เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

มาเพิ่มคีย์บอร์ดภาษาไทยให้กับ Eee PC กันเถอะ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
มาเพิ่มคีย์บอร์ดภาษาไทยให้กับ Eee PC กันเถอะ

สิ่งหนึ่งที่ทำให้ผู้ใช้ Asus Eee PC 701 ค่อนข้างผิดหวังหลังจากที่ไปหาซื้อมาอย่างเลือดตาแทบกระเด็นก็คือ การไม่สามารถพิมพ์ข้อความภาษาไทยเข้าไปได้ เนื่องจากแป้้นคีย์บอร์ดที่มีมาให้เลือกมีเพียงภาษาอังกฤษและจีนเท่านั้น แต่ไม่ต้องตกใจ เพราะมีวิธีง่ายๆ สำหรับการติดตั้งคีย์บอร์ดภาษาไทยได้ตามต้องการแล้ว

เริ่มแรกนั้น ผู้ใช้จะต้องไปดาวน์โหลดไฟล์ข้อมูลของแป้นคีบ์บอร์ดภาษาไทยมาเสียก่อน ผมได้เตรียมไว้ให้แล้วเป็นชื่อไฟล์ Thai_for_Eeepc.zip สามารถดาวน์โหลดได้ที่

http://www.trendypda.com/modules/wfdo ... nglefile.php?cid=8&lid=34

เมื่อดาวน์โหลดเสร็จแล้ว ให้แตกไฟล์ออกมา จะมีไฟล์ 2 ไฟล์ชื่อว่า Thai.bin และ Thai.png ให้นำไฟล์ทั้งสองเก็บไว้ที่ SD Card หรือ USB Flash Disk ก็ได้

หลังจากนั้นให้ทำการสำเนาไฟล์ไปไว้ทีโฟลเดอร์ของ SCIM การสำเนาไฟล์ระบบนี้ต้องใช้สิทธิของ root ดังนั้นให้กด Ctrl + Alt + t เพื่อเปิดโปรแกรม Terminal ผมเก็บทั้งสองไฟล์ไว้ใน SD Card ดังนั้นผมจะใช้คำสั่งดังนี้ (ให้ความสำคัญกับตัวพิมพ์ใหญ่และเล็กด้วย)

cd MMC-SD/partition1 หรือ cd USB2.0 Flashdisk/partition1 โดยอาจแทนคำว่า partition1 ด้วยชื่อของการ์ดนั้นๆ (ถ้ามี)
sudo cp Thai.bin /usr/share/scim/tables/
sudo cp Thai.png /usr/share/scim/icons/

หลังจากนั้นก็ปิด Terminal และกด Ctrl + Alt + Backspace คราวนี้ก็จะมีคีย์บอร์ดภาษาไทยให้ใช้แล้ว การสลับภาษาให้ใช้ปุ่ม Ctrl + Space ซึ่งเป็นค่าปริยาย ผู้ใช้สามารถเพิ่มเติมหรือเปลี่ยนแปลงไปใช้ปุ่มอื่นๆ เช่น ปุ่ม ~ (Grave) หรือจะปรับแต่งค่าอื่นๆ ได้

ลองมาเพิ่มปุ่ม ~ สำหรับภาษากันโดยเริ่มที่การคลิกขวาที่ไอคอนของ SCIM แล้วเลือก SCIM Setup

หากผู้ใช้ไม่ได้ใช้ภาษาจีนและคิดว่าเมนูแสดงแป้นคีบ์บอร์ดมีมากเกินไป สามารถตัดออกไม่ให้ใช้งานได้ โดยคลิกไปที่หน้าจอ IMEngine > Global Setup แล้วคลิกที่กล่องสี่เหลี่ยมด้านหลัง Chinese (simplified) และ Chinese (traditional)

