เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ขอถามไรหน่อยครับ ถ้าเราทำ sd card เป็น local drive แล้วจะทำให้มันกลับเป็น removable ?
มือสมัครเล่น
24/6/2008 19:19
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 31
ขอถามไรหน่อยครับ ถ้าเราทำ sd card เป็น local drive แล้วจะทำให้มันกลับเป็น removable เหมือนเดิมได้ไหมครับ ถ้าได้ทำยังไงเอ่ย
ขอบคุณมากครับ

โพสเมื่อ : 14/9/2008 2:34
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอถามไรหน่อยครับ ถ้าเราทำ sd card เป็น local drive แล้วจะทำให้มันกลับเป็น removable ?
กลุ่ม:
สมาชิก
รอผู้รู้มาตอบครับ อิอิ

โพสเมื่อ : 14/9/2008 3:32
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอถามไรหน่อยครับ ถ้าเราทำ sd card เป็น local drive แล้วจะทำให้มันกลับเป็น removable ?
มืออาชีพ
29/7/2008 19:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
รู้แต่วิธีทำครับ
วิธีทำกลับ ก็คงต้องทำย้อนกลับจากวิธีทำนั่นละครับ

มาทำให้ sd card กลายเป็น local drive กันเหอะ [Windows]

ปกติเวลาเราใส่ sd card ใน card reader เครื่องจะเห็นเป็น removable storage
ซึ่งอาจจะมีปัญหากับบางโปรแกรมไม่ยอม install ได้
แล้วก็ใช้ recycle bin ไม่ได้ เผลอลบอะไรเป็นหายแน่นอน

เครื่องมือที่ใช้ http://www.xpefiles.com เป็น driver ของ microdrive โหลดมาเลยครับ
แล้วเก็บไว้ก่อน เพราะเราจะต้องมาการแก้ข้อมูลใน file cfadisk.inf เล็กน้อยก่อนใช้

เริ่มด้วย
1. เปิด regedit หา key นี้ครับ
HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\ControlSet001\Enum\USBSTOR\Disk&Ven_USB2.0&Prod_CardReader_SD0&Rev_0100.
ข้างในจะมี directory ที่มีตัวเลขเยอะ ๆ เปิด directory นั้น จะเจอหัวข้อ hardware ID
กด double click จะได้หน้าต่างที่มีตัวหนังสือทั้งหมด 7 แถว
copy แถวแรกมาเลย แล้วก็กด cancel ไปเลย เราไม่ใช้อะไรกับ file นี้แล้ว
2. เปิด cfadisk.inf ตาม file ที่โหลดมาข้างบน
3.หาหัวข้อคำว่า [cfadisk_device] ซึ่งจะมีแถวข้อมูลในหัวข้อนี้ 11 แถว ลบทิ้งหมดได้เลย
แล้วพิมพ์อันนี้ลงไปแทน %MicroDrive_devdesc% = cfadisk_install,
ตรงนี้เติมด้วยข้อความที่เรา copy มาครับ (กด ctrl-v ก็ได้) เสร็จแล้วก็ save ครับ

ต่อไปก็ไปแก้ driver ของ card reader เราให้มาเป็นอันนี้ซะก็เสร็จครับ
เข้า control panel/system/device manager เลือก diskdrive usb2.0 card reader
เลือก update driver แล้วก็ update driver เป็นอันที่เราแก้ไปตามข้อ 3 แล้วก็ reboot ทีนึง

เราก็จะได้ local drive d: มาครับ
แนะนำว่า เข้าไปแก้ drive letter ให้มันกลายเป็น drive F: ตามเดิมครับ
เพราะ shortcut program ที่เราเคย install มันจะได้ไม่เสียไป
แล้วก็ drive D: เวลาเราเอา flash drive มาเสียบมันจะกลายเป็น D:
ทำให้ sd card เราเปลี่ยนจาก d: เป็น e: คงไม่ดีแน่ที่ drive letter เปลี่ยนไปมา

** ข้อความทั้งหมดเอามาจากเว็บนี้ละครับ ผมจำไม่ได้ว่าท่านใดโพสไว้
ยังไงก็ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ **

โพสเมื่อ : 14/9/2008 10:50

กลุ่ม:
สมาชิก
แต่ก็นะผมยังทเป็น local drive ไม่ได้เลย

1. เปิด regedit หา key นี้ครับ
HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\ControlSet001\Enum\USBSTOR\Disk&Ven_USB2.0&Prod_CardReader_SD0&Rev_0100

ถ้าไม่ได้ใช้การ์ดรีดเดอร์จะทำได้ไหมครับ แบบว่าผมเสียบที่ช่อง sd คาไว้เลย
มันเลยไม่เห้น Disk&Ven_USB2.0&Prod_CardReader_SD0&Rev_0100

โพสเมื่อ : 14/9/2008 13:39

29/8/2008 19:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
ผมอยากทำ sd เป็น local drive แต่ทำไม่ได้

มันต้องทำผ่าน card reader อย่างเดียวหรือครับ?อ่านแล้วยังงงอยู่

แล้วทำให้ slot sd เป็น local ต้องทำไงครับ

เพราะตอนนี้ผมใช้ sd 8 gb เสียบที่ช่อง sd ทางด้านซ้าย

ผมใช้ sd ตัวนี้ครับ

แนบ ไฟล์:

jpg  SDCard.JPG (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 14/9/2008 17:39

29/8/2008 19:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
ผมทำเป็น local disk ได้แล้วครับ(ตามรูป)

แต่สงสัยว่าถ้าจะทำให้เห็นใน dos เนี่ยจะทำได้ไหมครับ?

ใน bios ก็เห็นแต่ SSD

แนบ ไฟล์:

jpg  local.JPG (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 14/9/2008 17:48

[ค้นหา ขั้นสูง]