เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2) 3 »

Re: เรื่องน้องวรรณ 12,000 อัพเดทด้วยความหวังดี
มืออาชีพ
19/9/2008 13:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 221
ตามความเห็นของผมนะ

1ผุ้ขายไม่ได้มีเจตนาฉ้อโกง แต่หลอกลวงหรือไม่นั้นเดี๋ยวก้ได้รู้กันครับ
2ฟู้ขายคงไม่อยากหาเรื่องใส่ตัว เสียเวลา ให้คนโทรกวน ให้คนด่าเล่นเช่นนี้หรอกครับ
3ผู้ขายคงดูแล้วว่าการค้านี้คงเป้นไปได้ มีกำไร เลยทำ แต่บังเอิญมีเหตุให้ขัดข้องครับ

ผมว่ารอดูไปครับ

ถ้าท่านใดมีเหตุให้รีบใช้เนตบุ๊คก็ไปซื้อมาใช้เลยครับ
ถ้าท่านใดไม่มีเหตุให้รีบใช้และยังไม่ได้รีบตัดสินใจซื้อก็รอครับ
ถึงเวลาถ้าผู้ขายมีสินค้า เราท่านที่สั่งของไปค่อยมาตัดสินใจดูอีกที
ก็ได้ครับว่าจะซื้อหรือไม่

โพสเมื่อ : 26/9/2008 9:41

Re: เรื่องน้องวรรณ 12,000 อัพเดทด้วยความหวังดี
มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
อ้างถึง:

dogdoy เขียนว่า:
เป็นไปได้ไหมครับว่าเค้าไปเอาเครื่องมาจากในอนาคต! ที่เครื่องราคาถูกลงแล้ว แต่เกิดอุบัติเหตุไม่คาดฝันเครื่อง Time Machine ดันเกิดเสียขึ้นมา เอาของมาจากอนาคตไม่ได้เสียแล้ว ก็เลยเป็นฉะนี้

ไม่ได้จะเข้าข้างใครนะครับ แค่ลองจินตนาการไปอะไรแปลกๆบ้าง ขำๆครับ

เฮ่ย คุณ dogdoy งั้นผมสั่ง cpu 256 core ล่วงหน้าเลยดีกว่าครับ
เผื่อมาจากอนาคตจริง .. เออ ไม่แน่ อาจจะเข้าๆออกๆ ผ่านเครื่อง LHC
ที่กะลังเป็นข่าวในช่วงนี้ อิอิ

แต่ผมว่า บริษัทน่าจะเป็นบริษัทขนาดกลาง-เล็ก แล้วไม่ค่อยทำธุรกิจขายสินค้าแบบนี้เท่าไร
(เท่าที่ดูเหมือนเค้าจะมาจากการทำ Host หรือขาย server ขนาดกลาง-เล็ก)
เพราะ Notebook เค้าก็มีขายแค่ 2 รุ่น (รวมน้องวรรณแล้ว)
อาจจะคิดง่ายๆว่า เอามาขายถูกกว่าคนอื่นก็ต้องขายได้แน่ๆแล้วล่ะ
แต่เอาเข้าจริง ธุรกิจ hardware แบบนี้ การมาดักฟันราคาลง
ต่อหน้าต่อตาดีลเลอร์รายอื่นๆ ถ้ามันทำแบบนี้กันได้อิสระ คนก็คงไม่ต้องค้าขายกันแล้วครับ

อีกอย่างหนึ่ง ตามปรกติการตั้งราคาสินค้า เจ้าของแบรนด์เค้าจะมีส่วน
ในการควบคุมดูแลด้วยครับ เพราะจะมีผลต่อดีลเลอร์รายอื่นๆ รวมทั้งภาพลักษณ์ของแบรนด์เอง
ตอนแรกผมก็คิดว่า เค้าคงหิ้วมา จะวิธีใดก็แล้วแต่ๆก็น่าจะได้ของมาล๊อตใหญ่สักล๊อต
ที่ไหนได้ คงเป็นแค่ล๊อตเล็กๆสักล๊อตนึง (ที่ขายได้ใน 2-3 เครื่องแรกๆ)
เพราะหลังจากนั้น ถ้า acer รู้ ไม่มีทางยอมให้ขายราคานี้แบบ "โจ่งแจ้ง" ขนาดนี้หรอกครับ
ถ้าเป็นโคว้ต้าสำหรับนักข่าว หรือเครื่องทดสอบก็ว่าไปอย่าง

