เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เปลี่ยนจาก ubuntu เป็น xp เกิดปัญหาครับ
มือสมัครเล่น
20/2/2008 19:00
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 46
grub ครับ error 17 บ้าง 22 บ้าง
เกิดตอนที่ boot ก่อนจะลง xp น่ะครับ
คือ ลองเปลี่ยนกลับมาใช้ xp ปัญหาคือ ไม่สามารถบูต จาก ssd ได้ครับ
ทำมาสองวันหล่ะ ไปต่อไม่ได้จริงๆ เลยต้องกลับมาลง ubuntu เหมือนเดิม พอมีวิธีแก้ไขมั้ยครับ ทั้งๆที่ format แล้ว
ตอนเปลี่ยนจาก xandos มาเป็น xp ไม่เห็นมีปัญหาแบบนี้เลยครับ
พอจะช่วยได้มั้ยครับ

โพสเมื่อ : 5/9/2008 21:38
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เปลี่ยนจาก ubuntu เป็น xp เกิดปัญหาครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
บูทด้วย USB Flash Disk ที่มีโปรแกรม fdisk อยู่ แล้วใช้คำสั่ง fdisk /mbr ดูครับ

โพสเมื่อ : 6/9/2008 0:06

Re: เปลี่ยนจาก ubuntu เป็น xp เกิดปัญหาครับ
มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
"grub ครับ error 17 บ้าง 22 บ้าง
เกิดตอนที่ boot ก่อนจะลง xp น่ะครับ
คือ ลองเปลี่ยนกลับมาใช้ xp ปัญหาคือ ไม่สามารถบูต จาก ssd ได้ครับ
ทำมาสองวันหล่ะ ไปต่อไม่ได้จริงๆ เลยต้องกลับมาลง ubuntu เหมือนเดิม พอมีวิธีแก้ไขมั้ยครับ ทั้งๆที่ format แล้ว"

ขออภัยด้วย ผมอ่านคำถามไม่ค่อยเข้าใจครับ
grub error เกิดขึ้นตอนไหน
ปัญหาคือ ไม่สามารถบูตได้จาก SSD เกิดก่อนหรือหลังติดตั้งวินโดว์ ขั้นตอนที่ทำไปแล้วเป็นอย่างไร
ที่ว่า ลองเปลี่ยน นี่ คือ ลองลงไปแล้วหรือยัง หรือว่า Ubuntu มีปัญหาแล้วจะลองลง

ถ้าหากเราใช้งาน Ubuntu อยู่ แล้วเราลองใส่แผ่นติดตั้งวินโดว์
ตัวติดตั้งวินโดว์จะไปเขียน MBR ทับ Grub ซึ่งเป็น Boot loader ของ Ubuntu ครับ
จะทำให้ Grub หายไป และไม่สามารถบูตได้ตามปกติ แต่ไฟล์ต่างๆ ยังอยู่เหมือนเดิม
แนะนำว่าขณะที่ใช้งาน Ubuntu อยู่อย่าไปเอาแผ่นวินโดว์มาลอง ครับ เพราะมันอาจจะไปเขียน MBR
ทับ Grub ได้ แล้วจะเกิด Grub error ได้

ถ้าจะติดตั้งวินโดว์ และต้องการลบ Ubuntu ออก โดยทั่วไปก็ไม่ยากครับ
ก็ใช้ตัวติดตั้ง Windows เข้าไปลบพาร์ติชั่นที่ติดตั้ง Ubuntu ไว้ แล้วลงทับใหม่หมดไปเลย ก็จะได้ระบบใหม่เอี่ยมที่เป็น XP แล้ว

ถ้าต้องการติดตั้งสองระบบคู่กัน แนะนำให้ติดตั้ง XP ก่อน แล้วค่อยติดตั้ง Ubuntu
เพราะถ้าลง Ubuntu ก่อน แล้วลง XP ตามจะยุ่งยาก และเกิด Grub error

