เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 3 »

สับแหลก MSI Wind !!!
มือสมัครเล่น
25/8/2008 10:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 95
สวัสดีครับ ผมได้วินมาใช้ระยะหนึ่งแล้วก็ เชื่อว่าทุกคนคงชมรีวิวทั้งในและ ต่างประเทศมามากแล้ววันนี้ ผมขอสับๆๆๆ ในแบบฉบับของผมบ้างดีกว่า

ปล. คำวิจารณ์ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตััวจากการใช้งานจริงมิได้ชมและเชียร์สินค้าใดดังนั้น โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน และการพิเคราะห์ด้วยครับ

โพสเมื่อ : 4/9/2008 23:37
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สับแหลก MSI Wind !!!
17/7/2008 15:49
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 59
รอชมครับ

โพสเมื่อ : 4/9/2008 23:54
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 135
จอง ringside มารออ่าน ครับ

โพสเมื่อ : 5/9/2008 0:00

มือวาง
19/1/2008 16:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 588
รุ่นนี้ อยู่ในใจผมนานแล้ว รอดูครับ

โพสเมื่อ : 5/9/2008 0:02

กลุ่ม:
สมาชิก
เนื่องจากผมใช้เวลาว่างหลังจากการทำงานอาจจะมีเร่งเร็วไปบ้างก็ขอว่าอย่าว่ากันนะครับ
สืบเนื่องจากได้มีโอกาสสัมผัสกับเจ้า wind อย่างไกล้ชิดและ 1000h อย่างนิดๆหน่อยๆ ก็ขอวิจารณ์แบบบไม่เข้าข้างใครครับ
โดยผมได้ตัวเครื่องมาเป็นสีขาวมุกครับ
เริ่มแรกเรามาดูรอบๆตัวเครื่องกันครับ

ด้านหน้า
จะเห็นกล้องที่บ้านบนกลางมีไฟติดเมื่อใช้งานอยู่ด้านซ้าย รูไมค์อยู่ทางขวา
ข้างล่างเราจะพบกับปุ่มเปิดเครื่องที่ไฟติดสีฟ้า sleep ผมไม่เห็นสีส้มนะ และ keyboard ขนาดใหญ่กว่าเข้าอีตัวเก่าของผม กดได้มันมือพอควร

Open in new window

สับครั้งที่ 1 ตัวเครื่องสีขาวผมว่าตัวสีขาวมันออกเหลืองไปนิดอยากให้สีมันเหมือนกับเจ้า 1000h มากกว่า

สับครั้งที่ 2 ตัวคีย์บอร์ดสีค่อนข้างจะไม่สอดคล้องกับตัวเครื่องเท่าไหร่แม้ว่าปุ่มจะขาวก็จริงแต่ก็ยังขาวกว่าตัวเครื่องที่ออกดูขาวไข่ไก่ (รึเขาทำออกมาเพื่อรองรับให้มันเหลืองไกล้เคียงกันหว่าฮ่าๆๆ) อีกอย่างตัวอักษรที่สกรีนดูไม่สวยเท่ายี่ห้ออื่นๆ ยิ่งเทียบก่ะเอเซอร์ยิ่งชิดซ้ายไปเลย

สับครั้งที่ 3 อีกอย่างที่ขัดใจผมเหมือนกันคือปุ่ม fn ที่ดันไปอยู่ซ้ายสุดแทนที่จะอยู่ตรงกลาง ซึ่งน่าจะดีซะกว่า
แต่เจ้าวินก็มีข้อดีอย่างนึงคือปุ่ม shift ด้านขวาที่ไม่อยู่ขวาสุดอย่างเจ้า อี ซึ่งไม่สะดวกเอามากๆ

โพสเมื่อ : 5/9/2008 0:41

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้ะมีคนรอชมรอแป้บครับผมพิมไม่เก่งๆ
ด้านขวามีช่อง USB 1 ช่อง ช่องเสียบหูฟังและไมค์ 1 ช่อง Card reader 1 ช่อง ช่องต่อจอภายนอกแบบ RGB อีก 1 ช่อง ช่องต่อแลน 1 ช่อง ครับ