ถ้าใครรอเครื่องผมว่า เอาแค่งานคอมปลายเดือนหน้าก็คงพอแล้วมั๊งครับ ^-^'
หรือใครได้เครื่องจากบริษัทนี้ก็อัพเดทกันหน่อยแล้วกัน
หวังว่ากระทู้นี้คงไม่เข้าข่ายโฆษณาขายสินค้านะครับ เพราะจริงๆ มันก็เรื่องของผู้บริโภค
ซึ่งน่าจะเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกด้วยน่ะครับ

โพสเมื่อ : 26/9/2008 10:06
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 495
ผมยังสงสัยอีกเรื่องคือราคา 12,000 นี่คนขายก็ต้องมีกำไรแล้วใช่ไหมครับ แล้วที่ขาย 15,900 นี่ก็ต้องกำไรเยอะมากเลยสิครับ

หรือว่าราคาทุนมาไม่เท่ากันอะเนี่ย

โพสเมื่อ : 26/9/2008 10:58
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
จริงๆผมเองก็คิดแบบนั้นครับ ว่า 12,000 คือราคาที่ดีลเลอร์กำไรแล้ว
ผมว่าธุรกิจนี้ ยังดูกำไรน้อยกว่ามือถือนะครับ (บางรุ่นหลังเปิดตัวเพียง 1 เดือนราคาลง 2 พัน -_-')
แต่ประเด็นก็คือ ถ้าปล่อยให้ราคาต่ำเกินไป นอกจากตลาดจะปั่นป่วนแล้ว
ยังทำให้เกิดการเติบโตแบบถดถอยซะเปล่าๆน่ะครับ (คนยิ่งซื้อเยอะ คนที่จะซื้อใหม่ๆก็จะน้อยลง)

ผู้ผลิตอย่าง Asus จริงๆถ้าจะลดราคาเครื่องอีกหน่อย ผมว่าสายการผลิตมันน่าจะมาที่จุดต่ำกว่า
ตอนเริ่มต้นเยอะมากๆแล้วนะครับ ส่วน Acer หรือแบรนด์อื่นๆ บางทีเค้าลดราคาตอนนี้
เพื่อที่จะกำไรภายในอีก 2 เดือนอะไรแบบนั้น (การผลิตเพิ่มขึ้น ต้นทุนต่ำลง ราคาเท่าเดิม+ขายได้มากขึ้น)

แต่ไปตัดราคาตัวเองซะเยอะขนาดนั้นมันก็ไม่คุ้มค่ากันกับผลเสียที่เกิดขึ้น
ส่วนดีลเลอร์ที่ขายแบบนั้น ผมก็ไม่รู้ว่าเค้าจะเป็นโรบินฮู้ด หรือจะจะเป็นแค่
pirate of silicon valley กันแน่ ;P

โพสเมื่อ : 26/9/2008 11:10

มือสมัครเล่น
17/7/2008 15:49
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 59
มีหลายเจ้าให้เลือกนะครับ
เขาตัดราคากันเองอะ

เจ้าดีๆก็มี

โพสเมื่อ : 26/9/2008 12:22

มืออาชีพ
12/9/2008 13:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 340
ง่า ถ้ามี time machine จริง

ทำไมต้องเอามาแต่ aspire one ล่ะ

เอาค่ายอื่นมาด้วยยยยยยยยยย

(เอ หรือว่า time machine ยี่ห้อเอเซอร์หว่า เลยไม่เอานอกค่าย)

