เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ขอความเห็น เวลาท่านเล่นเน็ดบุ๊คอยู่กับบ้าน ท่านถอดแบตออกไหมครับ
มืออาชีพ
18/8/2008 20:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 158
ตอมผมไปซื้อโน๊ดบุ๊คไหญ่เครื่องแรกในชีวิต

พนักงานบอกว่า ควรจะถอดแบตเวลาชาร์จเต็ม

ผมก็บอกไปว่าแล้วเวลาไฟกระตุกจะทำไห้เมนบอตเสียไหม

เค้าก็ตอบว่า ผมมี ups ขายไห้ครับ

ผมคิดว่า แบตก็คือ ups เหมือนกัน แล้วผมจะซื้อ ups ไปทำไม

ใส่แบตทิ้งใว้เลยก็ได้ แล้วท่านๆ ใส่หรือถอดออกครับ

โพสเมื่อ : 21/8/2008 18:30
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอความเห็น เวลาท่านเล่นเน็ดบุ๊คอยู่กับบ้าน ท่านถอดแบตออกไหมครับ
มืออาชีพ
18/7/2008 20:49
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 173
ผมไม่ถอกอ่ะครับเพราะบ้าน ไม่มี ups แล้วก้อ ไฟดับบ่อยมาก
บ่อยจนน่ารำคาญ ผมเลยไม่ถอดแบตออกหรอกครับ มันไม่คุ้มกัน ฮาร์ดแวร์
มันยิ่งบอบบางอยู่

โพสเมื่อ : 21/8/2008 20:35
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอความเห็น เวลาท่านเล่นเน็ดบุ๊คอยู่กับบ้าน ท่านถอดแบตออกไหมครับ
มืออาชีพ
13/7/2008 20:02
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
แต่ผมถอดออกนะคับ(ที่บ้านผมไฟไม่ค่อยตก)
เพราะว่าผมเล่นที่บ้านจะนานมาก
ไม่อยากให้แบตมันร้อนนานมั่กๆ
เพราะโน๊ตบุ๊คมันร้อน

โพสเมื่อ : 22/8/2008 13:25

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
ไม่ถอดมา 3 ปี ใช้มากว่า 10000 ชั่วโมงการทำงานแล้ว
Batt ยังอยู่ได้ 120 นาที

โพสเมื่อ : 22/8/2008 13:28

มือสมัครเล่น
13/8/2008 23:53
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 67
ไม่จำเป็นต้องถอดเลยครับ เพราะถ้าเสียบสายชาร์จค้างใว้
ถึงชาร์จเต็มมันก็ตัดไฟเข้าแบตให้อยู่แล้วครับ ^^

โพสเมื่อ : 22/8/2008 13:32

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
หากอยากรักษาแบต ให้ถอดแบต
หากอยากรักษาเครื่อง ให้ใส่แบตไว้

ชีวิตเรามักต้องเลือกเสมอ แต่หากมีเงินซื้อ UPS ชีวิตมักจะมีทางเลือกมากขึ้น คือสามารถถอดแบตใช้งานได้โดยยังคงไม่ต้องห่วงเครื่อง บางทีเงินมันก็เพิ่มทางเลือกในชีวิตเราเหมือนกัน

โพสเมื่อ : 22/8/2008 13:54

มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
หากอยากรักษาแบต ให้ถอดแบต
หากอยากรักษาเครื่อง ให้ใส่แบตไว้

ชีวิตเรามักต้องเลือกเสมอ แต่หากมีเงินซื้อ UPS ชีวิตมักจะมีทางเลือกมากขึ้น คือสามารถถอดแบตใช้งานได้โดยยังคงไม่ต้องห่วงเครื่อง บางทีเงินมันก็เพิ่มทางเลือกในชีวิตเราเหมือนกัน

คมมากเลยท่านกูรู

โพสเมื่อ : 22/8/2008 15:08

มือใหม่
23/5/2008 23:20
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 15
ไม่ถอดก็ได้ แต่ถ้าใต้เครื่องร้อนมาก ๆ ควรถอดแบตครับ เพราะความร้อนจะทำให้แบตเสื่อมก่อนเวลาอันควร โดยเฉพาะถ้าเล่นบนเตียงนะ

โพสเมื่อ : 22/8/2008 21:56

มืออาชีพ
31/3/2008 22:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 104
ถ้าเลือกถอดแบต อย่าลืมเอามาเช็คเสมอ ๆ นะครับ ว่าไฟยังเต็มอยู่ไหม ต่อให้ถอดแบตแล้ว ก็ควรเอามาชาร์ตอยู่เรื่อย ๆ ให้แบตไฟเต็มไว้ครับ ลดสัก 30 เปอร์เซ็นต์ ไม่ดีแล้วครับ
อย่างที่คุณเกียรติว่าไว้แหละครับ ชีวิตต้องเลือกครับ โน้ตบุ๊คอย่าง เลอโนโว ฟุจิสึ ใส่ไว้เลยครับอัตราการเสื่อมช้ามากจนแทบไม่ต้องคิด แต่หากเป็นเอเซอร์ eee อย่างนี้ ควรถอด(ถ้าถอดได้) เพราะเครื่องเขาร้อนครับ