สับครั้งที่ 4 เนื่องจากพอร์ตต่างๆที่มีให้มาการวางอุปกรณ์ค่อนข้างลงตัวยกเว้นรูต่อหูฟังผมว่ามันอยู่ไกลไปนิด

สับครั้งที่ 5 ไม่รู้ว่าจะเรียกว่าดีรึไม่ดีกันแน่ที่มีการออกแบบเอาลำโพงไปไว้ไกล้พอร์ต USB ด้านขวามันเลยเกิดการดูด ปลั้ก USB ให้เองอันนี้ถือว่าเป็นการออกแบบที่ผิดพลาดแต่ดี ให้ฟีลเหมือนแมค
ฮ่าๆๆ

โพสเมื่อ : 5/9/2008 0:49

กลุ่ม:
สมาชิก
มากันต่อทางด้านซ้าย
จะพบที่ชาร์ท ช่องระบายอากาศขนาดใหญ่โตและ USB 2 port

สับครั้งที่ 6
โดยรวมทางด้านซ้านถือว่าดีช่องลมที่ได้มีขนาดใหญ่โต ขอติอย่างเดียวคือที่ช่องชาร์ท มันแน่นมากๆ เสียบเข้าไปทีไรมีเสียวทุกที
เสียวยังงัยก็มันจะดังแกร้กๆ นิดๆเนื่องจากมันใหม่มากๆก็ฟิตเป็นธรรมดา (อย่าคิดลึก) แต่เนื่องจากเคยเห็นเครื่องเราถูกเปิดโดยมือช่างพบว่าที่ช่องต่อดูอาจจะไม่แข็งแรงมากใช้ไปนานๆไม่รู้ว่าที่ตรงที่บัดกรีที่ชาร์ทจะทนไหวไหม

สับครั้งที่ 7
พูดถึงรูเสียบแล้วก็ขอพูดถึงที่ชาร์ทเลยแล้วกันขนาดที่ชาร์ทยอมรับว่าไม่ใหญ่โตมากนักแต่
สายทางด้านหลังหม้อแปลงที่เข้าเครื่องนั้น ทั้งเล็กและนิ่มๆ ผิดกลับเจ้า 1000h แบบถึงขนาดที่ว่าของเขาแข็งและดูหนาดี ปลั้กที่เสียบมีขนาดใหญ่โตเสียบทีเลยออกนอกเครื่องซะเยอะน่าจะทำเล็กลงรึทำแบบหัก 90 องศาน่าจะดี อีกอย่างไอ้ตุ่มๆ ที่กรองไฟมีมันก็ดีนะครับแต่เกะกะมากๆ
อ้ออีกอย่าง น่าจะมีตีนตุ้กแต เอาไว้พันสายแล้วมัดได้เลย อย่างที่ 1000h มันมีให้ทั้งสองฝั่ง

ตุ้มอันบ้ะเริ่ม

เสียบแล้วดูใหญ่ไหมครับ

ปล. เครื่อง 1000h ไม่ได้เอามาเทียบกันนะครับต้องขอโทษด้วยเพราะเครื่องนั้นเป็นของเครื่องนายที่ทำงานผม

สับย่อย 7.1
พอพูดถึงขนาดปลั้กสิ่งที่รับไม่ได้อีกอย่างคือสายไฟขาเข้ามีขนาดใหญ่มากกก น่าจะลดลงไปหน่อยน้ำหนักที่แบกติดไปด้วยจะลดลงได้อีกเยอะ

สายใหญ่มากก

โพสเมื่อ : 5/9/2008 1:06

กลุ่ม:
สมาชิก
สงสัยโพสช้าคงหลับกันหมดอิอิ
มาดูด้านหลังเรียบๆไม่มีอะไร มีช่องใส่แบตที่มาพร้อมขนาด 2200 mah ครับ

