เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

เร่งสปีด Aspire One ให้แรงสุดๆ ด้วย EWF
มือสมัครเล่น
12/6/2008 19:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 65
ผมแตกกระทู้มาจาก http://www.trendypda.com/modules/newb ... p?topic_id=7032&forum=24& นะครับ จะได้อ่านกันง่ายๆ
ก็ต้องขอขอบคุณคุณ Amethyst ด้วยครับสำหรับการนำความรู้มาเผยแพร่
------------

EWF ย่อมาจาก Enhanced Write Filter ครับ ซึ่งปกติแล้วฟังก์ชั่นนี้จะมีเฉพาะใน Windows XP รุ่น Emb เท่านั้น แต่เราโมมาใช้กับรุ่นทั่วๆ ไปนะครับ

หลักการของ EWF คือป้องกันไม่ให้เขียนข้อมูลใดๆ ลงในหน่วยบันทึกข้อมูล (ในกรณีนี้คือ SSD นั่นเอง) ถ้าจะเขียนอะไร ให้เขียนลง RAM ไปก่อน แล้วเมื่อถึงเวลาเราจะสั่งให้มันบันทึกลง SSD ทีเดียวเลย (มักจะเป็นตอนปิดเครื่อง)

ผลก็คือทำให้ความเร็วสูงขึ้นอย่างมาก เพราะจุดอ่อนของ SSD ใน one นั้นมันเขียนช้าครับ ทำให้ทุกอย่างช้าไปทั้งหมดเลย

แต่ก็มีข้อเสียนะครับ คือถ้าเครื่องมีปัญหาไปก่อนที่จะสั่งเขียนข้อมูลลงไป ก็จะทำให้ข้อมูลต่างๆ เหล่านั้นหายไป แต่ไม่ค่อยเป็นปัญหามากกับ one หรอกครับ เพราะมันเป็นเน็ตบุ๊คที่มีแบตครับ หมดห่วงว่าไฟดับ แล้วงานเข้า

แล้วก็ผลข้างเคียงจะทำให้ shutdown ช้าลงอย่างมาก เพราะเราอั้นข้อมูลไปเขียนตอนนั้นหมดเลย (ถ้าใช้เยอะๆ อาจจะ shutdown ได้นานถึง 5 นาที) แต่สำหรับผมถือว่าคุ้มครับ เพราะเครื่องเร็วขึ้นมากจริงๆ ถ้าจะดับเครื่องอย่างเร็วก็ stand-by ไปก่อน

อีกเรื่องนะครับ คือควรทำ EWF หลังจากลงโปรแกรมเรียบร้อยแล้วนะครับ คือเป็นเครื่องที่พร้อมใช้แล้ว
แต่ถ้าจะลงโปรแกรมอะไรเพิ่ม (โดยเฉพาะตัวใหญ่ๆ) หลังจากลงโปรแกรมแล้ว ให้รัน commit.bat ทีหนึ่งครับ จะปลอดภัยขึ้น

-------------------
เอาแหละครับ งั้นเรามาเริ่มทำกันเลยดีักว่า จริงๆ ในเว็บต้นฉบับมีหลายวิธีนะครับ แต่ที่ผมทำแล้วสำเร็จคือวิธีนี้

ดูที่ไฟล์ที่แนบไปให้นะครับ (ขอขอบคุณ cylo จากบอร์ด www.aspireoneuser.com สำหรับไฟล์ต้นฉบับ)

1. คลา่ยห้อง Windows ลงที่ C: ครับ มันจะจัดการวางไฟล์ที่จำเป็นในห้องที่ถูกต้องโดยอัตโนมัติ
2. ดับเบิ้ลคลิกไฟล์ .reg ทั้ง 2 ไฟล์ครับ เพื่อสั่งให้ Windows เริ่มใช้งาน EWF
3. ที่นี้ไปที่ start menu -> run พิมพ์ cmd แล้ว enter เพื่อเปิด command prompt ขึ้นมาครับ
4. พิมพ์ "cd\" แล้ว enter เพื่อไปที่ c:\
5. สั่ง "xcopy ntldr backup_ntldr /h" เพื่อเก็บไฟล์สำคัญของระบบนี้ไว้ก่อน
6. สั่ง "del ntldr /a s h /f" เพื่อลบไฟล์ ntldr ออก
7. คลายไฟล์ ewfntldr จากในไฟล์ zip ลง c: แล้วเปลี่ยนชื่อเป็น ntldr