โพสเมื่อ : 22/8/2008 22:24

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 32
ถอดหรือไม่ถอดแบตก้อเสื่อมนับตามอายุการใช้งานครับ
มีผลน้อยมาก ยังไงถ้าเติมประจุไฟเริ่มการใช้งานไปแล้ว
เก็บยังไงก้อเสือมอยู่ดีครับ ยืดอายุช้าเร็วไม่ต่างกัน เขาออกแบบวงจรมาให้ใส่ได้ตลอดอยู่แล้วครับ

โพสเมื่อ : 23/8/2008 0:28

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1041
อ้างถึง:

neoclassic เขียนว่า:
ถอดหรือไม่ถอดแบตก้อเสื่อมนับตามอายุการใช้งานครับ
มีผลน้อยมาก ยังไงถ้าเติมประจุไฟเริ่มการใช้งานไปแล้ว
เก็บยังไงก้อเสือมอยู่ดีครับ ยืดอายุช้าเร็วไม่ต่างกัน เขาออกแบบวงจรมาให้ใส่ได้ตลอดอยู่แล้วครับ

จริงอยู่ครับที่มันมีอายุของมัน แต่อุณหภูมิที่สูงขณะที่ชาร์จไปเล่นไปจะช่วยบั่นทอนอายุของมันให้สั้นเร็วครับ ผมเคยอ่านเจอที่ไหนไม่ทราบต้องขออภัย เค้าว่าแบตลิเทียมจะใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพและเหมาะสมที่สุดที่ 25 องศาครับ ผมก็ลองคิดๆดู อืม..25 องศานี่มันในห้องแอร์เลยนะเนี่ย คิดไปคิดมาอีกที อ้อ..เมืองนอกมันคิดแบทลิเทียมได้ก่อนไทยอยู่แล้วอะนะ แล้วเมืองไทยเมืองร้อนด้วย อากาศปกติก็ซัดไปประมาณ 30 องศาแล้วมั้ง

ผมแนะนำครับ ถ้าใครใช้งานในห้องแอร์จะเสียบชาร์จไปเล่นไปไม่ต้องกลัวครับ
แต่ถ้าเล่นนอกสถานที่ หรือที่อากาศร้อนจัดๆ ไม่ควรชาร์จไปเล่นไปครับ

โพสเมื่อ : 23/8/2008 7:51
PM หรือ โทร 08-16236353
พง ครับ / EEE 900A 16GB Runcore + TS + BT

มือวาง
19/1/2008 16:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 588
ความรู้ใหม่ ขอบคุณเจ้าของกระทู้ แต่ผมทั้งถอดแล้วไม่ถอด ต่อไปคงต้องถอดเมื่อเต็ม และไม่เล่นในขณะชาร์ต สุดท้ายต้องหาตั้งเพิ่มเพื่อไปซื้อ UPS อิอิอิ เพื่อเพิ่มทางเลือกให้ดีขึ้น คมเสียจริงท่านกูรู ของบอร์ด

โพสเมื่อ : 23/8/2008 8:55

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
แฮ่.. เสียบไปเหอะครับ ใช้งานตามปกติครับ
แบตลิเที่ยมรุ่นใหม่ สมัยนี้มันแทบไม่ต้องการ การดูแลรักษาอะไรให้วุ่นวายมากเรื่องเหมือน แบตเตอรี่สมัยก่อนแล้วครับ ไม่ต้องมานั่งชารจ์กันนานๆ
เต็มก็ถอด .. อย่า ปล่อยให้แบตหมด เหลือ 0% คาเครื่องเท่านั้นครับเป็นใช้ได้
ย้ำ.. ห้ามแบตหมดเกลี้ยงก้อนครับ ลิเที่ยม อายุการใช้งาน มากกว่า 200 ไซเคิ่ลครับ ถ้าไม่ปล่อย ให้แบตหมดบ่อยๆน่ะ สามสี่ปี อยู่ได้สบายๆครับ

โพสเมื่อ : 28/8/2008 12:40

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 77
ผมถอดออกตลอดคับเพราะตอนนี้แบตเสียแล้ว ไม่รู้เสื่อมเร็วเพราะอะไรคับ หรืออาจเป็นเพราะใช้จนแบตดับเลยมั้ง แต่เวลาไม่ใส่แบตมันเบาขึ้นอีกมากๆ คับ เบากว่าถือหนังสืออีก ทำให้มีความรู้สึกเหมือนกำลังถือหนังสือมาอ่านคับ ก็ให้ความรู้สึกที่ดีไปอีกแบบคับ ตอนนี้เลยใช้แบบไม่ไส่แบตแล้ว และยังไม่ซื้อแบตใหม่เลย คงใช้อีกสักพักละคับ