ขำๆ

โพสเมื่อ : 26/9/2008 14:39

28/8/2008 11:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 99
ผมไม่ได้จบ business แต่สงสัยว่า margin บานตะไท ขนาดนี้

ไม่มีกฏหมายควบคุมเหรอ งี้ผมได้ของต้นทุน 5 บาทเอามาขาย 50 ก้อได้ดิ

โพสเมื่อ : 26/9/2008 14:53

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 55
สันนิษฐานว่า เพื่อนรักหักเหลี่ยมโหด ตัดราคากันเอง เพื่อไม่ให้ใครได้ขายเลย
ผมมองโลกในแง่ร้ายเกินไปหรือเปล่าเนี่ย คงไม่มั๊ง

โพสเมื่อ : 26/9/2008 15:35

25/8/2008 10:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 95
ตามความเข้าใจของผม

คงได้ราคาไม่แพงครับเอามาขายเอากำไรนิดหน่อยแต่เน้นปริมาณมาก แต่ดันขายราคาถูกกว่า หน้าร้านทาง บ เลยไม่ยอมขายสินค้าให้รายนี้ เพราะบาง บ มี policy ว่าต้องขายราคามาตรฐานเท่านี้ บวก ลบได้ไม่เกินเท่าไหร่

เลยโดนเขาไม่ปล่อยของอย่างที่ผมเจอเคสคนสั่ง dell ราคาถูกมากคนแรกๆได้แต่พอพวกดีลเลอร์รู้ว่าขายถูกกว่าดีลเลอร์เขาก็ไม่ปล่อยของออกมาให้

อีกเคสที่เจอก็ร้านแถวนนท์ตอนนั้น บ เครื่องปริ้นเตอร์ถึงกับไม่ยอมขายของให้อีกเลย

นี่คาดเดานะ อย่าหาว่าเป็นหน้าม้าล่ะ

เคยคิดขายปลีกในเนตเหนื่อยมั่กๆครับสำหรับวงการผม

โพสเมื่อ : 26/9/2008 17:41

14/9/2008 16:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 43
ผมมายืนยันว่าได้ A110 มา 1 ตัว ที่ราคา 8000 บาท
ของใหม่ ไม่มีปัญหา อุปกรณ์ครบ ลงทะเบียนผ่านเรียบร้อย
(รอนานหน่อย ประมาณเกือบๆ 10 วัน นับจากวันที่สั่ง)

แต่

พอจะสั่ง อีก 3 เครื่อง ให้เพื่อนๆ ผม ที่สนใจ สั่งมา 2 อาทิตย์ แล้ว
ยังไม่ได้ความคืบหน้าอะไร มีโทรมาบอกว่าอยู่ในคิว และสุดท้าย
มีโทรบอกว่า ยกเลิกร้านต้นทางไปแล้ว กำลังติดต่อร้านใหม่อยู่
แต่ก็หายไปอีก

อย่างไรก็ตาม ไม่มีการเรียกเก็บ ค่ามัดจำ ค่าอื่นๆ เลย และ ไม่เคยได้ยิน
เรื่องโกง ของย้อม ฯลฯ จากใครทั้งสิ้น ส่วนกรรมวิธีที่ได้มานั้น จะเป็น
สีขาว สีเทา หรือ สีดำ ผมไม่อาจรู้ได้

เค้าคงมีปัญหาเรื่องหาของไม่ได้มากกว่า คนเลยรอนาน

ส่วน เจ้า 12000 ผมว่ามันทะแม่งแต่ต้นแล้วละ

โพสเมื่อ : 26/9/2008 17:46

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 76
แบบนี้หาคนในบอร์ดที่อยากได้รุ่นนี้รวมกันหลายๆคนไปสั่งกับดีลเลอร์โดยตรงเองเลยดิ

โพสเมื่อ : 26/9/2008 18:26

15/9/2008 11:27
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
แล้วแต่จะคิดละกันครับ

ใครซื้อเจ้าไหน สบายใจก็ซื้อเจ้านั้น

เรื่องโกงก็แล้วแต่เจ้า แล้วแต่ความคิดคนซื้อครับ
ผมแค่มองว่า ถ้าได้ของแล้วค่อยจ่ายเงิน เลวร้ายสุดๆก็คือของมือสองเท่านั้น