เช็คถูกให้ชื่อไฟล์ถูกต้องนะครับ สำคัญมากๆ เมื่อทำเสร็จแล้วให้ restart เครื่อง

------------------------------
หลังจากรีเซ็ตเครื่องแล้ว ลองกลับไปที่ command prompt (ทำแบบข้อ 3) แล้วพิมพ์ "ewfmgr c:" ถ้าถูกต้องจะเจอข้อความประมาณนี้

Protected Volume Configuration
Type RAM
State ENABLED
Volume ID BB E6 0E BC 00 64 15 00 05 00 00 00 00 00 00 00
Device Name "\Device\HarddiskVolume1" [C:]
Max Levels 1
Clump Size 512
Current Level 1

Memory used for data 2624000 bytes
Memory used for mapping 4096 bytes

-----------------------------

ที่นี้เราก็ต้องสั่งให้เครื่องจัดเก็บไฟล์ลง HDD ตอนปิดเครื่องครับ ก่อนอื่นให้คลายไฟล์ commit.bat ในไฟล์ zip ไปไว้ที่ c: ก่อน

1. ไปที่ start menu -> run แล้วพิมพ์ gpedit.msc แล้วกด enter ครับ
2. ไปที่ Computer Configuration -> Windows Settings -> Scripts (Startup/Shutdown)
3. ดับเบิ้ลคลิกที่ Shutdown แล้วเลือก add... แล้ว Browse หา "commit.bat" ที่อยู่ในไดร์ฟ C ครับ แล้ว Ok ออกไปให้หมดครับ

ถึงตอนนี้ก็จะพิสูจน์ได้จากเวลาปิดเครื่องจะช้าลงอย่างแรงครับ หุๆ แต่ความเร็วขณะเปิดเครื่องจะเร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

ระหว่างเปิดเครื่อง EWF จะกินแรมไปเรื่อยๆ นะครับ ผมก็ยังไม่ได้ลองมาก แต่ถ้ามันกินมากไป ก็ไปดับเบิ้ลคลิกที่ "commit.bat" เพื่อสั่งให้มันเก็บไฟล์ลงเครื่องได้ครับ (แต่เราที่ผมลอง หลังจากนั้น EWF จะปิดไปเลย ต้อง reset เครื่อง มันถึงจะกลับมาครับ

ปล. แนะนำ CacheManXP (www.outertech.com) เพื่อติดตามจำนวนแรมในเครื่องครับ แล้วสามารถปรับให้ windows กิน cache น้อยลงได้ด้วย แต่ควรปิดฟังก์ชั่น Ram recovery ทิ้งนะครับ)

อาจจะเสี่ยงบ้าง สำหรับคนที่ไม่ชินคำสั่ง แต่แรงขึ้นจริงๆ นะ ขอบอก

กระทู็ต้นฉบับ
http://www.aspireoneuser.com/forum/vi ... ?f=6&t=833&st=0&sk=t&sd=a

แนบ ไฟล์:

zip EWF.zip ขนาด: 179.64 KB; Hits: 1008

โพสเมื่อ : 25/8/2008 18:45
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เร่งสปีด Aspire One ให้แรงสุดๆ ด้วย EWF
13/8/2008 23:53
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 67
น่าสนใจครับ เดี๋ยวต้องลองดูมั่งครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ นะครับ ^^

โพสเมื่อ : 25/8/2008 20:54
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เร่งสปีด Aspire One ให้แรงสุดๆ ด้วย EWF
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 24
ไฟล์ .reg เอาไว้ตรงไหนคับ ดับเบิ้ลคลิกแล้ว มันฟ้อง ลงไม่ได้คับ??

2click ที่ไฟล์ ewf-enabled.reg มันฟ้องว่า Cannot importC:\ewf-enabled.reg :Error........