โพสเมื่อ : 28/8/2008 14:45

23/2/2008 11:49
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 93
Notebook ผมตอนซื้อมาแรกๆ เวลาใช้อยู่กับบ้านจะถอดแบตตลอดเลย
มีวันนึงเผลอไปเตะปลั๊กเข้า ทำให้จอเสีย backlight ขาด แต่โชคดีที่อยู่ในประกัน ศูนย์เค้าเปลี่ยนจอใหม่ให้ฟรี หลังจากนั้นก็ยังไม่เข็ด ใช้มาจะครบสามปีแล้ว ก็ยังใช้แบบถอดแบตเสมอ แต่ก็เอาแบตออกมาใช้บ้างเดือนละครั้ง เพราะเก็บไว้เฉยๆก็อาจจะเสียได้เหมือนกัน

อีกเหตุผลนึงที่ถอดแบตเพราะ Notebook มันหนักแบกไปทำงานไม่ไหว ก็เลยต้องถอดเพื่อลดน้ำหนักครับ

โพสเมื่อ : 28/8/2008 15:08

มืออาชีพ
31/3/2008 22:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โน้ตบุ๊ครุ่นอื่น ๆ หรือมือถือ แช่ได้เลยครับ (อือม์ น่าจะยกเว้นเอเซอร์นะครับ เพราะร้อนเหมือนกัน)
แต่สำหรับ eee เจ้าหน้าที่ที่ซ่อม asus เขาบอกมาอย่างนี้ครับ เลยต้องทำตามเขาว่า เพราะแบตเสื่อมเร็วมากครับ
เขาบอกว่า เพราะมันร้อนกว่าที่ควรจะร้อนเท่านั้นเองครับ
เพียงแต่ว่า บางครั้ง เราต้องเลือกแบบที่คุณเกียรติว่านั่นแหละครับ
ผมเอง เอาไปใช้สอนหนังสือ ก็ต้องเสียบครับ เพราะพลาดเดินเตะปลั๊กหลุดไม่คุ้มกันครับ ยอมให้แบตมันเสื่อมดีกว่าต้องมานั่งเซ็ทพาวเวอร์พอยน์ใหม่ และเสี่ยงเครืองพังครับ
แต่ถ้าบอกว่าไม่เสื่อมเร็วนี่ ต้องขอค้าน เพราะได้รับคำเตือนมาโดยตรงจากอัสซุสครับ ต้องเชื่อเขาหน่อย

โพสเมื่อ : 28/8/2008 22:18

มืออาชีพ
13/7/2008 20:02
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
สุดท้ายมันก็ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของเจ้าของเครื่องอยู่ดี ใช้เหตุผลของแต่ละคนประกอบแล้วกันนะคับ เพราะแต่ละคนก็มีข้อจำกัดไม่เหมือนกัน บ้างก็จะต้องลองหลายๆครั้งแล้วก็จะรู้ว่าควรต้องเลือกแบบไหน

ส่วนตัวผมถ้าอยู่บ้านผมจะใส่ไว้จนแบตเต็มแล้วถอดออก ไว้ใช้แบตเวลาอยู่นอกบ้าน
ปล.ความเห็นผมแบตมันจะแพ้ความร้อนอยู่ดี(ยิ่งเครื่องที่ร้อนมั่กๆ) จิงอยู่ที่ว่าเมื่อแบตมันเต็มก็จะตัดไฟเข้าแบต แต่ว่าเครื่องนี่ใช้งานตลอดเวลาร้อนตลอดเวลาแล้วแบตก็ต้องร้อนตลอดเวลาที่ติดอยู่กับเครื่อง

โพสเมื่อ : 30/8/2008 10:02

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 59
อยู่ที่ทำงานโดนเตะปลั๊กบ่อยคะ ใช้พ่วงกันหลายคน บางทีก็ถอดปลั๊กพ่วงกันเฉยเลย
อ้อ แล้วปลั๊กรุ่นนี้มันหลวม เสียบรูที่ว่าแน่นๆไว้ แต่พอขยับ หรือโดนเตะ ไฟไม่เข้าก็บ่อย เลยต้องใส่แบตไว้ และไม่เสียบปลั๊กเพราะห่วงแบตโดนสลับไฟทุก 3-5 นาทีก็เคยมี
แต่ถ้าอยู่บ้านก็ถอดแบตใช้ไฟ คงได้ไปหา UPS อย่างคุณเกียรติแนะนำ

โพสเมื่อ : 30/8/2008 13:58

[ค้นหา ขั้นสูง]