เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

U-SO - โกหก
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

สงสัยวันนี้จะไม่ค่อยมีใครอยากลุกจากที่นอนใช่มั้ยล่ะ อย่ามัวนอนคุดคู้อยู่เลย มาเพลิดเพลินกับบทเรียนภาษาญี่ปุ่นกันเถอะ

อะ...วันนี้ เราจะเรียนคำว่าอะไรกันดีน้อ--- วันอาทิตย์ทั้งที ป้าเอมเลยรู้สึกอยากจะสอนคำสบายๆหน่อยน่ะ เริ่มกันเลย...

จำลองสถานการณ์...
สองนางแบบ โยโย่ และ เอ่เอ๊ กำลังเม้าท์กันอย่างสนุกปาก

โยโย่ : เนี่ยนะ เอ่เอ๊ หนังสือพิมพ์เค้าใส่ร้ายพวกเราล่ะว่า ไปขโมยหมูปิ้งข้าวเหนียวกินแถวอาร์ซีเอ

เอ่เอ๊ : "อุ๊-โซ่--"(ทอดเสียงยาวเล็กน้อย พร้อมเอามือไหนก็ได้ป้องปากน่ารัก) เธอไปเห็นที่ไหนมา พวกเราไม่ยอมหรอกนะ ฮึ...

วันนี้ ขอแนะนำคำว่า "อุ๊-โสะ" (U-SO)
ลองออกเสียงพร้อมๆกันนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ
อุ๊-โสะ
ดีมากค่ะ...

คำนี้ ก็แปลไทยว่า "โกหกน่ะ!" หรือ "โม้!" หรือ "ไม่จริงน่ะ!" แล้วแต่ระดับความไม่อยากจะเชื่อของผู้ฟัง

จริงแล้วๆ รากศัพท์ของคำว่า "อุ๊-โสะ" เนี่ย แปลตรงๆได้ว่า "การโกหก" ค่ะ เป็นคำนาม

ถ้าบอกว่า "พูดโกหก" จะมีกรียามาใช้ร่วม กลายเป็น "อุ๊-โสะ โอ๊ะ สึ-คุ"

เวลาเราจะว่าใครบางคนว่า "คนขี้โกหก" เราก็จะบอกว่า "อุ๊-โสะ-สึ-คิ"
= LIAR นั่นเอง

อันนี้ ไม่ได้สอนให้ไปด่าใคร แต่ถ้าใครไม่อยากถูกด่า ก็กรุณาอย่าทำ

ป้าเอมแค่อยากจะแสดงให้เห็นถึงความสัมพันธ์ในการใช้คำว่า "อุ๊-โสะ" ในหลายๆรูปแบบเท่านั้นแล่ะค่ะ

ทีนี้ เห็นกันมะว่า น้องเอ่เอ๊ เค้าอุทานคำว่า "อุ๊-โสะ"ว่า "อุ๊-โซ่---" แถมยังมีการทอดเสียงยาว แล้วเอามือป้องปากด้วย ก็จะอธิบายเพิ่มเติมว่า ท่าที่น้องเอ่เอ๊ทำน่ะ มักจะเป็นท่าบังคับของสาวๆญี่ปุ่นกัน
คือ เท่าที่ป้าเอมสังเกตุมาเนี่ย ถ้าเป็นผู้ชายอุทานคำว่า "อุ๊-โสะ" มันก็จะออกเสียงอย่างนี้เป๊ะ และห้วนๆ ไม่ทอดเสียง

แต่ถ้าเป็นสาวๆพูดล่ะก็ เค้าก็จะมีจริตจกร้านขึ้นมาโดยอัตโนมัติเลย ก็เลยเกิดการทอดเสียงยาวตอนท้าย และมีท่ามือป้องปากประกอบ ถ้าเอาแบบ full version คือแบบอาโนเนะสุดๆเนี่ย จะเริ่มจากทำตาโต(คล้ายๆแอ๊บแบ๊ว) ยกมือขึ้น ทำฝ่ามือป่องเล็กน้อย เอาป้องปาก แล้วก็ต้องปรับระดับเสียงขิ้นอีกประมาณสองคีย์ เปล่งเสียงออกมาว่า ""อุ๊-โซ่---" อย่าลืมทอดเสียงยาว พร้อมกันนั้น ให้ทำท่างอตัวนิดๆเอนไปทางด้านหลังค่ะ อู๊ย...ถ้าทำได้ครบนะคะ ไปเปลี่ยนสัญชาติได้เลยค่ะ

เอ้า ออกเสียงดูอีกครั้งนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ
อุ๊-โสะ
เก่งมากค่ะ...

(ไม่ว่ากันถ้าสาวๆจะฝึกพร้อมท่าทางประกอบ)

โอเคค่ะ คงจะเพลิดเพลินกันในวันหยุดสุดสัปดาห์ได้บ้างนะคะ
พักผ่อนกันให้สบายใจน้----า

โพสเมื่อ : 29/5/2007 10:57

แก้ไขโดย aemchan เมื่อเวลา 7/7/2007 17:19:55
แก้ไขโดย kiat เมื่อเวลา 8/7/2007 21:48:25
Transfer the post to other applications Transfer

Re: U-SO
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อุ๊โสะ....

เว็บบอร์ดผมทำไมเหลือแค่นี้ ต้องเร่งปั๊มกระทู้หน่อยแล้ว

โพสเมื่อ : 29/5/2007 11:42

Re: U-SO
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995

อุ๊โซ่ ภาพประกอบหายไป....ไดโจ้บุ แปะใหม่ก็ได้ค่า

ภาพประกอบ

อุ๊โซ่---แบบสาวญึ่ปุ่นงัยคะ

โพสเมื่อ : 5/6/2007 16:30

[ค้นหา ขั้นสูง]