หากเป็นผู้ที่ใช้งาน MS Windows มาก่อน เชื่อว่าหลายๆ คนคงจะเคยชินกับการกดปุ่ม ~ เพื่อสลับภาษา ดังนั้น มาเพิ่มปุ่มนี้อีกปุ่มสำหรับการสลับภาษากันดีกว่า โดยให้คลิกไปที่หน้าจอ FrontEnd > Global Setup แล้วคลิกปุ่ม ... ที่อยู่ในบรรทัด Trigger ซึ่งจะมีหน้าต่าง Select the trigger Keys โผล่ขึ้นมา ให้คลิกที่ปุ่ม ... ในบรรทัด Key Code ซึ่งจะมีอีกหน้าต่างพร้อมข้อความ Press a key (or a key combination).......... ก็ให้ผู้ใช้กดปุ่ม ~

เมื่อกดปุ่ม ~ แ้ล้ว ให้กดปุ่ม Add ด้านล่างเพื่อเพิ่มปุ่มนี้สำหรับการสลับภาษา จะเห็นว่าในช่อง Key Code จะแสดงคำว่า grave ซึ่งก็คือเครื่องหมาย ~ นั่นเอง

หลังจากกดปุ่ม OK และออกมาจาก SCIM Setup แล้ว ให้กดปุ่ม Ctrl + Alt + Backspace เพื่อเริ่มต้นระบบ GUI ใหม่ (Restart X) หลังจากรอสักพักก็ทดสอบกันเลย ลองเปิดโปรแกรม Documents มาพิม์ทั้งภาษาไทยและอังกฤษดู หากตั้งค่าถูกต้อง ผู้ใช้จะสามารถใช้ปุ่ม Ctrl + Space และปุ่ม ~ ในการสลับภาษาได้ตามต้องการ

นอกจากการกดปุ่มที่แป้นคีบ์บอร์ด ผู้ใช้สามารถคลิกเลือกเปลี่ยนภาษาไทยด้วยเมาส์เลยก็ได้ สะดวกไม่แพ้กัน ตอนนี้ก็คงติดปัญหาเดียวก็คือที่แป้นคีย์บอร์ดของ Eee PC ไม่ได้สกรีนภาษาไทยมาให้ คงต้องไปเดินหาซื้อสติ๊กเกอร์แบบพื้นขาวมาแปะทับกันเอาเอง

อ้างอิง : eeeuser.com

โพสเมื่อ : 9/11/2007 1:27

แก้ไขโดย kiat เมื่อเวลา 28/12/2007 17:54:40
แก้ไขโดย kiat เมื่อเวลา 13/3/2008 16:01:08
แก้ไขโดย kiat เมื่อเวลา 14/3/2008 15:57:08

Re: มาเพิ่มคีย์บอร์ดภาษาไทยให้กับ Eee PC กันเถอะ
มืออาชีพ
จาก Nowhere
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 479
ขอบคุณมากครับ
Eee PC นี่ ตรงใจมากเลย มีโปรแกรมที่ผมใช้งานครบ
ตอนนี้ผมก็ใช้ Google Docs ครับ

โพสเมื่อ : 9/11/2007 6:38
Transfer the post to other applications Transfer

Re: มาเพิ่มคีย์บอร์ดภาษาไทยให้กับ Eee PC กันเถอะ
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
WOW ง่ายกว่าสมัยก่อนเยอะเลยแหะ

โพสเมื่อ : 9/11/2007 6:38

มือวาง
15/5/2007 22:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 503
เป็นคำตอบที่ลงตัวสำหรับคนที่ใช้งานด้าน Internet สำหรับเจ้า Eee PC

วิธีเปลี่ยนภาษาเหมือน Mac OS X เลย

โพสเมื่อ : 10/11/2007 11:10

แต่ยังคงรัก Aluminum MacBook เหมือนเดิม
Transfer the post to other applications Transfer