สับแหลกครั้งที่ 8
เนื่องจากเครื่องที่ได้รับมาเครื่องแรกพบว่ามีปัญหาแบตเกยกันทำให้เกิดการบอดี้โค้งขึ้นอย่างรู้สึกได้ esys ทำการเสนอเปลี่ยนเครื่องให้ทันที (ดีมาก) พอได้มาเครื่องก็ยังมีเกยอยู่เหมือนกันใครที่มีสีขาวอยุ่ลองดูครับเป็นเหมือนกันไหม เพราะผมเจอสองเครื่องเป็นงี้เหมือนกันเลย

แต่ๆๆๆ สีดำกลับไม่เป็นขอลองเทียบไม่มีการเกยกันที่ว่าแถมการประกอบดูเนี้ยบกกว่าอีกเอ้า

โพสเมื่อ : 5/9/2008 1:15

มืออาชีพ
18/6/2008 19:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 191
ยังอยู่ครับ โพสต่อได้เลย
แต่กำลังจะหลับแล้วเหมือนกัน

((เพิ่งรู้เหมือนกันว่า usb ด้านขวามันดูด พอลองแล้วมันดูดจริงๆด้วย))

ลง vista เหรอครับ???

โพสเมื่อ : 5/9/2008 1:17

กลุ่ม:
สมาชิก
ฮ่าๆๆขอบคุณที่ยังชมครับคุณ terrapin

อ่ะต่อพูดถึงเรื่องแบตแล้ว 1000h ให้มาอย่างหน้าด้านๆ ที่ขนาด 6600mah ซึ่งคนที่ทำงานผมอีกคนซื้อมาบอกว่าอยู่ได้ราวๆ 5 ชม. น้องวินเราใช้อย่างประหยัดจะอยู่ที่ 2 ชม. พอดีๆอาจจะมีเกินๆไปนิดบ้าง

แต่เข้า 1000h ก็แพงกว่าและประกันใจ แบตเตอรี่เพียงแค่ 6 เดือนเท่านั้น ราคาน่าจะเอาเรื่องอยู่ส่วนทางวินนั้นขอให้ esys ออกมาตรงๆว่า 2000 กว่าบาทนั้นเป็นจริงสาธุ

มาต่อด้านบนกันก่อนไม่มีอะไรฝาบนมันๆ มีสติ้กเกอร์ติดกันรอยมาให้เลย สบายไปนิดแต่อาจจะต้องตัดขอบที่มันเกินเพราะมันอมฝุ่น

สับครั้งที่ 9
เอาล่ะมาครั้งที่ 9 แล้วครับพบว่าสีฝากับสีในเครื่องนั้นไม่เท่ากัน! ให้ตายดิทำไมเป็นงั้นแอบเซ็งเล็กๆครับ แต่ก็ยังมีคนชมว่าสวยอยู่

พูดถึงฝาพับก้ขอพูดถึงบานพันด้วยหน่อยละกันบานพับเท่าที่ลองเทียบก่ะ 1000h แล้วนั้นจับแล้วเขาดูแน่นกว่าจริงการประกอบเขาดูเนี้ยบกว่านิดๆด้วย เสียดายผมไม่ชอบวงแหวนเงินตรงบานพันของ 1000h เพราะดูด้านข้างแล้วคิดเป็นมดแดงจะแปลงร่างทุกที

แนบ ไฟล์:

jpg  DSC09392.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 5/9/2008 1:27

กลุ่ม:
สมาชิก
มาดุด้านล่างต่อ

เรียบโล่งๆไม่พูดถึงว่า ช่องนั้นเป็นอะไร รูนี้คืออะไรแล้วกัน เพราะเชื่อว่าทุกท่านคงอ่านรีวิวจนตาแฉะ รอกันจนเหี่ยวมาแล้ว ขอสับเลยดีกว่า