โพสเมื่อ : 25/8/2008 23:17

25/8/2008 20:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 39
อ้างถึง:

dba2012 เขียนว่า:
ไฟล์ .reg เอาไว้ตรงไหนคับ ดับเบิ้ลคลิกแล้ว มันฟ้อง ลงไม่ได้คับ??

2click ที่ไฟล์ ewf-enabled.reg มันฟ้องว่า Cannot importC:\ewf-enabled.reg :Error........

error แบบเดียวกันที่ไฟล์เดียวกันครับ

โพสเมื่อ : 25/8/2008 23:44

กลุ่ม:
สมาชิก
แก้ไขได้ดังนี้ครับ
1. ไปที่ start -> run
2. พิมพ์ regedit แล้ว enter
3. เข้าไปที่ HKEY_LOCAL_MACHINE -> SYSTEM -> CurrentControlSet -> Enum -> Root
4. คลิกขวาที่คำว่า Root (กรอบซ้าย) แล้วเลือก Permissions...
5. เลือกที่ Everyone แล้วดูกรอบล่าง ติ้กที่ช่องระหว่าง Allow กับ Full control
6. กลับไปดับเบิ้ลคลิกไฟล์ที่มีปัญหาใหม่ครับ

แนบ ไฟล์:

gif  allow.gif (14.36 KB)
1460_48b378c790b26.gif 367X450 px

โพสเมื่อ : 26/8/2008 10:30

25/8/2008 20:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 39
ต้องเป็น NTFS หรือเปล่าครับ เพราะของผมเป็น FAT32 ทำตามวิธีมาถึงขั้น

"ewfmgr c:" มันจะบอกว่า error ครับ

แต่เครื่องยังใช้งานได้ตามปรกติ

โพสเมื่อ : 26/8/2008 12:53

กลุ่ม:
สมาชิก
ของผมใช้ FAT32 ได้นะครับ
ตอนแรกผมก็ error เหมือนกัน แต่ใช้วิธีนี้มันก็ใช้ได้ครับ
คนทำต้องรู้เรื่อง Windows พอสมควรนะครับ เพราะค่อนข้างยุ่งกับระบบเยอะ ถ้าไม่มั่นใจ แนะนำว่าหลีกเลี่ยงดีกว่าครับ

โพสเมื่อ : 26/8/2008 14:38

กลุ่ม:
สมาชิก
หลีกเลี่ยงแล้วคับ :(
Zadddd....

โพสเมื่อ : 26/8/2008 16:43

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
หลังจากรีเซ็ตเครื่องแล้ว ลองกลับไปที่ command prompt (ทำแบบข้อ 3) แล้วพิมพ์ "ewfmgr c:" ถ้าถูกต้องจะเจอข้อความประมาณนี้

พิมแล้วขึ้นว่า"Failed getting protected volume configuration with error 1. Incorrect function."

ต้องแก้ยังไง

โพสเมื่อ : 29/8/2008 3:01

มืออาชีพ
26/8/2008 21:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 240
อ้างถึง:

matrix69 เขียนว่า:

พิมแล้วขึ้นว่า"Failed getting protected volume configuration with error 1. Incorrect function."

ต้องแก้ยังไง

ลองแล้วขึ้นเหมือนกันครับ

จับเวลาตั้งแต่กดปุ่ม
12วิเห็นโลโก้ windows
31วิ เข้า windows
3นาที 5วิ ไฟเขียว SSD ดับ
(เปิด ADHV กับ Bitdefender ด้วย)
แต่ตอนปิดเครื่องมีเขียนว่า Running shutdown script

รู้สึกเปิดเครื่องยังไม่เร็วเท่าไร
แต่ตอนปิดนี่ช้าลงพอสมควร

****เพิ่ม ลองอีกรอบ ทีนี้พอเข้า windows ปุ๊บ กด my com หรือโปรแกรมอื่นๆติดทันทีเลย แต่เล่นได้นิดนึงก็จะค้าง ต้องรอให้โหลดให้เสร็จก่อนอยู่ดี****

โพสเมื่อ : 30/8/2008 0:37

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 10
จากที่ลองทำหลังจากรีสตาร์ท แล้วทำตามขั้นตอนที่ 3 ต่อ มันจะขึ้นCannot importC:\ewf-enabled.reg :Error........ แต่ผมก็ทำขั้นตอนต่อไปจนครับ ปรากฎว่ามันก็ใช้ได้ปรกตินะครับ จากความรู้สึกที่วัดได้เครื่องเร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชั้ด แต่จะมีช่วงที่หยุดอ่านข้อมูลเป็นบางจังหวะ แต่ถ้าเทียบก่อนเริ่มทำ ผมว่าความเร็วที่ได้มันต่างกันอย่างเห็นได้ชัดครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ.