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
เอ่ คือผมทำตามที่บอกมาแล้วอ้ะคับ แต่ว่าผม งงอ้ะ คับ จะเอาไฟล์ว่างในโฟเดอ SCIM ยังไงอ้ะคับ ผมหาโฟเดอไม่เจออ้ะคับ ถ้าสามารถบอกละเอียดมากกว่านี้สำหรับคนที่ไม่เป็นเลยจะดีมากๆคับ ช่วยบอกแบบว่าคนที่มั แฟดได อย่างเดียวได้ก็ดีนะคับ ช่วยตอบด้วยนะคับผมเซงกับมันมากเลยไม่มีไทยไห้พิมอ้ะคับ

โพสเมื่อ : 12/11/2007 21:47

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
หลังจากดาวน์โหลดไฟล์มาแล้วแตกไฟล์ไปไว้ทีไหนครับ

โพสเมื่อ : 12/11/2007 22:50

บุคคลทั่วไป
โทษนะครับไม่ทราบว่าเมื่อเวลาลงคีย์บอร์ดไทยแล้วใน web page หรือโปรแกรมอื่นๆที่ใช้ภาษาไทยอ่านไทยได้หรือไม่ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

โพสเมื่อ : 13/11/2007 18:35

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
เครื่องจะอ่านไทยได้อยู่แล้ว แม้ไม่ได้ติดตั้งคีย์บอร์ดภาษาไทยครับ

โพสเมื่อ : 14/11/2007 0:24

บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ใช้ eee พิมพ์อยู่ สังเกตุว่าเวลาพิมพ์ใน messenger พวกวรรณยุกต์จะมองไม่เห็นครับ มีทางแก้ไขมั้ยครับ แต่ทำไมพิมพ์ในนี้ก็ปกติดี งงๆ ผมยังใช้ OS ที่มากับเครื่องอยู่ครับ

โพสเมื่อ : 14/11/2007 9:09

มืออาชีพ
17/5/2007 18:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 157
ขอบคุณครับ
USA ยังไม่วางขายเลยครับ ผมรอรุ่น 8G อยู่ครับ อยากรู้ว่าเอามาเปลี่ยนลง Ubuntu ได้หรือเปล่าครับ แล้วเนื้อที่ 4G มีเหลือว่างให้อีกเท่าไหร่ครับ

โพสเมื่อ : 14/11/2007 13:28
iTouch 2g 32gb + ALO Cryo SXC18g + P51-Mustang Amp + UE sf5pro

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
อ้างถึง:

PdaMai เขียนว่า:
ขอบคุณครับ
USA ยังไม่วางขายเลยครับ ผมรอรุ่น 8G อยู่ครับ อยากรู้ว่าเอามาเปลี่ยนลง Ubuntu ได้หรือเปล่าครับ แล้วเนื้อที่ 4G มีเหลือว่างให้อีกเท่าไหร่ครับ

ลง Ubuntu ได้ครับ
http://www.flickr.com/photos/eeeuser/sets/72157602965074748/
http://asuseeehacks.blogspot.com/2007 ... buntu-on-asus-eee-pc.html
http://www.tuxmachines.org/node/21881
http://community.zdnet.co.uk/blog/0,1000000567,10006278o-2000331777b,00.htm

โพสเมื่อ : 14/11/2007 14:00

มืออาชีพ
17/5/2007 18:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 157
อ้างถึง:

NuJew เขียนว่า:
อ้างถึง:

PdaMai เขียนว่า:
ขอบคุณครับ

ลง Ubuntu ได้ครับ
http://www.flickr.com/photos/eeeuser/sets/72157602965074748/
http://asuseeehacks.blogspot.com/2007 ... buntu-on-asus-eee-pc.html
http://www.tuxmachines.org/node/21881
http://community.zdnet.co.uk/blog/0,1000000567,10006278o-2000331777b,00.htm

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 14/11/2007 14:48
iTouch 2g 32gb + ALO Cryo SXC18g + P51-Mustang Amp + UE sf5pro