ส่วนตัวผมซื้อ a110 เบ็ดเสร็จ 7200

ส่วน a150 สุดๆที่หาได้อยู่ที่ 11700 แต่ก็อย่างว่า เจ้านั้นเลิกไปแล้ว ตอนนั้นผมก็เลือก a110 เพราะจะเอาส่วนต่างไปอัด pc ให้เล่นเกมส์ในอนาคตได้

โพสเมื่อ : 26/9/2008 18:39

19/8/2008 22:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 50
ผมไม่คิดอะไรมากนะครับได้ก็เอาไม่ได้ก็ไม่เอา...แต่ได้ก็ดี
ถ้าให้ผมโอนเงินไปก่อนผมคงไปซื้อของแพงสบายใจกว่าครับ...

โพสเมื่อ : 26/9/2008 19:08

มือวาง
19/1/2008 16:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 588
อ้างถึง:

myheart46 เขียนว่า:

ใครซื้อเจ้าไหน สบายใจก็ซื้อเจ้านั้น

เรื่องโกงก็แล้วแต่เจ้า แล้วแต่ความคิดคนซื้อครับ
ผมแค่มองว่า ถ้าได้ของแล้วค่อยจ่ายเงิน เลวร้ายสุดๆก็คือของมือสองเท่านั้น

ส่วนตัวผมซื้อ a110 เบ็ดเสร็จ 7200

ส่วน a150 สุดๆที่หาได้อยู่ที่ 11700 แต่ก็อย่างว่า เจ้านั้นเลิกไปแล้ว ตอนนั้นผมก็เลือก a110 เพราะจะเอาส่วนต่างไปอัด pc ให้เล่นเกมส์ในอนาคตได้

ช่วย pm บอกผมหน่อยครับ ว่าเจ้าไหน กำลังจะสอยให้น่้องครับ 7200 ได้ของใหม่ด้วย อิอิอิ รบกวนหน่อยครับ

โพสเมื่อ : 26/9/2008 20:17

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
จริงๆสำหรับดีลเลอร์รายนี้ ไม่ได้มีใครเสียเงินมัดจำครับ
อันนี้ ชี้แจงไว้ก่อน ^-^

เพียงอยากจะอัพเดท ปรับตลาดกันหน่อย
ใครที่รอ 12,000 รอได้ก็รอไป
แต่การจะกล่าวอ้างว่าตอนนี้เครื่องราคานี้ (*ในประเทศเรา) มันก็ออกจะโหดปซักหน่อย
โดยเฉพาะสำหรับในตลาดมือ 2 ครับ

คนที่ใช้น้องวรรณจะได้ใจชื้นขึ้นด้วย 55

ปล. แต่ก็มีความเป็นไปได้เรื่องราคานี้อย่างนึง
ผมสังเกตในเว็บต่างประเทศ เค้าก็ให้เรทราคาเครื่องไว้น่าสนใจ

เช่นที่เว็บ

http://computers.pricegrabber.com/lap ... one/st=product/sv=button/

ได้เปรียบเทียบราคาเครื่องรุ่น A150 จากผู้ขาย 3 รายว่าอยู่ในช่วง $399.99 - $424.99
หรือ 13,566 - 14,416 บาทไทย (เปรียบเทียบวันนี้ที่ 34 B / 1 USD)
ซึ่งทั้ง 3 รายก็มีสินค้าในสต๊อกพร้อมทั้งหมด (ของไม่ขาดเหมือนบริษัทที่เรากำลังพูดถึงนี้)

ซึ่งอีกเว็บหนึ่ง
http://shopping.aol.com/aspire-one-mi ... 50-1006-notebook/85845454