สับครั้งที่ 10
ไอ้เจ้าด้านล่างที่เรียบๆนี้ล่ะทำให้ไม่มีประตูให้เราเปิดไปหาน้อง hdd หรือแม้แต่ ram ทำให้เราไม่สามารถอัพเกรดได้เอง ถ้าจะทำต้องไปให้ที่ศูนย์ทำให้สามารถเปลี่ยนได้สองอย่างคือ ram กับ hdd เท่านั้นไม่เหมือนต่างประเทศที่เขาจะส่งยันต์กันผีมาให้เรา 1 อันครับ ที่ไทยต้องไปให้ช่างทำและช่างจะปิดยันต์กันผีให้ครับ

ยันต์กันผีอิอิ

ฉะนั้นรุ่นนี้ใครอยากมัน ต้องให้ช่างไปมันแทนเราครับ

โพสเมื่อ : 5/9/2008 1:33

มืออาชีพ
18/6/2008 19:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 191
มาบ่นก่อนไปนอนละกันครับ

- อย่าลืมสับ เรื่อง ช่อง usb ทำไมเสียบไปแล้วเข้าไปไม่ได้ทั้งแผ่น เหมือน 701 แต่ก่อนเลย ทำไมต้องมีแล่บๆด้วย???

- เรื่องเปิด upgrade ก็น่ารำคาญเหมือนกัน แต่ทำไงได้อ่ะ :(
ผมก็เปลี่ยน HD กับ เพิ่มแรมไปแล้วด้วย
นี่ว่า HD ที่ up มามันไม่พอเหมือนกัน ว่าจะไปให้เค้าเปลี่ยนอีกที (แต่! มันน่ารำคาญอ่ะ ของง่ายๆ ต้องขับรถไปหาช่างให้เค้าเปลี่ยน)

พรุ่งนี้มาอ่านต่อครับ

โพสเมื่อ : 5/9/2008 1:41

กลุ่ม:
สมาชิก
ก็หมดแล้วครับสำหรับการสับแหลกน้องวินทั้งหมด

ขอสรุปนิดนึงครับ
ข้อดี
สวย
มีครบ
ลง vista ได้ครบทุกฟังก์ชั่นไม่ยืดยาดมาก (อ้อลงได้นะครับคุณ terrapin)
xp ก็ใช้ได้ไว
แมคถ้าเปลี่ยนการ์ดไวร์เลสได้ก็โอเคเลยล่ะครับ

ข้อเสีย
อย่างที่ผมสับข้างบนมานั่นล่ะ
เพิ่มเติมอีกอย่าง hdd WD เสียงดังมากครับทางที่ดี samsung hitachi และ Seagate เงียบกว่าเยอะเลยครับ :)

เปรียบเทียบกับ 1000h แบบหมัดต่อหมัด
พูดกันตรงๆ
เลยนะครับ
เรื่องทั้งหมดความเร็ว การเชื่อมต่อ
ไม่ต่างเลยครับพราะมี wifi bluetooth ทั้งคู่

เรื่อง design
อันนี้ยกให้ wind ดีกว่าเอาไปโลดแต่ถ้าให้ดีเปลี่ยนสีด้วยก็จะดีนะ ฮ่าๆ

เรื่องอายุแบตเตอรี่
แน่นอน 1000h ได้มากกว่ามากแต่ถ้าใครคิดใช้ยาวๆ แล้วถ้าทั้งสองบริษัทมีขาย accessorie มาผมว่า esys น่าสนใจกว่าที่ราคาแบตดูเหมือนจะไม่แพงกว่า แต่ถ้าไม่คิดถึงจุดนี้ asus เอาไปครองเลย

เรื่องบานพับ
อันนี้ผมให้ asus eee 1000h อีกเช่นกันเพราะถ้าลองเทียบกัน asus ดูแน่นกว่ามากๆเจ้า wind จับแล้วโคลงเห็นๆ

เรื่องจอภาพ
wind ได้สีที่สดกว่า ใสกว่า เพราะสีขาวมันออกโทนฟ้าๆ ผมชอบๆ สว่างกว่ามากๆ (เอาไปเทียบกับเครื่องใหญ่โอ้โหเครื่องใหญ่สว่างน้อยกว่าเห็นๆ) อันนี้บางคนชอบแต่ผมดูนานๆปวดตาได้แต่ลดสุดแล้วโอเคเลย