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
หากลง Linux Distro อื่น อาจมีปัญหากับ driver บ้าง สำหรับ Ubuntu เท่าที่ทราบคือจะทำให้รายงานแบตเตอรี่คงเหลือผิดพลาด (เปิดมาปุ๋บมาบอกเหลือ 1%) และปุ่ม Fn หลายๆ ปุ่มใช้ไม่ได้

อ้อ จะมีปัญหาหน้าต่างล้นหน้าจอไปข้างล่างด้วย เช่น พวกหน้าต่างการตั้งค่าต่างๆ แต่ยืนยันว่าลงได้ ใช้ได้แน่นอน สำหรับ Xandros Linux ที่มากับเครื่องใช้พื้นที่ไปประมาณ 2.6 GB ครับ รวมโปรแกรมใช้งานทั้งหมดแล้ว จะเหลือพื้นที่ให้เก็บข้อมูลและติดตั้งโปรแกรมเพิ่มเิติมได้ประมาณ 1.4 GB ครับ

โพสเมื่อ : 14/11/2007 16:24

chuck
Guest_chuck
มีใครลง window xp ใน external hdd กันรึเปล่าคับ
ไม่ทราบว่าทำยังไง รบกวนด้วยนะคับ

โพสเมื่อ : 14/11/2007 19:46

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
การติดตั้ง windows ใน USB HDD จะทำได้ยาก มีขั้นตอนมากพอสมควร เนื่องจากข้อจำกัดของ windows เองที่ไม่ยอมให้ติดตั้งกับ HDD ภายนอก (ติดตั้งได้ แต่บูทไม่ขึ้น แถมทำให้ partition ที่เป็น Linux อยู่เดิมบูทไม่ได้ด้วย) ขอเวลาสักนิด ไว้จะเขียนขั้นตอนให้อ่านกันครับ

อ้อ แนะนำให้โพสตั้งกระทู้ใหม่เลยดีกว่าครับ เนื่องจากเป็นคนละเรื่องกับหัวกระทู้นี้

โพสเมื่อ : 15/11/2007 1:04

chuck
Guest_chuck
ขอบคุณคับ คุณกูรู ที่ช่วยตอบคำถามผมตลอดแล้วเมื่อไรที่ลง window ใน ext hdd ได้แล้วอย่าลืมตั้งกระทู้ด้วยนะครับ (ผมคงไม่เก่งพอที่จะทำได้เอง คงต้องรอพึ่งพี่กูรูแล้ว)

รบกวนถามอีกหน่อยนะคับ
ถ้าผมลงwindowในต้วเครื่องแล้วลงlinuxไว้ในsd cardไม่ทราบว่ามันจะเลือกbootได้มั๊ยครับหรือถ้าเลือกไม่ได้มันจะbootเข้าอะไรให้เราก่อนครับ

โพสเมื่อ : 15/11/2007 7:12

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ตอนบูทให้กด ESC จะมีเมนูมาให้เลือกว่าจะบูทที่ drive ไหนครับ หากยังบูทไม่ได้ ก็ให้ไปเปลี่ยนลำดับการบูทใน BIOS ได้เลย โดยการกด F2 ตอนบูทครับ

โพสเมื่อ : 15/11/2007 9:05

บุคคลทั่วไป
thank you ja

โพสเมื่อ : 16/11/2007 17:55

บุคคลทั่วไป
ขอบคุณมากค่ะ
ตอนนี้พิมพ์ไทยได้แล้วค่ะ

โพสเมื่อ : 2/12/2007 15:16

waraanan@yahoo.com
Guest_waraanan@yahoo.com
สวัสดีครับ...คุณKiat
ผมไม่สามารถเขียนคำสั่งลงใน TerminalจากThumb driveได้ครับ?
ทุกfilesอยู่ในusb Thumb driveครับ
ช่วยแนะนำวิธีเขียนเพื่อลงภาษาไทยจากthumb driveด้วยครับ
Thank you in advance!

โพสเมื่อ : 10/12/2007 19:26

[ค้นหา ขั้นสูง]