ก็เปรียบเทียบราคา A150 สำหรับผู้ซื้อตรวจสอบไว้ใกล้เคียงกันเลยทีเดียว
คือ $399.99 - $424.99 เท่ากันเปะ ..
ถ้าไม่ได้ใช้ฐานข้อมูลตัวเดียวกันในการเปรียบเทียบ
ก็เป็นไปได้ว่า นี่คือราคาของในอเมริกาครับ

ถือว่า แชร์ๆขอมูลกัน เพราะเรื่องการเลือกซื้อนั้น ต้องดูหลายอย่าง
แล้วแต่ใครถูกใจที่ไหนล่ะครับ ^-^'

โพสเมื่อ : 26/9/2008 20:50

15/9/2008 11:27
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Mrkitti เขียนว่า:
อ้างถึง:

myheart46 เขียนว่า:

ช่วย pm บอกผมหน่อยครับ ว่าเจ้าไหน กำลังจะสอยให้น่้องครับ 7200 ได้ของใหม่ด้วย อิอิอิ รบกวนหน่อยครับ

เค้าเลิกไปแล้วครับ ออเด้อเยอะเกิน เบิกของไม่ออก สุดท้ายเลิก

ใครสั่งเร็วสั่งตอนแรกๆก็ได้ไป

โพสเมื่อ : 27/9/2008 21:14

มืออาชีพ
18/8/2008 20:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 158
ผมก็โทรไปครั้งแรกรับ บอกไม่มีของ