เรื่อง keyboard
อันนี้ wind ชนะไปแบบเฉียดฉิวเพราะ wind ก็ดันเอาปุ่ม fn ไว้ซ้ายสุดกดผิดบ่อยมาก แถมสกรีนบูดๆเบี้ยวๆด้วย

เรื่อง mouse
เนื่องจากเปลี่ยนมาเป็นของ sentalic กับการ slide to scroll ไม่ได้แล้วผมว่าแย่มากต้องมานั่งหาตำแหน่งที่แตะแล้วเลื่อนเจอยากมากๆ อยากให้มาเป็น synaptic อย่างเดิมจัง แต่ asus ใช้ของ elantech ชอบมากๆปรับได้เยอะสุดๆแถมพื้นที่ก็ยังโตกว่า ข้อนี้ asus เอาไปโลด

แต่ asus นี่ shift ไปอยุ่ขวาสุดก็รับไม่ได้จริงๆเพราะผมต้องใช้สองปุ่มนี้เยอะซะด้วยใครไม่ได้ใช้เยอะตัดทิ้งไปได้เลย

เรื่องการอัพเกรด
แน่นอน 1000h มีฝาเปิดทำเองได้เลยไม่มียันต์กันผีผิดกับทาง wind ที่ส่งศูนย์แกะฉะนั้นใครที่ทำการอัพเกรดบ่อยๆ ก็ควรทำทีเดียวจบเพราะเครื่องเราจะได้ไม่ช้ำ

เรื่องราคา
ปัจจุบันราคาทั้งคู่ต่างกันเรียกได้ว่าหลักร้อยเท่านั้นคือ wind ผมได้มาที่ 16800 บาทกับเจ้า eee 1000h ที่ขายกันสุดๆก็ที่ 17900 บาทรวมแวทแล้วซึ่งอันนี้อยู่ที่ดุลย์พินิจของผู้ซื้อแล้วครับ กับการที่เพิ่มพันนึงได้แบตมากกว่า แต่คีย์บอร์ดแย่กว่า เมาส์ดีกว่า และสามาารถอัพเกรดแรมก่ะ hdd ได้ด้วยตัวเองก็ลองพิจารณาดูครับ เลือกที่เหมาะสมไม่ใช่เลือกตามรีวิว เพราะผมไม่ได้ค่าคอมนะครับฮ่าๆ

อ้อลืมบอกไปอย่างถอดแบตออก มันจะล้างค่าที่จดจำสถานะการเปิดปิด wireless นะครับ

ฉะนั้นใครไฟ wireless ติดแต่คอมหาสัญญาณไม่เจอให้ถอดแบตใส่เข้าไปใหม่ดูค่าก็จะกลับมาเป็นมาตรฐานครับคือปิดหมดเลย

จบแล้วคร้าบบบ

มีอะไรสงสัยโพสถามได้ครับ แต่อาจจะช้าต้องขอเวลาแว้บหนีมาเล่นเวบครับอิอิ

โพสเมื่อ : 5/9/2008 1:59

กลุ่ม:
สมาชิก
ลืมบอกเจ้า wind ยังมีปัญหากับการบูตบน usb ด้วยครับเจอในกระทู้ต่างประเทศและของผมเองคือบางครั้ง

เสียบแล้วก็นิ่ง(จอมืด) บางครั้งมาเป็นระยะๆ

บางครั้งก็ใช้ได้ครับ

โพสเมื่อ : 5/9/2008 2:02

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Terrapin เขียนว่า:
มาบ่นก่อนไปนอนละกันครับ

- อย่าลืมสับ เรื่อง ช่อง usb ทำไมเสียบไปแล้วเข้าไปไม่ได้ทั้งแผ่น เหมือน 701 แต่ก่อนเลย ทำไมต้องมีแล่บๆด้วย???