ถ้าหากต้องการแก้ Grub กลับมา หลังทดลองใส่แผ่นติดตั้ง Windows แล้วมันไปเขียน MBR ทับ
แล้ว Grub หาย ก็แก้ตามนี้ครับ

http://ubuntuforums.org/showthread.php?t=224351

โพสเมื่อ : 6/9/2008 9:30
Transfer the post to other applications Transfer

กลุ่ม:
สมาชิก
คือใช้ ubuntu ครับ ใช้มาได้ระยะหนึ่งแล้ว แต่พอดีแฟนจะเอาไปใช้
เลยจะเปลี่ยนมาลง xp ให้แฟนใช้น่ะครับ ทำตามขั้นตอนปกติ ทุกอย่าง(จาก flash drive)เพราะเมื่อก่อนเคยเปลี่ยนจาก xandos มาเป็น xp ครั้งหนึ่งแล้ว แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไร จนครั้งนี้ มาถึงขั้นตอน ที่ จะลง xp แล้ว คือ

พิมพ์ copy himem.sys d: แล้วกด Enter
(เพื่อคัดลอก himem.sys ไปไว้ที่ฮาร์ดดิสก์)

พิมพ์ echo device=himem.sys>d:\config.sys แล้วกด Enter
(เพื่อสร้างไฟล์ config.sys ที่จะเรียก himem.sys มาใช้งานตอนบูตเครื่อง)

จากนั้น boot เครื่องอีกครั้ง เพื่อที่จะเข้า ที่ ssd ก็เกิด error เลยครับ

หาวิธีไปต่อไม่ได้จริงๆ (ทำตามวิธี link) ด้านล้างนี้ครับ
http://www.trendypda.com/modules/newb/viewtopic.php?post_id=12518

โพสเมื่อ : 7/9/2008 21:56

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ลิงค์ที่ให้ไว้
http://www.trendypda.com/modules/newb/viewtopic.php?post_id=12518

เป็นลิงค์เสียนะครับ
เลยไม่รู้ว่าวิธีดังกล่าวเป็นอย่างไร
แต่เดาว่า อาจจะเป็นวิธีการติดตั้งวินโดว์จากแฟลชไดร์ฟ ถ้าเป็นกรณีนี้ต้องขออภัย
เพราะผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับ การลงวินโดว์จากแฟลชไดร์ฟครับ ไว้จะไปหาความรู้เพิ่มเติม

แต่ก็อย่างที่บอกไปแล้วครับ
"ถ้าจะติดตั้งวินโดว์ และต้องการลบ Ubuntu ออก โดยทั่วไปก็ไม่ยากครับ
ก็ใช้ตัวติดตั้ง Windows เข้าไปลบพาร์ติชั่นที่ติดตั้ง Ubuntu ไว้ แล้วลงทับใหม่หมดไปเลย ก็จะได้ระบบใหม่เอี่ยมที่เป็น XP แล้ว"
คือ ง่ายที่สุด ก็คือบูตและติดตั้ง CD-ROM ของตัวติดตั้ง Windows ครับ ส่วนวิธีการติดตั้งจาก
แฟลชไดร์ฟนั้น (เข้าใจว่าคือสิ่งที่คุณ Wa ถามมา) ในชั้นนี้ ผมขอผ่านไว้ก่อนครับ

โพสเมื่อ : 9/9/2008 20:40

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
น่าจะเป็นลิงค์นี้

http://www.trendypda.com/modules/newbb/viewtopic.php?post_id=12518

ตก b ตรง newbb ไปตัวหนึ่ง

โพสเมื่อ : 9/9/2008 20:47

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อันนี้เป็นการเดา ของผมนะครับ (พูดง่ายๆ ว่ามั่วแหละ)

ลองลง Ubuntu อีกทีครับ คราวนี้
ตรงช่อง Install Boot Loader ไม่ต้องติ๊กครับ
(ใช้ Ubuntu อย่างเดียวคงไม่ต้องลง GRUB)
พูดง่ายๆ คือ ปัญหามาจาก Grub
ก็ไม่ต้องลง Grub ซะเลย ฮ่าๆ
แล้วค่อยไปต่อด้วย วิธีที่เขาลงไว้
(บอกแบบนี้เพราะยังอยากให้ใช้ Ubuntu อยู่ ฮ่าๆๆๆ)