สองวันต่อมา อยากได้สุดๆกะจะนัดเจอเลย โทรไป รอสาย ประมา 15 รอบ

รู้สึกมีห้าเบอ โทรสุ่มๆไป ไม่รับเลย

พอรับบอกอาทิตหน้า

เหมือนกับว่า มีสองสามเครื่อง ของ ทุบราคามือหนึ่งด้วย

แต่พวกที่ขายก็ลงทุนเปิดเว็บ (ที่รู้กัล) อยู่ด้วย

ลงทุนซะ

โพสเมื่อ : 27/9/2008 21:26

21/9/2008 20:37
กลุ่ม:
สมาชิก
ธรรมชาติอ่ะคับของแบบนี้...เขาก็เอาคนที่ต้องการใช้เงินแต่บัตรเครดิตเต็มไปขอวงเงินเพิ่ม..มีคนนอกมานั้งทำรายการให้ หัก 10000 ละ 2500 บาท บวกค่าดำเนินการ 500 บาท ก็ลงเป็นซื้อคอมพิวเตอร์ แล้วก็จ่ายกันไป เจ้าของบัตรได้เงินไปใช้ คนเดินเรื่องได้เครื่องไป.. แล้วหาคนที่สนใจมาซื้อ.. แต่คิดให้นะคับ.เครื่อง acer aspire one 150 สมมุติ ราคา 15000 หักนอกระบบ 3750 ค่าดำเนินการอีก 500 บาท แต่คิดราคารับซื้อ 12000 เจ้าของบัตรรับเงินไป 12000-3750-500 เหลือเงินไปใช้ 7750 เองเท่านั้น ส่วนคนติดต่อ ได้เงินไป4250 ค่าเหนื่อย ส่วนเครื่องเอาออกขาย ร้านหรือไม่ก็ลงประกาศ ขายตามเว็บแต่ส่วนหญ่ร้านจะรับซื้อคืนคับ ไม่เกี่ยวกับที่ศูนย์เขานะคับ ร้านข้างนอกอย่างเดียว..ที่รับคืน แต่เขาจะรู้กันอยุ่แล้ว ที่ไหนกันมั้งที่ทำแบบนี้ คงมีคำถามต่อแน่ถ้าเอกสารไม่ผ่านล่ะทำไง ก็ตัวใครตัวมัน ล่ะคับ แต่ส่วนใหญ่จะผ่านเพราะในรายการที่ลงเขาไม่ลงเป็นเครื่องnotebookหรอกอาจจะลงเป็นอย่างอื่น เช่น เครื่องซักผ้า เครื่องเสียงเสียมากกว่า เพราะฉะนั้นในใบส่งมอบของก็เป็นตามรายการที่ยกตัวอย่าง..ไม่เจอหรอกคับnotebook ที่ท่านไปซื้อมา และที่สำคัญผมว่าเอกสาร ของแถมตามรายการก็ร้องเอากับร้านที่ซื้อได้ ถ้าเขาไม่แยกขายอีกนะ แต่เราจะไม่ได้ใบเสร็จก็เท่านั้นเพราะมันไม่ตรงกับรายการที่ซื้อไป..แต่s/nของเครื่องก็ตรงคับแต่ตรวจหน่อยก็ดี เอามาลงรับประกันเครื่องได้ ที่ว่าสั่งไปไม่ได้เครื่องเพราะว่ายอดสั่งมันเยอะคับ ส่วนใหญ่เขาไปเหมากันกับ องค์กรใหญ่ๆๆเลยสั่งที่เป็น10ๆเครื่อง แต่มาหากันที่ก้ได้ไป3-4เครื่องคับ ต้องรอหน่อย..ของดีราคาถูกต้องใจเย็นๆคับ...เคยเข้าไปติดต่องานที่ บ.แห่งหนึ่ง ทุกคนในสำนักงานใช้noteกันหมดเลยไม่มีเครื่องpcซักตัว โห้ละลานตามาก เป็นร้อยๆเครื่องเลยคับ ถามคนที่นั้นเขามีนโยบายให้พนักงาน ใช้notebookกันเพราะเหตุผล 1.ประหยัดไฟ 2.ทุกคนมีเครื่องก็ต้องบำรุงรักษาเอง บ.ไม่ต้องออกค่าซ่อมบำรุง 3.งานไม่เสร็จเอาไปทำต่อที่บ้านยังได้ 4.ค่าลิขสิทธิ์ต่างๆไม่ต้องเสีย ไม่ต้องบอกนะคับว่าเอามาจากไหน 5.งานทั้งหมดความลับเอกสารลับก็ถูกใส่รหัสทั้งนั้นไม่ต้องกลัวใครมาเปิดเอางานเจ้าของเครื่องไปไหน6.ร้อยทั้งร้อยคับ ดูแลยังกะลูก ไม่ทิ้งขว้าง ไม่เปิดทิ้ง และที่สำคัญ ไม่ต้องมีใครคอยเดินตามปิดด้วย ...จริงม่ะคับ มีกันทุกคนเลย เพราะ บ.เขาออกให้ครึ่งหนึ่ง คุณซื้อมาเท่าไหรเอาบิลไปเบิก ได้ครึ่งหนึ่ง แหล่มเลยคับงานนี้...นอกเรื่องมาเยอะที่นี้ก็รู้แล้วนะคับว่าเครื่องมันไปอยู่ไหนกันหมดเป็นล๊อดๆ...คับ