โพสเมื่อ : 3/9/2008 2:04

28/8/2008 11:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 99
ทำได้แล้วครับ......บ

ถ้าทำตามข้างบนทั้งหมดจะไม่ได้นะครับ
ต้องมีการสร้างค่า registry ด้วย
ไปอ่านเพิ่มเติมที่นี่นะครับ

http://www.aspireoneuser.com/forum/viewtopic.php?f=6&t=833

อ่านที่ี่ iDq เค้าโพสไว้ครับ

ตอนนี้ไม่หน่วงเลยสักนิดครับ พยายามนะครับ คุ้มจริงๆ

ถ้าคุณทำถูกนะครับต้องที่บูตเข้ามาหน้า desktop แล้วจะไม่เห็นไฟ SSD กระพิบเลยครับ

โพสเมื่อ : 3/9/2008 16:29

กลุ่ม:
สมาชิก
ขออภัย.....

ขั้นตอนที่บอกมันไม่เสถียรครับ

ตอนลองก้อใช้ได้วันสองวัน

หลังจากนั้นเพี้ยนไปเลย

โพสเมื่อ : 3/9/2008 16:53

กลุ่ม:
สมาชิก
14. สร้าง Registry ดังต่อไปนี้
สร้างยังไงคับ ช่วยบอกวิธีหน่อย??
ขอบคุณคับ

โพสเมื่อ : 4/9/2008 7:46

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ทำแล้วมันเข้า windows ไม่ได้ครับ เป็นจอสีฟ้าอ่ะ

โพสเมื่อ : 4/9/2008 21:45

มืออาชีพ
26/8/2008 21:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 240
อาการถึงขนาดนั้นเลยหรอครับ

ที่ผมลองทำตามขั้นตอนอันแรกมันขึ้น error แต่ว่าใช้ได้นะครับ

โพสเมื่อ : 4/9/2008 21:54

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมทำตามขั้นตอนที่คุณ oakkies แนะนำน่ะครับ

โพสเมื่อ : 4/9/2008 22:31

กลุ่ม:
สมาชิก
ขออภัยครับ ผมทำได้จริงๆ แต่สักพัก ฟ้าเหมือนกันครับ

ขอโทดอีกครั้งจริงๆ........

โพสเมื่อ : 4/9/2008 22:40

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
ขอบคุณมากเลยครับ เป็นความรู้ใหม่เลย

แต่สงสัยนิดนึงว่า ต่างยังไงกับกสนใช้พวกโปรแกรม ramdisk ใหมครับ

โพสเมื่อ : 12/9/2008 23:22

24/6/2008 19:19
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 31
มันต้องใช้ windows ตัวเต็มหรือปล่าวครับ ผมทำแล้วมันติดตรงที่

Protected Volume Configuration
Type RAM
State ENABLED
Volume ID BB E6 0E BC 00 64 15 00 05 00 00 00 00 00 00 00
Device Name "\Device\HarddiskVolume1" [C:]
Max Levels 1
Clump Size 512
Current Level 1

Memory used for data 2624000 bytes
Memory used for mapping 4096 bytes

แต่ของผมมันขึ้นว่า

"Failed getting protected volume configuration with error 1. Incorrect function."

พอผมข้ามไปทำขั้นตอนอื่นต่อแล้วรู้สึกว่ามันช้ากว่าเดิมอย่างเห้นได้ชัด ทั้งตอนเปิดและปิด

จะต้องแก้ยังไงครับ

ขอบพระคุณผู้รู้มากครับ

โพสเมื่อ : 14/9/2008 10:42

[ค้นหา ขั้นสูง]