คราวนี้น่าจะลง Windows ได้อย่างไม่มีปัญหานะครับ

เดาไปก่อน ขอกลับไปอ่านวิธีที่เค้าลงไว้อีกที
เมื่อกี้ดูผ่านๆ อ่ะ

เอ๊ะ แล้ววิธีที่คุณ Kiat สุดหล่อ บอกไว้ตั้งแต่ต้น ก็น่าจะทำได้แล้วนิ ลองดูยังอ่ะ
fdisk /mbr อ่ะคับ ก็น่าจะเคลียร์ Grub ออกได้ละนิ

เอ๊ะ อีกที แล้ว ทำไม Format แล้ว Grub ยังอยู่หว่า ?? งง

โพสเมื่อ : 9/9/2008 21:03

กลุ่ม:
สมาชิก
ได้แล้วครับ ต้องใช้ xfdisk/mbr ครับ ถึงจะลบหมด
คือผมลง ubuntu ใหม่อีกรอบครับ
จากนั้นก็ ทำตามวิธี ลงวินโดว์ด้วย flash
แต่ขั้นตอนแรกสุด ต้องพิมพ์เหมือนที่ คุณเกียรติ บอกครับ
ขอบคุณมากครับ
(ตอนนี้กำลังหาเครื่องใหม่มาลง ubuntu อีก เพราะของเค้าดีจริงๆ)

โพสเมื่อ : 13/9/2008 20:14

กลุ่ม:
สมาชิก
ถึง format แล้ว ก็ grub ยังมีอยู่ครับ แน่นอน
ต้องมี /mbr
ทดสอบได้ครับ ถ้าไม่อยากเสียเวลา ลงใหม่ เหมือนผม เชื่อ พี่ kiat เถอะครับ (ของเค้าดีจริงๆ)

โพสเมื่อ : 13/9/2008 20:18

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อ้างถึง:

silverfox เขียนว่า:
อันนี้เป็นการเดา ของผมนะครับ (พูดง่ายๆ ว่ามั่วแหละ)

ลองลง Ubuntu อีกทีครับ คราวนี้
ตรงช่อง Install Boot Loader ไม่ต้องติ๊กครับ
(ใช้ Ubuntu อย่างเดียวคงไม่ต้องลง GRUB)
พูดง่ายๆ คือ ปัญหามาจาก Grub
ก็ไม่ต้องลง Grub ซะเลย ฮ่าๆ
แล้วค่อยไปต่อด้วย วิธีที่เขาลงไว้
(บอกแบบนี้เพราะยังอยากให้ใช้ Ubuntu อยู่ ฮ่าๆๆๆ)

คราวนี้น่าจะลง Windows ได้อย่างไม่มีปัญหานะครับ

เดาไปก่อน ขอกลับไปอ่านวิธีที่เค้าลงไว้อีกที
เมื่อกี้ดูผ่านๆ อ่ะ

เอ๊ะ แล้ววิธีที่คุณ Kiat สุดหล่อ บอกไว้ตั้งแต่ต้น ก็น่าจะทำได้แล้วนิ ลองดูยังอ่ะ
fdisk /mbr อ่ะคับ ก็น่าจะเคลียร์ Grub ออกได้ละนิ

เอ๊ะ อีกที แล้ว ทำไม Format แล้ว Grub ยังอยู่หว่า ?? งง

grub มันไปฝังตัวอยู่ใน Master Boot Record (MBR) ครับ ต้องใช้คำสั่ง fdisk /mbr ถึงจะลบได้ หากยังดื้อ ต้องไปหาโปรแกรม xfisk ใช้เก่งกว่าอีกหน่อยมาใช้ ใช้คำสั่ง xfdisk /mbr ได้เหมือนกัน

โพสเมื่อ : 13/9/2008 23:56

[ค้นหา ขั้นสูง]