เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

มีเรื่องถาม เกี่ยวกับลง วินโด้คับ โดย boot จาก Norton Ghost
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 213
พอดีได้ไฟล์จากเว็บบิทไทยอะคับ เค้าให้เป็นไฟล์ .gho อะคับ แล้ววิธีลงเค้าไม่ได้พูดถึง ขั้นตอนการใช้ Norton Ghost เลยคับ ทำไม่เป็น คือ พอเข้าหน้า บูท โดยกด Esc แล้ว ก็ขึ้นหน้า dos อะคับ ไม่รู้จะพิมพ์อะไรเลย ผมก็เลยไปโหลด Norton Ghost 14 อะคับแต่ไม่รู้จะเอาไว้ไหน

ผมลงโดยโปรแกรมเนี่ยคับ
Hiren,s Bootusb 9.5

อันนี้คือวิธีที่เค้าบอกไว้ในเว็บอะคับ

วิธีการลงคร่าวๆ ถ้าไม่เป็นลองไปศึกษาวิธีใช้ Hiren Boot USB กับ Norton Ghost ดู

1. หาโปรแกรม Hiren Boot USB มา โดยโหลดได้จาก link http://cz.podzone.net:88/details.php?id=221859

2. ลงโปรแกรม Hiren Boot USB ใน USB Flash Drive

3. Copy ไฟล์ .gho ไปเก็บไว้ Drive D, External USB HDD หรือ Flash Drive ก็ได้ ถ้ามีพื้นที่พอ

4. Backup ข้อมูลที่สำคัญใน Eee ไปไว้ที่ Drive D ให้หมด

5. เสียบ USB Drive บูทเครื่อง กด ESC เลือก boot จาก USB Drive

6. บูทเสร็จแล้วเปิด Norton Ghost ขึ้นมา เลือก Disk -> From Image
แล้วโหลดไฟล์ .gho จากที่เรา save ไว้ (Drive D?) เขียนลงไปใน Drive C

7. เมื่อเสร็จแล้วก็บูทเครื่องใช้งานได้เลย

ผมทำถึงแค่ขึ้นตอน 5 เองะคับ หรือใครอยู่แถวสาทรหรือใกล้เคียง จะยกไปให้ช่วยทำหน่อยได้ไหมคับ ขอบคุณคับ 0891633118 ก๊องคับ

โพสเมื่อ : 2/9/2008 15:50
Transfer the post to other applications Transfer

Re: มีเรื่องถาม เกี่ยวกับลง วินโด้คับ โดย boot จาก Norton Ghost
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 213
สงสัยต้อง ไรท์ ใส่แผ่น แล้วลงจะง่ายกว่ามั่งเนี่ย T-T

โพสเมื่อ : 2/9/2008 16:19
Transfer the post to other applications Transfer

Re: มีเรื่องถาม เกี่ยวกับลง วินโด้คับ โดย boot จาก Norton Ghost
มือสมัครเล่น
27/2/2008 21:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 66
ที่หน้า dos พิมพ์ ghost แล้วทำตามข้อ 6 ต่อไปครับ

โพสเมื่อ : 2/9/2008 18:28

มืออาชีพ
11/1/2008 15:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 120
เดาเอาจากที่เคยใช้ Hiren's boot CD หลังข้อ 5.
5.1 ที่เมนูของ Hiren เลือก disc cloning tools
5.2 เลือก Norton ghost vesion ที่ถนัด

ที่เมนูของ ghost
6.1 เลือก disc หรือ partition => from image
6.2 แล้วโหลดไฟล์ .gho จากที่เรา save ไว้ (Drive D?) เขียนลงไปใน Drive C

7.
ลองดูนะครับ

โพสเมื่อ : 3/9/2008 8:08

มือสมัครเล่น
29/8/2008 19:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
อ้างถึง:

เต่าแก่ เขียนว่า:
เดาเอาจากที่เคยใช้ Hiren's boot CD หลังข้อ 5.
5.1 ที่เมนูของ Hiren เลือก disc cloning tools
5.2 เลือก Norton ghost vesion ที่ถนัด

ที่เมนูของ ghost
6.1 เลือก disc หรือ partition => from image
6.2 แล้วโหลดไฟล์ .gho จากที่เรา save ไว้ (Drive D?) เขียนลงไปใน Drive C

7.
ลองดูนะครับ

ถ้าใช้ ghost เวอร์ชั่นเก่าๆ ก็ตามที่ท่าน เต่าแก่ บอก

แต่ถ้าเวอร์ชั่นใหม่ๆ เช่น v.14 ตามนี้ครับ
http://www.pantip.com/tech/software/topic/SA2538544/SA2538544.html

แต่ใช้เวอร์ชั่นเก่าๆง่ายกว่านะ ผมยังใช้ 7.5 อยู่เลย

โพสเมื่อ : 3/9/2008 20:54

[ค้นหา ขั้นสูง]