โพสเมื่อ : 28/9/2008 12:07

21/9/2008 20:37
กลุ่ม:
สมาชิก
ธรรมชาติอ่ะคับของแบบนี้...เขาก็เอาคนที่ต้องการใช้เงินแต่บัตรเครดิตเต็มไปขอวงเงินเพิ่ม..มีคนนอกมานั้งทำรายการให้ หัก 10000 ละ 2500 บาท บวกค่าดำเนินการ 500 บาท ก็ลงเป็นซื้อคอมพิวเตอร์ แล้วก็จ่ายกันไป เจ้าของบัตรได้เงินไปใช้ คนเดินเรื่องได้เครื่องไป.. แล้วหาคนที่สนใจมาซื้อ.. แต่คิดให้นะคับ.เครื่อง acer aspire one 150 สมมุติ ราคา 15000 หักนอกระบบ 3750 ค่าดำเนินการอีก 500 บาท แต่คิดราคารับซื้อ 12000 เจ้าของบัตรรับเงินไป 12000-3750-500 เหลือเงินไปใช้ 7750 เองเท่านั้น ส่วนคนติดต่อ ได้เงินไป4250 ค่าเหนื่อย ส่วนเครื่องเอาออกขาย ร้านหรือไม่ก็ลงประกาศ ขายตามเว็บแต่ส่วนหญ่ร้านจะรับซื้อคืนคับ ไม่เกี่ยวกับที่ศูนย์เขานะคับ ร้านข้างนอกอย่างเดียว..ที่รับคืน แต่เขาจะรู้กันอยุ่แล้ว ที่ไหนกันมั้งที่ทำแบบนี้ คงมีคำถามต่อแน่ถ้าเอกสารไม่ผ่านล่ะทำไง ก็ตัวใครตัวมัน ล่ะคับ แต่ส่วนใหญ่จะผ่านเพราะในรายการที่ลงเขาไม่ลงเป็นเครื่องnotebookหรอกอาจจะลงเป็นอย่างอื่น เช่น เครื่องซักผ้า เครื่องเสียงเสียมากกว่า เพราะฉะนั้นในใบส่งมอบของก็เป็นตามรายการที่ยกตัวอย่าง..ไม่เจอหรอกคับnotebook ที่ท่านไปซื้อมา และที่สำคัญผมว่าเอกสาร ของแถมตามรายการก็ร้องเอากับร้านที่ซื้อได้ ถ้าเขาไม่แยกขายอีกนะ แต่เราจะไม่ได้ใบเสร็จก็เท่านั้นเพราะมันไม่ตรงกับรายการที่ซื้อไป..แต่s/nของเครื่องก็ตรงคับแต่ตรวจหน่อยก็ดี เอามาลงรับประกันเครื่องได้ ที่ว่าสั่งไปไม่ได้เครื่องเพราะว่ายอดสั่งมันเยอะคับ ส่วนใหญ่เขาไปเหมากันกับ องค์กรใหญ่ๆๆเลยสั่งที่เป็น10ๆเครื่อง แต่มาหากันที่ก้ได้ไป3-4เครื่องคับ ต้องรอหน่อย..ของดีราคาถูกต้องใจเย็นๆคับ...เคยเข้าไปติดต่องานที่ บ.แห่งหนึ่ง ทุกคนในสำนักงานใช้noteกันหมดเลยไม่มีเครื่องpcซักตัว โห้ละลานตามาก เป็นร้อยๆเครื่องเลยคับ ถามคนที่นั้นเขามีนโยบายให้พนักงาน ใช้notebookกันเพราะเหตุผล 1.ประหยัดไฟ 2.ทุกคนมีเครื่องก็ต้องบำรุงรักษาเอง บ.ไม่ต้องออกค่าซ่อมบำรุง 3.งานไม่เสร็จเอาไปทำต่อที่บ้านยังได้ 4.ค่าลิขสิทธิ์ต่างๆไม่ต้องเสีย ไม่ต้องบอกนะคับว่าเอามาจากไหน 5.งานทั้งหมดความลับเอกสารลับก็ถูกใส่รหัสทั้งนั้นไม่ต้องกลัวใครมาเปิดเอางานเจ้าของเครื่องไปไหน6.ร้อยทั้งร้อยคับ ดูแลยังกะลูก ไม่ทิ้งขว้าง ไม่เปิดทิ้ง และที่สำคัญ ไม่ต้องมีใครคอยเดินตามปิดด้วย ...จริงม่ะคับ มีกันทุกคนเลย เพราะ บ.เขาออกให้ครึ่งหนึ่ง คุณซื้อมาเท่าไหรเอาบิลไปเบิก ได้ครึ่งหนึ่ง แหล่มเลยคับงานนี้...นอกเรื่องมาเยอะที่นี้ก็รู้แล้วนะคับว่าเครื่องมันไปอยู่ไหนกันหมดเป็นล๊อดๆ...คับ

โพสเมื่อ : 28/9/2008 12:08

มือใหม่
28/9/2008 13:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
แย่เลยครับ มาทุบราคากัน
เค้าเปิด hosting ด้วยนี่นา แล้วจะมีผลกระทบอะไรไหมเนี่ย

โพสเมื่อ : 30/9/2008 12:00

[ค้นหา ขั้นสูง]