้วครับ เลยไม่มีเหตุผลที่ต้องเข้าศูนย์ไปทำอะไรเลย

ส่วนรุ่น A110 ที่ใช้ SSD
ที่เข้าศูนย์กันก็ไม่ได้เอาเข้าไปซ่อมครับ
ส่วนใหญ่จะเข้าศูนย์กันเพื่อเพิ่มแรม เนื่องจากมันมีให้มาแค่ 512MB
ก็เลยเอาไปให้ศูนย์เพิ่มครับ (ถ้าแกะเองประกันจะขาด)

ส่วนเรื่องดีหรือไม่ดีของทั้งสองรุ่นนั้น
ตอนนี้ อายุเครื่องส่วนใหญ่ยังไม่ถึง 2 เดือนกันครับ
โอกาสเสียยังมีน้อย ต้องรอระยะยาวครับ ผมว่า ไม่น่าจะรอด Acer

แนะนำว่า ใครซื้อมาแล้ว ไม่ว่ารุ่นไหน
ใช้ให้คุ้มเลยครับ เอาให้สุด ๆ ไปเลย
เมื่อถึงเวลาที่มันจะจากไป จะได้รู้สึกคุ้มค่าครับ
อย่างผมนั้น ไม่ว่าจะออกไปไหน ผมพกติดตัวเลย ใช้หรือไม่ใช้ก็พกไป

โพสเมื่อ : 17/8/2008 13:54

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 426
พี่ข้างบนนี่ใช้คคุ้มจริงๆ น้องก็ว่าน้องใช้คุ้มเหมือนกัน กับราคานี้ ทั้งโหลดนู้นนี่ ทั้งดูหนัง ทั้งinternet ก็ไม่ได้ช้าอะไรมากจนน่ารำคาญนะค่ะ เพิ่งไปmelbourneกลับมา ไม่มีไรทำก็นั่งดูprison breakกับน้องoneทั้งคืนถึงตี2ตี3 กำลังมันส์กเลย เอาน่า !! พอใช้ไปสักพักเดี๋ยวก็ต้องมีรุ่นใหม่กว่าและดีกว่าa150ออกมาเรื่อยๆแหละค่ะ 1-2ปีก็เปลี่ยนใหม่แล้ว แต่มันจะรู้สึกไม่ดีตอนจะทิ้งนี่สิ เพราะขายก็ได้ไม่กี่ร้อยกี่พันเนอะ เอาไปบริจาคยังจะรู้สึกดีซะกว่าเลย อย่างน้อยก็อยากให้มีประโยชน์ต่อคนอื่นๆบ้าง อิอิ

ไม่ซีเรียสเท่าไร คิดซะว่าอย่างน้อยก็ถูกกว่ามือถือที่ถูกขโมยไปเมื่อปลายปีที่แล้ว แค่นี้ก็สบายใจแล้ว

โพสเมื่อ : 18/8/2008 8:31

กลุ่ม:
สมาชิก
อืมก็จริงอะนะต้องปลงเนอะทำไงได้อะ

โพสเมื่อ : 18/8/2008 17:55

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 31
โห ครับ นางฟ้าก็ยังเป็นนางฟ้าวันยังค่ำ ครับ มองโลกในด้านดีดีดว่าจิตใจจะได้ไม่ห่อเหี่ยวครับ ผมซื้อ โอทู อะตอมมา 30000 บาท สมัยแรกๆ ตอนนี้บริษัทปิดไปเรียบร้อย แถม HTC touch มารุ่นใหม่แค่ 10000 กว่าบาทเอง ก็ต้องทำใจครับ ถ้าต้องเล่นกะเทคโนโลยี
ตอนนี้ผมว่ามาช่วยกันหาทางใช้มันหใด้ประโยชน์อย่างคุ้มค่าดีกว่าครับ
ไม่ต้องแบ่งแยก ระหว่าง A110 หรือ A150 เพราะว่า ยังไงก็ได้ชื่อว่า น้อง วรรณ เหมือนกัลล์ ใช่ไหมครับ นางฟ้า m22

โพสเมื่อ : 18/8/2008 21:16

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 426
ช่ายแล้วค่ะ ขอบอกว่า รักน้องoneมากๆ เพราะเป็นเพื่อนที่ดีที่สุด ถูกใจจริงๆค่ะ (เวอร์ไปม่ะ) เอาไปโม้ให้เพื่อนฟังเพื่อนยังอยากได้บ้างเลย อิอิ
แหมคุณข้างบนนี่ก็แสนรู้จริงนะค่ะ (ล้อเล่นจร้า)

โพสเมื่อ : 18/8/2008 23:11

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 59
ถึงจะมองโลกหรือมองน้อง วัน ในสิงดีดีของเธอ แต่เมื่อเจอ น้องสาวเธอแล้ว(a150)ก็อดเสียดายไม่ได้เพราะสองพี่น้องนี้ต่างกันมากแถมราคา A110 ก็ตกลงทุกวัน น่าจะมีอะไรมาปลอบใจให้กับ ชาวA110บาง อย่างน้อยก็เรื่องเบตก็ได้เพราะอย่างไงก็ ssd ก็ขึ้นชื้อว่าประหยัดพลังงาน หวังว่าสักวันพ่อแม่น้องA110จะสนใจเธอบ้าง

โพสเมื่อ : 19/8/2008 9:03

[ค้นหา ขั้นสูง]