- เรื่องเปิด upgrade ก็น่ารำคาญเหมือนกัน แต่ทำไงได้อ่ะ :(
ผมก็เปลี่ยน HD กับ เพิ่มแรมไปแล้วด้วย
นี่ว่า HD ที่ up มามันไม่พอเหมือนกัน ว่าจะไปให้เค้าเปลี่ยนอีกที (แต่! มันน่ารำคาญอ่ะ ของง่ายๆ ต้องขับรถไปหาช่างให้เค้าเปลี่ยน)

พรุ่งนี้มาอ่านต่อครับ

ขอบคุณครับ terrapin

เรื่อง usb ผมว่าสุดดีนะครับโผล่มานิดดดดดเดียวนะอาจจะเป็นที่อุปกรณ์นั้นก็ได้ 701 ผมไม่ได้สังเกตุมากครับ

เรื่อง hdd ใช่ครับเซ็งมากๆ ยกทีเปลี่ยนที

โพสเมื่อ : 5/9/2008 2:05

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 313
usb ที่มีลักษณะเหมือนเป็นแม่เหล็ก อันนี้ตอนไปรับของนั้นเค้าเคยบอกว่า
ตรงขอบฝาพับทั้งอันเป็นแม่เหล็กหมดครับทำให้เวลาปิดหน้าจอ
ปิดได้สนิทโดยไม่ต้องมีตัวล็อค เพราะฉะนั้นตัว usb ที่อยู่ใกล้บริเวณนั้น
จึงมีลักษณะเป็นแม่เหล็กตามไปด้วยครับ อันนี้ไม่รู้จริงป่าวนะครับ

เรื่อง USB ของผมก็เสียบได้สนิทนะครับ แต่เรื่องปลักไฟเสียบดังกริ๊กนี่ทำผมตกใจเหมือนกัน นึกว่ากำลังเสียบสายแลนอยู่ทุกที

โพสเมื่อ : 5/9/2008 2:13

กลุ่ม:
สมาชิก
เวงกำรูปหายย

แนบ ไฟล์:

jpg  DSC09394.jpg (0.00 KB)

jpg  DSC09392.jpg (0.00 KB)

jpg  DSC09397.jpg (0.00 KB)

jpg  DSC09398.jpg (0.00 KB)

jpg  DSC09402.jpg (0.00 KB)

jpg  DSC09403.jpg (0.00 KB)

jpg  DSC09404.jpg (0.00 KB)

jpg  DSC09406.jpg (0.00 KB)

jpg  DSC09407.jpg (0.00 KB)

jpg  DSC09410.jpg (0.00 KB)

jpg  DSC09411.jpg (0.00 KB)

jpg  DSC09413.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 5/9/2008 2:13

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 313
ดูจากในรูปเมื่อเสียบแบตไปแล้วดูเผยิอเยอะเหมือนกันนะครับ
ของผมก็เป็นนะถ้าเสียบแบตยังไม่ลงล็อคมัน มันจะเผยิอมากกว่านี้อีก
แต่พอเสียบลงล็อคมันแนบกันสนิทดีครับ

พูดถึงตรงนี้ก็ขอสับเพิ่มอีกนิดตรงที่ว่า แบตใส่ยากกว่าโน๊ตบุคตัวใดๆที่ผมเคยมีมาเลยครับ ใส่ไม่ตำกว่าสองรอบถึงจะเข้า

โพสเมื่อ : 5/9/2008 2:23

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Wind เขียนว่า:
ดูจากในรูปเมื่อเสียบแบตไปแล้วดูเผยิอเยอะเหมือนกันนะครับ
ของผมก็เป็นนะถ้าเสียบแบตยังไม่ลงล็อคมัน มันจะเผยิอมากกว่านี้อีก
แต่พอเสียบลงล็อคมันแนบกันสนิทดีครับ

อะไรที่เผยอเหรอครับคุณ วิน

โพสเมื่อ : 5/9/2008 2:29

กลุ่ม:
สมาชิก
เวรกรรมอ่านไม่ดีเองชักมึนๆ

รบกวนคุณ วินถ่ายรูปให้ดูหน่อยสิครับ

โพสเมื่อ : 5/9/2008 2:31

[ค้นหา ขั้นสูง]